PDA

View Full Version : Cần tư vấn nên tiếp tục yêu hay dừng lại ....

Boycodon85
08-01-2014, 10:39
Chào tất cả mọi người trên diễn đàn, mong mọi người tư vấn cho mình trong trường hợp này với. Tâm trạng mình đang rất rối bời.
- Mình là boy, năm nay 24 tuổi. Hiện mình đang đi làm nhà nước.. gia đình mình là 1 gia đình gia giáo.. bố mẹ mình làm công nhân viên chức có chỗ đứng rất cao trong xã hội là nơi mình đang sinh sống, hầu như ai cũng biết bố mình hết. Sở dĩ nói về bố mẹ vì mình biết bố mẹ mình coi trọng danh dự lắm. Cả đời bố mẹ mình làm chưa bao giờ làm điều gì để cảm thấy xấu hổ, mình tự tin về điều này. Hiện mình sẽ còn đi học lên nữa để đi làm theo con đường mà bố mình đã dọn sẵn. Sau này nếu làm sẽ làm bên chính trị theo bố mình, bên này có rất nhiều rắc rối, mình nói ngắn gọn vậy thôi.

- Người yêu mình, năm nay 22 tuổi. Gia đình bình thường, ở quê. người yêu mình mới ra trường trung cấp và đang đợi học liên thông đại học. Người yêu mình ở nơi khác, không phải nơi mình đang sinh sống. Người yêu mình cũng đẹp, cao ráo, xinh xắn ... nhưng mà đẹp, xynh xắn luôn đi kèm rất nhiều rắc rối. Và người yêu mình thì có 1 quá khứ không tốt chút nào, từng đi bar ăn chơi buông thả trong vòng 3 tháng khi chia tay người yêu đầu yêu được 3 năm.. trong thời gian đó quen và ngủ với 2 người trong bar với lí do là buồn chán về mối tình đầu. Trong đó có 1 người quen biết với những người bạn thân của mình, 1 người là giang hồ nổi tiếng ở nơi mình sinh sống. Mình thật sự không hiểu nổi tại sao lại sống như thế được. Và 1 phần là sau này sẽ vào sài gòn làm vì đã có người xin việc tốt ở nơi khác không phải nơi này nên chơi bời 1 chút nhưng không biết suy nghĩ về hậu quả. Bây giờ thì bỏ việc ở nơi được xin để ở lại đây với mình.

- Mình quen người yêu được hơn 4 tháng, khi quen được 1 tháng thì có nhắn tin với 1 người lạ xưng người iu mình phát hiện được đòi chia tay thì thề thốt đủ thứ là không quen người đó và muốn chọc cho vui. Mình có thể tạm tha nhưng qua tháng thứ 2 xong mình phát hiện được quá khứ như vậy mình đòi chia tay nhưng cô ấy khóc lóc bảo quá khứ cô ấy như thế nhưng hiện tại cô ấy đang cố gắng hết sức để thay đổi con người và cũng bù đắp cho mình... do yêu thương nên mình không dứt ra được. Trong tháng thứ 2 ---> 4 mình luôn dằn vặt cô ấy vì quá khứ, chửi mắn, rủa đủ thứ nhưng cố ấy vẫn im lặng chấp nhận. Con người mình vốn rất cổ hủ nên trong thời gian đó mình không thể chấp nhận nỗi, nhưng bây giờ mình không quan trọng quá khứ nữa.. Trong thời gian từ tháng 2---> bây giờ cô ấy thay đổi rất nhiều, không còn như lúc đầu mình quen nữa. Mình cảm nhận được là cô ấy thay đổi rất nhiều vì mình. Lúc quen được 1 tháng cô ấy đi làm bên đội bay quảng cáo bia, nhưng do mới quen mình không ý kiến được. Sang tháng thứ 2 mình nói là quen tiếp thì bỏ việc kiếm việc khác tốt hơn còn không thì chia tay thì cô ấy chấp nhận bỏ đi làm phục vụ nhà hàng lương thấp hơn rất nhiều. Chịu cực chịu khó, 1 ngày đi làm từ 7h30 - 11h30, chìu 1h30 - 5h, tối 5h-11 vì mình nhưng lương rất thấp. Mình cảm nhận được cô ấy thay đổi rất nhiều, toàn tâm toàn ý hoàn toàn với mình, không chút lừa dối sau những vụ việc như vậy, có thể khẳng định bây giờ là thật lòng 100%.

