PDA

View Full Version : điều trị thuốc phơi nhiễm PEP.

elnino
08-01-2014, 17:26
em có quan hệ với gái mại dâm. nhưng khi quan hệ xong thì phát hiện bị tuột bao cao su. ngay hôm sau em đến bệnh viện nhiệt đới các bác sĩ cho em uống thuốc lamzidivir. uống viên đầu tiên cách lúc quan hệ 16h. em uống thuốc đều đặn cách 11h55 uống 1 viên. như thế có đúng thời gian ko anh? sau khi uống đủ 4 tuần thì có khả năng khỏi 100% không anh. mong anh trả lời sớm giúp em. em lo sợ quá anh ơi

Tuanmecsedec
08-01-2014, 17:30
em có quan hệ với gái mại dâm. nhưng khi quan hệ xong thì phát hiện bị tuột bao cao su. ngay hôm sau em đến bệnh viện nhiệt đới các bác sĩ cho em uống thuốc lamzidivir. uống viên đầu tiên cách lúc quan hệ 16h. em uống thuốc đều đặn cách 11h55 uống 1 viên. như thế có đúng thời gian ko anh? sau khi uống đủ 4 tuần thì có khả năng khỏi 100% không anh. mong anh trả lời sớm giúp em. em lo sợ quá anh ơi

Nếu bạn tuân thủ đúng và đủ thì khả năng thành công rất cao,cho đến nay chưa thấy ca nào thất bại.

songchungvoi_HIV
08-01-2014, 17:33
Nguyên lý và công dụng của PEP
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

HIV/AIDS..
08-01-2014, 18:30
Em uống kịp thời trước 72 giờ là tốt rồi. Em nhớ cài chuông báo điện thoại nhắc giờ uống thuốc để tránh quên mà uống trễ. Khi đi công việc xa thì nên đem theo 1 vài liều pep bên mình phòng khi về muộn sẽ có thuốc uống ngay. Đó là những lỗi hay mắc phải ở những người dùng pep. Em cố gắng tuân thủ đúng thì thành công rất cao. Chúc em luôn luôn nhận được kết quả âm tính.

elnino
08-01-2014, 19:57
Em uống kịp thời trước 72 giờ là tốt rồi. Em nhớ cài chuông báo điện thoại nhắc giờ uống thuốc để tránh quên mà uống trễ. Khi đi công việc xa thì nên đem theo 1 vài liều pep bên mình phòng khi về muộn sẽ có thuốc uống ngay. Đó là những lỗi hay mắc phải ở những người dùng pep. Em cố gắng tuân thủ đúng thì thành công rất cao. Chúc em luôn luôn nhận được kết quả âm tính.
cám ơn các anh rất nhiều. hôm nay em uống là ngày thứ 4 rồi. sao em cứ như bị sốt rét ấy. đau họng khủng khiếp. bụng thì đầy hơi nữa. vậy em có được uống các thuốc khác để bớt các triệu chứng trên ko mấy anh

elnino
08-01-2014, 19:58
cám ơn anh nhiều

elnino
08-01-2014, 19:59
cám ơn các anh rất nhiều. hôm nay em uống là ngày thứ 4 rồi. sao em cứ như bị sốt rét ấy. đau họng khủng khiếp. bụng thì đầy hơi nữa. vậy em có được uống các thuốc khác để bớt các triệu chứng trên ko mấy anh

songchungvoi_HIV
08-01-2014, 20:01
Tác dụng phụ của PEP:
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

HIV/AIDS..
08-01-2014, 20:08
Đó là các tác dụng phụ của pep, có thể vài bữa sẽ hết hoặc sau khi ngưng thuốc 1 thời gian. em có thể ăn nhiều trái cây, uống sinh tố...nói chung đồ mát để dễ chịu hơn.

Tuanmecsedec
08-01-2014, 20:43

Tác dụng phụ thuốc đôi lúc sẽ làm mệt mỏi và đầy hơi.

HIV/AIDS
08-01-2014, 21:12
nếu các triệu chứng không quá nặng thì bạn chưa cần dùng các thuốc khác. nếu quá nặng thì bạn nên tham khảo bs điều trị phơi nhiễm cho bạn

elnino
09-01-2014, 08:52
cám ơn các anh đã tư vấn nhiệt tình cho em. em xin chân thành cảm ơn.

elnino
11-01-2014, 10:47
anh ơi cho em hỏi 1 điều nữa! em bỏ thuốc trong ví khi mở ra thì bì bong lớp bảo vệ viên thuốc, vậy thuốc có bị mất tác dụng ko anh?

songchungvoi_HIV
11-01-2014, 10:49
anh ơi cho em hỏi 1 điều nữa! em bỏ thuốc trong ví khi mở ra thì bì bong lớp bảo vệ viên thuốc, vậy thuốc có bị mất tác dụng ko anh?
Đã nói với bạn là k ảnh hưởng. Bạn đọc lại từ đầu đi
Nếu bạn lo lắng bạn có thể bỏ viên thuốc đó vào bao ni long. Cột thung lại. Dù nó có bong ra từ bao phim vẫn k sao. K thành vấn đế

HIV/AIDS.
11-01-2014, 10:50
Thuốc vẫn có tác dụng

elnino
11-01-2014, 10:51
Đã nói với bạn là k ảnh hưởng. Bạn đọc lại từ đầu đi
cám ơn anh. em chỉ sợ thuốc bị hở ra không khí làm mất tác dụng của thuốc thôi anh ạ :(

elnino
11-01-2014, 10:52
Thuốc vẫn có tác dụng
cám ơn anh. em chỉ sợ thuốc bị hở ra không khí làm mất tác dụng của thuốc thôi anh ạ :(

Tuanmecsedec
11-01-2014, 14:34

Như vậy không làm mất tác dụng của thuốc.

elnino
18-01-2014, 05:59
Em uống thuốc pep đến nay là ngày thứ 14 rồi. Bình thường em uống lúc 12h30 và 0h30. Nhưng số là tối qua em ngủ quên điện thoại báo giờ mà cũng không biết gì! Đến 4h30 em mới uống (trễ 4h). Thế có sao không mấy anh? (em chỉ mới uống không đúng giờ lần đầu tiên). Mong mấy anh giải đáp thắc mắc cùng em. Em cám ơn!

Tuanmecsedec
18-01-2014, 06:02
Em uống thuốc pep đến nay là ngày thứ 14 rồi. Bình thường em uống lúc 12h30 và 0h30. Nhưng số là tối qua em ngủ quên điện thoại báo giờ mà cũng không biết gì! Đến 4h30 em mới uống (trễ 4h). Thế có sao không mấy anh? (em chỉ mới uống không đúng giờ lần đầu tiên). Mong mấy anh giải đáp thắc mắc cùng em. Em cám ơn!

Bạn nhớ lúc nào thì uống lúc đó,nếu một lần thì không sao.Bạn hôm nay vẫn uống theo giờ cũ,tức là 12h30 bạn uống.

elnino
18-01-2014, 06:07
Bạn nhớ lúc nào thì uống lúc đó,nếu một lần thì không sao.Bạn hôm nay vẫn uống theo giờ cũ,tức là 12h30 bạn uống.

Có nghĩa là em lại tiếp tục uống lúc 12h30 và 0h30 chứ không phải lúc 16h30 (vì mới uống lúc 4h30) hả anh. Với lại em cũng muốn uống thuốc theo 4h30 nữa vì lúc đó báo thức thì dễ biết hơn vì đã ngủ đủ giấc. Em sợ uống lúc 0h30 thì quên giống hôm nay nữa thì chết

elnino
18-01-2014, 06:17

Có nghĩa là em lại tiếp tục uống lúc 12h30 và 0h30 chứ không phải lúc 16h30 (vì mới uống lúc 4h30) hả anh. Với lại em cũng muốn uống thuốc theo 4h30 nữa vì lúc đó báo thức thì dễ biết hơn vì đã ngủ đủ giấc. Em sợ uống lúc 0h30 thì quên giống hôm nay nữa thì chết

Charles
18-01-2014, 06:31

Bạn uống đã thành quỹ đạo rồi, ko đc thay đổi thời gian nữa. 1 lần uống muộn ko sao, bạn cố gắng uống đúng giờ nhé.

Tuanmecsedec
18-01-2014, 06:48

Bạn vẫn uống giờ cũ (12h30-0h30).Mà Tuanmecsedec nghĩ nếu bạn biết diễn đàn sớm thì hướng dẫn bạn điều chỉnh giờ lại uống,chứ theo cách bạn nói rất bất tiện.

elnino
18-01-2014, 08:36
Bạn vẫn uống giờ cũ (12h30-0h30).Mà Tuanmecsedec nghĩ nếu bạn biết diễn đàn sớm thì hướng dẫn bạn điều chỉnh giờ lại uống,chứ theo cách bạn nói rất bất tiện.

