PDA

View Full Version : xin các anh chị tư vấn giúp về thuốc phơi nhiễm.

tandylong
21-12-2013, 15:41
em có nguy cơ bị phơi nhiễm, em vào bệnh viện nhiệt đới và bác sĩ cho em uống thuốc hepazol e 30 viên mỗi ngày 1 viên. em đã uống sau 12 tiếng. không biết tỉ lệ thành công có cao hay không ạ? em có thể xét nghiệm sau 1 tháng không a? nếu trong vòng 1-2 tháng có các biểu hiện viêm họng hay loét miệng tức là vẫn bị nhiễm đúng ko a?

Tuanmecsedec
21-12-2013, 15:44
em có nguy cơ bị phơi nhiễm, em vào bệnh viện nhiệt đới và bác sĩ cho em uống thuốc hepazol e 30 viên mỗi ngày 1 viên. em đã uống sau 12 tiếng. không biết tỉ lệ thành công có cao hay không ạ? em có thể xét nghiệm sau 1 tháng không a? nếu trong vòng 1-2 tháng có các biểu hiện viêm họng hay loét miệng tức là vẫn bị nhiễm đúng ko a?

Nếu bạn uống trước 72 giờ sau nguy cơ,tuân thủ đúng và đủ thì thành công rất cao.Bạn cũng lưu ý,viên này loại phác đồ uống 1 ngày 1 lần cách nhau 24 giờ và có thành phần có Tenofovir disoproxil fumarate.Bạn nên chọn uống vào buổi tối.

Vì thuốc gây ảo giác mạnh,ban ngày sức khỏe không kiểm soát.

tandylong
21-12-2013, 15:47
em trót uống 12h trưa rồi làm sao giờ anh? tại hôm đó em khám xong lúc trưa

Tuanmecsedec
21-12-2013, 15:49
em trót uống 12h trưa rồi làm sao giờ anh? tại hôm đó em khám xong lúc trưa

Chỉ sợ bạn bị ảo giác khi ban ngày không làm việc được và khi tham gia giao thông nguy hiễm.Bạn uống mấy ngày rồi.

tandylong
21-12-2013, 15:50
em uống 2 ngày rồi ạ. em có nên chuyển sang buối tối không ạ? 1 tháng sau xét nghiệm có được không ạ?

Tuanmecsedec
21-12-2013, 15:53
em uống 2 ngày rồi ạ. em có nên chuyển sang buối tối không ạ? 1 tháng sau xét nghiệm có được không ạ?

Vậy bạn có thể chuyển buổi tối vào ngày mai và chọn một giờ nhất định uống suốt trong 4 tuần.Sau khi ngưng thuốc chưa xét nghiệm chính xác.Vì đã dùng thuốc ức chế.Bạn để sau 2 tháng ngưng thuốc (túc là 3 tháng sau nguy cơ) đi xét nghiệm.

HIV/AIDS..
21-12-2013, 15:53
Thông tin này em lượm ở đâu ra mà 1-2 tháng có các biểu hiện viêm họng hay loét miệng tức là vẫn bị nhiễm vậy??? không đúng nhé. em uống pep thì xn sau nguy cơ 12 tuần và chốt lại 24 tuần. xn sau 1 tháng chưa nói được gì cả.

tandylong
21-12-2013, 15:57
em thì không lo tham gia giao thông hay bị ảo giác, em chỉ sợ chuyển giờ lại ảnh hưởng đến kết quả điều trị. nếu em chỉ nằm 1 chỗ thì uống trưa hay uống tối cũng như nhau phải không ạ.? thuốc này có tác dụng phụ gì không ạ? khắc phục cách nào a?

Tuanmecsedec
21-12-2013, 16:00
em thì không lo tham gia giao thông hay bị ảo giác, em chỉ sợ chuyển giờ lại ảnh hưởng đến kết quả điều trị. nếu em chỉ nằm 1 chỗ thì uống trưa hay uống tối cũng như nhau phải không ạ.? thuốc này có tác dụng phụ gì không ạ? khắc phục cách nào a?

Như đã nói ở trên thuốc này có thể gây ảo giác.Bạn chuyển giờ theo tuanmecsedec khuyên không sao đâu.Bạn quyết định không chuyển giờ thì tùy bạn,Bạn uống buổi trưa hay buổi tối thì như nhau.Nhưng phải chọn 1 giờ nhất định uống suốt.Vì thuốc bán thải trong 24 giờ phải nạp viên thuốc khác vào.

songchungvoi_HIV
21-12-2013, 16:00

Yêu cầu bạn chuyển về buổi tối. 23 giờ uống và cứ vậy mà uống cho hết 28 ngày
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

tandylong
22-12-2013, 08:50
cảm ơn các anh đã giúp đỡ em. vậy tối nay em sẽ uống thuốc lúc 23h. thuốc này có tác dụng phụ gì nữa không ạ?

Tuanmecsedec
22-12-2013, 08:52
cảm ơn các anh đã giúp đỡ em. vậy tối nay em sẽ uống thuốc lúc 23h. thuốc này có tác dụng phụ gì nữa không ạ?

