PDA

View Full Version : Thuốc điều trị viêm gan B có ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm HIV không?

Ibelieveoneday
12-12-2019, 22:15
Chào mọi người! Hiện tại em đang điều trị viêm gan B bằng thuốc tenofovir 300 được 4 tháng rồi. Em làm xét nghiệm trong thời gian đang dùng thuốc. Mọi người cho em hỏi thuốc nay có làm ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm HIV không? (Dương tính thành âm tính)

Trần Quang Vinh
12-12-2019, 22:28
Chào mọi người! Hiện tại em đang điều trị viêm gan B bằng thuốc tenofovir 300 được 4 tháng rồi. Em làm xét nghiệm trong thời gian đang dùng thuốc. Mọi người cho em hỏi thuốc nay có làm ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm HIV không? (Dương tính thành âm tính)
Việc bạn dùng thuốc điều trị Viên gan B , ko làm ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm

Tuanmecsedec
13-12-2019, 06:46

Không có ảnh hưởng khi kết quả âm tính.

Ibelieveoneday
13-12-2019, 15:27
Dạ em cảm ơn

Nguyen Ha
13-12-2019, 16:46
Khi đã nhiễm dù bạn có uống thuốc gì đi nữa thì xét nghiệm vẫn ra dương tính. Thuốc điều trị HIV là thuốc kết hợp 3 thành phần chính chứ chỉ mình tenofovir nên không thể ức chế được virut, hơn nữa các phương pháp xét nghiệm HIV đều rất nhạy, với phương châm bắt nhầm hơn bỏ sót nên dễ cho ra dương tính giả để tránh bị dương tính giả thì trước khi đi xét nghiệm nên ngừng uống các loại thuốc.