Cám ơn anh nhiều ạ! giờ uống thuốc của em, em cũng thấy bất tiện lắm. Nhưng vì khi uống liều đầu tiên lúc 12h30, xong bác sĩ còn dặn 12h uống 1 lần nên em cũng không hỏi về việc điều chỉnh giờ giấc, nhưng thời gian uống thuốc 28 ngày không phải là ngắn nên giờ thấy bất tiên quá ạ! Nhưng em sẽ cố gắng không để việc uống muộn nữa hix!

elnino
18-01-2014, 08:37
Bạn uống đã thành quỹ đạo rồi, ko đc thay đổi thời gian nữa. 1 lần uống muộn ko sao, bạn cố gắng uống đúng giờ nhé.
Cám ơn anh nhiều ạ! giờ uống thuốc của em, em cũng thấy bất tiện lắm. Nhưng vì khi uống liều đầu tiên lúc 12h30, xong bác sĩ còn dặn 12h uống 1 lần nên em cũng không hỏi về việc điều chỉnh giờ giấc, nhưng thời gian uống thuốc 28 ngày không phải là ngắn nên giờ thấy bất tiên quá ạ! Nhưng em sẽ cố gắng không để việc uống muộn nữa hix!

songchungvoi_HIV
18-01-2014, 08:39
Lỡ 1 lần thui nhé.

elnino
18-01-2014, 08:44
Lỡ 1 lần thui nhé.
vâng ạ! em sợ chết lắm anh ạ!

songchungvoi_HIV
18-01-2014, 08:49
vâng ạ! em sợ chết lắm anh ạ!
Uhm, Thôi cố gắng tuân thủ nhé, vì chỉ có 28 ngày thui. Đừng đễ trẽ nhiều k tốt. Nhớ rằng chỉ phép trễ không quá từ 1 đến 2 giờ và không quá 3 lần trong 28 ngày.

elnino
18-01-2014, 09:12
Uhm, Thôi cố gắng tuân thủ nhé, vì chỉ có 28 ngày thui. Đừng đễ trẽ nhiều k tốt. Nhớ rằng chỉ phép trễ không quá từ 1 đến 2 giờ và không quá 3 lần trong 28 ngày.
nhưng em trễ 4h có sao ko anh? em lo quá!

songchungvoi_HIV
18-01-2014, 09:17
nhưng em trễ 4h có sao ko anh? em lo quá!
K sao hết. Việc trễ thuốc trong điều trị PEP nguyên tắt là k đc trễ, nhưng dù trễ vẫn phải uống, Thật ra bạn uống gần những 14 ngày rùi thì nồng độ PEP cũng đủ bao phủ cơ thể, PEP thời gian bán thải có thể hơn 12 giờ. Bạn cứ vậy đi, Chúc bạn thành công

elnino
18-01-2014, 09:24
K sao hết. Việc trễ thuốc trong điều trị PEP nguyên tắt là k đc trễ, nhưng dù trễ vẫn phải uống, Thật ra bạn uống gần những 14 ngày rùi thì nồng độ PEP cũng đủ bao phủ cơ thể, PEP thời gian bán thải có thể hơn 12 giờ. Bạn cứ vậy đi, Chúc bạn thành công
Cám ơn anh nhiều ạ! chúc anh 1 ngày vui vẻ, làm việc thật hiệu quả, tư vấn được cho nhiều người ạ!

elnino
23-01-2014, 02:17
[SIZE=3]Bạn vẫn uống gờ cũ (12h30-0h30).Mà Tuanmecsedec nghĩ nếu bạn biết diễn đàn sớm thì hướng dẫn bạn điều chỉnh giờ lại uống,chứ theo cácha bạn nói rất bất tiện.
[/IZE]Anh ơi hôm nay em lại bị trễ đến 65p đây là lần thứ 2 của em rôi liệu em có bị kháng thiốc không anh

Charles
23-01-2014, 04:33
Anh ơi hôm nay em lại bị trễ đến 65p đây là lần thứ 2 của em rôi liệu em có bị kháng thiốc không anh

Bạn uống trễ nhiều lần sẽ ảnh hưởng đến công dụng của PEP, tuy vậy đây mới là lần thứ 2 thì cũng không ảnh hưởng nhiều lắm, bạn đừng để quá tam ba bận, lỡ kết quả không như ý lại ân hận cả đời. Cố gắng không thêm một lần sai giờ nghe bạn.

Tuanmecsedec
23-01-2014, 05:39
Anh ơi hôm nay em lại bị trễ đến 65p đây là lần thứ 2 của em rôi liệu em có bị kháng thiốc không anh

Bạn nhớ TUÂN THỦ cho đúng giờ,đừng để sai giờ nhiều lần trong điều trị.Chỉ bị trễ 1,2 lần thì không sao,bạn có thể để điện thoại cài báo giờ.

elnino
23-01-2014, 06:41
Bạn uống trễ nhiều lần sẽ ảnh hưởng đến công dụng của PEP, tuy vậy đây mới là lần thứ 2 thì cũng không ảnh hưởng nhiều lắm, bạn đừng để quá tam ba bận, lỡ kết quả không như ý lại ân hận cả đời. Cố gắng không thêm một lần sai giờ nghe bạn.
Điều đáng nói ở đây là em 1 lần trễ 4h, bây giờ lại trễ 1h nữa. Em có thể đẩy giờ uống thuốc buổi tối sớm hơn 30p được không anh. Em sẽ cố thức đến giờ đó để uống như vậy cho chắc!

elnino
23-01-2014, 06:44
Bạn nhớ TUÂN THỦ cho đúng giờ,đừng để sai giờ nhiều lần trong điều trị.Chỉ bị trễ 1,2 lần thì không sao,bạn có thể để điện thoại cài báo giờ.

Điều đáng nói ở đây là em 1 lần trễ 4h, bây giờ lại trễ 1h nữa. Em có thể đẩy giờ uống thuốc buổi tối sớm hơn 30p được không anh. Em sẽ cố thức đến giờ đó để uống như vậy cho chắc! Em có để điện thoại báo giờ đến 4 lần nhưng vì lúc 0h30 em ngủ say quá nên không biết gì hết!

Tuanmecsedec
23-01-2014, 07:14
Điều đáng nói ở đây là em 1 lần trễ 4h, bây giờ lại trễ 1h nữa. Em có thể đẩy giờ uống thuốc buổi tối sớm hơn 30p được không anh. Em sẽ cố thức đến giờ đó để uống như vậy cho chắc! Em có để điện thoại báo giờ đến 4 lần nhưng vì lúc 0h30 em ngủ say quá nên không biết gì hết!

Nếu bạn muốn đổi cho thuận tiện,thì nên đổi mỗi lần khoảng 15 phút,sau 2,3 ngày sẽ thuận tiện.Rồi giử cố định uống suốt.

elnino
23-01-2014, 11:12
Nếu bạn muốn đổi cho thuận tiện,thì nên đổi mỗi lần khoảng 15 phút,sau 2,3 ngày sẽ thuận tiện.Rồi giử cố định uống suốt.

Vậy em sẽ uống thuốc mỗi lần sớm hơn khoảng 15p phải không anh. Trưa nay em uống lúc 12h15, tối em uống lúc 0h15. Ngày mai em uống lúc 12h00 rồi tối 23h45 được không anh!

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 11:14
Vậy em sẽ uống thuốc mỗi lần sớm hơn khoảng 15p phải không anh. Trưa nay em uống lúc 12h15, tối em uống lúc 0h15. Ngày mai em uống lúc 12h00 rồi tối 23h45 được không anh!
Đúng rùi đó.

Charles
23-01-2014, 11:17

Bạn muốn điều chỉnh sớm hơn hay muộn hơn ít phút tùy bạn, nhưng hai bữa uống cách nhau đúng 12h.

elnino
23-01-2014, 11:31
Bạn muốn điều chỉnh sớm hơn hay muộn hơn ít phút tùy bạn, nhưng hai bữa uống cách nhau đúng 12h.
Em cám ơn anh! Em đã uống muộn 1 lần 4h00 và 1 lần 1h05 thế thì em còn bao nhiêu phần trăm vậy anh. Em lo quá!

elnino
23-01-2014, 11:31
Đúng rùi đó.
Em cám ơn anh! Em đã uống muộn 1 lần 4h00 và 1 lần 1h05 thế thì em còn bao nhiêu phần trăm vậy anh. Em lo quá!

