PDA

View Full Version : Thuốc phơi nhiễm và thuốc bệnh khác

buonlam1994
01-01-2014, 12:43
Mọi người vui long cho em hỏi, em đang điều trị mụn ở Bác sĩ da liễu kê cho các loại kháng sinh
Em cũng uống phơi nhiễm
Vậy cho em hỏi em uống 2 loại này chung được không ạ!
Hay em phải ngưng thuốc da liễu để uống Phơi nhiễm
Cảm ơn ạ!

Tuanmecsedec
01-01-2014, 12:45
Mọi người vui long cho em hỏi, em đang điều trị mụn ở Bác sĩ da liễu kê cho các loại kháng sinh
Em cũng uống phơi nhiễm
Cảm ơn ạ!

Nếu Bạn chỉ điều trị mụn thấy không cần thiết thì ngưng,Để điều trị phơi nhiễm xong rồi tiếp tục uống.

songchungvoi_HIV
01-01-2014, 12:47
Em cũng uống phơi nhiễm
Cảm ơn ạ!
PEP là loại thuốc nắng k ưa, mưa k chịu, khuyến cáo nên uống riêng biệt, Bạn uống PEP duy chỉ PEP, không uóng chung với bất kỳ thuốc nào khác. Các thuốc hổ trợ khác uống cách PEP 2 đến 3 giờ

buonlam1994
03-01-2014, 23:13
Tình hình là em uống thuốc lamzidivir hay bị buồn nôn và hôm nay thì ăn gì vào là ói ra hết :(
Mọi người có cách gì giúp em không, chống lại tác dụng phụ của thuốc ấy :(
Ói xong ra cái bụng khỏe hẳn, mà không biết có ói luôn viên thuốc không, mới uống thuốc được 1 tiếng :(

HIV/AIDS..
03-01-2014, 23:30
Tình hình là em uống thuốc lamzidivir hay bị buồn nôn và hôm nay thì ăn gì vào là ói ra hết :(
Ói xong ra cái bụng khỏe hẳn, mà không biết có ói luôn viên thuốc không, mới uống thuốc được 1 tiếng :(
Đó là tác dụng phụ của PEP, có thể dùng thuốc chống nôn ói 30 phút trước giờ uống PEP. cố gắng tuân thủ đúng thì thành công cao. ói sau 1 tiếng không cần uống lại.

buonlam1994
03-01-2014, 23:33
huhu, em mới uống có ngày thứ 3 mà đã vậy, còn 25 ngày nữa :(((((((

HIV/AIDS..
04-01-2014, 00:00
huhu, em mới uống có ngày thứ 3 mà đã vậy, còn 25 ngày nữa :(((((((
ùm, em ráng đi, có người bị tdphụ còn nhiều hơn nữa, khi xong 28 ngày nó sẽ bình thường

Tuanmecsedec
04-01-2014, 04:59

Nếu bạn bị nôn ói trên 40 phút sau khi uống thuốc thì không sao.Tác dụng phụ sẽ làm cho bạn cảm giác đầy hơi hoặc muốn nôn ói.

songchungvoi_HIV
04-01-2014, 08:21
Nên ăn các thức ăn dễ tiêu, ăn từ từ, Nếu cần thiết bạn nên dùng thuốc này trước khi ăn 15 phút:
Metoclopramid

Viên nén 5 mg, 10 mg, siro 5 mg (base)/5 ml, ống tiêm 5 mg/ml.

