PDA

View Full Version : Anh Tuấn và các anh/chị tư vấn về kết quả xét nghiệm

Eddy1303
20-12-2013, 22:36
Tính đến ngày 19/12/2013 là em được khoảng 1 tuần tính từ ngày em có nguy cơ là OS đến sáng phát hiện có vết trầy nhỏ trên DV, tay đưa vào AĐ và lại cho vào miệng để lấy nước bọt trong khi bị nhiệt miệng. Theo e biết thì 1 tuần kết quả chưa nói lên được gì cả nhưng em có thắc mắc như thế này khi e xét nghiệm ở Hòa Hảo
HIV ag/ab Combo kết quả NEG S/CO=0,81 CSBT (S/CO<1)
Anti HBs kết quả 206,61 H CSBT (>= 10/mUI/ml)
Anti HCV Kết quả NEG S/CO=0,09 CSBT (S/CO<1)
Syphilis Kết quả NEG S/CO=0,03 CSBT (S/CO<1)
Cho e hỏi
a. Kết quả ở XN HIV ag/ab Combo của em là 0,81 tại sao cao quá trong khi có người lại thấp. Cho nên e hỏi là có phải là chỉ số này cao là dấu hiệu khả năng nhiễm cao và tăng dần theo thời gian nếu như bị nhiễm hay không?
b. A Tuấn đọc dùm e các kết quả Anti HBS, Anti HCV, Syphylis là gì (do e có yêu cầu XN các bệnh xã hội nên y tá có đánh dấu vào nhưng em không hiểu hết.
Cám ơn anh Tuấn và các anh/chị.

HIV/AIDS
20-12-2013, 22:38
bạn không có nguy cơ không cần phải xn

Tuanmecsedec
20-12-2013, 22:40
Tính đến ngày 19/12/2013 là em được khoảng 1 tuần tính từ ngày em có nguy cơ là OS đến sáng phát hiện có vết trầy nhỏ trên DV, tay đưa vào AĐ và lại cho vào miệng để lấy nước bọt trong khi bị nhiệt miệng. Theo e biết thì 1 tuần kết quả chưa nói lên được gì cả nhưng em có thắc mắc như thế này khi e xét nghiệm ở Hòa Hảo
Cho e hỏi
a. Kết quả ở XN HIV ag/ab Combo của em là 0,81 tại sao cao quá trong khi có người lại thấp. Cho nên e hỏi là có phải là chỉ số này cao là dấu hiệu khả năng nhiễm cao và tăng dần theo thời gian nếu như bị nhiễm hay không?
b. A Tuấn đọc dùm e các kết quả Anti HBS, Anti HCV, Syphylis là gì (do e có yêu cầu XN các bệnh xã hội nên y tá có đánh dấu vào nhưng em không hiểu hết.

Bạn không cần quan tâm chỉ số đó mà cần quan tâm chữ này NEG là Negative = Âm tính .Nếu bạn muốn biết về chỉ số đó thì click vào chủ đề dưới xem. Tuanmecsedec có giải thích rất rõ.

Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://www.diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

songchungvoi_HIV
20-12-2013, 22:45
Cho e hỏi
Anti HBs kết quả 206,61 H CSBT (>= 10/mUI/ml) => Bạn k bị viem gan B bạn từng chích ngừa gan B
Anti HCV Kết quả NEG S/CO=0,09 CSBT (S/CO<1) => Viêm gan C => AT
Syphilis Kết quả NEG S/CO=0,03 CSBT (S/CO<1) => Giang Mai AT

HV_IT
20-12-2013, 22:50
Kết quả <1 là at bạn không cần quan tâm đến chỉ số đó...chỉ số mỗi người mỗi khác là do các thành phần huyết thanh làm ảnh hưởng

Eddy1303
31-12-2013, 12:36
Chào anh Tuấn và các anh/chị. Tính đến ngày hôm nay là 22 ngày từ khi có nguy cơ từ OS bị xước DV. Em đã làm 1 cái test combo ở Hòa Hảo và kết quả là âm tính. Anh Tuấn và các anh/chị cho e hỏi kết quả như vậy khả quan chưa? và em nên làm thêm XN vào tuần thứ mấy nữa. Cám ơn anh Tuấn và các anh/chị.

songchungvoi_HIV
31-12-2013, 12:47
Chào anh Tuấn và các anh/chị. Tính đến ngày hôm nay là 22 ngày từ khi có nguy cơ từ OS bị xước DV. Em đã làm 1 cái test combo ở Hòa Hảo và kết quả là âm tính. Anh Tuấn và các anh/chị cho e hỏi kết quả như vậy khả quan chưa? và em nên làm thêm XN vào tuần thứ mấy nữa. Cám ơn anh Tuấn và các anh/chị.
Thế theo bạn khi BQT tư vấn rất rõ OS k có nguy cơ với HIV, Bạn XN AT vậy thì an tâm chưa????

Tuanmecsedec
31-12-2013, 12:49

Bạn không cần lo lắng với hành vi bạn kể.Bạn yên tâm với kết quả này,bạn có thể tìm hiểu về phương pháp xét nghiệm HIV Combo đưa link ở trên cho bạn xem.

Eddy1303
31-12-2013, 12:50
Em rất cám ơn a Hiếu và a Tuấn đã tư vấn cho em.

Eddy1303
04-01-2014, 07:42
Hôm nay e đã được 27 ngày từ hành vi OS bị xước DV và đã test combo ở Hoà hảo có kết quả AT. Xin hỏi các anh Tuấn và các anh chị e dừng việc xét nghiệm được chưa? Cám ơn các anh chị!

Tuanmecsedec
04-01-2014, 07:48
Hôm nay e đã được 27 ngày từ hành vi OS bị xước DV và đã test combo ở Hoà hảo có kết quả AT. Xin hỏi các anh Tuấn và các anh chị e dừng việc xét nghiệm được chưa? Cám ơn các anh chị!

Bạn hoàn toàn yên tâm với kết quả này,vì ngay từ đầu trường hợp của bạn được tư vấn không có nguy cơ HIV.Bạn tìm hiểu phương pháp xét nghiệm này ở chủ đề dưới :

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://www.diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

songchungvoi_HIV
04-01-2014, 07:59
OS k có nguy cơ với HIV, bạn XN tại mọi thời điểm đều AT.