PDA

View Full Version : Kim lấy thuốc đâm vào tay chảu máu

nguyentung
06-06-2019, 08:15
Em chào anh chị ạ, e lại cần anh chị tư vấn giúp e vấn đề này với ạ, e mượn nic này của bạn e ạ, chuyện thế này ạ, em làm trong bệnh viện tại hải phòng, sáng nay có 1 chị (mới vào học việc chỗ e được gần 1 tháng) chị ấy lấy kim lấy thuốc để chọc mụn trên mặt cho dễ nặn, chị ấy chọc chảy máu rồi sau đó lại để đầu kim ngược lên trên từ trước đó rồi,sau đó e đi vào,E không nhìn thấy kim trên bàn nên tay e vô tình chọc vào gây chảy máu, vậy e có nguy cơ không ạ, chị ấy mới là học việc thôi ạ mà e thấy cũng ăn chơi nên e lo quá ạ, anh chị tư vấn giúp e với ạ

nguyentung
06-06-2019, 08:16
E muốn gửi ảnh lên thì làm thế nào ạ

Nguyen Ha
06-06-2019, 08:23
Em chào anh chị ạ, e lại cần anh chị tư vấn giúp e vấn đề này với ạ, e mượn nic này của bạn e ạ, chuyện thế này ạ, em làm trong bệnh viện tại hải phòng, sáng nay có 1 chị (mới vào học việc chỗ e được gần 1 tháng) chị ấy lấy kim lấy thuốc để chọc mụn trên mặt cho dễ nặn, chị ấy chọc chảy máu rồi sau đó lại để đầu kim ngược lên trên từ trước đó rồi,sau đó e đi vào,E không nhìn thấy kim trên bàn nên tay e vô tình chọc vào gây chảy máu, vậy e có nguy cơ không ạ, chị ấy mới là học việc thôi ạ mà e thấy cũng ăn chơi nên e lo quá ạ, anh chị tư vấn giúp e với ạ
Bạn yên tâm ko có nguy cơ bởi vì người ta chỉ sử dụng mũi kim để chọc mụn chứ ko phải cái kim đó để bơm tiêm có máu bên trong kim.

nguyentung
06-06-2019, 08:33
Dạ e cám ơn ạ, cái đầu kim lấy thuốc ấy nó rất to và rộng ạ, với lại e thấy chỗ mụn mà chị ấy chọc có chảy máu ra chị ạ, e sợ máu trên mũi kim tiếp xúc trực tiếp với máu của e, vì e bị chọc nhói cái chảy cả máu ạ, e muốn đưa cho a chị xem ảnh vết chảy máu của e, mà e chưa tìm được cách up ảnh lên diễn đàn ạ

Nguyen Ha
06-06-2019, 08:41
Dạ e cám ơn ạ, cái đầu kim lấy thuốc ấy nó rất to và rộng ạ, với lại e thấy chỗ mụn mà chị ấy chọc có chảy máu ra chị ạ, e sợ máu trên mũi kim tiếp xúc trực tiếp với máu của e, vì e bị chọc nhói cái chảy cả máu ạ, e muốn đưa cho a chị xem ảnh vết chảy máu của e, mà e chưa tìm được cách up ảnh lên diễn đàn ạ
Chỉ sử dụng đầu kim thôi, không sao

Nguyen Ha
06-06-2019, 08:45

Bạn chụp hình về máy,rồi sau đó bạn vào những Wed up ảnh rồi Paste link lên diễn đàn.

http://upanh.vietdesigner.net/
http://www.upsieutoc.com/
https://uphinhnhanh.com/

nguyentung
06-06-2019, 09:00
https://diendanhiv.vn/blob:https://diendanhiv.vn/6552f692-0c86-4f39-958c-701d1cc52e7e

nguyentung
06-06-2019, 09:01
https://diendanhiv.vn/blob:https://diendanhiv.vn/45b28170-dbe2-4e85-b469-c38bc565ee31Đây là e đã tửa đi rồi ạ

nguyentung
06-06-2019, 09:12
em có tìm hiểu trên diễn đàn mình, máu tiếp xúc trực tiếp với máu là sẽ lây nhiễm, mà đây e lo máu trên đầu mũi tiêm tiếp xúc trực tiếp với máu của e, vậy e mới lo ạ

Nguyen Ha
06-06-2019, 10:08
em có tìm hiểu trên diễn đàn mình, máu tiếp xúc trực tiếp với máu là sẽ lây nhiễm, mà đây e lo máu trên đầu mũi tiêm tiếp xúc trực tiếp với máu của e, vậy e mới lo ạ

Máu trên đầu mũi kim là máu đã ra môi trường, dưới tác động của môi trường, virut HIV bị bất hoạt và không còn khả năng lây nhiễm.

