PDA

View Full Version : Xin tư vấn

levantien1993@yahoo.com
18-12-2013, 16:03
Các bác cho em hỏi nếu máu có HIV trên một chiếc áo để khoảng 14 tiếng rồi sau đó cầm chiếc áo trên tay không găng, một tiếng sau dùng tay đó khảy mụn trên mặt thì có nguy cơ không ạ? Bằng mắt thường thì không thấy máu trên tay sau khi cầm chiếc áo đó

songchungvoi_HIV
18-12-2013, 16:04
Các bác cho em hỏi nếu máu có HIV trên một chiếc áo để khoảng 14 tiếng rồi sau đó cầm chiếc áo trên tay không găng, một tiếng sau dùng tay đó khảy mụn trên mặt thì có nguy cơ không ạ? Bằng mắt thường thì không thấy máu trên tay sau khi cầm chiếc áo đó
Máu có HIV dính trên áo sau 14 tiếng xương cha con HIV nó cũng mục. Yên tâm k có vấn đề gì lo lắng

Tuanmecsedec
18-12-2013, 16:09

HIV hoàn toàn không lây nhiễm vậy bạn,cho dù đó là một thau máu sau 14 giờ nó sẽ thành cục huyết có thể nấu cháo huyết rồi,làm gì HIV nào còn sống được.

Charles
18-12-2013, 16:10

Hiv không lây nhiễm như vậy.
HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

HIV/AIDS..
18-12-2013, 16:48
Ngay cả chính em còn cảm nhận được là khi cầm chiếc áo thì máu ko dính tay kia mà, nếu có hiv trên áo thì nó đã ngủm củ tỏi cùng với hồng càu, bạch cầu trong vết máu khô đó rồi em à. cho nên trường hợp này không có gì em phải lo lắng cả.

levantien1993@yahoo.com
27-12-2013, 16:08
vậy cho e được hỏi nếu kim tiêm cho bệnh nhân tiêm thuốc qua dây truyền dịch vào tĩnh mạch thì HIV có thể đi ngược vào kim tiêm được ko ạ

songchungvoi_HIV
27-12-2013, 16:15
vậy cho e được hỏi nếu kim tiêm cho bệnh nhân tiêm thuốc qua dây truyền dịch vào tĩnh mạch thì HIV có thể đi ngược vào kim tiêm được ko ạ
Quan trọng là lúc rút kim ra khỏi nơi truyền, cách rút phải đúng thao tác, nếu k biết cách rút thì khi thao tác rút kim máu đi ngược trỡ lại kim, ngay lúc này mà kim tiêm đâm phải là có nguy cơ. Bạn cứ để ý: khi rút kim ra, máu trào ngược lại tức là nguy hiểm nếu một may bị kim đâm, nếu biết thao tác thì khi rút ra khơi nơi tiêm, người điều dưỡng xả nước còn thừa trong dây, máu ra theo và xem như kim sạch. HIV k sống trong nước dịch truyền nếu k có máu. HIV chỉ theo và thoát khỏi cơ thể người với điều kiện máu trào ngược vào ống dây truyền dịch

levantien1993@yahoo.com
27-12-2013, 16:22
Không ạ! Có nghĩ là em tiêm thuốc bằng xiranh đâm qua dây truyền dịch ạ? máu có thể đi ngược vào xiranh không ạ? trước đó dịch đã được khoá van rồi

songchungvoi_HIV
27-12-2013, 16:28
Không ạ! Có nghĩ là em tiêm thuốc bằng xiranh đâm qua dây truyền dịch ạ? máu có thể đi ngược vào xiranh không ạ? trước đó dịch đã được khoá van rồi
Ui mịa. Bạn ơi HIV k bơi ngược dòng nước nếu k có máu. Đã nói rõ là HIV chỉ sống trong máu thui, không sống trong nước, mà đây là dịch truyền. Bạn hiểu chứ, Bạn tiêm trên dây truyền dịch, chứ k phải tiêm trực tếp vào ben.

Tuanmecsedec
27-12-2013, 16:28

Nếu đã khóa van thì máu không thể đi ngược ra.

levantien1993@yahoo.com
27-12-2013, 16:31
vì tiem xong em bị bạn vô tình phum xiranh thuốc vào mặt ạ

songchungvoi_HIV
27-12-2013, 16:35
Bạn yên tâm, trong trường hợp này bạn k có nguy cơ, vì bạn tiên trên dây truyền, không phải tiên trên tĩnh mạch.

levantien1993@yahoo.com
27-12-2013, 16:38
có trường hơp máu bị pha loãng sẽ gây nên nguy cơ mà ta không để ý tới không ạ

songchungvoi_HIV
27-12-2013, 16:42
có trường hơp máu bị pha loãng sẽ gây nên nguy cơ mà ta không để ý tới không ạ
Bơm kim là của bạn bơm, bạn bơm trực tiếp vào dâytruyền thì làm gì có chuyện máu pha loãng. Nói chung bạn làm trong ngành y bạn tự khắc biết cách xử trí tình huốn. Và nếu bạn ngơ ngờ bất kỳ điều gì bạn cần gặp ngay Diều dưỡng trưỡng hoặc Bác sĩ trưởng khao trình bày là làm biên bản tường trình. Mà nghĩ cũng lạ, bạn bơm xong thì bơm bạn cầm mà làm sao BN lấyu được để bơm ngược lại vào mặt bạn nhĩ

levantien1993@yahoo.com
27-12-2013, 16:52
Là e và một người bạn nữa cùng đi tiêm ạ! Hỏi trực tiếp thế rất ngại cho bọn e lắm! Có thể hỏi như thế này dễ bày tỏ hơn a ạ

