PDA

View Full Version : Tư vấn giúp e với mn ơi :((

hoangmangdk
06-01-2014, 15:45
Cụ thể là ntn. Cách đây 2 tuần e có đi chơi bóng đá, trong lúc đá e vô tình nhìn thấy 1 chiếc kim tiêm ở gần vị trí e đứng, cách khoảng 1m, e vẫn bình tĩnh cầm vứt đi chỗ khác. vì đá được một lúc khá lâu nên e cứ băn khoăn không biết là trước lúc đấy e có vô tình giẫm phải và bị kim tiêm đâm không nữa. e lo quá ko biết như thế có nguy cơ e bị nhiễm H từ kim tiêm đấy không. kim tiêm đấy còn mới chắc là do mấy thằng nghiện dùng trước đó 1 2 ngày. mn tư vấn cho e với hiện tại e hơi hoang mang và nghĩ rằng mình đã bị H :((

Tuanmecsedec
06-01-2014, 15:52
Cụ thể là ntn. Cách đây 2 tuần e có đi chơi bóng đá, trong lúc đá e vô tình nhìn thấy 1 chiếc kim tiêm ở gần vị trí e đứng, cách khoảng 1m, e vẫn bình tĩnh cầm vứt đi chỗ khác. vì đá được một lúc khá lâu nên e cứ băn khoăn không biết là trước lúc đấy e có vô tình giẫm phải và bị kim tiêm đâm không nữa. e lo quá ko biết như thế có nguy cơ e bị nhiễm H từ kim tiêm đấy không. kim tiêm đấy còn mới chắc là do mấy thằng nghiện dùng trước đó 1 2 ngày. mn tư vấn cho e với hiện tại e hơi hoang mang và nghĩ rằng mình đã bị H :((

Trừ khi chân bạn là chân giả thì may ra bạn không biết mình dẫm kim.

http://i5.upanh.com/2014/0106/08//58453466.taixuong9.jpg?rand=0.28466557408683

Nguyen Ha
06-01-2014, 16:47
Ôi trời không có gì mà "nghĩ mình đã bị H" như này à? Yên tâm đi dẫm phải kim đau biết ngay.

Charles
06-01-2014, 17:04

Trừ khi cây kim đó người ta vừa trích xong bạn dẫm phải luôn thì may ra mới có nguy cơ. Còn bạn đã thấy ở đó từ bao giờ rồi thì nếu có va phải cũng không sao bạn nhé. Bạn yên tâm không có nguy cơ trong tình huống này.

HIV/AIDS..
06-01-2014, 17:14
1. anh cũng boăn khoăn là không biết em có nguy cơ không nữa.
2. Anh đề nghị em không dùng từ mấy thằng nghiện mà nên dùng từ người nghiện sẽ nghe êm tai hơn, vì trên dd này cũng có người nghiện và gọi như kiểu em thì có vẽ kỳ thị em nhé!

trungan1987
06-01-2014, 17:20
Nếu thực sự bạn dẫm phải kim tiêm thì theo bạn có đau ko...??? bạn nhảy và giật bắn người liền đó...hehe...
Bạn yên tâm ih... do bạn nghi ngờ... sợ... rùi suy diễn... bạn ko sao đâu...

songchungvoi_HIV
06-01-2014, 22:41
Muốn biết có dẫm kim hay k dễ lắm, mua bộ bơm kim tiêm về nhà rùi mỡ ra, đặt cố định đựng đứng mũi kim lên, rùi dơ chân lên dậm xuống là biết ngay

hoangmangdk
07-01-2014, 14:15
cảm ơn mn nhiều, có lẽ bjo e cần là điều trị tâm lý thôi, :(( e cũng chân thành xl vì đã phát ngôn như vậy. nhưng thật sự là 100% e không có nguy cơ chứ tất cả các bac???
e vẫn còn hoang mang lắm và e muốn hỏi là nếu e đi làm xg thì tầm bn thời gian tính từ lúc nghi ngờ là chính xác nhất ạ?

