PDA

View Full Version : Sợ bị nhiễm lao

Stress17
21-07-2019, 09:05
Anh chị cho em hỏi : Em có người nhà bị ốm sốt ho ra máu đi khám mới biết bị mắc lao. Trước đó vài ngày em hay tiếp xúc với anh ấy như ngồi nói chuyện, ăn cơm cùng bàn. Vậy em có nguy cơ lây bệnh lao không ạ

Tuanmecsedec
21-07-2019, 14:03
Anh chị cho em hỏi : Em có người nhà bị ốm sốt ho ra máu đi khám mới biết bị mắc lao. Trước đó vài ngày em hay tiếp xúc với anh ấy như ngồi nói chuyện, ăn cơm cùng bàn. Vậy em có nguy cơ lây bệnh lao không ạ

Bệnh lao phổi lây qua tiếp xúc không khí,vì vậy bạn muốn biết bị hay không thì nên đi khám.

Stress17
21-07-2019, 14:47
Vậy có lây qua ăn uống không Anh. Ví dụ như ăn chung bát nước chấm, chung đĩa...?

Charles
21-07-2019, 14:49

Vậy có lây qua ăn uống không Anh. Ví dụ như ăn chung bát nước chấm, chung đĩa...?

Lao có thể lây qua tiếp xúc như bạn kể.

Tuanmecsedec
21-07-2019, 14:50

Bệnh lao phổi có thể lây qua ngồi ăn uống chung,vì tiếp xúc không khí.Nhưng lao phổi còn tùy thuộc vào đề kháng cơ thể nữa,vì hàng ngày mọi người vẫn tiếp xúc không khí ô nhiễm và những người bị lao phổi,cũng chưa hẳn là 100% là bị.Nhưng có dấu hiệu ho nhiều,ho về đêm thì nên đi khám xét nghiệm.