PDA

View Full Version : Khỉ cào có làm lây nhiễm HIV không?

lolanghoai
07-01-2014, 11:52
anh chị cho em hỏi là khỉ có lây bệnh hiv cho người không vì em nghe nói bệnh này từ khỉ,bữa hôm trước đi cần giờ chơi bị khỉ cào tay chảy máu giờ em sợ quá,em có bị sao không ạ,anh chị cho em biết với.cảm ơn.

HIV/AIDS..
07-01-2014, 11:55
anh chị cho em hỏi là khỉ có lây bệnh hiv cho người không vì em nghe nói bệnh này từ khỉ,bữa hôm trước đi cần giờ chơi bị khỉ cào tay chảy máu giờ em sợ quá,em có bị sao không ạ,anh chị cho em biết với.cảm ơn.
Khỉ cào tay chảy máu thì em phải chích ngừa bệnh uốn ván vì nó tạo vết thương hở vi trùng uốn ván dễ xâm nhập. vì nó cào bằng móng nên không cần chích ngừa dại, khi nào nó cắn thì phải chích ngừa dại. HIV không lây trong trường hợp này. em yên tâm

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 11:56
Cho dù người nhiễm HIV hay con khỉ nhiễm HIV thì việc dùng tay cào k làm lây nhiễm HIV. Bạn bấm vào đây xem:
Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

lolanghoai
07-01-2014, 12:01
dạ,nhưng mà những con khỉ đó em biết chắc chúng bẩn và chúng tiếp xúc với phân của chúng thường xuyên,liệu khi tay chúng nhiễm phân và cào như thế nên em lo lắm

HIV/AIDS..
07-01-2014, 12:03
dạ,nhưng mà những con khỉ đó em biết chắc chúng bẩn và chúng tiếp xúc với phân của chúng thường xuyên,liệu khi tay chúng nhiễm phân và cào như thế nên em lo lắm
Thì em lo đúng rồi, mà lo tiêm phòng bệnh uốn ván đi, vì tay bẩn dính phân, bụi đất...có nhiều vi trùng uốn ván. HIV ko lây như thế em hiểu không.

lolanghoai
07-01-2014, 12:22
dạ,vậy em co thể yên tâm về điều này và chỉ cần chích ngừa và vẫn quan hệ bình thường với vợ mà ko cần xài bao phải không anh chị ?

lolanghoai
07-01-2014, 12:37
xin trả lời giúp em

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 12:37
dạ,vậy em co thể yên tâm về điều này và chỉ cần chích ngừa và vẫn quan hệ bình thường với vợ mà ko cần xài bao phải không anh chị ?
Thật ra songchung chả mún phân tích và nói quỵt toẹt móng lợn. Nếu bạn muốn có nguy cơ với con khỉ (con khỉ nhiễm HIV) trừ khi bạn quan hệ tình dục với con khỉ k an toàn. Chứ k có chuyện con khỉ cào tay bạn mà nhiễm HIV

lolanghoai
07-01-2014, 12:44
cảm ơn anh dù anh nói nặng quá,em chỉ hỏi thôi mà

Nguyen Ha
07-01-2014, 13:07

HIV không lây như vậy. Khỉ cào không làm lây truyền HIV cho bận được, vấn đề này bạn yên tâm QH với vợ bình thường.

lolanghoai
07-01-2014, 13:16
em cảm ơn chi Hà nhiều,em yên tâm với tư vấn của anh chị.các anh chị cho em hỏi thêm là sao minh co thể khẳng định ở 12 tuần âm tính hiv là kết quả cuối cùng vì em đọc trên diễn đàn thấy 1/10000 sau 24 tuần mới dương tính mà,sao có thể biết mình không nằm ở trong số đó

lolanghoai
07-01-2014, 13:17
ý em nói với th không dùng pep

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 13:24
em cảm ơn chi Hà nhiều,em yên tâm với tư vấn của anh chị.các anh chị cho em hỏi thêm là sao minh co thể khẳng định ở 12 tuần âm tính hiv là kết quả cuối cùng vì em đọc trên diễn đàn thấy 1/10000 sau 24 tuần mới dương tính mà,sao có thể biết mình không nằm ở trong số đó
Vào đây xem:
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)Bạn xem biểu đồ kháng nguyên và kháng thể từ tuần thứ 2 đến 12 tuần. Kháng nguyên có nhiều nhất ở tuần 2 đến tuần 5. Sao đó mất đi. Kháng thể bắt đều xuất hiện từ tuần 3 đến vĩnh viễn

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

lolanghoai
07-01-2014, 13:39
vâng em xin cảm ơn,và nếu co lối sống lành mạnh,trung thủy với vợ thì em không cần phải lo gì về chuyện bi hiv phải ko ?tại đôi khi lo và sợ không biết mình co bị hay không nữa,"tất nhiên em không chích hút,quan hệ tầm bậy,"chỉ là những tiếp xúc bình thường như người bi hiv ho và đờm cũng như nước miếng văng vào miệng,mắt mình.

