PDA

View Full Version : em uống thuốc lamzidivir bao lâu thì có hiệu quả.. mong các a c giúp em...? e cảm ơn

123456789
06-01-2014, 14:25
em uống thuốc lamzidivir bao lâu thì có hiệu quả.. mong các a c giúp em...? e cảm ơn

songchungvoi_HIV
06-01-2014, 14:28
em uống thuốc lamzidivir bao lâu thì có hiệu quả.. mong các a c giúp em...? e cảm ơn
Nguyên lý và công dụng của PEP
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

Tuanmecsedec
06-01-2014, 14:30

Thuốc phơi nhiễm uống trước 72 giờ sau nguy cơ và phác đồ điều trị uống liên tục trong 4 tuần.

123456789
06-01-2014, 14:39
khi e quan hệ tình dục với gai mại dâm được 40 tiếng thì em mua lamzidivir uống. từ khi uống đến hết ngày hôm nay là ngày thứ 28 rồi. em luôn thấy tức ngực, khó thở, rối loạn tiêu hóa, mệt mỏi và đến giờ thì thêm viêm họng nữa... thế thì e đã ngưng điều trị được chưa? em xin cảm ơn!

Tuanmecsedec
06-01-2014, 14:41
khi e quan hệ tình dục với gai mại dâm được 40 tiếng thì em mua lamzidivir uống. từ khi uống đến hết ngày hôm nay là ngày thứ 28 rồi. em luôn thấy tức ngực, khó thở, rối loạn tiêu hóa, mệt mỏi và đến giờ thì thêm viêm họng nữa... thế thì e đã ngưng điều trị được chưa? em xin cảm ơn!

Bạn uống 28 ngày là đủ rồi,bạn đang viêm họng thì tức ngực khó thở đúng rồi.Bạn yên tâm sau khi ngưng thuốc cơ thể trở lại bình thường.

123456789
06-01-2014, 14:50
viêm họng thì e bị 2, 3 ngày trở lại đây thôi anh à. còn tức ngực, khó thở thì em bị từ khi uống thuôc 1 tuần, khi em mua thuốc thì bác sĩ bán cho e 30 ngày, nhưng các triệu chứng của e ngày càng tăng rất khó chịu.... nên em muốn dừng thuốc có sao không anh???

Tuanmecsedec
06-01-2014, 14:53
viêm họng thì e bị 2, 3 ngày trở lại đây thôi anh à. còn tức ngực, khó thở thì em bị từ khi uống thuôc 1 tuần, khi em mua thuốc thì bác sĩ bán cho e 30 ngày, nhưng các triệu chứng của e ngày càng tăng rất khó chịu.... nên em muốn dừng thuốc có sao không anh???

Bạn uống 28 ngày là đủ không cần thiết uống 30 ngày.Bạn yên tâm sau khi ngưng thuốc tác dụng phụ sẽ hết.