hoangmangdk
07-01-2014, 14:19
còn nữa ạ. nếu như kim đâm vào bàn chân thì e đoán 100% là không nhưng e đang sợ là kim đó đâm vào bên cạnh, vì kim đó bị bẻ cong 30 độ ạ... mn nghĩ xem trường hợp đó có sảy ra được không? huhu

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 14:25
cảm ơn mn nhiều, có lẽ bjo e cần là điều trị tâm lý thôi, :(( e cũng chân thành xl vì đã phát ngôn như vậy. nhưng thật sự là 100% e không có nguy cơ chứ tất cả các bac???
e vẫn còn hoang mang lắm và e muốn hỏi là nếu e đi làm xg thì tầm bn thời gian tính từ lúc nghi ngờ là chính xác nhất ạ?
Thật sự bạn k hề bị kim tiêm đâm, Nếu bạn thấy lo lắng thì bạn chờ đủ 6 tuần XN HIV tìm kháng thể.
2.21 Trung liệt :
-tet nhanh dertemine 1/2
- Serodia:
- combo

Tuanmecsedec
07-01-2014, 14:31
còn nữa ạ. nếu như kim đâm vào bàn chân thì e đoán 100% là không nhưng e đang sợ là kim đó đâm vào bên cạnh, vì kim đó bị bẻ cong 30 độ ạ... mn nghĩ xem trường hợp đó có sảy ra được không? huhu

Bạn lo xa quá rồi,yên tâm đi.

hoangmangdk
07-01-2014, 15:21
Vâng! E cũng mong là vậy, giờ mới 25t con đường công danh còn ngời ngời phía trước mà dính H một cách lãng xẹt như vậy e thấy tiếc cs này lắm. huhu dù sao cũng thank các bác nhiều, nhưng tv của các bác cũng làm e an tâm phần nào rùi ạ. e sẽ đợi đủ 6 tuần rùi đi làm xn,
ah các anh chị cho e hỏi xét nghiệm -tet nhanh dertemine 1/2 có chính xác ở thời gian 6 tuần trở lên ko ạ???

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 15:24
Vâng! E cũng mong là vậy, giờ mới 25t con đường công danh còn ngời ngời phía trước mà dính H một cách lãng xẹt như vậy e thấy tiếc cs này lắm. huhu dù sao cũng thank các bác nhiều, nhưng tv của các bác cũng làm e an tâm phần nào rùi ạ. e sẽ đợi đủ 6 tuần rùi đi làm xn,
ah các anh chị cho e hỏi xét nghiệm -tet nhanh dertemine 1/2 có chính xác ở thời gian 6 tuần trở lên ko ạ???
Bạn xem biểu đồ kháng nguyên và kháng thể từ tuần thứ 2 đến 12 tuần. Kháng nguyên có nhiều nhất ở tuần 2 đến tuần 5. Sao đó mất đi. Kháng thể bắt đều xuất hiện từ tuần 3 đến vĩnh viễn

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
4 tuần đến 6 tuần Combo. Từ 6 tuần trở đi HIV tìm kháng thể

hoangmangdk
07-01-2014, 15:52
chắc từ giờ ko dám đá bong nữa luôn :(( thank bác Sốngchung... nhiều

hoangmangdk
07-01-2014, 16:01
ah còn một chuyện nữa e muốn tv ạ. cách đây 1 năm e có đi nhổ răng hàm ở một phòng khám tư nhân của một bs có tiếng trong bv. vì nhổ răng hàm ra nhiêu máu nên bs có lấy bông để chèn nước miếng. lúc đấy e để ý thấy bông có màu hơi đen xỉn màu, e nghĩ đó là bông đã sử dụng được sấy để tái sử dụng. liệu nếu bông đó được dùng cho người bị H và giờ dùng cho e thì e có nguy cơ cao lắm ko, bjo nghĩ lại e mới thấy ghê ghê các bác ơi...

