PDA

View Full Version : lấy tai chị chảy máu ở tiệm hớt tóc?

quoctuan223
18-12-2013, 15:29
chuyện là sáng hôm nay em có đi hớt tóc, trước khi em hớt thì người thợ đang lấy tai cho 1 người khách trước em, sau đó tới lược em sau khi hớt tóc xong thì em có lấy tay, lúc đầu em không nghỉ gì cho tới tối khi về nhà tắm, khi tắm thì bị bước vô lổ tai, sau đó em có dùng tăm bông để ngoáy lổ tai khi ngoái thì thấy đầu bông dính máu ở bên trong lổ tai, em lấy cây bông mới ngoáy lại lần nửa thì củng có máu ( em chỉ ngoáy nhẹ chứ ko mạnh), lúc này em có nhớ tới chuyện lúc sáng em lấy tai ở tiệm hớt tóc, do lấy tai nên lổ tai em đả bị chảy máu, em lo lắng là vì trước em thì có 1 người khách lấy tai trường hợp bị chảy máu và máu dính lên dụng cụ lấy tai sau đó tới em lấy tai em củng bị chảy máu .Khi anh thợ hớt tóc lấy tai cho người khách trước em xong, thì tới em hớt tóc xong rồi mới lấy tai thời gian củng khoảng hơn 10 phút tính từ lúc lấy tai cho người khách trước đến lúc lấy tai cho em. Em lo lắng quá anh chị lúc nào củng suy nghỉ nên lên mạng tìm thông tin thì vô tình nhìn thấy diển đàn này. Mong anh chị tư vân giúp em em có cần làm gì bây giờ không ? anh chị cho em hỏi máu dính trên dụng cụ lấy tai khoảng 10 phút thì còn khả năng lây H không? mong anh chị tư vấn sớm giúp em. Cám ơn.

songchungvoi_HIV
18-12-2013, 15:33
chuyện là sáng hôm nay em có đi hớt tóc, trước khi em hớt thì người thợ đang lấy tai cho 1 người khách trước em, sau đó tới lược em sau khi hớt tóc xong thì em có lấy tay, lúc đầu em không nghỉ gì cho tới tối khi về nhà tắm, khi tắm thì bị bước vô lổ tai, sau đó em có dùng tăm bông để ngoáy lổ tai khi ngoái thì thấy đầu bông dính máu ở bên trong lổ tai, em lấy cây bông mới ngoáy lại lần nửa thì củng có máu ( em chỉ ngoáy nhẹ chứ ko mạnh), lúc này em có nhớ tới chuyện lúc sáng em lấy tai ở tiệm hớt tóc, do lấy tai nên lổ tai em đả bị chảy máu, em lo lắng là vì trước em thì có 1 người khách lấy tai rồi bị chảy máu và máu dính lên dụng cụ lấy tai sau đó tới em lấy tai em củng bị chảy máu http://*******************/Images/Emoticons/msp_sad.gif , khi anh thợ hớt tóc lấy tai cho người khách trước em xong, thì tới em hớt tóc xong rồi mới lấy tai thời gian củng khoảng hơn 10 phút tính từ lúc lấy tai cho người khách trước đến lúc lấy tai cho em. Em lo lắng quá anh chị lúc nào củng suy nghỉ nên lên mạng tìm thông tin thì vô tình nhìn thấy diển đàn này. Mong anh chị tư vân giúp em em có cần làm gì bây giờ không ? anh chị cho em hỏi máu dính trên dụng cụ lấy tai khoảng 10 phút thì còn khả năng lây H không? mong anh chị tư vấn sớm giúp em. Cám ơn.
Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

HV_IT
18-12-2013, 15:35
Yên tâm nha bạn bạn không bị lây nhiễm H qua trường hợp đó. H k thể sống khi thay đổi độ pH, độ ẩm cũng như môi trường bên ngoài..tìm hiểu thêm kiến thức trên dd sẽ giúp ích cho bạn..chúc bạn luôn vui

Tuanmecsedec
18-12-2013, 15:37
chuyện là sáng hôm nay em có đi hớt tóc, trước khi em hớt thì người thợ đang lấy tai cho 1 người khách trước em, sau đó tới lược em sau khi hớt tóc xong thì em có lấy tay, lúc đầu em không nghỉ gì cho tới tối khi về nhà tắm, khi tắm thì bị bước vô lổ tai, sau đó em có dùng tăm bông để ngoáy lổ tai khi ngoái thì thấy đầu bông dính máu ở bên trong lổ tai, em lấy cây bông mới ngoáy lại lần nửa thì củng có máu ( em chỉ ngoáy nhẹ chứ ko mạnh), lúc này em có nhớ tới chuyện lúc sáng em lấy tai ở tiệm hớt tóc, do lấy tai nên lổ tai em đả bị chảy máu, em lo lắng là vì trước em thì có 1 người khách lấy tai trường hợp bị chảy máu và máu dính lên dụng cụ lấy tai sau đó tới em lấy tai em củng bị chảy máu .Khi anh thợ hớt tóc lấy tai cho người khách trước em xong, thì tới em hớt tóc xong rồi mới lấy tai thời gian củng khoảng hơn 10 phút tính từ lúc lấy tai cho người khách trước đến lúc lấy tai cho em. Em lo lắng quá anh chị lúc nào củng suy nghỉ nên lên mạng tìm thông tin thì vô tình nhìn thấy diển đàn này. Mong anh chị tư vân giúp em em có cần làm gì bây giờ không ? anh chị cho em hỏi máu dính trên dụng cụ lấy tai khoảng 10 phút thì còn khả năng lây H không? mong anh chị tư vấn sớm giúp em. Cám ơn.

