PDA

View Full Version : Xin hỏi về thuốc PEP Tenvir-Em.

Mistake
24-12-2013, 00:35
Xin chào mọi người. Mình lỡ quan hệ tình dục không dùng bao cao su với gái mại dâm nên rất lo lắng. Sau đó 40 tiếng mình được bác sĩ cho dùng thuốc Tenvir-Em, uống 28 viên trong 28 ngày. Mỗi ngày uống một viên, đúng giờ. Không biết loại thuốc này có hiệu quả không với người có hành vi nguy cơ cao như mình không?
Hiện tại mình đã uống được 10 ngày.
Cho mình hỏi thêm, khi dùng loại thuốc này mình bị viêm họng thì có được dùng các loại thuốc khác để chống viêm họng.
Mình có được uống bia rượu không.
Cảm ơn mọi người rất nhiều.

HIV/AIDS
24-12-2013, 06:09
thuốc bs cho đương nhiên là đúng rồi. bạn có thể vẫn dùng các thuốc khác tuy nhiên không nên uống cùng nhau mà nên uống cách nhau ra. bạn nên hạn chế bia rượu trong thời gian uống thuốc. sau khi ngưng thuốc bạn nên đi kiểm tra chức năng gan , thận. và xn lại hiv sau 3 và 6 tháng

Tuanmecsedec
24-12-2013, 06:15
Xin chào mọi người. Mình lỡ quan hệ tình dục không dùng bao cao su với gái mại dâm nên rất lo lắng. Sau đó 40 tiếng mình được bác sĩ cho dùng thuốc Tenvir-Em, uống 28 viên trong 28 ngày. Mỗi ngày uống một viên, đúng giờ. Không biết loại thuốc này có hiệu quả không với người có hành vi nguy cơ cao như mình không?
Cho mình hỏi thêm, khi dùng loại thuốc này mình bị viêm họng thì có được dùng các loại thuốc khác để chống viêm họng.

Viên Tenvir-Em kết hợp gồm emtricitabine và tenofovir (của Ấn Độ ),thuốc này bạn chọn một giờ nhất định uống trong ngày thường dùng trong buổi tối thì tốt hơn,vì thuốc gây ảo giác mạnh.Thuốc này bạn yên tâm đúng trong điều trị phơi nhiễm HIV.

Bạn có thể dùng thuốc viêm họng.Nhưng cách khoảng ra <> từ 2 giờ.

songchungvoi_HIV
24-12-2013, 08:48
Tenvir-Em => Tên biệt dược là: Ternorforvir (300mg)+ Lamivudine (150mg) + Efavirenz (600mg).
Bạn nên uống vào giờ tối trước khi ngủ, ngày 1 viên cách nhau 24 giờ, Hạn chế ăn dầu mỡ chất béo, sữa vào buổi tối cận giờ uống thuốc.
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

Mistake
25-12-2013, 01:21
Hiện tại em uống vào 6h15 mỗi tối, và sau đó khoảng nửa tiếng sẽ ăn tối, không biết như vậy có ảnh hưởng đên thuốc không ạ.
Nếu cần em có thể thay đổi giờ uống thuốc không và thay đổi thế nào.
Em cũng rất lo lăng sao loại thuốc này lại rẻ thế, em mua chỉ có 600 nghìn không biết có phải thuốc giả không. Thuốc đóng hộp, niêm phong đàng hoàng. hix.
Không biết trên thực tế loại thuốc này bao nhiêu tiền vậy ạ.
Em cảm ơn.

Tuanmecsedec
25-12-2013, 05:07
Hiện tại em uống vào 6h15 mỗi tối, và sau đó khoảng nửa tiếng sẽ ăn tối, không biết như vậy có ảnh hưởng đên thuốc không ạ.
Em cũng rất lo lăng sao loại thuốc này lại rẻ thế, không biết có phải thuốc giả không. Thuốc đóng hộp, niêm phong đàng hoàng. hix.
Em cảm ơn.

Bạn yên tâm không có chuyện thuốc giả đâu.Bạn uống thuốc khoảng nửa giờ sau bạn ăn không có sao,không ảnh hưởng của thuốc.

HIV/AIDS.
25-12-2013, 06:58
[QUOTE=Mistake;54530]Hiện tại em uống vào 6h15 mỗi tối, và sau đó khoảng nửa tiếng sẽ ăn tối, không biết như vậy có ảnh hưởng đên thuốc không ạ.
Em cũng rất lo lăng sao loại thuốc này lại rẻ thế, không biết có phải thuốc giả không. Thuốc đóng hộp, niêm phong đàng hoàng. hix.
Em cảm ơn.[/QU
EFV(efevirenz) có thể gây cho em mất ngủ và gặp nhiều ảo giác nên hôm nay em có thể điều chỉnh uống khoảng 21h để tiên cho em trong sinh hoat và ngày mai em cũng uống lúc 21h. Còn chuyện thuốc giả thì em yên tâm

songchungvoi_HIV
25-12-2013, 07:16
Em cảm ơn.
Efavirenz (600mg)
- Thường gặp khi dùng efavirenz là phát ban da và rối loạn hệ thần kinh trung ương. Phát ban nhẹ có thể mất khi tiếp tục điều trị, nhưng những dạng nặng hơn có thể xảy ra và hồng ban đa dạng cũng như hội chứng Stevens- Johnson cũng có thể xảy ra. Các triệu chứng hệ thần kinh trung ương bao gồm chóng mặt, đau đầu, mất ngủ hoặc lơ mơ, giảm tập trung, ác mộng và co giậtl Các triệu chứng tương tự rối loạn tâm thần và trầm cảm cấp tính nhẹ cũng được báo cáo. Các phản ứng phụ khác bao gồm nôn và buồn nôn, tiêu chảy, mệt mỏi, viêm tụy. Có thể xảy ra tăng trị số men gan, đặc biệt ở những bệnh nhân viêm gan siêu vi.
- Tăng cholesterol huyết thanh và nồng độ triglycerid cũng được báo cáo.