Ảo giác,đầy hơi,buồn nôn, tiêu chảy....

tandylong
22-12-2013, 20:48
Cho em hỏi là bác sĩ bảo sau 3 tháng đi xét nghiệm 3 phương pháp, liệu có chính xác được bao nhiêu % ạ?

songchungvoi_HIV
22-12-2013, 20:50
Cho em hỏi là bác sĩ bảo sau 3 tháng đi xét nghiệm 3 phương pháp, liệu có chính xác được bao nhiêu % ạ?
Bạn XN 3 PP Eliza cũng được mà XN Antive HIV cũng đc, nhưng bạn vẫn phải chốt ở 24 tuần sau nguy cơ

Tuanmecsedec
22-12-2013, 21:01

Nếu sau 3 tháng bạn âm tính thì khả năng bạn âm tính ở tuần 24 rất cao.

HIV/AIDS..
22-12-2013, 21:31
Xét nghiệm 3pp là 1 xn để khẳng định, do đó độ chính xác rất cao, nếu em âm tính 3pp ở 3 tháng thì 99,99% em đã an toàn. 24 tuần em làm 1 xn nữa chỉ là thủ tục. kết quả khó mà thay đổi.

tandylong
23-12-2013, 13:44
các anh chị ơi hôm nay là ngày thứ 4 em uống thuốc mà lỡ uống sớm hơn 4 phút, có sao ko ạ?

songchungvoi_HIV
23-12-2013, 13:51
các anh chị ơi hôm nay là ngày thứ 4 em uống thuốc mà lỡ uống sớm hơn 4 phút, có sao ko ạ?
Không sao bạn nhé, nói chugn sớm cũng k tốt mà trễ cũng k tốt, trễ thuốc hoài thì thất bại mà sớm thì dễ làm men gan cao do nồng độ PEP chưa bán thảy hết, bạn lại tiếp tục nạp vào chẳng khác nào dư nồng độ PEP, mà nếu thường xuyên sớm thì dễ tổn thương gan do men gan cao từ nồng độ PEP

tandylong
23-12-2013, 14:01
em uống dr thanh cho nó mát gan có sao ko ạ?

songchungvoi_HIV
23-12-2013, 14:05
Chả sao. Uống nước nhiều tốt

Tuanmecsedec
23-12-2013, 14:57

Uống mát thì quá tốt bạn.

tandylong
23-12-2013, 17:12
Uống mát thì quá tốt bạn.

em pha nước sôi vào uống nóng chứ trời rét ko chịu được. Em lo quá, chỉ sợ 3 tháng nữa xét nghiệm dt thì chết mất. có trường hợp nào uống thuốc mà vẫn bị dt chưa anh?

songchungvoi_HIV
23-12-2013, 17:26
em pha nước sôi vào uống nóng chứ trời rét ko chịu được. Em lo quá, chỉ sợ 3 tháng nữa xét nghiệm dt thì chết mất. có trường hợp nào uống thuốc mà vẫn bị dt chưa anh?
Nguyên lý và công dụng của PEP
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày
Bạn tuân thủ 4 đúng:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
4. Dùng đúng cách.
thì không hề thất bại, hiện chưa ai thất bại khi tuân thủ 4 đúng hết

tandylong
23-12-2013, 17:42
hic, e quan hệ với GMD, lỡ tay chạm vào dịch âm đạo của cô ta mà tay em thì bị xước măng rô đỏ đỏ. Lo quá, đến sáng hôm sau 14 tiếng em mới uống viên đầu tiên

songchungvoi_HIV
23-12-2013, 17:45
hic, e quan hệ với GMD, lỡ tay chạm vào dịch âm đạo của cô ta mà tay em thì bị xước măng rô đỏ đỏ. Lo quá, đến sáng hôm sau 14 tiếng em mới uống viên đầu tiên
Nếu như vậy bạn k có nguy cơ, không cần dùng PEP, vết xước móng rô là vết xước đóng niêm mạc ngay. Bạn QHTD có BCS thì lại càng không có nguy cơ, uống PEP làm gì???????

tandylong
23-12-2013, 17:48
Nếu như vậy bạn k có nguy cơ, không cần dùng PEP, vết xước móng rô là vết xước đóng niêm mạc ngay. Bạn QHTD có BCS thì lại càng không có nguy cơ, uống PEP làm gì???????

ơ, sao em thấy vết xước nó đỏ đỏ, em tưởng là vết xước măng rô nó chảy máu? mà vết xước ấy nó vẫn còn đau sau 2-3 ngày mới hết mà!

songchungvoi_HIV
23-12-2013, 17:55
ơ, sao em thấy vết xước nó đỏ đỏ, em tưởng là vết xước măng rô nó chảy máu? mà vết xước ấy nó vẫn còn đau sau 2-3 ngày mới hết mà!
Bạn k phân biệt được máu và k máu??? Đỏ không có nghĩa là đang chảy máu, Tuy nhìn bằng mắt thường nó đỏ nhưng các mạch máu đã liền, liền tức máu không chảy, mà mạch máu liền là đóng niêm mạc, HIV k thể xâm nhập. Bạn k có nguy cơ cho cà hai trường hợp QHTD có BCS và kịch dục bằng tay vết vết xước mòng rô, Uống PEP làm gì???

Tuanmecsedec
23-12-2013, 20:07

Vấn đề này,Tuanmecsedec đã chia sẻ trong ĐT rồi không cần dùng,vậy mà bạn vẫn quyết định dùng thì tùy quyết định của bạn.

HIV/AIDS
23-12-2013, 22:21
bạn yên tâm trong trường hợp này. không nên dùng pep sẽ có hại chơ cơ thể bạn. chỉ trường hợp có nguy cơ thực sự mới phải dùng đến nó