Nguyen Ha
27-12-2013, 17:02

Thế này sao có thể gọi là nguy cơ hả bạn

levantien1993@yahoo.com
27-12-2013, 17:05
máu vào mắt cũng là một nguy cơ chứ

HIV/AIDS..
27-12-2013, 18:05
máu vào mắt cũng là một nguy cơ chứ
Ok, máu văng vào mắt là có nguy cơ, còn em tiêm thuốc vào dây truyền dịch thì tiêm chổ đoạn cao su mềm của dây truyền, cách xa mạch máu như vậy hiv ko bò ra đó được, trường hợp em ko có nguy cơ hiv đừng lo

levantien1993@yahoo.com
05-01-2014, 01:15
Nếu e lấy máu cho bệnh nhân mà không mang găng tay thì vẫn có nguy cơ phải không ạ? nếu bàn tay em lành lặn thì nguy cơ đó có thể xem là bằng 0 được không hả anh Tuấn?

trungan1987
05-01-2014, 01:20
Nếu e lấy máu cho bệnh nhân mà không mang găng tay thì vẫn có nguy cơ phải không ạ? nếu bàn tay em lành lặn thì nguy cơ đó có thể xem là bằng 0 được không hả anh Tuấn?
Bạn hỏi như vậy mình ko thấy nguy cơ ở đâu cả...

levantien1993@yahoo.com
05-01-2014, 01:34
tiếp xúc trực tiếp với máu mà tay lành lặn cũng có thể xem là có nguy cơ nhưng nguy cơ đó bằng 0 đúng không anh?

trungan1987
05-01-2014, 01:34
tiếp xúc trực tiếp với máu mà tay lành lặn cũng có thể xem là có nguy cơ nhưng nguy cơ đó bằng 0 đúng không anh?
Tay lành lặn thì ko sao... ko có nguy cơ...

Nguyen Ha
05-01-2014, 03:03

Thì bằng 0 là đương nhiên vì tay lành lặn virut không thể tàng hình chui vào cơ thể mình được.

songchungvoi_HIV
05-01-2014, 04:27
Lấy máu cho BN k mang găng tay vẫn k có nguy cơ, Nguy cơ trừ khi bơm kim tiêm đang rút máu mà BN giựt kim tiem quay lại bơm hay đâm vào mình mới có nguy cơ

Tuanmecsedec
05-01-2014, 07:14

HIV muốn xâm nhập vào cơ thể người khác thì phải có ( cửa ngỏ ) mời chào.Nếu tay bạn và cả thân thể bạn lành lặn có lấy cả thau máu tạt lên cũng không sao.

Nhưng nếu bạn làm bên ngành y ,thì sẽ biết rõ nguyên tắc của ngành y.Tuanmecsedec nghĩ bạn đã được giảng dạy ở trường trước khi vào ngành.Chỉ có Y và Bác Sỹ ẩu mới không mang găng tay khi lấy máu cho bệnh nhân.

levantien1993@yahoo.com
05-01-2014, 10:20
Chính xác là như thế anh ạ? Nhân viên họ chủ quan lắm. Đa số lấy máu hay tiêm ho để tay trần vậy thôi? Đôi lúc nhìn vào em cũng phải suy nghĩ là tại sao họ không làm an toàn cho chính họ?

levantien1993@yahoo.com
05-01-2014, 10:22
''Giựt kim tiêm quay lại bơm''là thế nào a có thể nói rõ hơn được không ạ?

songchungvoi_HIV
05-01-2014, 10:28
''Giựt kim tiêm quay lại bơm''là thế nào a có thể nói rõ hơn được không ạ?
Ví dụ: BN họ chán đời, hoặc họ muốn trả thù đời chẳng hạn, họ lợi dụng lúc mình sơ hở, cướp bơm kim tiêm quay lại đâm mình.

levantien1993@yahoo.com
06-01-2014, 01:11
Cho em hỏi: Gặp người tai nạn ở ngoài đường, dùng tay lành lặn của mình bịt vết thương cho họ thì nguy cơ sẽ như thế nào nếu người đó có HIV nhưng không biết trước? tất nhiên theo thói quen là phải rửa sạch tay ngay bằng xà phòng sau khi giúp họ.

trungan1987
06-01-2014, 01:17
Cho em hỏi: Gặp người tai nạn ở ngoài đường, dùng tay lành lặn của mình bịt vết thương cho họ thì nguy cơ sẽ như thế nào nếu người đó có HIV nhưng không biết trước? tất nhiên theo thói quen là phải rửa sạch tay ngay bằng xà phòng sau khi giúp họ.
Bạn làm ơn đọc lại những j các anh chị chia sẽ cho bạn...
Bạn nên tìm hiểu kiến thức về H trang bị cho mình...
Chứ bạn hỏi xung quanh 1 nội dung như vậy thì bạn nghĩ ntn...
Bộ bạn chỉ biết hỏi chứ bạn ko biết đọc ah...

levantien1993@yahoo.com
06-01-2014, 01:26
Việc đặt câu hỏi cho vấn đề của em hơi bế tắc! Tuy nhiên e chỉ muốn mọi người tư vấn nốt câu hỏi trên để nhận ra điều mình quan tâm được chứ ạ?

trungan1987
06-01-2014, 02:04
Việc đặt câu hỏi cho vấn đề của em hơi bế tắc! Tuy nhiên e chỉ muốn mọi người tư vấn nốt câu hỏi trên để nhận ra điều mình quan tâm được chứ ạ?
Bạn đọc lại những j các anh chị đã trã lời cho bạn...