PDA

View Full Version : Thư gửi ông xã: Vắng anh trái đất sẽ ngừng quay

VanAnh
27-12-2013, 06:56
Thư gửi ông xã: Vắng anh trái đất sẽ ngừng quay

05:30 AM, 27-12-2013

(ĐSPL) – Những tin nhắn ngọt ngào, dí dỏm của ông xã xua tan bao mệt mỏi trong em giữa những ngày làm việc căng thẳng ở cơ quan. Em rất thích những bó hoa mộc mạc gói trong giấy báo và buộc vội bằng lạt tre anh mua tặng không nhân ngày gì đặc biệt cả.

Ông xã yêu quý của em ơi!

Hôm nay là vừa tròn ba năm ngày mình cưới nhau đấy vậy là em đã được sống 730 ngày hạnh phúc trong vòng tay ấm áp của chồng yêu. Ngày này hai năm trước mặc dù trong lòng rộn ràng mừng vui khi được khoác lên mình bộ váy cưới trắng muốt y như trong giấc mơ cổ tích ngày bé thơ trong lòng vợ vẫn thoáng chút lo lắng.

Vợ lo lắng về cuộc sống trước mắt vì người ta bảo sau hôn nhân sẽ có vô số trách nhiệm, nghĩa vụ đè lên vai cả vợ lẫn chồng. Vợ còn vặn sẵn dây cót tinh thần để có thể đương đầu với bất cứ khó khăn nào sau đám cưới. Nhưng tất cả những gì chồng dành cho vợ đã biến dây cót kia trở thành thứ vô dụng. Mỗi ngày qua đi được cùng chồng chia sẻ những buồn vui trong cuộc sống, vợ lại thấy lòng mình bình yên hơn.

http://media.doisongphapluat.com/thumb_x670x/282/2013/12/26/nguoi-chong-tuyet-voi-doi-song-phap-luat-1.jpg
Anh chính là món quà vô giá mà cuộc sống đã ưu ái dành tặng cho em - Ảnh minh họa
Người ta bảo đàn ông sau đám cưới thường sẽ không ngọt ngào, lãng mạn như hồi còn yêu nhau. Cũng phải thôi, cuộc sống với những trách nhiệm mới sẽ lấy đi của con người ta nhiều thời gian và tâm sức. Những buổi chiều, thay vì chở vợ đi lang thang quanh hồ Tây như hồi vẫn hò hẹn, các ông chồng sẽ ở lại cơ quan làm thêm giờ. Cuối tuần, thay vì dậy thật sớm chạy đi mua bó hoa đặt vào tay người đàn bà của mình, những người đàn ông thường tranh thủ ngủ vùi để lấy lại năng lượng cho một tuần làm việc căng như dây đàn. Cuộc sống vợ chồng sau ngày cười theo lời kể của mọi người và trong trí tưởng tượng của em là như thế.

Những suy luận và tưởng tượng không phải lúc nào cũng đúng và lần này thì em đã sai. Sự lãng mạn của anh vẫn vẹn nguyên như ngày xưa mặc dù đã trở thành người đàn ông của gia đình, của bao nhiêu trách nhiệm, nghĩa vụ. Những tin nhắn ngọt ngào, dí dỏm của ông xã xua tan bao mệt mỏi trong em giữa những ngày làm việc căng thẳng ở cơ quan. Em rất thích những bó hoa mộc mạc gói trong giấy báo và buộc vội bằng lạt tre anh mua tặng không nhân ngày gì đặc biệt cả.

Từ khi nhà mình có thêm thành viên mới, anh lại càng tuyệt vời hơn. Ông xã ạ, em rất thích cách anh sắp xếp tủ quần áo cho hai mẹ con em đấy. Tã riêng một ngăn; bỉm riêng một ngăn; khăn, mũ, tất của con anh cũng gấp gọn gàng đặt ở ngăn trên cùng. Ngoài mỗi ngăn anh dán một hình vẽ ngộ nghĩnh, rất khoa học mà đáng yêu vô cùng.

Con mình hay quấy khóc lúc nửa đêm, nhưng em chưa bao giờ cảm thấy mệt mỏi vì phải trở dậy lúc nửa đêm vì luôn có chồng thức cùng. Nhìn cách anh thay bỉm, pha sữa cho con tuy lóng ngóng nhưng rất tận tâm em thấy lòng mình thật ấm áp.

Anh chính là món quà vô giá mà cuộc sống đã ưu ái dành tặng cho em. Mỗi sáng thức dậy được nghìn thấy nụ cười ấm áp của anh, được nghe tiếng cười giòn tan của con, em lại càng yêu hơn cuộc sống này. Vắng anh một ngày thôi, cuộc sống sẽ không còn dễ dàng nữa. Anh mà biến mất, trái đất sẽ ngừng quay với cả hai mẹ con em…

Thơm vào má trái, má phải và hôn lên môi anh!

Vợ bé nhỏBáo Đời sống và Pháp luật