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 16:07
ah còn một chuyện nữa e muốn tv ạ. cách đây 1 năm e có đi nhổ răng hàm ở một phòng khám tư nhân của một bs có tiếng trong bv. vì nhổ răng hàm ra nhiêu máu nên bs có lấy bông để chèn nước miếng. lúc đấy e để ý thấy bông có màu hơi đen xỉn màu, e nghĩ đó là bông đã sử dụng được sấy để tái sử dụng. liệu nếu bông đó được dùng cho người bị H và giờ dùng cho e thì e có nguy cơ cao lắm ko, bjo nghĩ lại e mới thấy ghê ghê các bác ơi...
Bạn đừng có suy diễn như vậy, BS là người luôn nhìn đâu cũng thấy vi trùng, họ k bị hâm ba như bạn đâu

hoangmangdk
07-01-2014, 16:18
nhưng liệu có người vì tiết kiệm mà đến mức sấy lại bống đã sử dụng như vậy ko anh songchung...? :((

muathu
07-01-2014, 16:32
mình thấy bạn giỏi suy diễn quá đấy, thế sau khi bạn nhổ song răng bs có đòi lại miếng bông bạn ngậm trong miệng không? mà bạn thử nghĩ đơn giản hơn xem, mua một gói bông mới rẻ hơn hay đem sấy bông cũ tái sử dụng chi phí rẻ hơn, suy nghĩ ít thôi thì sẽ không lo lắng bạn ah

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 16:39
mình thấy bạn giỏi suy diễn quá đấy, thế sau khi bạn nhổ song răng bs có đòi lại miếng bông bạn ngậm trong miệng không? mà bạn thử nghĩ đơn giản hơn xem, mua một gói bông mới rẻ hơn hay đem sấy bông cũ tái sử dụng chi phí rẻ hơn, suy nghĩ ít thôi thì sẽ không lo lắng bạn ah
Quá chuẩn lun em gái. :zk2039:

hoangmangdk
08-01-2014, 00:28
Bạn xem biểu đồ kháng nguyên và kháng thể từ tuần thứ 2 đến 12 tuần. Kháng nguyên có nhiều nhất ở tuần 2 đến tuần 5. Sao đó mất đi. Kháng thể bắt đều xuất hiện từ tuần 3 đến vĩnh viễn

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
4 tuần đến 6 tuần Combo. Từ 6 tuần trở đi HIV tìm kháng thể
dạ như vậy cho e hỏi là nếu e xn từ tuần thứ 3 là đã chính xác rồi phải không ạ? e đang định đợi đủ 3 tuần e đi xn tại viện dịch tễ trung ương HN số 1 yecxanh.

hoangmangdk
08-01-2014, 00:32
sự thật là e đang hoang mang và muốn có 1 kết quả xn để an tâm thôi, mong các bác thông cảm cho ạ.

Nguyen Ha
08-01-2014, 00:36
sự thật là e đang hoang mang và muốn có 1 kết quả xn để an tâm thôi, mong các bác thông cảm cho ạ.

Hãy tin tưởng vào những gì được chia sẻ đi để lấy lại bình tĩnh bạn ạ.

Tuanmecsedec
08-01-2014, 05:24
dạ như vậy cho e hỏi là nếu e xn từ tuần thứ 3 là đã chính xác rồi phải không ạ? e đang định đợi đủ 3 tuần e đi xn tại viện dịch tễ trung ương HN số 1 yecxanh.