- Thật sự khi cô ấy thay đổi như thế này vì mình làm mình thấy rất khó xử, sợ khi chia tay cô ấy lại quay về con người như xưa thì tội lắm. Mình cũng yêu cô ấy lắm nhưng mình vẫn phân vân đôi chút về sự thay đổi của cô ấy là trong thời gian này là tạm thời hay là lâu dài nữa. Bản chất cô ấy suy nghĩ non nớt lắm, cái gì cũng suy nghĩ đơn giản cả. Thứ 2 gia đình mình là người có địa vị cao trong xã hội, có những thứ trong quá khứ có thể che giấu nhưng người khác thì có thể sẵn sàng khơi lại cho gia đình mình biết. Nếu không biết thì thôi nhưng nếu bố mẹ mình mà biết thì chắc chắn sẽ không bao giờ chấp nhận được người con dâu như thế. Mình còn học lên nữa cho nên muốn lấy vợ thì cũng còn tầm 4 -5 năm nữa, khoảng thời gian rất lâu.

- Mình suy nghĩ rất nhiều rồi, cũng một phần muốn chia tay vì sợ nếu quen nhau lâu mà sau này gia đình ngăn cấm thì đau khổ thêm cho cả 2. Lúc đó 1 bên là gia đình, 1 bên người yêu ở bên nào cũng có lỗi hết. Muốn dừng lại thì lại cũng không muốn chút nào. TIếp tục thì mình sẽ phải đấu tranh rất là lớn để bảo vệ tình yêu này, mình nghĩ là như vậy. Mình và người yêu sẽ nói thẳng với nhau quyết định tiếp tục hay dừng lại một cách rõ ràng nhất vào cuối tuần này. Cô ấy bảo sẽ tôn trọng mọi quyết định của mình và sự lựa chọn cuối cùng mình. Và khẳng định nếu chia tay sẽ không bao giờ là bạn bè hay người quen gì nữa, chỉ có thể là người dưng, người xa lạ.

- Mong mọi người giúp mình trong trường hợp này với ạ. Nếu như tiếp tục thì sẽ như thế nào hoặc nếu như dừng lại thì mình phải nói làm sao để cô ấy không bị tổn thương vì lí do mình chia tay là vì quá khứ cô ấy quá tệ hay gia đình 2 người 2 địa vị khác nhau như cô ấy nói. Ngay từ đầu mình quen thì không quan trọng hoàn cảnh gia đình của nhau, nhưng bố mẹ thì chắc không nghĩ vậy.
Mình xin cảm ơn mọi người!

nicebaby111
08-01-2014, 10:55
Quan trọng là con người hiện tại thôi bạn ơi - bạn nên tạo thời gian và không giang cho cả hai cùng nói chuyện thẳng thắng rõ ràng thoải mái một lần để cả hai tháo bõ được tất cả gút mắc trong long lòng và bạn nên lắng nghe tâm sự của bạn gái bạn nhiều hơn ,mình hiểu tâm trạng của hai người thật sự bạn gái bạn muốn từ bạn một người bạn trai biết cảm thông và chia sẻ đừng trách và bới móc chuyện quá khứ cô ấy nữa mà cả hai hãy chia sẻ tâm sự nỗi lòng nhiều hơn nữa- tình yêu cần nhiều thứ để thăng hoa và gắn kết lắm mà quan trọng nhất là lòng tin bạn nhé...

