PDA

View Full Version : xin cho em hỏi.

skyblue
27-06-2013, 10:45
việc là khi em đi làm, sửa cái máy, vì nó quá cứng, anh kia cầm cây sắt đục 1 lúc không được, anh kêu em cầm cho ánh đóng, vì đạp quá mạnh tay em bị va vào thành máy, nó bị bầm tím khoảng bằng ngón tay út, có 1 trầy da ra 2 hay 3 chỗ gì đó,( em bị ở mu bàn tay phải) vì phải làm nên khoảng 1h sau em mới đi rửa tay và kiểm tra, em thấy cái chỗ trầy da nó không có đóng vảy do chảy máu( chắc là không bị chảy máu), nhưng em thấy có 1 chấm đen nhỏ như đầu tăm nhọ xỉa răng, em lấy móng tay cạo ra thì không thấy nó chảy máu chở lại nữa, và dưới bàn tay phải em có bị 1 vết dằm đâm , bị xước da, còn nguyên cái dằm trong thịt, ( em cũng không thấy nó đóng vảy lại, chắc cũng không bị chảy máu). cho em hỏi nếu anh kia khi đóng trước cũng bị trầy nhẹ như em ( em không biết anh đó có bị trầy tay hay không, nhưng em không thấy anh đó kêu đau tay trong suốt quá trình làm, vì em nghĩ nếu bị chảy máu nhiều sẽ phải dừng lại để cầm máu), và liền sau đó em làm và bị trầy tay nhẹ như em kể ở trên thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ.
và khi bị trầy em có lấy tay trai sờ sờ vào chỗ bị trầy, em kiêm tra thử xem có bị chảy máu không, mà tay trái em có cầm vào nhiều vật dụng khác ( là đồ dùng chung trong công ty) , và khá bẩn, có bụi , bẩn dính vào tay em, em không để ý là có máu không nữa, và em sờ vào chỗ mới bị trầy như vậy thì em có nguy cơ bị lay nhiễm hiv hay không ạ.
cái vết dằm đâm ở lòng bàn tay, mà tay phải em cầm vào nhiều dụng cụ mà toàn dụng cụ dùng chung cả, không biết có lây nhiễm hiv không ạ
xin mọi người tư vấn giúp em với, em cảm thấy lo quá, em xin cảm ơn.

mongconghien
27-06-2013, 11:27
OK. câu hỏi của bạn sẽ mở hàng cho Box những câu hỏi hoang tưởng kì thị, cần xem kiến thức HIV

skyblue
27-06-2013, 12:09
em cảm ơn, vậy trường hợp này của em không sao phải không ạ.

skyblue
27-06-2013, 12:36
à, bây giờ em mới nhớ ra, tối hôm đó sau khi về em có lấy tay nặn cái dằm, vì nặn nhiều quá, nó đỏ lên và đau, nó hơi sưng sưng nữa, sáng hôm sau em thấy chỗ nặn dằm nó vẫn hơi sưng sưng, và đụng vào thì đau, em đã lấy băng cá nhân để băng vào rồi đi làm, khi làm em xuống hầm, sau đó phải nhờ người kéo lên, mà em là người được kéo lên cuối cùng, có 1 người lên trước em,vì kéo lên dưới hầm lên tay anh kia nắm mạnh vào tay em để kéo ( nắm rất mạnh ạ), tiếp xúc cả chỗ vết trầy bầm tím trên mu bàn tay nữa. nếu tay anh kia có máu thì khi tiếp xúc với tay em có 2 chỗ trầy ở lòng bàn tay ( em có dán băng cá nhân) và vết trầy, bầm tím trên mu bàn tay em, như vậy thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ,cái chỗ em nặn dằm tơí lúc anh kia nắm vao tay em khoảng 9h đồng hồ, còn cái vết bị tím và trầy sơ sơ trên mu bàn tay khoảng 22h đồng hồ.
sau khi em rửa tay vì miếng băng dán bị ướt, có ướt vào trong chỗ bị sưng ( vì em lấy tay ấn lên thấy có nước xì ra), nhưng em vẫn để vậy cho đến hết ngày luôn, ( nhưng 1 lúc sau thi nước khô) như vậy nếu em rửa tay nếu có máu bên ngoài chảy vào mà để lâu như vậy thì cónguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ

em biết anh tuấn rất bận, em mong anh bớt cho em 1 it thời gian, cho em một câu trả lời với ạ, một câu trả lời của anh sẽ giúp em không còn lo lắng nữa, em sẽ tập trung vào làm việc được, chứ giờ em cứ suy nghĩ mãi thôi , em cảm ơn anh nhiều lắm ạ.