Nói đơn giản thế này, bạn làm trong nghành y, bạn tiếp xuac nhiều với bơm kim tiêm, khi bơm kim tiêm đã qua sử dụng, máu còn đọng lại bên trong ống kim, nếu bị đâm kim, lực đòn bẩy của piton xilanh đẩy máu từ ống kim vào cơ thể mới tạo ra nguy cơ. Còn như trường hợp của bạn, kim tiêm dùng để kêu mụn máu sẽ không vào được trong ống kim, kim cũng không có xilanh như vậy virut sẽ bị bất hoạt bởi môi trường bên ngoài, và khi bạn bị đâm xi lanh cũng ko có để đẩy máu vào tay bạn được. Bạn hoàn toàn yên tâm ko có nguy cơ.

nguyentung
06-06-2019, 10:33
Em cám ơn ạ, vậy là 100% e không có nguy cơ phải không ạ, e cứ lo mâi tiếp xúc với máu, chị tư vấn giúp em nếu e muốn xét nghiệm cho yên tâm hơn thì sau 1 tháng e có thể xét nghiệm được không ạ và xét nghiệm bằng phương pháp gì ạ, chị tư vấn giúp em địa chỉ xét nghiệm ở hải phòng với ạ

nguyentung
06-06-2019, 10:52
Chị cho e hỏi thêm máu trên đầu mũi kim ấy ra ngoài môi trường thì bao lâu bất hoạt ạ

Nguyen Ha
06-06-2019, 10:59
Em cám ơn ạ, vậy là 100% e không có nguy cơ phải không ạ, e cứ lo mâi tiếp xúc với máu, chị tư vấn giúp em nếu e muốn xét nghiệm cho yên tâm hơn thì sau 1 tháng e có thể xét nghiệm được không ạ và xét nghiệm bằng phương pháp gì ạ, chị tư vấn giúp em địa chỉ xét nghiệm ở hải phòng với ạ

Bạn muốn xét nghiệm giải tỏa tâm lý thì chờ đủ 28 ngày sau nguy cơ làm xét nghiệm combo, bạn có thể đến số 6- Nguyễn Tri Phương.

nguyentung
06-06-2019, 11:06
E cám ơn chị nhiều, chị ơi thế máu trên đầu mũi kim ấy ra ngoài môi trường bao lâu thì bất hoạt ạ, e thấy mấy chị ngồi cùng bảo vừa chọc được mấy phút thì e đi vào rồi bị chọc vào tay, mấy phút đã đủ để viíu h bị bất hoạt chưa ạ

Nguyen Ha
06-06-2019, 11:12
E cám ơn chị nhiều, chị ơi thế máu trên đầu mũi kim ấy ra ngoài môi trường bao lâu thì bất hoạt ạ, e thấy mấy chị ngồi cùng bảo vừa chọc được mấy phút thì e đi vào rồi bị chọc vào tay, mấy phút đã đủ để viíu h bị bất hoạt chưa ạ

HIV là virut yếu khi đã ra môi trường nó bất hoạt ngay trong tích tắc cần gì phải đợi mấy phút.

Tuanmecsedec
06-06-2019, 15:26

Không có nguy cơ bạn.

nguyentung
06-06-2019, 20:00
em cám ơn anh chị ạ, vậy là 100% e không có nguy cơ phải không ạ, liệu e đi xét nghiệm sau 28 ngày có du cho kết quả dương tính không ạ

Nguyen Ha
06-06-2019, 20:02
em cám ơn anh chị ạ, vậy là 100% e không có nguy cơ phải không ạ, liệu e đi xét nghiệm sau 28 ngày có du cho kết quả dương tính không ạ

Không có nguy cơ thì lấy đâu ra dương tính????? Bạn hỏi gì kỳ vậy?

nguyentung
06-06-2019, 20:15
Em cám ơn anh chị nhiều tại e có con nhỏ, e chỉ lo chẳng may e có sao thì lây cho vợ con em, từ tối tới giờ e không dám bế con nữa ạ

Nguyen Ha
06-06-2019, 20:19
Em cám ơn anh chị nhiều tại e có con nhỏ, e chỉ lo chẳng may e có sao thì lây cho vợ con em, từ tối tới giờ e không dám bế con nữa ạ

Bạn yên tâm BQT không tư vấn bừa cho bạn đâu. Trường hợp của bạn không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
06-06-2019, 20:48

Kiểu bạn nói như là ban quản trị tư vấn bừa cho bạn vậy.

nguyentung
06-06-2019, 21:13
Dạ e không có í đó đâu ạ, chỉ là e lo lắng quá thôi ạ, được các anh chị tư vấn e không sao là em cũng yên tâm rồi ạ, anh chị đừng hiểu lầm í e ạ

nguyentung
06-06-2019, 21:15
E cám ơn anh chị còn không hết chứ ạ

nguyentung
07-06-2019, 08:40
Anh chị ơii, em có tham khảo trên diễn đàn của mình, anh chị có thể giải thích hộ e vì sao có hiện tượng dương tính giả không ạ

Nguyen Ha
07-06-2019, 08:55
Anh chị ơii, em có tham khảo trên diễn đàn của mình, anh chị có thể giải thích hộ e vì sao có hiện tượng dương tính giả không ạ

Kết quả dương tính giả quá bình thường, phương pháp xét nghiệm HIV rất nhạy với phương châm "bắt nhầm còn hơn bỏ xót", nếu trước khi đi xét nghiệm bạn bị cúm hoặc có uống 1 số loại thuốc như thuốc cúm hoặc bất kỳ loại thuốc gì cũng có thể cho ra dương tính giả. Nhưng xét nghiệm ra âm tính thì không sao vì không có âm tính giả.

nguyentung
07-06-2019, 09:16
Dạ e cám ơn chị, nếu e có đi thì cũng chỉ giải toả tâm lý, chứ e không có nguy cơ phải không chị

Nguyen Ha
07-06-2019, 09:30
Dạ e cám ơn chị, nếu e có đi thì cũng chỉ giải toả tâm lý, chứ e không có nguy cơ phải không chị
Bạn đọc lại xem chỗ nào BQT tư vấn cho bạn có nguy cơ.