Nguyen Ha
07-01-2014, 13:49

Khi bị virut HIV xâm nhập vào cơ thể, mỗi người chỉ cần 2 đến 8 tuần là cơ thể đã sinh ra 1 lượng kháng thể vừa đủ để các phương pháp xét nghiệm hiện nay có thể phát hiện ra. Và theo khuyến cáo của Bộ y tế thì 12 tuần là kết quả cuối cùng cho trường hợp không dùng pep. Còn ở nhiều nước trên thế giới đã kết luận sau nguy cơ 4 tuần.

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 14:04
vâng em xin cảm ơn,và nếu co lối sống lành mạnh,trung thủy với vợ thì em không cần phải lo gì về chuyện bi hiv phải ko ?tại đôi khi lo và sợ không biết mình co bị hay không nữa,"tất nhiên em không chích hút,quan hệ tầm bậy,"chỉ là những tiếp xúc bình thường như người bi hiv ho và đờm cũng như nước miếng văng vào miệng,mắt mình.
chỉ là những tiếp xúc bình thường như người bi hiv ho và đờm cũng như nước miếng văng vào miệng,mắt mình => điều này k hề làm lây nhiễm HIV nhé.
Trong nước bọ k có HIV, ho và đờm k làm cho nhiễm HIV.
HIV chỉ sống trong máu tươi, dịch AD tươi, tinh dịch tươi

Tuanmecsedec
07-01-2014, 14:39

Dù như thế nào cũng không lây nhiễm HIV từ việc cào.

lolanghoai
07-01-2014, 14:55
dạ em cám ơn các anh chị đã tư vấn cho em,thỉnh thoảng em thấy một số câu hỏi trên các báo mạng online có hỏi về việc oral sẽ và hôn sâu đều được bs trả lời là có nguy cơ,và đã có những trường hợp mắc bệnh với hành vi này,nhưng trên diễn đàn của mình em thấy anh chị tư vấn ngược lại,sao lại có sự khác biệt như vậy ạ,em hỏi điều này để làm sáng tỏ những bối rối của em.

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 15:14
dạ em cám ơn các anh chị đã tư vấn cho em,thỉnh thoảng em thấy một số câu hỏi trên các báo mạng online có hỏi về việc oral sẽ và hôn sâu đều được bs trả lời là có nguy cơ,và đã có những trường hợp mắc bệnh với hành vi này,nhưng trên diễn đàn của mình em thấy anh chị tư vấn ngược lại,sao lại có sự khác biệt như vậy ạ,em hỏi điều này để làm sáng tỏ những bối rối của em.
OS muốn có nguy cơ:
Mồm miệng đang ọc ọc máu như bị thổ huyết, Răng môi lẫn lộn, Bưng mũ. Và DV bạn cũng thế. Nếu k rơi vào những vấn đề trên thì OS k có nguy cơ với HIV, nhưng trong nước bọt các xoắn khuẩn Giang Mai, HPV (Mồng Gà), Trùng roi (Lậu), Virut viêm gan B lại tồn tại. Nước bọt là môi trường kiềm. HIV k thể sống trong môi trường kiềm như: chất xúc tác xà phòng, Zaven, Cồn 70 độ, các chất diệt khuẩn trong ngành y tế dùng để diệt khuẩn dụng cụ. Tất cả các chất đó là môi trường kiềm, Mà nước bọt cũng là môi trường kiềm và cộng hưởng với Acid trong bao tử. Như vậy HIV k thể tồn tại

lolanghoai
10-01-2014, 17:10
A chị ơi hôm qua ra ngoại thành chơi e có chụp hình ở mấy bãi cỏ và bị gai đâm chảy máu,gần đấy có kim tiêm nên e sợ mấy người chích cũng bị gai đâm nên e lo quá.xin cho e lời khuyên co phải đi uống pep ko.