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 11:35
Bạn cũng từng đọc các bài chia sẻ về thuốc của songchung rùi đúng k??? Thật ra PEP thời gian bán thảy hơn 12 giờ, Nhưng lý do tại sao songchung k ghi ra là vì songchung k muốn các bạn lạm dụng việc trễ thuốc. Dù sau các bạn tuân thủ đúng vẫn có giá trị hơn là các bạn lạm dụng việc trễ giờ. Vì trễ giờ rất nguy hiểm, k ai nói trước được. Bởi chu kỳ tuần hoàn bán thảy nhà sản xuất khuyến cáo luôn là 12 giờ. Chỉ vậy thui

elnino
23-01-2014, 11:43
Bạn cũng từng đọc các bài chia sẻ về thuốc của songchung rùi đúng k??? Thật ra PEP thời gian bán thảy hơn 12 giờ, Nhưng lý do tại sao songchung k ghi ra là vì songchung k muốn các bạn lạm dụng việc trễ thuốc. Dù sau các bạn tuân thủ đúng vẫn có giá trị hơn là các bạn lạm dụng việc trễ giờ. Vì trễ giờ rất nguy hiểm, k ai nói trước được. Bởi chu kỳ tuần hoàn bán thảy nhà sản xuất khuyến cáo luôn là 12 giờ. Chỉ vậy thui
Em cũng đã đọc nhiều! nhưng em cũng đã trễ thuốc đến 2 lần rồi. anh cũng hiểu tâm trạng những người như em hiện giờ mà! Giờ thì chỉ biết cố gắng uống thuốc đúng giờ 10 ngày còn lại và cũng hy vọng người quan hệ với mình cũng không có gì hết thì tốt hơn.

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 11:50
Em cũng đã đọc nhiều! nhưng em cũng đã trễ thuốc đến 2 lần rồi. anh cũng hiểu tâm trạng những người như em hiện giờ mà! Giờ thì chỉ biết cố gắng uống thuốc đúng giờ 10 ngày còn lại và cũng hy vọng người quan hệ với mình cũng không có gì hết thì tốt hơn.
Trong 28 ngày PEP k trễ quá 3 lần, mỗi lần k trễ quá 1 đến 2 giờ (Lý thuyết là vậy) là OK. Bạn cũng đừng lo quá.
Vì: Khuyến cáo dùng PEP có 2 lý do
1. Là bạn QHTD không an toàn với GMD k nhiễm HIV cho dù bạn có dùng PEP KQ vẫn AT.
2. Là cô ta nhiễm HIV buộc bạn phải dùng PEP trong 72 giờ vàng nếu có HIV xâm nhập. Tuân thủ 4 đúng sẽ thành công.
3. Cô ta nhiễm nhưng HIV k xâm nhập vào bạn bạn dùng PEP vẫn AT.
4. - Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
- Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
+ HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
+ Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
+ Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
+ Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.

elnino
23-01-2014, 12:04
Trong 28 ngày PEP k trễ quá 3 lần, mỗi lần k trễ quá 1 đến 2 giờ (Lý thuyết là vậy) là OK. Bạn cũng đừng lo quá.
Vì: Khuyến cáo dùng PEP có 2 lý do
1. Là bạn QHTD không an toàn với GMD k nhiễm HIV cho dù bạn có dùng PEP KQ vẫn AT.
2. Là cô ta nhiễm HIV buộc bạn phải dùng PEP trong 72 giờ vàng nếu có HIV xâm nhập. Tuân thủ 4 đúng sẽ thành công.
3. Cô ta nhiễm nhưng HIV k xâm nhập vào bạn bạn dùng PEP vẫn AT.
4. - Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
- Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
+ HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
+ Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
+ Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
+ Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.
Em cám ơn anh nhiều!

elnino
02-02-2014, 15:38
Anh Tuấn ơi! Em uống xong 28 ngày thuốc rồi. Trong đó có liều thứ 26 (liều thứ 2 của ngày thứ 13) em uống trễ 4h và liều thứ 36 (liều thứ 2 của ngày thứ 18) em uống trễ 1h05! Vậy thì sao hả anh? Em lo quá!
Bác sĩ bệnh viện Nhiệt đợi hẹn em tái khám khi hết thuốc, nhưng hôm nay mùng 3 tết em sợ bệnh viện nghỉ nên chưa đi. Vậy em có cần đi tái khám không anh, hay đợi 3 tháng và 6 tháng đi xét nghiệm lại thôi anh. Mong anh tư vấn giúp em!

dragon
02-02-2014, 15:41
vậy mai bạn đi tái khám lại đi, bác sĩ sẽ hướng dẫn bạn làm gì bước tiếp theo, nếu trễ chỉ 2 ngày như vậy, thì chắc thuốc cũng không ảnh hưỡng là mấy, nhưng tốt nhất mai bạn đi tái khám đi

elnino
02-02-2014, 15:55
vậy mai bạn đi tái khám lại đi, bác sĩ sẽ hướng dẫn bạn làm gì bước tiếp theo, nếu trễ chỉ 2 ngày như vậy, thì chắc thuốc cũng không ảnh hưỡng là mấy, nhưng tốt nhất mai bạn đi tái khám đi
anh cho em hỏi điều nữa! nguyên nhân em thế này là do quan hệ với GMD, khi quan hệ xong thì phát hiện BCS bị tuột! em kiểm tra dương vật thì không bị chảy máu, nhưng có 1 vết đỏ rát ở da quy đầu vậy em có nguy cơ không anh?

dragon
02-02-2014, 15:56
em qhe có bcs , bcs cũng không rách, chỉ bị tuột thì bạn ko có nguy cơ đâu ,

elnino
02-02-2014, 16:03
em qhe có bcs , bcs cũng không rách, chỉ bị tuột thì bạn ko có nguy cơ đâu ,
em cám ơn anh!

elnino
02-02-2014, 17:46

Anh Tuấn ơi! Em uống xong 28 ngày thuốc rồi. Trong đó có liều thứ 26 (liều thứ 2 của ngày thứ 13) em uống trễ 4h và liều thứ 36 (liều thứ 2 của ngày thứ 18) em uống trễ 1h05! Vậy thì sao hả anh? Em lo quá!
Bác sĩ bệnh viện Nhiệt đợi hẹn em tái khám khi hết thuốc, nhưng hôm nay mùng 3 tết em sợ bệnh viện nghỉ nên chưa đi. Vậy em có cần đi tái khám không anh, hay đợi 3 tháng và 6 tháng đi xét nghiệm lại thôi anh. Mong anh tư vấn giúp em!

HIV/AIDS.
02-02-2014, 18:12
Bạn tái khám bây giờ là tối đó lấy máu xét nghiệm sau khi dùng PEP xong, nhưng nếu muốn thì đợi luôn sau 2 tháng ngưng PEP rồi đi XN cũng được

songchungvoi_HIV
02-02-2014, 18:18
Songchung chia sẻ rùi, việc tái khám sau khi ngưng PEP là nhắm mục đích XN lại men gan xem trong thời gian PEP 28 ngày men gan có tăng hay không, Cái này với songchung cũng k cần thiết, cần quyền quyết định là ở bạn, Sau mùng 6 tết bạn có thể quay lại tái khám cũng k thành vấn đề.

elnino
02-02-2014, 18:51
Songchung chia sẻ rùi, việc tái khám sau khi ngưng PEP là nhắm mục đích XN lại men gan xem trong thời gian PEP 28 ngày men gan có tăng hay không, Cái này với songchung cũng k cần thiết, cần quyền quyết định là ở bạn, Sau mùng 6 tết bạn có thể quay lại tái khám cũng k thành vấn đề.
anh cho em hỏi điều nữa! nguyên nhân em thế này là do quan hệ với GMD, khi quan hệ xong thì phát hiện BCS bị tuột! em kiểm tra dương vật thì không bị chảy máu, nhưng có 1 vết đỏ rát ở da quy đầu (em chưa rạch bao quy đầu và quan hệ lần đầu tiên) vậy em có nguy cơ không anh?

songchungvoi_HIV
02-02-2014, 19:15
anh cho em hỏi điều nữa! nguyên nhân em thế này là do quan hệ với GMD, khi quan hệ xong thì phát hiện BCS bị tuột! em kiểm tra dương vật thì không bị chảy máu, nhưng có 1 vết đỏ rát ở da quy đầu (em chưa rạch bao quy đầu và quan hệ lần đầu tiên) vậy em có nguy cơ không anh?
Bạn đã tuân thủ xong PEP rùi thì cứ chờ đúng 8 tuần sau khi ngưng PEP XN HIV Ab. Chưa ai thất bại khi dùng PEP trong 72 giờ vàng cả, chuyện có nguy cơ hay k còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố cộng hưởng.
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;

HIV/AIDS..
02-02-2014, 19:15
Em đã dùng pep rồi. Du có nguy cơ thì cũng sẽ thành công. Tuy nhiên như em kể tuột bao và chỉ co vết rát thôi thì hầu như chẳng có nguy cơ.

elnino
02-02-2014, 19:55
Bạn đã tuân thủ xong PEP rùi thì cứ chờ đúng 8 tuần sau khi ngưng PEP XN HIV Ab. Chưa ai thất bại khi dùng PEP trong 72 giờ vàng cả, chuyện có nguy cơ hay k còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố cộng hưởng.
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
Được anh giải thích thế em cũng bớt lo hơn rồi. Em cám ơn anh nhiều, thời gian vừa qua các anh đã nhiệt tình tư vấn cho em!