Tác dụngMetoclopramid làm tăng nhu động của hang vị, tá tràng, hỗng tràng. Metoclopramid giảm độ giãn phần trên dạ dày và tăng độ co bóp của hang vị. Vì vậy kết hợp 2 tác dụng trên làm dạ dày rỗng nhanh và giảm trào ngược từ tá tràng và dạ dày lên thực quản. Các tác dụng này quan trọng trong sử dụng metoclopramid như một thuốc tăng nhu động. Tính chất chống nôn của metoclopramid là do tác dụng kháng dopamin trực tiếp lên vùng phát động hóa thụ thể và trung tâm nôn và do tác dụng đối kháng lên thụ thể serotonin - 5HT3.Chỉ địnhMetoclopramid được dùng để điều trị một số dạng buồn nôn và nôn do đau nửa đầu, điều trị ung thư bằng hóa trị liệu gây nôn hoặc nôn sau phẫu thuật. Thuốc ít tác dụng đối với nôn do say tàu xe.
Metoclopramid cũng được sử dụng đối với trào ngược dạ dày - thực quản hoặc ứ đọng dạ dày.

songchungvoi_HIV
04-01-2014, 08:24
Ói sau 45 phút uống thuốc thì k cần lo lắng, nếu ói từ tầm 40 phút trở lại thì bù viên khác.

buonlam1994
04-01-2014, 13:20
Nên ăn các thức ăn dễ tiêu, ăn từ từ, Nếu cần thiết bạn nên dùng thuốc này trước khi ăn 15 phút:
Metoclopramid

Viên nén 5 mg, 10 mg, siro 5 mg (base)/5 ml, ống tiêm 5 mg/ml.

Tác dụngMetoclopramid làm tăng nhu động của hang vị, tá tràng, hỗng tràng. Metoclopramid giảm độ giãn phần trên dạ dày và tăng độ co bóp của hang vị. Vì vậy kết hợp 2 tác dụng trên làm dạ dày rỗng nhanh và giảm trào ngược từ tá tràng và dạ dày lên thực quản. Các tác dụng này quan trọng trong sử dụng metoclopramid như một thuốc tăng nhu động. Tính chất chống nôn của metoclopramid là do tác dụng kháng dopamin trực tiếp lên vùng phát động hóa thụ thể và trung tâm nôn và do tác dụng đối kháng lên thụ thể serotonin - 5HT3.Chỉ địnhMetoclopramid được dùng để điều trị một số dạng buồn nôn và nôn do đau nửa đầu, điều trị ung thư bằng hóa trị liệu gây nôn hoặc nôn sau phẫu thuật. Thuốc ít tác dụng đối với nôn do say tàu xe.
Metoclopramid cũng được sử dụng đối với trào ngược dạ dày - thực quản hoặc ứ đọng dạ dày.

bạn ơi cho hỏi mình dùng liên tục 25 ngày thuốc này thi sau này có ảnh hưởng gì không ạ!

songchungvoi_HIV
04-01-2014, 13:26
bạn ơi cho hỏi mình dùng liên tục 25 ngày thuốc này thi sau này có ảnh hưởng gì không ạ!
Bạn phải cố gắng tập cho mình, ăn những thức ăn nhẹ dễ tiêu, tránh ăn nhiều dầu mỡ, chỉ đối đế mình mới nên dùng thuốc hổ trợ, chứ k lẽ cứ lạm dụng thì k tốt về sao này. Nhưng k ảnh hưởng tới thuốc PEP và KQ XN

Tuanmecsedec
04-01-2014, 14:16

Sau khi bạn ngưng cơ thể trở lại bình thường,không ảnh hưởng gì sau này hết.

buonlam1994
05-01-2014, 12:28
Sau khi bạn ngưng cơ thể trở lại bình thường,không ảnh hưởng gì sau này hết.

Anh tuấn cho em hỏi, em vừa đọc được thuốc Mylan trên diễn đàn, em định chuyển wa uống thuốc đó cho đỡ tác dụng phụ, chứ lamzidivir hành em dữ quá, không làm việc được gì cả, bây giờ em chuyển qua Mylan 3 được không anh, giá thuốc đó khoảng bao nhiêu vậy anh?

