PDA

View Full Version : Hôn sâu

Kennguyen
29-08-2019, 11:39
Chào mọi người ạ, em là nam, em với người yêu cũng là nam mới chia tay được 1 tháng. Gần đây em mới biết người yêu trong lúc quen em có bj bên ngoài, mới đi xét nghiệm bị lậu với giang mai. Trong lúc quen em với người đó chỉ có hôn sâu và đụng chạm cơ thể. Em không biết nếu người đó bị bệnh lâu rồi thì em có bị không , và em có nên đi làm xét nghiệm không. Em cảm ơn ạ!

Charles
29-08-2019, 14:20
Chào mọi người ạ, em là nam, em với người yêu cũng là nam mới chia tay được 1 tháng. Gần đây em mới biết người yêu trong lúc quen em có bj bên ngoài, mới đi xét nghiệm bị lậu với giang mai. Trong lúc quen em với người đó chỉ có hôn sâu và đụng chạm cơ thể. Em không biết nếu người đó bị bệnh lâu rồi thì em có bị không , và em có nên đi làm xét nghiệm không. Em cảm ơn ạ!

Hôn sâu với HIV không sao nhưng vẫn có khả năng lây các bệnh tình dục khác, vì vậy bạn nên đi kiểm tra.

Tuanmecsedec
29-08-2019, 15:56

Hôn không làm lây nhiễm HIV.

Nụ hôn mang lại nhiều lợi ích cho sức khoẻ, hôn say đắm không chỉ đem lại cảm giác dễ chịu, ngọt ngào và cả sự thư giãn mà còn có thể tăng khả năng kháng bệnh, tăng bài tiết nước bọt giúp làm sạch các vi khuẩn

Mỗi người có cách riêng và chỉ có thể nói rằng hôn sâu là sự nhập cuộc say đắm của cả 2 người. Một phát hiện thú vị là nụ hôn sâu và đắm đuối sẽ giúp cho gương mặt trông trẻ hơn, rạng rỡ hơn vì não tiết ra hormon oxytocine đem lại cảm giác dễ chịu và gắn bó với nhau hơn.

Nụ hôn nồng cháy có thể đốt cháy 2 Kcalo/phút, kích hoạt quá trình trao đổi chất và chuyển hoá năng lượng lên gấp đôi và vì thế nhiều người nghĩ rằng hôn có tác dụng tương tự như khi tập thể dục hay đi bộ nhanh.

Đồng thời với hôn là một quá trình trao đổi chất. Khi hôn sâu, đôi bạn tình trao và nhận 9 mg nước, 0,7 mg albumin, 1,7 mg chất béo, 0,4 mg muối và 0,1 g chất hữu cơ. Do vậy, điều cần lưu ý là hôn có thể làm lây truyền một số bệnh như bệnh cúm, bệnh mononucleose (còn được gọi là bệnh của nụ hôn), bệnh mụn giộp và cả bệnh viêm gan virus B.

Tuy nhiên, với HIV thì có khác, kể cả hôn sâu cũng không có nguy cơ bị nhiễm HIV và cho đến nay, chưa có thông báo nào về nhiễm HIV qua đường hôn nhau.

Kennguyen
02-09-2019, 00:00
Cho em hỏi nếu hôn sâu dưới 1 phút và không liên tục thì có nguy cơ với các bệnh khác ngoài hiv không anh. Và nếu em bị viêm nướu nhẹ hay nhiệt miệng thì hôn sâu có dễ lây hơn không .

Tuanmecsedec
02-09-2019, 07:03
Cho em hỏi nếu hôn sâu dưới 1 phút và không liên tục thì có nguy cơ với các bệnh khác ngoài hiv không anh. Và nếu em bị viêm nướu nhẹ hay nhiệt miệng thì hôn sâu có dễ lây hơn không .

Không có sao đâu bạn.

Charles
02-09-2019, 07:06

Dưới 1 phút và không liên tục thì không sao.