elnino
02-02-2014, 19:56
Em đã dùng pep rồi. Du có nguy cơ thì cũng sẽ thành công. Tuy nhiên như em kể tuột bao và chỉ co vết rát thôi thì hầu như chẳng có nguy cơ.
Được anh giải thích thế em cũng bớt lo hơn rồi. Em cám ơn anh nhiều, thời gian vừa qua các anh đã nhiệt tình tư vấn cho em!

songchungvoi_HIV
02-02-2014, 19:59
Bạn cứ yên tâm đi KQ XN sau 8 tuần sẽ AT chưa ai DT khi tuân thủ và dùng PEP ngay trong 72 giờ vàng cả
Bạn bấm vào các link này xem nhé:
Quan hệ đồng tính 3 tháng mới phát hiện bạn tình có HIV (http://diendanhiv.vn/threads/5215-Quan-he-dong-tinh-3-thang-moi-phat-hien-ban-tinh-co-HIV)

bởi danhmattuonglai (http://diendanhiv.vn/members/4525-danhmattuonglai)
QHTD với người có H, xn âm tính sau nguy cơ 15 tuần, sau PEP 11 tuần (http://diendanhiv.vn/threads/7770-QHTD-voi-nguoi-co-H-xn-am-tinh-sau-nguy-co-15-tuan-sau-PEP-11-tuan)

<dl class="userstats" style="margin-right: 10px; margin-left: 0px; float: right; width: 150px;"><dt style="margin: 0px 5px 0px 0px; padding: 0px; float: left;">Trả lời</dt><dd style="margin: 0px; padding: 0px;">27</dd><dt style="margin: 0px 5px 0px 0px; padding: 0px; float: left;">Xem</dt><dd style="margin: 0px; padding: 0px;">385</dd></dl>

QHTD với người có H, xn âm tính sau nguy cơ 15 tuần, sau PEP 11 tuần (http://diendanhiv.vn/threads/7770-QHTD-voi-nguoi-co-H-xn-am-tinh-sau-nguy-co-15-tuan-sau-PEP-11-tuan?p=64134#post64134)

Chào mọi người! trước hết mình xin cảm ơn anh Tuấn, anh Hiếu, các mode và tất cả anh em dd đã động viên mình trong thời gian qua.
Hôm nay mình đã test dertermin HIV 1/2 âm tính rồi anh chị em ơi....

elnino
02-02-2014, 20:25
Bạn cứ yên tâm đi KQ XN sau 8 tuần sẽ AT chưa ai DT khi tuân thủ và dùng PEP ngay trong 72 giờ vàng cả
Bạn bấm vào các link này xem nhé:
Quan hệ đồng tính 3 tháng mới phát hiện bạn tình có HIV (http://diendanhiv.vn/threads/5215-Quan-he-dong-tinh-3-thang-moi-phat-hien-ban-tinh-co-HIV)

QHTD với người có H, xn âm tính sau nguy cơ 15 tuần, sau PEP 11 tuần (http://diendanhiv.vn/threads/7770-QHTD-voi-nguoi-co-H-xn-am-tinh-sau-nguy-co-15-tuan-sau-PEP-11-tuan)

<dl class="userstats" style="margin-right: 10px; margin-left: 0px; float: right; width: 150px;"><dt style="margin: 0px 5px 0px 0px; padding: 0px; float: left;">Trả lời</dt><dd style="margin: 0px; padding: 0px;">27</dd><dt style="margin: 0px 5px 0px 0px; padding: 0px; float: left;">Xem</dt><dd style="margin: 0px; padding: 0px;">385</dd></dl>

QHTD với người có H, xn âm tính sau nguy cơ 15 tuần, sau PEP 11 tuần (http://diendanhiv.vn/threads/7770-QHTD-voi-nguoi-co-H-xn-am-tinh-sau-nguy-co-15-tuan-sau-PEP-11-tuan?p=64134#post64134)

Chào mọi người! trước hết mình xin cảm ơn anh Tuấn, anh Hiếu, các mode và tất cả anh em dd đã động viên mình trong thời gian qua.
Hôm nay mình đã test dertermin HIV 1/2 âm tính rồi anh chị em ơi....

Như vậy chỉ cần hơn 8 tuần sau em đi xn lại là biết chắc kết quả, không cần phải xn 6 tháng phải không anh?
(Từ mai em lại có thế uống rượu lại bình thường được không anh?)

songchungvoi_HIV
02-02-2014, 20:28
Như vậy chỉ cần hơn 8 tuần sau em đi xn lại là biết chắc kết quả, không cần phải xn 6 tháng phải không anh?
(Từ mai em lại có thế uống rượu lại bình thường được không anh?)
Thật ra trên TG sau khi ngưng PEP XN AT 8 tuần sau PEP là họ Kết luận ngay, Nhưng do VN ăn chắc mặc bện nên AT sau 8 tuần ngưng PEP vẫn phải chốt ở 24 tuần. Bạn cứ theo khuyến cao mà làm, Nếu AT sau 8 tuần ngưng PEP xem như bạn gần như an toàn 99,9%, XN lại sau 24 tuần tính từ nguy cơ chỉ là thủ tục mà thui

elnino
02-02-2014, 20:43
Thật ra trên TG sau khi ngưng PEP XN AT 8 tuần sau PEP là họ Kết luận ngay, Nhưng do VN ăn chắc mặc bện nên AT sau 8 tuần ngưng PEP vẫn phải chốt ở 24 tuần. Bạn cứ theo khuyến cao mà làm, Nếu AT sau 8 tuần ngưng PEP xem như bạn gần như an toàn 99,9%, XN lại sau 24 tuần tính từ nguy cơ chỉ là thủ tục mà thui
Anh cho em hỏi xíu nữa nha! Từ hôm em có nguy cơ tới nay, em cách ly tất cả những vật dụng có nguy cơ lây nhiễm cho người thân như bàn chải đánh răng, dao cạo râu, bấm móng tay, đồ rái tai,... giờ em dùng thuốc xong rồi em có thể trở lại bình thường được không anh hay phải đợi khi có kết quả xét nghiệm mới được vậy anh?

songchungvoi_HIV
02-02-2014, 20:45
Anh cho em hỏi xíu nữa nha! Từ hôm em có nguy cơ tới nay, em cách ly tất cả những vật dụng có nguy cơ lây nhiễm cho người thân như bàn chải đánh răng, dao cạo râu, bấm móng tay, đồ rái tai,... giờ em dùng thuốc xong rồi em có thể trở lại bình thường được không anh hay phải đợi khi có kết quả xét nghiệm mới được vậy anh?
HIV k lây qua các vật dụng như dao cạo, bàn chảy cây rái tai, kềm bấm móng

elnino
02-02-2014, 20:58
HIV k lây qua các vật dụng như dao cạo, bàn chảy cây rái tai, kềm bấm móng
Em cám ơn anh nhiều! Chúc anh và các anh chị trong BQT năm mới an khang thịnh vượng, vạn sự như ý, dồi dào sức khỏe ạ!

elnino
04-04-2014, 10:33
Anh Tuấn ơi! Anh songchung ơi! mai là đúng 2 tháng sau khi em dùng PEP, em phải đi xét nghiệm lại. Em lo quá anh ơi. trong khoảng thời gian 2 tháng đó em bị viêm họng 2 lần nữa. Không biết là do em hay uống nước đá hay gì nữa. tại em đọc trên mạng thấy có thông tin triệu chứng bị viêm họng đó anh.

Charles
04-04-2014, 10:36
Anh Tuấn ơi! Anh songchung ơi! mai là đúng 2 tháng sau khi em dùng PEP, em phải đi xét nghiệm lại. Em lo quá anh ơi. trong khoảng thời gian 2 tháng đó em bị viêm họng 2 lần nữa. Không biết là do em hay uống nước đá hay gì nữa. tại em đọc trên mạng thấy có thông tin triệu chứng bị viêm họng đó anh.