Vấn đề hớt tóc rái tai,cạo mặt thì bạn yên tâm,chưa có ca nào được xác nhận lây nhiễm con đường này từ khi Việt Nam phát hiện ra HIV.Bạn tìm ngay box này có rất nhiều chủ đề hỏi tương tự được trả lời.

quoctuan223
18-12-2013, 16:10
cám ơn mấy anh,nhưng em vẩn còn lo lo, em lo là máu dính trên dụng cụ còn ướt cho tới khi em lấy tai lấy tai bị chảy máu, anh chị cho em hỏi HIV ra ngoài môi trường bao lâu thì chết và máu dình trên dụng cụ lấy tai co đủ lây H không ? cám ơn.

songchungvoi_HIV
18-12-2013, 16:12
cám ơn mấy anh,nhưng em vẩn còn lo lo, em lo là máu dính trên dụng cụ còn ướt cho tới khi em lấy tai lấy tai bị chảy máu, anh chị cho em hỏi HIV ra ngoài môi trường bao lâu thì chết và máu dình trên dụng cụ lấy tai co đủ lây H không ? cám ơn.
Bạn yên tâm chưa ai bị nhiễm HIV từ việc hót tóc rái tai hết. Các dụng cụ này cấu tạo khác với bơm kim tiêm. Nó không thể tự bơm máu vào người bạn, nên không phải là mối đe dọa cho bạn.

Tuanmecsedec
18-12-2013, 16:13

Bạn yên tâm vấn đề này đi.Máu nếu có trên dụng cụ đó thì rất ít,tít tắc sẽ khô ngay.Mà bạn yên tâm thợ nào rái tai thiếu điều muốn móc màng nhĩ khách, có nước mở tiệm được 3 lần 7 = 21 ngày dẹp tiệm.

quoctuan223
18-12-2013, 16:14
nhưng anh Songchungvoi_h oi, chưa cò bị nhiễm hay là cái trường hợp như vậy là không hề có nguy cơ thưa anh?

songchungvoi_HIV
18-12-2013, 16:14
Bạn yên tâm vấn đề này đi.Máu nếu có trên dụng cụ đó thì rất ít,tít tắc sẽ khô ngay.Mà bạn yên tâm thợ nào rái tai thiếu điều muốn móc màng nhĩ khách, có nước mở tiệm được 3 lần 7 = 21 ngày dẹp tiệm.

thợ nào rái tai thiếu điều muốn móc màng nhĩ khách, có nước mở tiệm được 3 lần 7 = 21 ngày dẹp tiệm. => Like câu này.

quoctuan223
18-12-2013, 16:17
nghe anh nói em yên tâm hơn rồi, vậy là nếu có máu thì củng nhanh khô vì dính ít phải không anh? mà em nhớ là khoảng thời gian em và người khác trước lấy tai là hơn 10 phút đó anh.

songchungvoi_HIV
18-12-2013, 16:18
nghe anh nói em yên tâm hơn rồi, vậy là nếu có máu thì củng nhanh khô vì dính ít phải không anh? mà em nhớ là khoảng thời gian em và người khác trước lấy tai là hơn 10 phút đó anh.
Bạn yên tâm đi, BQT k có nói phiếm với bạn

quoctuan223
18-12-2013, 16:22
cho em hỏi lần cuối thoi, tử trước tới giờ có ai bị nhiễm H qua việc lấy tai chưa anh. Và vấn đề hớt tóc lấy tai là không với H phải không anh?

songchungvoi_HIV
18-12-2013, 16:25
cho em hỏi lần cuối thoi, tử trước tới giờ có ai bị nhiễm H qua việc lấy tai chưa anh. Và vấn đề hớt tóc lấy tai là không với H phải không anh?
Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.

quoctuan223
18-12-2013, 16:26
dạ cảm ơn các anh rất nhiều em se tìm hiểu thêm về H trên diển đàn. Cám Ơn!

HIV/AIDS..
18-12-2013, 16:29
Em à, bình thường rái tai nó che lắp phần da mỏng của ống tai ngoài nên khi lấy đi thì phần da mỏng này ko còn được che chở, do đó khi em dùng tăm bông ngoái vào có thể xây xác và rướm máu. còn lúc ngoài tiệm hớt tóc nếu ông thợ làm em chảy máu thì lúc đó em đã có cảm giác đau và khó chịu ở ống tai rồi. nếu có chuyện lấy rái tai cho người kia bị xây xác và dính máu trên dụng cụ đó thì 10 phút sau nó đã khô và chết tế bào rồi, giống như con cá nhái em đem phơi khô nó vậy á. do đó khó mà lây trong trường hợp này, em có thể yên tâm nhe