Tuanmecsedec
27-06-2013, 12:47
à, bây giờ em mới nhớ ra, tối hôm đó sau khi về em có lấy tay nặn cái dằm, vì nặn nhiều quá, nó đỏ lên và đau, nó hơi sưng sưng nữa, sáng hôm sau em thấy chỗ nặn dằm nó vẫn hơi sưng sưng, và đụng vào thì đau, em đã lấy băng cá nhân để băng vào rồi đi làm, khi làm em xuống hầm, sau đó phải nhờ người kéo lên, mà em là người được kéo lên cuối cùng, có 1 người lên trước em,vì kéo lên dưới hầm lên tay anh kia nắm mạnh vào tay em để kéo ( nắm rất mạnh ạ), tiếp xúc cả chỗ vết trầy bầm tím trên mu bàn tay nữa. nếu tay anh kia có máu thì khi tiếp xúc với tay em có 2 chỗ trầy ở lòng bàn tay ( em có dán băng cá nhân) và vết trầy, bầm tím trên mu bàn tay em, như vậy thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ,cái chỗ em nặn dằm tơí lúc anh kia nắm vao tay em khoảng 9h đồng hồ, còn cái vết bị tím và trầy sơ sơ trên mu bàn tay khoảng 22h đồng hồ.
sau khi em rửa tay vì miếng băng dán bị ướt, có ướt vào trong chỗ bị sưng ( vì em lấy tay ấn lên thấy có nước xì ra), nhưng em vẫn để vậy cho đến hết ngày luôn, ( nhưng 1 lúc sau thi nước khô) như vậy nếu em rửa tay nếu có máu bên ngoài chảy vào mà để lâu như vậy thì cónguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ

em biết anh tuấn rất bận, em mong anh bớt cho em 1 it thời gian, cho em một câu trả lời với ạ, một câu trả lời của anh sẽ giúp em không còn lo lắng nữa, em sẽ tập trung vào làm việc được, chứ giờ em cứ suy nghĩ mãi thôi , em cảm ơn anh nhiều lắm ạ.

Hiv Không lây nhiễm như vậy.Máu khô càng không làm lây nhiễm,vì máu khô vi rút không lây nhiễm cho người khác.

skyblue
27-06-2013, 13:17
em cảm ơn anh ạ, vậy cả 2 trường hợp em kể, câu hỏi lúc đầu: ngày hôm trước em bị trầy, bầm tím do va vào thành máy( bị tím tay à trầy sơ sơ da ) và câu hỏi thứ 2: ngày hôm sau khi anh kia kéo em lên từ dưới hầm ( anh kia kéo 2 người lên liên tục, và em là người được kéo lên sau) đều không có nguy cơ phải không ạ, tại em thấy anh trả lời cho em câu hỏi thứ 2 thôi, em vẫn đang băn khoăn trường hợp của ngày hôm trước, em biết là em quá đáng khi đã được anh trả lời rồi nhưng vẫn hỏi lại nữa, nhưng em xin anh 1 lần này nữa thôi, em hứa sẽ không làm phiền anh nữa, vì em biết anh rất bận, xin anh cho em một câu trả lời cho 2 câu hỏi của em luôn với ạ, em xin anh, anh trả lời cho em 1 lần nữa, để tối nay em có thể ngủ được, mấy ngày nay lo lắng, mỗi đêm em chỉ chợp mắt có tý rồi tỉnh dậy, em suy nghĩ nhiều quá, giờ người nó sốt hầm hầm rồi, không biết em bị gì nữa.

skyblue
27-06-2013, 14:02
anh tuấn ơi, anh khẳng định cho em một câu không sao đi ạ, với cả 2 trường hợp em kể đó ạ, em lo quá, bây giờ mới hết lo một nửa à, anh giúp em lần này nữa thôi ạ, em cảm ơn anh nhiều nhiều lắm ạ, em đổ bệnh rồi, chắc mai không đi làm được nữa quá.