Tại thời điểm XN bạn không sao thì không ảnh hưởng kết quả XN. Nhớ không uống bất kỳ loại thuốc kháng sinh nào trước XN 24h. Yên tâm, khi tuân thủ tốt PEP chưa có trường hợp nào thất bại.

songchungvoi_HIV
04-04-2014, 10:37
Viêm họng ai mà chả bị, k lẻ cứ viêm họng là buộc chi HIV sao???
Chưa ai dùng PEP trong 72 giờ vàng mà thất bại khi tuân thủ 4 đúng.
1. Đúng Thuốc.
2. Đúng liều.
3. Đúng Cách.
4. Đúng Giờ.
Bấm vào đây xem:
Các bài báo nói về hiệu quả của thuốc chống phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8348-Cac-bai-bao-noi-ve-hieu-qua-cua-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV)

elnino
04-04-2014, 10:39
Tại thời điểm XN bạn không sao thì không ảnh hưởng kết quả XN. Nhớ không uống bất kỳ loại thuốc kháng sinh nào trước XN 24h. Yên tâm, khi tuân thủ tốt PEP chưa có trường hợp nào thất bại.
Nhưng trong thời gian uống PEP em đã trễ thuốc 2 lần. lần đầu vào ngày thứ 13 (trễ đến 4h) lần 2 vào ngày 17 (trễ 1h) nên em mới lo như vậy đó anh!

songchungvoi_HIV
04-04-2014, 10:41
Nhưng trong thời gian uống PEP em đã trễ thuốc 2 lần. lần đầu vào ngày thứ 13 (trễ đến 4h) lần 2 vào ngày 17 (trễ 1h) nên em mới lo như vậy đó anh!
Vẫn k sao, yên tâm đi, Dùng PEP có 3 KQ AT:
1. GMD k nhiễm => Có PEP = AT.
2. GMD nhiễm => Nhưng HIV k hề xâm nhập => Có PEP = AT.
3. GDM nhiễm => Có HIV xâm nhập => Có PEP = AT

Charles
04-04-2014, 10:42

Trong một liều phơi nhiễm cho phép dung sai, nhưng không quá 3 lần. Bạn không nên quá lo lắng.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
04-04-2014, 11:22
yên tâm mà điều trị đi bạn,sẽ không có vấn đề gì đâu bạn.với lại bạn bớt uống rượu lại nhé,sẽ có hại gan cho lắm đấy vì thuốc pep cũng đã làm nóng gan rồi...

Charles
04-04-2014, 11:26
yên tâm mà điều trị đi bạn,sẽ không có vấn đề gì đâu bạn.với lại bạn bớt uống rượu lại nhé,sẽ có hại gan cho lắm đấy vì thuốc pep cũng đã làm nóng gan rồi...

Bạn đó đã hoàn thành PEP. Trước khi chia sẻ hãy đọc kĩ thông tin. Ok!

tôi ơi đừng tuyệt vọng
04-04-2014, 12:00
Bạn đó đã hoàn thành PEP. Trước khi chia sẻ hãy đọc kĩ thông tin. Ok!
ok anh,em sơ sót quá.thật có lỗi...

mongbinhan
05-04-2014, 19:18
Bạn sẽ âm tính mà...pep thành công. Rất cao chưa ai thất bại đâu

elnino
12-04-2014, 18:06
Anh chị ơi! đến hôm nay là 3tháng 7 ngày từ lúc có nguy cơ rồi, em vẫn chưa dám đi xét nghiệm lại mặc dù có dùng pep. 2 ngày nay em có triệu chứng là tê nhức tay. em thấy trên mạng nói có 1 số người có triệu chứng này khi bị. em sợ quá mấy anh ơi

Charles
12-04-2014, 18:11
Anh chị ơi! đến hôm nay là 3tháng 7 ngày từ lúc có nguy cơ rồi, em vẫn chưa dám đi xét nghiệm lại mặc dù có dùng pep. 2 ngày nay em có triệu chứng là tê nhức tay. em thấy trên mạng nói có 1 số người có triệu chứng này khi bị. em sợ quá mấy anh ơi

Triệu chứng do stress thôi. Hoàn thành PEP rồi thì tự tin đi XN, không XN sao biết có thành công hay không.

Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần (168 ngày)

♥NS♥
12-04-2014, 18:20

bạn đã dùng PEP thì nên yên tâm mà đi xn nó là 1 lợi thế rất lớn rồi đấy,nếu không xn thì có chắc bạn yên tâm được không.
Chưa có ai tuân thủ đúng khi dùng PEP mà thất bại đâu bạn

tôi ơi đừng tuyệt vọng
12-04-2014, 19:02
có gì đâu mà phải sợ quá bạn
bạn có dùng pep và đã đủ thời gian rồi thì nên làm cái xét nghiệm cho yên tâm hơn đi bạn
chắc chắn bạn sẽ âm tính mà...

Slows
12-04-2014, 20:11
Bạn yên tâm đi xn đi, mình cũng dùng PEP như bạn 3 tháng và 6 tháng đều ÂT cả tự tin lên nhé.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
12-04-2014, 20:28
Bạn yên tâm đi xn đi, mình cũng dùng PEP như bạn 3 tháng và 6 tháng đều ÂT cả tự tin lên nhé.
thấy mọi người chia sẻ với bạn chưa?
vậy thì còn chần chờ gì nữa mà không đi xét nghiệm cho yên tâm bạn?

elnino
12-04-2014, 21:43
Triệu chứng do stress thôi. Hoàn thành PEP rồi thì tự tin đi XN, không XN sao biết có thành công hay không.

Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần (168 ngày)
Em có đi xn sau nguy cơ 32 ngày (tức là lúc hết pep) thì được báo là "không phát hiện kháng thể kháng hiv" cái này có hy vọng gì ko anh

tôi ơi đừng tuyệt vọng
12-04-2014, 21:48
Em có đi xn sau nguy cơ 32 ngày (tức là lúc hết pep) thì được báo là "không phát hiện kháng thể kháng hiv" cái này có hy vọng gì ko anh
đương nhiên là hy vọng quá tràn trề luôn rồi bạn ^^

songchungvoi_HIV
12-04-2014, 21:56
KQ này là tính hiệu vui, Quy trình vẫn là 12 tuần sau nguy cơ tức 8 tuần sau PEP và chốt ở 24 tuần

tôi ơi đừng tuyệt vọng
12-04-2014, 22:05
KQ này là tính hiệu vui, Quy trình vẫn là 12 tuần sau nguy cơ tức 8 tuần sau PEP và chốt ở 24 tuần
chắc chắn bạn cũng sẽ lại âm tính cho mà coi ^^

elnino
13-04-2014, 14:22
Anh chị ơi. Hôm nay em đi xét nghiệm ở bệnh viện nhiệt đới. BS cho em xét nghiệm test elisa gì đó. kết quá là "không phát hiện kháng thể kháng hiv". em mừng quá mấy anh chị ơi.

Charles
13-04-2014, 14:55
Anh chị ơi. Hôm nay em đi xét nghiệm ở bệnh viện nhiệt đới. BS cho em xét nghiệm test elisa gì đó. kết quá là "không phát hiện kháng thể kháng hiv". em mừng quá mấy anh chị ơi.

Xin chúc mừng bạn đã có kết quả như mong muốn. Vẫn luôn luôn đúng câu: "Dùng PEP trong 72h vàng và uống ĐÚNG, ĐỦ không bao giờ thất bại". Bạn chờ đủ 24 tuần sau nguy cơ XN chốt cho đúng thủ tục.

elnino
13-04-2014, 15:00
Xin chúc mừng bạn đã có kết quả như mong muốn. Vẫn luôn luôn đúng câu: "Dùng PEP trong 72h vàng và uống ĐÚNG, ĐỦ không bao giờ thất bại". Bạn chờ đủ 24 tuần sau nguy cơ XN chốt cho đúng thủ tục.
3 tháng sau có khi nào bị lật kèo ko anh. em vẫn còn lo cái đó nữa

songchungvoi_HIV
13-04-2014, 15:05
3 tháng sau có khi nào bị lật kèo ko anh. em vẫn còn lo cái đó nữa
Có, nếu 3 tháng sau có nguy cơ mới

elnino
13-04-2014, 18:24
Có, nếu 3 tháng sau có nguy cơ mới
không có lần thứ 2 đâu anh ơi. em thề là ko gái gú bậy bạ nữa, 1 lần này là em tởn cả đời luôn rồi.

Charles
13-04-2014, 19:02
không có lần thứ 2 đâu anh ơi. em thề là ko gái gú bậy bạ nữa, 1 lần này là em tởn cả đời luôn rồi.

Nói lời phải giữ lấy lời
Đừng vài hôm nữa kêu trời là không xong.

elnino
13-04-2014, 19:29
Nói lời phải giữ lấy lời
Đừng vài hôm nữa kêu trời là không xong.
Em thề luôn đó. Có lần nữa là chết luôn chứ không còn cơ hội kêu trời nữa đâu!

tôi ơi đừng tuyệt vọng
13-04-2014, 19:38
ừ,phải dứt khoát như vậy mới được bạn...