Bạn yên tâm những gì bạn kể do bạn lo lắng kiểu mơ hồ thôi.

hoangmangdk
12-01-2014, 14:00
Bạn yên tâm những gì bạn kể do bạn lo lắng kiểu mơ hồ thôi.

như vậy là e hoàn toàn không có nguy cơ trong trường hợp này phải không a Tuấn? :(

Bac Si Nam
12-01-2014, 14:05
như vậy là e hoàn toàn không có nguy cơ trong trường hợp này phải không a Tuấn? :(
nếu bạn stress quá thì nên đi xét nghiệm giải tỏa,theo thông tin thì bạn ở hà nội,bạn ở chỗ nào hà nội,bạn có thể qua ngay 55 yên njnh,bệnh viên hồng ngọc để làm xết ngiêm,hoặc phòng khám kengnam,bẹnh viện hồng ngọc,72b phạm hùng, làm tex nhanh 1 cái cho giải tỏa,gí 98k thôi, giải tỏa cho vui vẻ mà đón tết bạn ạ

hoangmangdk
12-01-2014, 14:10
hiện tại e đang đi ct xa nen chưa có thời gian để xn với lại hiện tại mới được 3 tuần kể từ lúc e nghi ngờ nên e chưa muốn làm xn. cho e hỏi lại là từ tuần thứ 6 "trở lên" là có kết quả chính xác rồi chứ ạ?

Charles
12-01-2014, 14:31
hiện tại e đang đi ct xa nen chưa có thời gian để xn với lại hiện tại mới được 3 tuần kể từ lúc e nghi ngờ nên e chưa muốn làm xn. cho e hỏi lại là từ tuần thứ 6 "trở lên" là có kết quả chính xác rồi chứ ạ?

Trong thời gian từ 6 --> 12 tuần làm Test nhanh, kết quả chính xác từ 80 - 100%.

Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

hoangmangdk
12-01-2014, 21:05
nhưng a TUauansmec..... với các mod ơi trong trường hợp của e là không có nguy cơ đúng ko??? :(

Tuanmecsedec
12-01-2014, 21:08
nhưng a TUauansmec..... với các mod ơi trong trường hợp của e là không có nguy cơ đúng ko??? :(

100 % không có nguy cơ.

songchungvoi_HIV
12-01-2014, 21:54
Tất cả những gì bạn kể hoàn toàn k có nguy cơ. Nên bình tâm lại và thoải mái nhé.

hoangmangdk
12-01-2014, 22:01
vâng ạ, e sẽ cố gắng ổn định lại tinh thần, cứ nghĩ đến mà e điên cả đâu gần tháng trời rồi. cảm ơn tất cả mn...

hoangmangdk
19-02-2014, 15:22
Gửi a Tuấn và các anh chị trên DĐ: Dù đã được một time nhưng vì quá lo lắng dẫn đến suy nghĩ linh tinh nên hôm nay e đã quyết định đi làm một cái xn ở bệnh viện đa khoa tuyến huyện, thời gian cũng đc 8 tuần 2 ngày từ thời điểm e nghi có nguy cơ, vì là người quen nên e đc vào phòng sinh hóa ngồi chờ và nhìn bs thao tác, e thấy bs cho máu và một chút dung dịch cho vào que thử ( e cũng không hỏi phương pháp) sau khoảng 3 phút thì bs kết luận AT, chắc từ giờ e ko phải lo lắng nữa rồi a Tuấn và các anh chị nhi? và e muốn hỏi PP mà bs vừa làm xn cho e là pp gì có đc ko, và KQ sau bằng đấy thời gian thì e có thể yên tâm đc chưa ạ?

leduyanh
19-02-2014, 15:28
Bạn hoàn toàn yên tâm với thời gian và kết quả này

songchungvoi_HIV
19-02-2014, 15:30
Gửi a Tuấn và các anh chị trên DĐ: Dù đã được một time nhưng vì quá lo lắng dẫn đến suy nghĩ linh tinh nên hôm nay e đã quyết định đi làm một cái xn ở bệnh viện đa khoa tuyến huyện, thời gian cũng đc 8 tuần 2 ngày từ thời điểm e nghi có nguy cơ, vì là người quen nên e đc vào phòng sinh hóa ngồi chờ và nhìn bs thao tác, e thấy bs cho máu và một chút dung dịch cho vào que thử ( e cũng không hỏi phương pháp) sau khoảng 3 phút thì bs kết luận AT, chắc từ giờ e ko phải lo lắng nữa rồi a Tuấn và các anh chị nhi? và e muốn hỏi PP mà bs vừa làm xn cho e là pp gì có đc ko, và KQ sau bằng đấy thời gian thì e có thể yên tâm đc chưa ạ?
Đó là PP Test nhanh tìm kháng thể.