♥NS♥
08-01-2014, 11:43
con người hiện tại mới đáng quan trọng ,cuộc đời ko ai là hoàn hảo cả ,ai cũng có những bồng bột ,lỗi lầm trong cs nhưng biết định hướng lại thì đó là 1 điều tốt,cô ấy cần 1 sự chia sẻ,cảm thông và quan tâm từ bạn nhưng theo mình nghỉ thì nên ct vì bạn ko làm được điều đó và cũng sẻ chẳng làm cô ấy HP được .

P/s : lấy 1 người cùng đẵng cấp chắc sẻ hạnh phúc chứ

Boycodon85
08-01-2014, 12:01
con người hiện tại mới đáng quan trọng ,cuộc đời ko ai là hoàn hảo cả ,ai cũng có những bồng bột ,lỗi lầm trong cs nhưng biết định hướng lại thì đó là 1 điều tốt,cô ấy cần 1 sự chia sẻ,cảm thông và quan tâm từ bạn nhưng theo mình nghỉ thì nên ct vì bạn ko làm được điều đó và cũng sẻ chẳng làm cô ấy HP được .

P/s : lấy 1 người cùng đẵng cấp chắc sẻ hạnh phúc chứ
Vậy nếu gia đình bạn biết bạn sẽ làm thế nào? Gia đình hay người yêu? Ích ki cho bản thân hay phải biết nghĩ đến gia đình?
p/s: chắc gì lấy 1 người không cùng đẳng cấp sẽ hạnh phúc chứ ?

Boycodon85
08-01-2014, 12:03
Quan trọng là con người hiện tại thôi bạn ơi - bạn nên tạo thời gian và không giang cho cả hai cùng nói chuyện thẳng thắng rõ ràng thoải mái một lần để cả hai tháo bõ được tất cả gút mắc trong long lòng và bạn nên lắng nghe tâm sự của bạn gái bạn nhiều hơn ,mình hiểu tâm trạng của hai người thật sự bạn gái bạn muốn từ bạn một người bạn trai biết cảm thông và chia sẻ đừng trách và bới móc chuyện quá khứ cô ấy nữa mà cả hai hãy chia sẻ tâm sự nỗi lòng nhiều hơn nữa- tình yêu cần nhiều thứ để thăng hoa và gắn kết lắm mà quan trọng nhất là lòng tin bạn nhé...
uhm, thì mình xác định là con người hiện tại quan trọng hơn. Nhưng mình còn lăn tăn 1 số thứ nên nhờ mọi người tư vấn :)

♥NS♥
08-01-2014, 12:05
Vậy nếu gia đình bạn biết bạn sẽ làm thế nào? Gia đình hay người yêu? Ích ki cho bản thân hay phải biết nghĩ đến gia đình?

gia đình mình ko can thiệp vào mình yêu ai ,chỉ quan tâm mình yêu như thế nào thôi
điều quan trọng là bạn phải làm sao để g/d hiểu , chứ bạn suy nghỉ chọn ai bỏ ai thì mình chịu

Boycodon85
08-01-2014, 12:25
gia đình mình ko can thiệp vào mình yêu ai ,chỉ quan tâm mình yêu như thế nào thôi
điều quan trọng là bạn phải làm sao để g/d hiểu , chứ bạn suy nghỉ chọn ai bỏ ai thì mình chịu
Gia đình không can thiệp, nhưng gia đình sẽ luôn ở bên chúng ta cả đời.
Giả sử bố mẹ bạn không thích con dâu đi, về sống chung 1 nhà có được không? Bạn chọn gia đình hay chọn vok? Đó là chưa có quá khứ gì hết, còn đằng này có quá khứ nếu mà biết thì còn sẽ thế nào? Mình đang phân vân chỗ này.
Đôi khi suy nghĩ ích kĩ cho bản thân mà không nghĩ đến gia đình cũng không được.

nicebaby111
08-01-2014, 12:37
giờ khó nói lắm bạn cứ quen và tìm hiểu chia sẻ với cô ấy một thời gian xem sao nhé - lúc đó bạn sẽ có quyết định của mình -

