PDA

View Full Version : em có qh với gmd vì say rm bị tuột bcs

Caup3buon92
19-12-2013, 20:44
Vào 2 tháng trước em có qh với gmd vì say rm bị tuột bcs và giờ đọc em thấy nói thời kì mới bị lên hạch em bây giờ bị lên hạch ở gần lách sờ vào k đau và phải sờ kĩ mới rõ liệu có thể là em đã nhiễm hiv được không và thỉnh thoảng bị đau đầu mà e sợ bị lên k giám đi xét nghiệm vì em làm không phải ở Việt Nam! Vì thế lên khổ lắm ace tư vấn giúp em với
Em xin cảm ơn

Tuanmecsedec
19-12-2013, 20:49
Vào 2 tháng trước em có qh với gmd vì say rm bị tuột bcs và giờ đọc em thấy nói thời kì mới bị lên hạch em bây giờ bị lên hạch ở gần lách sờ vào k đau và phải sờ kĩ mới rõ liệu có thể là em đã nhiễm hiv được không và thỉnh thoảng bị đau đầu mà e sợ bị lên k giám đi xét nghiệm vì em làm không phải ở Việt Nam! Vì thế lên khổ lắm ace tư vấn giúp em với
Em xin cảm ơn

HIV chỉ đi xét nghiệm thì mới biết tình trạng.Những gì bạn đang nói về HẠCH là do bạn lo lắng thôi.

Caup3buon92
19-12-2013, 20:59
HIV chỉ đi xét nghiệm thì mới biết tình trạng.Những gì bạn đang nói về HẠCH là do bạn lo lắng thôi.

Vâng em xin cảm ơn anh nhưng cho em xin hỏi hạch của bị nhiễm hiv khi sưng có to và đau không ạ e bị nổi như hột ngô nhưng gần lách vì vậy e rất sợ

Tuanmecsedec
19-12-2013, 21:05
Vâng em xin cảm ơn anh nhưng cho em xin hỏi hạch của bị nhiễm hiv khi sưng có to và đau không ạ e bị nổi như hột ngô nhưng gần lách vì vậy e rất sợ

Bạn không nên lo lắng quá,vì người bình thường hay người có HIV thì hạch nổi như nhau

Hạch là một tổ chức lympho, nằm ở nhiều nơi như vùng cổ, trên xương đòn, nách và bẹn, bình thường không sờ thấy. Khi phải hoạt động mạnh để bảo vệ cơ thể chống lại bệnh tật, hạch sưng to.

Hạch là một tổ chức liên võng nội mô, có chức năng sản sinh ra dòng bạch cầu lympho và sản xuất kháng thể để chống lại tác nhân gây bệnh. Khi hạch hoạt động mạnh thì sưng to, hay gặp trong các bệnh liên quan đến hệ liên võng nội mạc, bệnh tạo huyết, các bệnh nhiễm khuẩn và bệnh ung thư.

Hạch có thể bằng hạt ngô, hạt lạc, có khi to bằng quả trứng, quả xoài, đau hoặc không đau, rất dễ phát hiện. Có 4 yếu tố quan trọng để giúp chẩn đoán hạch to là: Tuổi bệnh nhân, đặc điểm của hạch bạch tuyết, vị trí hạch, các biểu hiện lâm sàng và toàn thân phối hợp với hạch to.

HIV/AIDS
19-12-2013, 21:30
bạn đi xét nghiệm hiv. ok! không chuẩn đoán qua triệu chứng

Caup3buon92
20-12-2013, 06:17
Vâng em cảm ơn các anh ạ

songchungvoi_HIV
20-12-2013, 07:28
Em xin cảm ơn
BẠCH HUYẾT(LYMPH) PHÒNG THỦ THỨ HAI:
Khi chọc thủng được tuyến phòng thủ đầu tiên, và xâm nhập vào bên trong cơ thể, vi khuẩn còn phải đối đầu với đường dây phòng thủ thứ hai của Bạch Huyết (Lymph).
Bạch Huyết là một thành phần nằm trong mô tầng lỏng, được dẫn lưu bởi một chuỗi động mạch (vessels) đi song song với những tĩnh mạch (veins). Sau cùng, Bạch Huyết được chuyển vào hai động mạch lớn. Hai mạch Bạch Huyết nầy đi xuyên qua những mô tầng mềm xốp, được gọi là những hạch Bạch Huyết (Lymph Nodes) mà chúng nằm chung quanh vùng đáy cổ như là những trạm phòng thủ chiến lược, có nhiệm vụ như những cái bẫy chống sự nhiễm trùng. Thí dụ như những mô tầng lỏng (fluid Tissues) từ tay đi xuyên qua những hạch Bạch Huyết gần eo cùi chỏ, và vào nách. Những mô tầng lỏng từ chân đi xuyên qua những hạch Bạch Huyết gần đầu gối, và đi vào trong phần hán. Những hạch Bạch Huyết nầy được tràn ngập với một loại các tế bào Bạch Huyết đặc biệt (Lymphocytes). Chúng có thể phá vỡ tiến trình nhiễm độc trầm trọng, và tạo nên những ung thối (Abscesses), và chúng bảo vệ những cấu trúc chính, cũng như các cơ quan trọng yếu của cơ thể. Sau khi vi khuẩn vượt qua những tuyến phòng thủ cục bộ, sự nhiễm trùng thường đánh dấu bằng những đường thâm đỏ, chạy từ điểm bị thương lên đến cánh tay hay chân. Đây là hiện tượng của những mạch Bạch Huyết bị xưng phồng.
Ngoài ra, còn có những hệ thống hạch Bạch Huyết và các mạch Bạch Huyết dẫn lưu mà chúng giúp cho những cơ quan nội tạng, trong cách thức giống như những hạch Bạch Huyết giúp cho hai tay và hai chân. Trong trường hợp chứng bệnh phổi (Tuberculosis), vi trùng lao tấn công vào những hạch Bạch Huyết, một cách kém mãnh liệt nhưng bền bỉ hơn. Trong điều kiện thuận lợi của cơ thể, những buồng nhỏ (Nodules) được gọi là những u lao (Tubercles) được phát sinh, có nhiệm vụ bắt giữ những vi khuẩn xâm lăng một cách dài hạn. Sau cùng, những u lao nầy có một lớp vỏ bọc ngoài với chất Calcium. Sau đó, nếu cơ thể trở nên yếu đuối vì mệt mỏi, thiếu dinh dưỡng, hay nhiễm trùng nặng hơn, thành vách của những u lao nầy bị bể vỡ ra, và phóng thích những vi khuẩn bị giam cầm, để tấn công cơ thể, dần dần cơ thể bị nhiễm bệnh.