hoangmangdk
19-02-2014, 15:31
thế là e ko vấn đề gì rồi a songchungvoihiv nhỉ?

hoangmangdk
19-02-2014, 15:41
mn ơi thế là e hoàn toàn ko dính dáng gì đến H rồi chứ đúng ko???

leduyanh
19-02-2014, 15:43
Không có nguy cơ, bạn xét nghiệm lúc nào cũng âm tính.

songchungvoi_HIV
19-02-2014, 15:50
thế là e ko vấn đề gì rồi a songchungvoihiv nhỉ?
Thế theo bạn khi đc chia sẻ k co 1nguy cơ test nhanh AT là an tàn chưa nà??? :khi875437:

hoangmangdk
19-02-2014, 16:03
Thế theo bạn khi đc chia sẻ k co 1nguy cơ test nhanh AT là an tàn chưa nà??? :khi875437:
vâng e cảm ơn, hihi mn đừng cười e, chỉ là e lo quá đâm ra suy diễn mơ hồ...mất rồi

songchungvoi_HIV
19-02-2014, 16:08
vâng e cảm ơn, hihi mn đừng cười e, chỉ là e lo quá đâm ra suy diễn mơ hồ...mất rồi
Bạn hoàn toàn yên tâm với KQ này nhé

Tuanmecsedec
19-02-2014, 16:27

Hiện nay có một số cơ sở hoặc trung tâm y tế dự phòng ,Chân trời Mới họ có dùng cây Quick Test Đây là xét nghiệm test nhanh,cái test gồm 2 cửa sổ. Cái thứ nhất là dùng để nhỏ 3 giọt máu vào, sau đó cho thêm vài giọt dung dịch buffer vào và đọc kết quả sau vài phút.

Nếu có 2 vạch thì + và 1 vạch thì âm tính. Loại test này là test tìm kháng thể.Test này rất ngạy,nếu âm tính thì thôi.Nhưng test có phản ứng thì cần làm các phương pháp khác.Nếu âm tính thì thôi.

hoangmangdk
20-02-2014, 00:40
Hiện nay có một số cơ sở hoặc trung tâm y tế dự phòng ,Chân trời Mới họ có dùng cây Quick Test Đây là xét nghiệm test nhanh,cái test gồm 2 cửa sổ. Cái thứ nhất là dùng để nhỏ 3 giọt máu vào, sau đó cho thêm vài giọt dung dịch buffer vào và đọc kết quả sau vài phút.

Nếu có 2 vạch thì + và 1 vạch thì âm tính. Loại test này là test tìm kháng thể.Test này rất ngạy,nếu âm tính thì thôi.Nhưng test có phản ứng thì cần làm các phương pháp khác.Nếu âm tính thì thôi.
Vậy e còn cần một cái xn ở tuần thứ 12 nữa ko ạ?

trungan1987
20-02-2014, 03:38
Bạn ko cần phải xn nữa... xn như vậy là đủ rùi... vì trường hợp bạn ko có nguy cơ... tất cả là do bạn hoang mang rùi suy diễn thôi...

Tuanmecsedec
20-02-2014, 06:53

Ngay từ đầu mọi người tư vấn cho bạn rồi,do bạn vì quá lo lắng đi xét nghiệm thôi.Những gì bạn kể cho thấy không cần xét nghiệm.Vì vậy bạn yên tâm không cần xét nghiệm nữa.