PDA

View Full Version : OS không bao cao su và đã uống PEP

lonelyshadow
06-07-2019, 10:55
Em chào mọi người, ngày 23/6 em có để GMD thực hiện OS lên dương vật không dùng bao cao su. Hôm đó chỉ có OS và không quan hệ bằng bất kì đường nào khác.
Ngày 25/6 em có đi xét nghiệm ở Medlatec kết quả âm tính (từ đầu đến lúc phơi nhiễm hôm 23 là âm tính)
Ngày 26/6 em có ra viện Nhiệt đới TW xét nghiệm gan thận và được kê uống Trustiva. Em uống từ đó đến bây giờ được 10 ngày rồi thì bao lâu thì đi xét nghiệm được ạ? Vậy còn các bệnh khác thì xét nghiệm như thế nào ạ?
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ

Charles
06-07-2019, 11:00
Em chào mọi người, ngày 23/6 em có để GMD thực hiện OS lên dương vật không dùng bao cao su. Hôm đó chỉ có OS và không quan hệ bằng bất kì đường nào khác.
Ngày 25/6 em có đi xét nghiệm ở Medlatec kết quả âm tính (từ đầu đến lúc phơi nhiễm hôm 23 là âm tính)
Ngày 26/6 em có ra viện Nhiệt đới TW xét nghiệm gan thận và được kê uống Trustiva. Em uống từ đó đến bây giờ được 10 ngày rồi thì bao lâu thì đi xét nghiệm được ạ? Vậy còn các bệnh khác thì xét nghiệm như thế nào ạ?

OS không có nguy cơ với HIV, nhưng có nguy cơ với các bệnh tình dục khác. Bạn uống thuốc phơi nhiễm trong trường hợp này là không cần thiết.

Về các bệnh tình dục khác:

- Lậu thì sau 3 -> 7 ngày có biểu hiện (tiểu đau buốt rát và chảy mủ), nếu không thấy thì yên tâm không bị.

- Sùi mào gà thường có biểu hiện sau nguy cơ 2 tuần đến 90 ngày (người bệnh thấy xuất hiện những sùi nhỏ, mềm, cao lên như những nhú gai màu hồng tươi, đường kính khoảng từ 1-2 mm. Tổn thương cũng có thể là những đĩa bẹt hình tròn nhỏ, bề mặt ráp. Thời gian sau, chúng phát triển to hơn, liên kết với nhau thành một mảng rộng trông giống mào gà hay súp lơ. Bề mặt mềm, mủn ra ẩm ướt, giữa các nhú sùi có thể ấn ra mủ). Nếu sau 90 ngày không có biểu hiện là không bị. Sùi mào gà ở nam giới không có XN, thường chỉ khám khi có biểu hiện;

- Giang mai và viêm gan B phải XN mới biết. Giang mai XN chính xác sau 1 tháng bằng phương pháp TPHA hoặc 2 phương pháp: RPR (VDRL) + Syphilis (siemens); Gan B XN chính xác sau 8 tuần = Antive HBsAg.

Tuanmecsedec
06-07-2019, 13:40

Bạn không có nguy cơ HIV,vì vậy bạn không cần dùng thuốc phơi nhiễm.

lonelyshadow
07-07-2019, 16:48
Em uống thuốc phơi nhiễm được 11 ngày rồi ạ
Như vậy xét nghiệm bao lâu thì mới chính xác ạ?

Charles
07-07-2019, 17:07
Em uống thuốc phơi nhiễm được 11 ngày rồi ạ
Như vậy xét nghiệm bao lâu thì mới chính xác ạ?

Nếu bạn muốn XN thì chờ đủ 12 tuần XN.

Thanh Hiep
07-07-2019, 17:27

Bạn không có nguy cơ hiv, chỉ có nguy cơ các bệnh tình dục khác