Chuoclailoilam.1lan
14-04-2014, 07:44
Mình chắc chắn sẽ ÂT tính thôi. Bạn biết không Giám Đốc Trung tâm Y Tế HIV ở nơi mình XN đã khẳng định KQ ÂT sau 3 tháng có dùng PEP là quá quá an toàn rồi đấy, không nhất thiết phải làm XN tháng thứ 6 nữa đâu xưa rồi. Yên tâm lo mà ăn uống bồi bổ lại SK đi nhá. Tránh xa GMD ra đấy.

mongbinhan
14-04-2014, 08:05
Chúc mừng bạn nhé......lần sau quay tay cho đỡ lo ...keke

regret
14-04-2014, 09:12

Tự mua thuốc phơi nhiễm uống được không các anh chị

songchungvoi_HIV
14-04-2014, 09:14
Tự mua thuốc phơi nhiễm uống được không các anh chị
Không, Phải có sự tư vấn của BS, BS là người ra y lệnh bạn dùng loại nào, cần loại thuốc gì để hổ trợ

elnino
14-04-2014, 10:14
Mình chắc chắn sẽ ÂT tính thôi. Bạn biết không Giám Đốc Trung tâm Y Tế HIV ở nơi mình XN đã khẳng định KQ ÂT sau 3 tháng có dùng PEP là quá quá an toàn rồi đấy, không nhất thiết phải làm XN tháng thứ 6 nữa đâu xưa rồi. Yên tâm lo mà ăn uống bồi bổ lại SK đi nhá. Tránh xa GMD ra đấy.
Cám ơn bạn. Mình tởn tới già luôn rồi.

Slows
14-04-2014, 15:59
Chúc mừng bạn đã có kết quả tốt đẹp sau PEP hơn 3 tháng. Bạn yên tâm đi xét nghiệm tháng thứ 6 chỉ là thủ tục mà thui.

elnino
19-04-2014, 09:17
Các anh ơi. Em đã đi xét nghiệm sau 3 tháng (chính xác là 14 tuần) sau nguy cơ và kết quả là: "KHÔNG PHÁT HIỆN KHÁNG THỂ KHÁNG HIV" ở bệnh viện Nhiệt đới. Nhưng sau khi xét nghiệm được 1 tuần thì em có triệu chứng là tê 2 cánh tay và thỉnh thoảng lại bị nhức 2 khuỷu tay. Em tìm đọc được các thông tin trên mạng thì thấy đó là 1 trong các triệu chứng H và 1 điều nữa là có người xét nghiệm 3 tháng vẫn cho kết quả âm tính giả. Em đang lo quá các anh ơi! :(

songchungvoi_HIV
19-04-2014, 09:21
Các anh ơi. Em đã đi xét nghiệm sau 3 tháng (chính xác là 14 tuần) sau nguy cơ và kết quả là: "KHÔNG PHÁT HIỆN KHÁNG THỂ KHÁNG HIV" ở bệnh viện Nhiệt đới. Nhưng sau khi xét nghiệm được 1 tuần thì em có triệu chứng là tê 2 cánh tay và thỉnh thoảng lại bị nhức 2 khuỷu tay. Em tìm đọc được các thông tin trên mạng thì thấy đó là 1 trong các triệu chứng H và 1 điều nữa là có người xét nghiệm 3 tháng vẫn cho kết quả âm tính giả. Em đang lo quá các anh ơi! :(
Rối loạn dạng cơ thể
Rối loạn dạng cơ thể là các rối loạn (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=R%E1%BB%91i_lo%E1%BA%A1n&action=e***&redlink=1) thể hiện bằng các triệu chứng thể chất của cơ thể con người (http://vi.wikipedia.org/wiki/Lo%C3%A0i_ng%C6%B0%E1%BB%9Di) và bắt nguồn từ yếu tố tâm lý (http://vi.wikipedia.org/wiki/T%C3%A2m_l%C3%BD_h%E1%BB%8Dc), nhất là cảm xúc (http://vi.wikipedia.org/wiki/C%E1%BA%A3m_x%C3%BAc),xúc cảm (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=X%C3%BAc_c%E1%BA%A3m&action=e***&redlink=1),tình cảm (http://vi.wikipedia.org/wiki/C%E1%BA%A3m_x%C3%BAc). Những yêu cầu được khám chữa bệnh dai dẳng dù rằng các kết luận y khoa (http://vi.wikipedia.org/wiki/Y_h%E1%BB%8Dc) đều âm tính (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=%C3%82m_t%C3%ADnh&action=e***&redlink=1) và không phát hiện bất kỳ tổn thương thực thể nào. Đây là một nhóm bệnh lý có đặc tính chung là các rối loạn tâm thần, thể hiện bằng các triệu chứng cơ thể.
Đặc điểm

Bệnh nhân (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=B%E1%BB%87nh_nh%C3%A2n&action=e***&redlink=1) luôn bận tâm, lo lắng và đau khổ vì các triệu chứng cơ thể (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=C%C6%A1_th%E1%BB%83&action=e***&redlink=1) của mình dù thầy thuốc đã giải thích về nguyên nhân tâm lý của người bệnh (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=Ng%C6%B0%E1%BB%9Di_b%E1%BB%87nh&action=e***&redlink=1). Ho luôn cho rằng đây là một bệnh cơ thể thực thụ cần phải khám và điều trị tỉ mỉ, vì vậy mà người bệnh thường đi khám và điều trị bằng thuốc đồng thời điều đó gây ảnh hưởng đến hoạt động xã hội (http://vi.wikipedia.org/wiki/X%C3%A3_h%E1%BB%99i) và nghề nghiệp (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=Ngh%E1%BB%81_nghi%E1%BB%87p&action=e***&redlink=1) của bệnh nhân trong nhiều năm.
Bệnh nhân có thể có các biểu hiện đau ở các vị trí khác nhau như: đau đầu (http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90au_%C4%91%E1%BA%A7u),đau bụng (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=%C4%90au_b%E1%BB%A5ng&action=e***&redlink=1), đau ngực, đau lưng, đau khớp (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=%C4%90au_kh%E1%BB%9Bp&action=e***&redlink=1)... và một số rối loạn chức năng nhưrối loạn kinh nguyệt (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=R%E1%BB%91i_lo%E1%BA%A1n_kinh_nguy %E1%BB%87t&action=e***&redlink=1), giảm ham muốn tình dục (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=Gi%E1%BA%A3m_ham_mu%E1%BB%91n_t%C3 %ACnh_d%E1%BB%A5c&action=e***&redlink=1),... Các rối loạn trên thường kéo dài ít nhất 2 năm mà không tìm thấy bất cứ một giải thích thỏa đáng nào về mặt cơ thể.
Trong chẩn đoán, rối loạn dạng cơ thể cần chẩn đoán phân biệt với rối loạn lo âu (http://vi.wikipedia.org/wiki/R%E1%BB%91i_lo%E1%BA%A1n_lo_%C3%A2u), rối loạn trầm cảm (http://vi.wikipedia.org/wiki/Tr%E1%BA%A7m_c%E1%BA%A3m), rối loạn thần kinh tim (http://vi.wikipedia.org/wiki/R%E1%BB%91i_lo%E1%BA%A1n_th%E1%BA%A7n_kinh_tim), giả bệnh và tâm thần phân liệt (http://vi.wikipedia.org/wiki/T%C3%A2m_th%E1%BA%A7n_ph%C3%A2n_li%E1%BB%87t). Cũng có thể rối loạn lo âu, rối loạn trầm cảm là các tổn thương phối hợp với rối loạn dạng cơ thể. Chính vì thế, chẩn đoán rối loạn dạng cơ thể là một việc đòi hỏi sự tỉ mỉ và khai thác bệnh sử, triệu chứng một cách thận trọng.

Các biểu hiện

Rối loạn dạng cơ thể bao gồm

Rối loạn cơ thể hoá: bệnh nhân có biểu hiện than phiền với rất nhiều triệu chứng như đau đầu, đau lưng, đau cổ, tiêu chảy (http://vi.wikipedia.org/wiki/Ti%C3%AAu_ch%E1%BA%A3y), táo bón (http://vi.wikipedia.org/wiki/T%C3%A1o_b%C3%B3n), khó nuốt, buồn nôn (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=Bu%E1%BB%93n_n%C3%B4n&action=e***&redlink=1), kinh nguyệt không đều… Bệnh nhân được làm rất nhiều xét nghiệm nhưng kết quả bình thường và được các bác sĩ kết luận là không có vấn đề thực thể.

Rối loạn chuyển dạng: bệnh nhân có thể có các cơn co giật (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=Co_gi%E1%BA%ADt&action=e***&redlink=1) với đặc tính là các cơn co giật lộn xộn, bệnh nhân vẫn tỉnh táo trong cơn. Cơn càng nặng nếu có nhiều người chú ý và cơn không bao giờ xuất hiện trong khi ngủ (http://vi.wikipedia.org/wiki/Ng%E1%BB%A7). Một vài bệnh nhân có biểu hiện mù (http://vi.wikipedia.org/wiki/Khi%E1%BA%BFm_th%E1%BB%8B) nhưng đặc biệt là không bị vấp ngả khi di chuyển, bệnh nhân có thể bị liệt nhưng lại khôngteo cơ (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=Teo_c%C6%A1&action=e***&redlink=1), phản xạ gân xương bình thường.

