PDA

View Full Version : [Hỏi]PP test nhanh sau thời gian 6 tháng

billy090
23-12-2013, 17:08
Chào các bác !!
Em vừa đi XN ở 50c Hàng Bài về. PP test nhanh KQ âm tính (thời gian có nguy cơ của em đến bh là gần 7 tháng). Cho em hỏi là với pp đó có yên tâm được không, và thời gian test nhanh chỉ khoảng 5 phút thì liệu có đúng quy trình không. Tại vì em thấy mn đều nói khoảng 15' mà em ngồi có 5', đọc được 1 bài báo đã xong rồi !!

songchungvoi_HIV
23-12-2013, 17:10
Chào các bác !!
Em vừa đi XN ở 50c Hàng Bài về. PP test nhanh KQ âm tính (thời gian có nguy cơ của em đến bh là gần 7 tháng). Cho em hỏi là với pp đó có yên tâm được không, và thời gian test nhanh chỉ khoảng 5 phút thì liệu có đúng quy trình không. Tại vì em thấy mn đều nói khoảng 15' mà em ngồi có 5', đọc được 1 bài báo đã xong rồi !!

Cho bác có nguy cơ thật sự thì với KQ AT sau 7 tháng chứng tỏa bác k nhiễm HIV, Bác an toàn 100%

billy090
23-12-2013, 17:13
Cho bác có nguy cơ thật sự thì với KQ AT sau 7 tháng chứng tỏa bác k nhiễm HIV, Bác an toàn 100%

Em hiểu là XN sau 7 tháng là KQ chính xác lắm rồi. Nhưng em muốn hỏi là tét nhanh thời gian có 5 phút liệu có đúng quy trình không? Tại vì có 1 vài điều khó nói, bác sĩ có vẻ khá là thờ ơ và chỉ muốn đuổi em về vậy

songchungvoi_HIV
23-12-2013, 17:22
Em hiểu là XN sau 7 tháng là KQ chính xác lắm rồi. Nhưng em muốn hỏi là tét nhanh thời gian có 5 phút liệu có đúng quy trình không? Tại vì có 1 vài điều khó nói, bác sĩ có vẻ khá là thờ ơ và chỉ muốn đuổi em về vậy
Bạn xn bằng PP này:
Những gì em thắc mắc.Tuanmecsedec post lên em phân biệt,thế nào là một vạch và 2 vạch.

http://i5.upanh.com/2013/1222/01//58345709.hiv.jpg?rand=0.381904651876539

billy090
23-12-2013, 17:23
PPXN: Determine 1/2. Em chỉ muốn hỏi là trong khoảng 5 phút liệu có đúng quy trình không. Các bác giúp em với !!

songchungvoi_HIV
23-12-2013, 17:28
PPXN: Determine 1/2. Em chỉ muốn hỏi là trong khoảng 5 phút liệu có đúng quy trình không. Các bác giúp em với !!
Đúng. Miễn sao KQ AT

billy090
23-12-2013, 17:31
Đúng. Miễn sao KQ AT
Cảm ơn bác. Vậy là em yên tâm rồi.

Tuanmecsedec
23-12-2013, 19:40
Chào các bác !!

Hiện nay có một số cơ sở hoặc trung tâm y tế dự phòng ,Chân trời Mới họ dùng cây Quick Test Đây là xét nghiệm test nhanh,cái test gồm 2 cửa sổ. Cái thứ nhất là dùng để nhỏ 3 giọt máu vào, sau đó cho thêm vài giọt dung dịch buffer vào và đọc kết quả trong 10 phút.

Nếu có 2 vạch thì + và 1 vạch thì âm tính. Loại test này là test tìm kháng thể.Nhưng nhược điểm dễ cho ra dương tính giả,nếu âm thì yên tâm.Thời gian của bạn gần 7 tháng thì hoàn toàn đã an toàn dù bạn thực sự cho nguy cơ.

HIV/AIDS
23-12-2013, 22:16
hiện nay có nhiều bạn đi xn rồi lại lăn tăn kết quả . mình xin khảng định là tất cả các nhân viên xét nghiệm đều được đào tạo cơ bản về chuyên môn và y đức và đã làm rất nhiều nhiều xét nghiệm rồi người ta đương nhiên biết thế nào là ÂM thế nào là DƯƠNG các bạn cứ nghe thông tin lung tung rồi lại thêm lo lắng. chuyện tính mạng con người chứ có phải đùa đâu mà người ta dám kết luận lung tung

HIV/AIDS..
23-12-2013, 22:50
Em à, thời gian quy định là như thế, thực tế khi nhỏ giọt huyết thanh lên test, hiện tượng mao dẫn sẽ chạy qua vạch kết quả trước, sau đó mao dẫn tiếp tục chạy lên vạch kiểm chứng, vạch này sẽ hiện ra -> kết thúc phản ứng. bs sẽ nhìn lại chổ vạch kết quả 1 lần nữa, nếu không thấy gì tức là âm tính. do đó 5 phút có thể đã xong phản ứng rồi em à.