HIV/AIDS.
10-01-2014, 17:14
A chị ơi hôm qua ra ngoại thành chơi e có chụp hình ở mấy bãi cỏ và bị gai đâm chảy máu,gần đấy có kim tiêm nên e sợ mấy người chích cũng bị gai đâm nên e lo quá.xin cho e lời khuyên co phải đi uống pep ko.
trường hợp này không có nguy cơ ji cả

HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Tuanmecsedec
10-01-2014, 17:14

Bạn uống Pepsi thôi.Có liên quan nguy cơ gì đâu mà đòi uống thuốc phơi nhiễm.

http://i3.upanh.com/2014/0110/10//58487556.taixuong.jpg?rand=0.05405115336179733

lolanghoai
10-01-2014, 17:32
Tại em lo rằng nhỡ mấy người chích ma túy cũng bị đâm và có dính máu của họ nên e sợ quá anh chị ơi.e có bị lo lắng quá không hay là sự lo lắng đó có cơ sở.e không dám gần cả vợ nữa.a chị cho em xin những lời tư vấn tốt nhất giúp em ạ.em cảm ơn.

Tuanmecsedec
10-01-2014, 17:36
Tại em lo rằng nhỡ mấy người chích ma túy cũng bị đâm và có dính máu của họ nên e sợ quá anh chị ơi.e có bị lo lắng quá không hay là sự lo lắng đó có cơ sở.e không dám gần cả vợ nữa.a chị cho em xin những lời tư vấn tốt nhất giúp em ạ.em cảm ơn.

Dù cho có đâm họ thì máu ra môi trường tít tắc sẽ khô ngay và vi rút HIV rất yếu môi trường ngoài.Nên không nhiễm như vậy.

Charles
10-01-2014, 17:39

Bạn động não suy nghĩ chút đi, bạn thử đâm vào bạn rồi rút ra ngay xem có dính tý máu nào không?

lolanghoai
10-01-2014, 17:49
A Tuấn ơi e đọc diễn đàn mình và thấy hiv sống tới 7 tiếng ngoài môi trường và nếu trong giọt máu tới 7 ngày .nếu ngững cái gai đó đều dính máu thì nó sẽ được bảo vệ bởi số lượng lớn nên sẽ tồn tại lâu hơn phải ko ạ.xin a va a chị giải thích để e hiểu rõ điểm này.

trungan1987
10-01-2014, 17:58
A Tuấn ơi e đọc diễn đàn mình và thấy hiv sống tới 7 tiếng ngoài môi trường và nếu trong giọt máu tới 7 ngày .nếu ngững cái gai đó đều dính máu thì nó sẽ được bảo vệ bởi số lượng lớn nên sẽ tồn tại lâu hơn phải ko ạ.xin a va a chị giải thích để e hiểu rõ điểm này.
Bạn bị hoang tưởng rùi... chẳng có người nghiện nào bị khùng mà chui vào bụi cỏ gai để gai đâm đâu bạn ah...
H để bạn an tâm hơn... bạn cứ dùng cái gai đó... chịu khó tự đâm vào người mình rùi rút gai ra... mình đố bạn thấy đc máu trên cây gai đó đó...
Có lẽ bạn bị ám ảnh về H rùi...

lolanghoai
10-01-2014, 18:07
Tại e bị gai đâm chảy máu nhiều nên e sợ lắm.vậy là em an toàn phải không ạ.

trungan1987
10-01-2014, 18:12
Tại e bị gai đâm chảy máu nhiều nên e sợ lắm.vậy là em an toàn phải không ạ.
Ban yên tâm...
Có lẽ mọi thứ như va quẹt bạn đều nghĩ ngay về H... nếu bạn bị ám ảnh vậy hoài thì tốt nhất bạn nên tìm đến bác sĩ tâm lý...

lolanghoai
10-01-2014, 18:18
Em cảm ơn ạ.a chị có thể cho e biết sdt cua bs tâm lý nào chuyên về hiv ko ạ.em cảm ơn nhiều

lolanghoai
10-01-2014, 20:42
em cảm ơn anh chị nhiều và em sẽ cố gắng để không nghĩ về hiv nữa

songchungvoi_HIV
10-01-2014, 21:20

Lo lắng thái hóa. Nghĩ tùm bậy tùm bạ, Hết khỉ cào rùi gai đâm, Nếu vậy cột giò ở nhà cho xong, khỏi ra ngoài