songchungvoi_HIV
05-01-2014, 12:33
Anh tuấn cho em hỏi, em vừa đọc được thuốc Mylan trên diễn đàn, em định chuyển wa uống thuốc đó cho đỡ tác dụng phụ, chứ lamzidivir hành em dữ quá, không làm việc được gì cả, bây giờ em chuyển qua Mylan 3 được không anh, giá thuốc đó khoảng bao nhiêu vậy anh?
Thuốc nào cũng có cái lợi và cái hại. Bạn đang dùng loại nào thì cứ uống loại đó, PEP khác với ARV, K phải thích đổi là đổi, vì chu kỳ PEP có 28 ngày. Bạn nên uống cho hết và chờ 12 tuần sau nguy cơ xn và chốt ở 24 tuần

mongbinhan
05-01-2014, 13:44
ui chao...có 28 ngày mà ko chịu đc à...cố lên bạn. chuyển thuốc khác giữa chừng lỡ ko đảm bảo an toàn thì sao

Tuanmecsedec
05-01-2014, 13:47

Bạn không nên chuyển.

buonlam1994
17-01-2014, 23:05
Em bị nguy cơ và đã uống phơi nhiễm được 2 tuần, sau đó, trong lúc lấy máu của người đó ( cùng 1 người ) để đi xét nghiệm thì không để ý, cũng không nhớ. Nhưng trong lúc về thì thấy tay có vết máu ( em nghi ngờ đã bị cây kim xước trúng )
Sau đó em có lấy mẫu máu đi xét nghiệm ở pasteur thì được kết quả âm tính cho mẫu máu em lấy.
Vậy em có cần uống phơi nhiễm lại từ đầu hay không, hay vẫn uống tiếp 2 tuần còn lại :(

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 23:07
Em bị nguy cơ và đã uống phơi nhiễm được 2 tuần, sau đó, trong lúc lấy máu của người đó ( cùng 1 người ) để đi xét nghiệm thì không để ý, cũng không nhớ. Nhưng trong lúc về thì thấy tay có vết máu ( em nghi ngờ đã bị cây kim xước trúng )
Sau đó em có lấy mẫu máu đi xét nghiệm ở pasteur thì được kết quả âm tính cho mẫu máu em lấy.
Vậy em có cần uống phơi nhiễm lại từ đầu hay không, hay vẫn uống tiếp 2 tuần còn lại :(
Bạn hoang tưởng quá đi. Bạn vẫn uống 28 ngày PEP.

Nguyen Ha
18-01-2014, 00:48
Do bạn quá ám ảnh thôi, bạn tiếp tục điều uống nốt 2 tuần pep còn lại đi

buonlam1994
18-01-2014, 21:05
Sau khi lấy kết quả xét nghiệm bằng mẫu máu đó, âm tính bằng PP thử Elisa ở Pasteur thì mình đã ngưng thuốc sau 16 ngày uống PEP, vì uống PEP kinh khủng quá ... Thôi kệ, tới số thì thôi vậy :) Dù gì cũng 16 ngày chắc con virus cũng chết rồi :)

Tuanmecsedec
18-01-2014, 21:11
Sau khi lấy kết quả xét nghiệm bằng mẫu máu đó, âm tính bằng PP thử Elisa ở Pasteur thì mình đã ngưng thuốc sau 16 ngày uống PEP, vì uống PEP kinh khủng quá ... Thôi kệ, tới số thì thôi vậy :) Dù gì cũng 16 ngày chắc con virus cũng chết rồi :)

Nói về điều trị thuốc phơi nhiễm.Nếu điều trị thì phải cho đủ,chứ không phải uống kiểu như bạn nói là 16 ngày : Dù gì cũng 16 ngày chắc con virus cũng chết rồi

HIV/AIDS..
18-01-2014, 21:14
Không nên ngưng, đã uống phải tuân thủ. nếu virus nó chưa chết mà nó ngáp ngáp, bạn ngưng thuốc nó tỉnh dậy thì sao.