cuocsongdep
27-06-2013, 14:44
câu trả lời cuối cùng cho bạn là bạn không có nguy cơ. máu khô rồi thì virut sống đc à. không sao nhé.

skyblue
27-06-2013, 14:53
em cảm ơn anh, như vậy với những vết trầy da nhỏ nhỏ( không chảy máu) mà mình lỡ có cầm chung vào các vật dụng khác ( mà dụng cụ có nhiều người cầm vào ) thì cũng không có nguy cơ đúng không ạ

em đang đi làm bảo trì, vật dụng thì mọi người đều dùng chung, mà bên kĩ thuật đôi khi hay bị trầy tay sơ sơ lắm ạ, nhiều khi cầm khóa vặn con ốc không may cũng bị bóc miếng da nữa.

Tuanmecsedec
27-06-2013, 21:39
em cảm ơn anh, như vậy với những vết trầy da nhỏ nhỏ( không chảy máu) mà mình lỡ có cầm chung vào các vật dụng khác ( mà dụng cụ có nhiều người cầm vào ) thì cũng không có nguy cơ đúng không ạ

em đang đi làm bảo trì, vật dụng thì mọi người đều dùng chung, mà bên kĩ thuật đôi khi hay bị trầy tay sơ sơ lắm ạ, nhiều khi cầm khóa vặn con ốc không may cũng bị bóc miếng da nữa.

HIV là một vi rút yếu,dưới tác động môi trường nhiệt độ ngoài sẽ chết.Vì vậy bạn có cầm vật dụng gì thì không làm lây nhiễm cho bạn được.

mongconghien
28-06-2013, 01:11
Bạn này thiệt tình đã bảo không sao mà cứ.... Công nhận ngoan thiệt.... mà là ngoan cố

skyblue
04-07-2013, 06:48
giúp em với, đây là trường hợp khẩn cấp ạ.
việc là hôm trước, khi về phòng trọ em tắm rửa giặt quần áo, mà cái thau, xô tắm, ca ... đều dùng chung, khi em tắm đồ xong, thằng bạn nó bảo, có đưa bạn ở cùng, bị xây xát gì đó( có chảy máu sơ sơ, không nhiều ) mới tắm giặt xong , nó bảo cách em tầm gần 3h đồng hồ, lúc đấy em chẳng suy nghĩ gì cả, bảo có sao đâu. bây giờ nghĩ lại thấy sợ sợ, nhỡ người đó giặt đồ co dính máu vào thau, sau đó em giặt, giặt cách người kia gần 2,5h đồng hồ thôi ạ ( em có giặt đồ lót nữa) không biết nó có dính vào quần áo em không, và cái đồ lót đó em mặc mấy lần rồi khi đó đầu của dương vật sẽ tiếp xúc với đồ lót.như vậy em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ.và cái ghế của em người kia có ngồi, lúc chưa tắm rửa, sau đó em ngồi vào và em vẫn ngồi như vậy từ bữa đến giờ luôn, thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ.
còn điều này nữa, khi tắm, bạn ấy sẽ cầm vào xô, ca, van xả nước... như vậy khi em cầm vào sau đó khoảng 2,5h thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ (em sợ trong nhà tắm + nhà vệ sinh lúc nào cũng ẩm ướt nên nếu có máu sễ lâu khô, chứ nếu đã khô rồi thì như anh tuấn nói em không sợ nữa ), và khi tắm em có bôi lên mắt, mũi... và có dùng tay rửa đầu dương vật nữa. em cũng có đi vệ sinh nữa, nêu người kia bị xây xát ít hoặc quần áo có dính ít máu khi đi vệ sinh có ít máu dính vào mặt bồn cầu thì em ngồi vào có sao không ạ.
xin các anh chị tư vấn cho em với, em không có ý gì cả, nhưng em lo cái nguy cơ tiếp xúc với máu thôi, tự dưng em cảm thấy lo lo, chứ xưa giờ tụi em vẫn sống vậy.

Tuanmecsedec
04-07-2013, 07:56
Thành viên skyblue nên đọc kiến thức HIV,để trang bị cho mình.

mongconghien
04-07-2013, 12:04
Anh Tuấn ơi sao mấy bữa nay DD mình nhân nhượng với mấy câu dạng này quá hả anh. Vừa dài, dai, nhảm, tốn time quá trời. Buốn nhất là kỳ thị.