Rối loạn nghi bệnh: bệnh nhân thường khai báo là mình đang mắc phải một bệnh nan y (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=B%E1%BB%87nh_nan_y&action=e***&redlink=1) cần phải được điều trị và không tin tưởng vào kết luận của bác sĩ.

Rối loạn đau: bệnh nhân đau rất nhiều mặc dù không tìm thấy tổn thương thực thể. Đau thường không đáp ứng với thuốc giảm đau.

Rối loạn sợ biến dạng cơ thể: bệnh nhân thường bận tâm quá đáng vào các khuyết điểm của cơ thể do tưởng tượng hoặc do một khiếm khuyết nhỏ, đặc biệt là ở mặt.

Nguyên nhân

Các yếu tố tâm lý trong cuộc sống hằng ngày:

Yếu tố tâm lý được xem là nguyên nhân gây nên các triệu chứng cơ thể mặc dù việc phát hiện các yếu tố tâm lý không phải là điều dễ dàng và bệnh nhân không phải lúc nào cũng chấp nhận nguyên nhân gây bệnh như căng thẳng (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=C%C4%83ng_th%E1%BA%B3ng&action=e***&redlink=1), lo lắng (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=Lo_l%E1%BA%AFng&action=e***&redlink=1), sợ hãi (http://vi.wikipedia.org/wiki/S%E1%BB%A3), buồn phiền…Trong cuộc sống hiện đại, con người phải chịu rất nhiều áp lực từ cuộc sống. Những ảnh hưởng về tâm lý như lo âu, stress, trầm cảm… sẽ tạo ra nhiều bệnh lý khác nhau như các triệu chứng: suy nhược, hoa mắt, nhức đầu, đau lưng, hồi hộp, buồn nôn, chóng mặt, đau khớp, nặng đầu, đau bụng… Tỷ lệ mới mắc trong vòng 1 năm ở người lớn là 12% thường gặp ở nữ, chiếm tỷ lệ cao ở các cơ sở chăm sóc sức khỏe ban đầu (30%) và ở các cơ sở chuyên khoa (20%).

Rối loạn dạng cơ thể và tuổi vị thành niên:

Rối loạn này thường xuất hiện nhiều ở tuổi dậy thì (http://vi.wikipedia.org/wiki/D%E1%BA%ADy_th%C3%AC), khi các em có những biến chuyển lớn về thể chất và tâm lý. Những bệnh nhân có rối loạn dạng cơ thể thường có vấn đề phức tạp, liên quan đến sự sợ hãi xa cách của tuổi ấu thơ.

Đối tượng

Trong dân số chung, cứ khoảng 1.000 – 5.000 người thì sẽ có một người có thể mắc “rối loạn dạng cơ thể”, còn khi tiến hành điều tra ở các bệnh nhân đa khoa thì người ta thấy cứ mỗi 100 bệnh nhân thì có 5 – 10 người có thể mắc bệnh này. Trước đây người ta cho rằng chỉ có phụ nữ mới mắc bệnh “giả vờ” nhưng hiện nay nam giới cũng than phiền mình dễ gặp các triệu chứng cơ thể ở nhiều hệ thống cơ quan chức năng (như tiêu hóa, tim mạch, tiết niệu...) nhưng sau khi khám và thực hiện các xét nghiệm cần thiết thì không phát hiện ra nguồn gốc thực thể của các triệu chứng này. Tuy nhiên, phụ nữ vẫn dễ mắc bệnh gấp 5 lần so với nam giới. Bệnh thường khởi phát trước 30 tuổi.
Mộtsố cách điều trị

Liệu pháp tâm lý

Việc điều trị rối loạn dạng cơ thể thường ưu tiên với các liệu pháp tâm lý. Ngoài ra, việc điều trị hóa dược với các nhóm thuốc giải lo âu cũng có tác dụng rõ rệt. Với tình trạng bệnh lý trên, liệu pháp tâm lý nhận thức, thư giãn, âm nhạc, các kỹ thuật thân chủ trọng tâm... nhằm phóng chiếu các cảm xúc bất lợi, giúp thân chủ nhận thức rõ hơn tình trạng bệnh lý của mình một cách rõ ràng. Có các bài tập phù hợp để bệnh nhân thay đổi hành vi, tự vượt qua tình trạng stress và những khó khăn tâm lý của bản thân.

Luyện thở và thiền (http://vi.wikipedia.org/wiki/Thi%E1%BB%81n)

Những bài tập này giúp thả lỏng cơ thể, giải tỏa mọi căng thẳng, giúp dễ thư giãn hơn trong lúc luyện thở.

http://vi.wikipedia.org/wiki/R%E1%BB...A1_th%E1%BB%83 (http://vi.wikipedia.org/wiki/R%E1%BB%91i_lo%E1%BA%A1n_d%E1%BA%A1ng_c%C6%A1_th%E 1%BB%83)
Stress là gì?

01:52:38, 18/03/2010

<tbody>

Stress là phản ứng của cơ thể trước bất cứ một yêu cầu, áp lực hay một yếu tố tác động nào đe dọa đến sự tồn tại lành mạnh của con người cả về thể chất lẫn tinh thần.

<tbody>
Triệu chứng
Những triệu chứng của stress rất đa dạng với mỗi cá nhân riêng biệt. Sau đây là một số triệu chứng cơ bản:
Những biểu hiện về mặt cảm xúc
- Cảm thấy khó chịu
- Cảm thấy lo lắng hoặc căng thẳng
- Cảm thấy buồn bã
- Cảm thấy chán nản, thờ ơ
- Cảm thấy đánh mất giá trị bản thân
Những biểu hiện về hành vi
- Nổi cáu, bực bội hoặc nóng tính
- Sử dụng các chất kích thích như rượu hoặc thuốc lá
- Xáo trộn các sinh hoạt hàng ngày như ăn uống hoặc giấc ngủ của bạn
- Bỏ qua những hành vi thông thường, mất tập trung
- Trở nên vô lý trong những quyết định của mình
- Hay quên hoặc trở nên vụng về
- Luôn vội vàng và hấp tấp
- Ăn quá nhiều hoặc ăn quá ít Những triệu chứng về thể chất
- Đau đầu
- Căng hoặc đau cơ bắp
- Đau bụng
- Đồ mồ hôi
- Cảm thấy chóng mặt
- Rối loạn tiêu hóa
- Khó thở hoặc đau ngực
- Khô miệng
- Ngứa trên cơ thể
- Có vấn đề về tình dục.
Nếu bạn có một số những biệu hiện trên đây, có thể bạn đang trải qua stress cấp tính. Trong trường hợp stress kéo dài, bạn có thể gặp những vấn đề nghiêm trọng hơn về mặt sức khỏe như: đau tim, tăng huyết áp, trầm cảm, bị sốc, bị đau nửa đầu, lo âu, bị hen, suy giảm hệ miễn dịch, đau dạ dày và rối loạn giấc ngủ.
Nguyên nhân
Thông thường có bốn nguồn gây stress
- Môi trường bên ngoài: Thời tiết, tiếng ồn, giao thông, bụi, và sự ô nhiễm.
- Những căng thẳng từ xã hội và gia đình: Thời hạn của công việc phải hoàn thành, các vấn đề tài chính, công việc, các bài trình bày, mâu thuẫu, yêu cầu về thời gian và sự tập trung sức lực vào công việc hay gia đình, mất mát người thân, mâu thuẫn trong gia đình, bạn bè…
- Các vấn đề về thể chất: Thay đổi cơ thể, ốm đau, không đủ chất dinh dưỡng…
- Suy nghĩ của các bạn: Đôi khi, cách chúng ta suy nghĩ hay phiên giải những điều đã hoặc sẽ xảy ra đem đến cho chính mình rất nhiều căng thẳng. Thường đó là những suy nghĩ tiêu cực. Ví dụ: nếu trượt đại học, tương lai của tôi thật mù mịt; Nếu tôi không làm được thì mọi người sẽ cười chê tôi,…
Khi stress trở thành vấn đề
- Vì stress là một phần của cuộc sống, hàng ngày bạn luôn chịu một lượng stress nhất định. Nhưng stress chỉ trở nên là vấn đề khi nó ở mức độ cao trong một thời gian dài hoặc khi bạn gặp phải rất nhiều vấn đề căng thẳng trong một thời gian ngắn.
- Khi các triệu chứng của stress tăng lên, cơ thể của bạn phải làm việc vất vả hơn để đối phó với chúng. Năng lượng bị tiêu tốn để duy trì huyết áp bình thường, giảm lo âu. Bên cạnh đó những hoàn cảnh thực tế lại yêu cầu bạn phải tập trung sức lực và tâm trí để ứng phó. Nếu tình huống đó kéo dài, cơ thể bạn sẽ dẫn đến tình trạng kiệt sức nhanh chóng. Chính vì vậy, bạn cần phải học cách thư giãn và ứng phó hợp lý để giữ cơ thể ở trạng thái cân bằng.
Cách ứng phó với stress
- Hài ước: Cố gắng sử dụng khiếu hài ước trong những tình huống khó khăn. Cười về chính bản thân mình cũng rất có lợi
- Duy trì tập thể dục hay chơi thể thao thường xuyên: Tập thể dục giúp bạn khỏe mạnh hơn và những cảm xúc tiêu cực của bạn sẽ được giải tỏa phần nào qua những hoạt động cơ bắt.
- Nhận ra và chấp nhận giới hạn: “Trèo cao, ngã đau”. Hãy thiết lập những mục tiêu thực tế và tính đến cả những phương án rủi ro.
- Duy trì chế độ ăn uống và giấc ngủ điều độ: Điều này có vẻ khó vì trong khi căng thẳng, đôi lúc bạn thực sự không muốn ăn không muốn ngủ. Tuy nhiên, hãy nhớ rằng, chính ăn và ngủ sẽ giúp bạn hồi phục sức khỏe và do đó tỉnh táo và mạnh mẽ hơn trong việc giải quyết vấn đề của mình.
- Học để lập kế hoạch: Sự thiếu tổ chức có thể gây ra căng thẳng và gây mất thời gian. Liệt kê ra những việc cần làm và thực hiện những việc nhỏ và dễ làm trước. Cảm giác hoàn thành công việc (dù là nhỏ) sẽ giúp bạn cảm thấy đỡ hơn.
- Học để chơi: Đôi khi bạn cần thoát ra những áp lực của cuộc sống và có sự vui đùa. Tìm kiếm những hoạt động hoặc giải trí mình say mê và hứng thú mà không cần quan tâm đến khả năng và trình độ của mình ở mức độ nào.
- Học thư giãn: Thư giãn là những bài tập sử dụng sức mạnh tập trung của tâm trí để thả lỏng các cơ bắp và đưa tâm trí vào trạng thái thư thái bình an. Hãy học các cách thư giãn từ các nhà tâm lý học, giáo viên thiền, Yoga…
(Theo Sharevn.org)