songchungvoi_HIV
18-01-2014, 21:23
Sau kỳ vậy trời. Sau tự dưng ngưng. Ai bảo ngưng?????
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Đến tuần mới bắt đầu xuất hiện kháng nguyên, Kháng thể thì ở tuần thứ 3. Chính vì thế PEP có tác dụng:- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

buonlam1994
08-02-2014, 22:49
Hôm nay là chính thức được 39 ngày sau khi có nguy cơ lần 1 ( QHTD ) 25 ngày sau khi có nguy cơ lần 2 ( nghi ngờ lấy máu sơ ý để kim đâm vào tay )
Sáng nay mình đi xét nghiệm ở Hòa Hảo combo ... KQ XN Âm Tính bsi bảo 6 tuần sau quay lại
Vậy là mình đã an tâm được chưa vậy mọi người, mình lo quá , từ nay em xin chừa

songchungvoi_HIV
08-02-2014, 22:54
Hôm nay là chính thức được 39 ngày sau khi có nguy cơ lần 1 ( QHTD ) 25 ngày sau khi có nguy cơ lần 2 ( nghi ngờ lấy máu sơ ý để kim đâm vào tay )
Sáng nay mình đi xét nghiệm ở Hòa Hảo combo ... KQ XN Âm Tính bsi bảo 6 tuần sau quay lại
Vậy là mình đã an tâm được chưa vậy mọi người, mình lo quá , từ nay em xin chừa
Bạn dùng đủ 28 ngày PEP và đã ngưng PEP chưa??? Nếu ngưng PEP thì chờ đủ 8 tuần sau PEP XN HIV Ab và chốt ở 24 tuần HIV Ab theo khuyến cáo

buonlam1994
08-02-2014, 22:56
mình bỏ dở pep khi mới uống được 16 ngày, có nghĩa là ngưng pep được 23 ngày r đi xét nghiệm, nhưng kết quả vậy có khả quan không bạn :(

songchungvoi_HIV
08-02-2014, 23:01
mình bỏ dở pep khi mới uống được 16 ngày, nhưng kết quả vậy có khả quan không bạn :(
Bạn bỏ dỡ PEP, như vậy bạn phải tính từ lúc ngưng 16 ngày PEP đếm đủ 28 ngày XN may ra mới chính xác. Có nghĩa là tính từ lúc có nguy cơ phải ít nhất 6 tuần = 42 ngày

buonlam1994
08-02-2014, 23:06
Mà mình thấy 39 ngày với 42 ngày cũng gần gần, vậy xác xuất khoảng bao nhiêu % vậy bạn

songchungvoi_HIV
08-02-2014, 23:09
Mà mình thấy 39 ngày với 42 ngày cũng gần gần, vậy xác xuất khoảng bao nhiêu % vậy bạn
K đánh giá % ở đây, nếu sau 6 tuần AT xem như đây là tính hiệu an toàn cao, bạn chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo. Và chưa ai AT sau 6 tuần mà DT ở 12 tuần cả

buonlam1994
08-02-2014, 23:22
Tại mình nhớ mình có đọc đâu đó sau 21 ngày nguy cơ thì an toàn :(
Tỷ lệ NEG S/CO = 0.24 ( của mình )

songchungvoi_HIV
08-02-2014, 23:26
Ai nói bạn XN AT sao 21 ngày là an toàn k XN lại sau 12 tuần?????
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)Hoang mang khi đọc kết quả xét nghiệm HIV

"Một hôm em nhậu say rồi bạn rủ đi matxa. Cô gái matxa đã dùng miệng kích thích 'cậu nhỏ' của em. Sau đó, em có những triệu chứng như sốt, mệt, đau họng... Đi xét nghiệm HIV có chỉ số S/CO, em lo lắng không hiểu nó là gì", anh Tạo (Hà Nội) chia sẻ.
Anh Bùi Ngọc Tạo, 25 tuổi cho biết thêm, từ thời điểm đi mát xa về đến giờ anh không đi lần nào nữa và không thấy thêm biểu hiện gì bất thường. Tuy nhiên, không hiểu rõ chỉ số S/CO khiến anh lo lắng không yên.
Đây chỉ là một trong rất nhiều các trường hợp gọi đến tổng đài tư vấn có lo lắng và thắc mắc về chỉ số S/CO trong xét nghiệm HIV. Nhiều người cầm trên tay kết quả xét nghiệm nhưng không hiểu ý nghĩa của nó, cũng không biết lúc nào nên xét nghiệm và theo dõi kết quả ra sao.

