PDA

View Full Version : Lo sợ lây nhiễm hiv sau khi đi wax lông ở spa

Nhanhly
22-12-2013, 22:41
Mình hay đi wax lông ở spa , hơn 2 tháng rồi mình mới đi lại , lần này cũng là cô nhân viên quen làm cho , nhưng thấy cô ta thay đổi nhiều lắm , tay chân cô ấy nổi lên nhiều ghẻ , tương tự như ghẻ rùi vây , nó mọc lên như mụn vậy , hỏi thì cô ấy nói là bị hơn 1 tháng đi bênh viên cũng không biết nguyên nhân , sau đo cô ấy wax lông cho mình , xin nói rõ hơn về wax lông chắc mấy anh là nam ko rành họ làm nóng 1 loại sáp sau đó thoa lên da , vì là sáp nóng nên mình bị bỏng , nhưng lúc đó vẫn làm vì chuyện bỏng như thế cũng bình thường khi wax . Khi wax mình bị 1 vết xước nhỏ Sau đó cô ấy matxa cho mình . Lúc về thì mình lo lăm vì thấy cô nhân viên thay đổi quá , mọi người đừng nói mình kì thị vì nêu chỉ là tiếp xúc thông thường thì ko lo nhưng cô ấy lại wax cho mình , sau đó mmatxa nữa mà lúc wax mình bị bỏng và xước nữa , thật sự giờ nghĩ lại tay chân cô ấy như vậy mình sợ hơn có thể mình nghĩ ko tốt về cô ấy nhưng mình thật sự sợ. _______________________________________________ cho mình hỏi quá trình wax và matxa như vậy mình có nguy cơ từ cô nhân viên không , vì khi thoa sáp mình bị bỏng và khi wax bị 1 vết xước nhỏ nên lo khi wax hay mmatxa dịch hay máu từ vết thương trên tay cô ấy dính vào vết thương của mình . Mình có gia đình rồi vấn đề chăm sóc con có lưu ý gì không và có kiêng không quan hệ với ông xã ko vì mình lo cho con và ông xã . Cảm ơn mọi người

Tuanmecsedec
22-12-2013, 22:47
Mình hay đi wax lông ở spa , hơn 2 tháng rồi mình mới đi lại , lần này cũng là cô nhân viên quen làm cho , nhưng thấy cô ta thay đổi nhiều lắm , tay chân cô ấy nổi lên nhiều ghẻ , tương tự như ghẻ rùi vây , nó mọc lên như mụn vậy , hỏi thì cô ấy nói là bị hơn 1 tháng đi bênh viên cũng không biết nguyên nhân , sau đo cô ấy wax lông cho mình , xin nói rõ hơn về wax lông chắc mấy anh là nam ko rành họ làm nóng 1 loại sáp sau đó thoa lên da , vì là sáp nóng nên mình bị bỏng , nhưng lúc đó vẫn làm vì chuyện bỏng như thế cũng bình thường khi wax . Khi wax mình bị 1 vết xước nhỏ Sau đó cô ấy matxa cho mình . Lúc về thì mình lo lăm vì thấy cô nhân viên thay đổi quá , mọi người đừng nói mình kì thị vì nêu chỉ là tiếp xúc thông thường thì ko lo nhưng cô ấy lại wax cho mình , sau đó mmatxa nữa mà lúc wax mình bị bỏng và xước nữa , thật sự giờ nghĩ lại tay chân cô ấy như vậy mình sợ hơn có thể mình nghĩ ko tốt về cô ấy nhưng mình thật sự sợ. _______________________________________________ cho mình hỏi quá trình wax và matxa như vậy mình có nguy cơ từ cô nhân viên không , vì khi thoa sáp mình bị bỏng và khi wax bị 1 vết xước nhỏ nên lo khi wax hay mmatxa dịch hay máu từ vết thương trên tay cô ấy dính vào vết thương của mình . Mình có gia đình rồi vấn đề chăm sóc con có lưu ý gì không và có kiêng không quan hệ với ông xã ko vì mình lo cho con và ông xã . Cảm ơn mọi người

Những gì bạn kể và những gì bạn lo lắng dù cô nhân viên có là gì đi nữa,thì việc mát xa cho bạn theo những gì bạn kể đâu có liên quan gì đến nguy cơ lây nhiễm HIV.

HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://www.diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

songchungvoi_HIV
22-12-2013, 22:48
Chào bạn tất cả những gì bạn kể không có nguy cơ, vì HIV không thể lây qua giao tiếp thông thường, Cho dù cô gái ấy có nhiễm HIV thì k làm lây nhiễm cho bạn được, bạn nên tìm hiểu kiến thức có tại Diễn Đàn, Bấm vào link này nhé:
HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)
Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

chacemchetwa
22-12-2013, 22:53
Trường hợp này k có nguy cơ. Bạn nên đọc kiến thức hiv để hiểu và tránh lo lắng k đúng thế này nha bạn.

Nhanhly
22-12-2013, 23:08
Những gì bạn kể và những gì bạn lo lắng dù cô nhân viên có là gì đi nữa,thì việc mát xa cho bạn theo những gì bạn kể đâu có liên quan gì đến nguy cơ lây nhiễm HIV.

HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://www.diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Vì khi wax mình bị bỏng và bị 1 vết xước nhỏ , mình sợ dịch hay máu từ vết thương trên các mụn ghẻ cô nhân viên dính vào khi matxa cho mình . Mình muôn hỏi có nguy cơ từ đó không .

HIV/AIDS..
22-12-2013, 23:11
Vì khi wax mình bị bỏng và bị 1 vết xước nhỏ , mình sợ dịch hay máu từ vết thương trên các mụn ghẻ cô nhân viên dính vào khi matxa cho mình . Mình muôn hỏi có nguy cơ từ đó không .
Bạn ko có nguy cơ trong trường hợp này, tại bạn lo lắng quá thôi. yên tâm lo gia đình đi bạn

Tuanmecsedec
23-12-2013, 05:59

Bạn yên tâm không có nguy cơ.

Nhanhly
26-12-2013, 20:31
Mấy hôm nay nhờ đọc bài tư vấn em yên tâm hơn nhưng mỗi khi chăm sóc con là nỗi sợ lại đến ,lúc em tắm rửa chơi với con hay cho con ăn đều sợ ảnh hưởng đến con . Em có tìm đọc nhiều bài thì thây là khi vết thương đã đóng niêm mạc thì mới không sao , còn vết thương của em bị trong lúc wax luôn nó mới hoàn toàn thì tiếp xúc với dịch hay máu từ vết ghẻ cô nhân viên mà sao Anh Tuấn nói ko có nguy cơ , Anh giải thích rõ cho em được ko , vì quá lo nên em hỏi phiền mấy Anh lần nữa.em nói rõ là vết thương của em rướm máu khi nhỏ oxy già lên thì rát .

HIV/AIDS..
26-12-2013, 20:40
Mấy hôm nay nhờ đọc bài tư vấn em yên tâm hơn nhưng mỗi khi chăm sóc con là nỗi sợ lại đến ,lúc em tắm rửa chơi với con hay cho con ăn đều sợ ảnh hưởng đến con . Em có tìm đọc nhiều bài thì thây là khi vết thương đã đóng niêm mạc thì mới không sao , còn vết thương của em bị trong lúc wax luôn nó mới hoàn toàn thì tiếp xúc với dịch hay máu từ vết ghẻ cô nhân viên mà sao Anh Tuấn nói ko có nguy cơ , Anh giải thích rõ cho em được ko , vì quá lo nên em hỏi phiền mấy Anh lần nữa.em nói rõ là vết thương của em rướm máu khi nhỏ oxy già lên thì rát .
oxy già nhỏ lên dù trầy 1 tí thôi cũng rát nữa, mà đã nói em ko có nguy cơ vì hiv sẽ ko lây như vậy được. còn cô nhân viên đó bị ghẻ chóc chảy máu gì đó ai mà cho làm, chắc tại em tự suy ra thôi

songchungvoi_HIV
26-12-2013, 20:40
Rát k có nghĩ là vết thương hở, vết thương hở là vết thương đang chảy máu. Bạn bấm vào đây tham khảo:Nội sinh của da (http://diendanhiv.vn/threads/2957-Noi-sinh-cua-da)