Boycodon85
08-01-2014, 13:17
giờ khó nói lắm bạn cứ quen và tìm hiểu chia sẻ với cô ấy một thời gian xem sao nhé - lúc đó bạn sẽ có quyết định của mình -
Uhm, chỉ sợ càng kéo dài mà không có kết quả thì lúc dừng lại càng đau hơn thôi bạn à ^^!

nicebaby111
08-01-2014, 14:54
kết quả hay không do tình yêu hai người thôi yêu hiểu nhau và có đồng cam cùng nhau vượt hết mọi khó khắn cuộc sống ko

♥NS♥
08-01-2014, 15:12
Gia đình không can thiệp, nhưng gia đình sẽ luôn ở bên chúng ta cả đời.
Giả sử bố mẹ bạn không thích con dâu đi, về sống chung 1 nhà có được không? Bạn chọn gia đình hay chọn vok? Đó là chưa có quá khứ gì hết, còn đằng này có quá khứ nếu mà biết thì còn sẽ thế nào? Mình đang phân vân chỗ này.
Đôi khi suy nghĩ ích kĩ cho bản thân mà không nghĩ đến gia đình cũng không được.
thiết nghỉ vẫn có nhiều người có những câu hỏi đại loại như bạn ,thế hỏi lại bạn câu này nhé ,ví dụ trường hợp 3 or mẹ bạn có chung 1 nguy cơ thì bạn sẻ chọn giúp ai thoát khỏi nguy cơ trước.vấn đề ở đây là chúng ta cần all họ ,và phải có 1 sự khôn khéo để làm cho đôi bên vừa lòng,mọi người vẫn nhìn bằng con mắt hôm nay chứ ko phải hôm qua

Tieu_Du
14-01-2014, 19:52
Có người chịu thay đổi vì a...vì tình yêu của a...còn mong gì hơn nữa...Chính vì cô ấy suy nghĩ đơn giản nên những phút trong quá khứ có thể chỉ là bồng bột...A là người chính chắn nên hướng cô ấy đến một cuộc sống lành mạnh, trưởng thành hơn bằng sự tin yêu và ngọt ngào của 1 người yêu, chứ ko phải sự gia trưởng và cấu gắt của 1 người bố...
Được gặp và yêu nhau là duyên nợ 3 kiếp rồi...Cố gắng gìn giữ...xây dựng 1 tình yêu thật vững chắc...Tình yêu chỉ đổ vỡ khi nó ko còn hiện hữu...chứ còn yêu nhau...ko gì có thể chia cách...
Chúc a và chị luôn hạnh phúc và hiểu nhau nhiều hơn...

nỗi đau
12-02-2014, 15:49
Bạn nên xem lại tình yêu của bạn... tôi nghĩ khi bạn đã nghĩ đến chuyện sẽ chia tay thì t.y của bạn dành cho cô ấy k thực sự còn trọn vẹn nữa. Chính bạn đã cảm nhận được là cô ấy đã thay đổi rất nhiều vì bạn chứng tỏ cô ấy rất yêu bạn. Về việc gia đình, tôi nghĩ nếu bạn muốn tiếp tục yêu cô ấy bạn hãy định hướng cho cô ấy 1 tương lai rõ ràng. Bạn nói cô ấy đang có ý định học liên thông, vậy hãy nhanh chóng bàn bạc cùng cô ấy về việc này, cần xúc tiến nhanh việc học để nâng cao địa vị của cô ấy vì 2 bạn còn đến 4 năm để quyết định đi đến hôn nhân hay k cơ mà. Khi cô ấy có việc học đầy đủ hơn thì tương lai sẽ ổn định hơn và sẽ có cơ hội thay đổi " địa vị" và khi đó cô ấy và bạn sẽ tự tin hơn khi đứng trước gia đình bạn... hãy biết cảm thông, chia sẻ và tha thứ lỗi lầm trong quá khứ. Chúc 2 bạn tìm ra lối thoát tốt đẹp nhất. Hãy 1 lần nữa tự hỏi bản thân là mình đã thực sự chấp nhận người con gái này hay chưa?...