http://l.f13.img.vnecdn.net/2013/08/06/trieu-chung-hiv-1-1375754754_500x0.jpg
Ảnh minh họa.
Sau đây là một số thông tin để giúp các bạn hiểu hơn về vấn đề này cũng như có những thái độ đúng đắn với giá trị xét nghiệm.
Xét nghiệm HVI và giá trị S/CO:
Sau khi virus HIV vào cơ thể từ 3 đến 6 tháng, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể kháng HIV. Dù kháng thể này không tiêu diệt được virus HIV nhưng lại là dấu hiệu cho thấy tình trạng nhiễm căn bệnh thế kỷ.
Tuy nhiên, phương pháp xét nghiệm định lượng kháng thể HIV không phát hiện được sự xâm nhập của virus trong thời kỳ "cửa sổ" tức là 12 tuần hay 3 tháng đầu tiên sau khi bị lây nhiễm. Chỉ khi cơ thể sản xuất ra kháng thể thì mới có thể sử dụng loại xét nghiệm này. Do vậy khi bạn có hành vi nguy cơ thì bác sĩ sẽ khuyên bạn sau đó ít nhất 12 tuần quay lại để làm xét nghiệm định lượng kháng thể kháng HIV.
Mỗi một xét nghiệm định lượng kháng thể kháng virus HIV đều có giá trị S/CO. S/Co là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu của bạn và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng.
Sau 3 tháng đầu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính.
Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.
Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính. Sau 3 tháng đầu tiên của thời kỳ "cửa sổ" mà chỉ số S/CO có tăng lên giữa các lần xét nghiệm nhưng đều nhỏ hơn 1 thì kết quả vẫn là âm tính. Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên.
Với xét nghiệm định lượng kháng thể kháng HIV thì chỉ có một số cơ sở có khả năng làm xét nghiệm này như ví dụ:
- Khu vực phía Bắc: Viện Vệ sinh Dịch tễ Trung Ương, trung tâm Y học dự phòng Thành phố Hà Nội, Bệnh viện Nhiệt Đới, các bệnh viện hạng đặc biệt và một số bệnh viện hạng I
- Khu vực phía Nam: Viện Paster TPHCM, Viện Nhiệt Đới TPHCM...
-Khu vực miền Trung: Bệnh viện Trung Ương Huế, Viện Paster Nha Trang

Bác sĩ, chuyên gia tư vấn Trương Gia Bảo

Tuanmecsedec
09-02-2014, 09:50

Đây cũng là kết quả khả quan cao rồi.

buonlam1994
19-02-2014, 00:41
Anh Tuấn ơi cho em hỏi, lúc xét nghiệm em có uống kháng sinh liều mạnh thì có ảnh hưởng kq xét nghiệm không anh?

Nguyen Ha
19-02-2014, 00:53
Anh Tuấn ơi cho em hỏi, lúc xét nghiệm em có uống kháng sinh liều mạnh thì có ảnh hưởng kq xét nghiệm không anh?

Thuốc kháng sinh không ảnh hưởng đến thời gian xét nghiệm HIV cũng như kết quả xét nghiệm HIV.

Tuanmecsedec
19-02-2014, 08:05

Thuốc kháng sinh không làm ảnh hưởng thời gian cũng như kết quả xét nghiệm HIV.

songchungvoi_HIV
19-02-2014, 08:37
Hiện tại ngoài ARV - PEP k có một lọi thuốc nào có thể làm chậm sự nhân lên của HIV, Nếu một người nhiễm HIV cho dù có uống thuốc ARV - PEP 10 năm đi nữa thì XN HIV vẫn luôn DT
Vẫn tìm thấy hiv trong tinh dịch cho dù tải lượng vi rút trong máu ở mức không đo đếm (http://diendanhiv.vn/threads/8136-Van-tim-thay-hiv-trong-tinh-dich-cho-du-tai-luong-vi-rut-trong-mau-o-muc-khong-do-dem)