</tbody>

</tbody>

elnino
27-06-2014, 16:43
Anh chị ơi! cách mấy hôm nách em bị nóng rát, rồi hôm qua em bị sốt, đến hôm nay thì em thấy bên dưới nách cách vú khoảng 5cm có nổi 2 cục nhỏ nhỏ khoảng cỡ đầu ngón tay út, đó có phải là nổi hạch không anh chị. em thấy có thông tin đó cũng là 1 triệu chứng của H. Em sắp đi xét nghiệm 6 tháng rồi. việc này làm em lo quá anh chị à! thật sự em rất lo sợ

songchungvoi_HIV
27-06-2014, 16:47
Anh chị ơi! cách mấy hôm nách em bị nóng rát, rồi hôm qua em bị sốt, đến hôm nay thì em thấy bên dưới nách cách vú khoảng 5cm có nổi 2 cục nhỏ nhỏ khoảng cỡ đầu ngón tay út, đó có phải là nổi hạch không anh chị. em thấy có thông tin đó cũng là 1 triệu chứng của H. Em sắp đi xét nghiệm 6 tháng rồi. việc này làm em lo quá anh chị à! thật sự em rất lo sợ
Bạn đã AT 3 tháng sau PEP tức bạn k hề nhiễm HIV, XN lại sau 6 tháng chỉ là thủ tục hành dân, còn chuyện gì đó của bạn muốn biết nó là gì thì gặp BS

elnino
27-06-2014, 16:55
Bạn đã AT 3 tháng sau PEP tức bạn k hề nhiễm HIV, XN lại sau 6 tháng chỉ là thủ tục hành dân, còn chuyện gì đó của bạn muốn biết nó là gì thì gặp BS
Nếu không có mấy triệu chứng đó thì em cũng không lo sợ đâu anh. nhưng sắp đến 5/6 là đúng 6 tháng em xét nghiệm lại bị nên em mới lo lắng như vậy đó chứ.

songchungvoi_HIV
27-06-2014, 17:08
Nếu không có mấy triệu chứng đó thì em cũng không lo sợ đâu anh. nhưng sắp đến 5/6 là đúng 6 tháng em xét nghiệm lại bị nên em mới lo lắng như vậy đó chứ.
Chả có TC gì hết, chẳng qua bạn k tin vào chính mình và k tin vào PEP

elnino
28-06-2014, 13:38
Anh chị ơi, hôm nay em đến bệnh viện nhiệt đới xin xét nghiệm nhưng bác sĩ cho về ạ. Lý do là xét nghiệm 3 tháng vào ngày 13/4 bác sĩ bắt đúng 13/7 mới xét nghiệm. Nhưng em có nguy cơ từ ngày 5/1.

songchungvoi_HIV
28-06-2014, 13:44
Anh chị ơi, hôm nay em đến bệnh viện nhiệt đới xin xét nghiệm nhưng bác sĩ cho về ạ. Lý do là xét nghiệm 3 tháng vào ngày 13/4 bác sĩ bắt đúng 13/7 mới xét nghiệm. Nhưng em có nguy cơ từ ngày 5/1.
Tất cả các BS tại Việt Nam tính tháng, chính vì thế BS cho bạn về là đúng, bởi người Việt Nam chậm tiến là vậy, cổ hữu, không theo Thế Giới, chỉ thích làm theo ý mình, Trong khi Thế Giới tính 1 tháng = 4 tuần, 1 tuần = 7 ngày, 4 tuần x 7 ngày = 28 ngày. Còn Việt Nam thì 1 tháng là 30 ngày

elnino
28-06-2014, 13:53
Tất cả các BS tại Việt Nam tính tháng, chính vì thế BS cho bạn về là đúng, bởi người Việt Nam chậm tiến là vậy, cổ hữu, không theo Thế Giới, chỉ thích làm theo ý mình, Trong khi Thế Giới tính 1 tháng = 4 tuần, 1 tuần = 7 ngày, 4 tuần x 7 ngày = 28 ngày. Còn Việt Nam thì 1 tháng là 30 ngày
Chỉ làm cho em lo lắng hơn mà thôi anh à! :(((

songchungvoi_HIV
28-06-2014, 13:57
Chỉ làm cho em lo lắng hơn mà thôi anh à! :(((
Nếu bạn đủ 168 ngày sau nguy cơ có PEP bạn k nhất thiết phải XN ở BV Bệnh Nhiệt Đới, bạn có thể đến Hòa Hải hoặc Pastuer làm XN

Chuoclailoilam.1lan
29-06-2014, 08:24
Trời đất lo gì nữa không biết mình 3 tháng ÂT có dùng PEP đây nè. Bác sĩ họ bảo thôi XN làm gì nữa cho tốn máu. Không có thằng HIV nào nữa đâu bạn à

mongbinhan
29-06-2014, 23:53
Yên tâm đi bạn. Nếu pep thất bại thì bạn xn lúc 3 tháng mấy chú hiv đã tòi ra tặng bạn 2 vạch sĩ quan rùi

elnino13
14-07-2014, 19:27
Anh ơi sao cái nick elnino của em không vào được nữa! nên em tạo cái nick có tên gần giống lại. Hôm qua em đi xét nghiệm 6 tháng bằng Anti HIV kết quả là "KHÔNG PHÁT HIỆN KHÁNG THỂ KHÁNG HIV" em mừng quá anh ơi. Vậy là từ nay nỗi ám ảnh về lần phơi nhiễm này cho nó vào dĩ vãng luôn được rồi phải không anh.

songchungvoi_HIV
14-07-2014, 19:30
Anh ơi sao cái nick elnino của em không vào được nữa! nên em tạo cái nick có tên gần giống lại. Hôm qua em đi xét nghiệm 6 tháng bằng Anti HIV kết quả là "KHÔNG PHÁT HIỆN KHÁNG THỂ KHÁNG HIV" em mừng quá anh ơi. Vậy là từ nay nỗi ám ảnh về lần phơi nhiễm này cho nó vào dĩ vãng luôn được rồi phải không anh.
Có thể nick bạn bị lỗi pass, Chúc mừng bạn đã hạ cánh an toàn sau 6 tháng có nguy cơ dùng PEP

elnino13
14-07-2014, 19:33
Em cám ơn anh Tuanmecsedec, anh Songchung và các anh chị trong diễn đàn đã nhiệt tình tư vấn, giúp đỡ em trong những ngày vừa qua. Em thật sự rất mừng.

songchungvoi_HIV
14-07-2014, 19:34
Em cám ơn anh Tuanmecsedec, anh Songchung và các anh chị trong diễn đàn đã nhiệt tình tư vấn, giúp đỡ em trong những ngày vừa qua. Em thật sự rất mừng.
K có gì, quan trọng là bạn tin tưởng BQT là ok rùi

elnino13
14-07-2014, 19:40
K có gì, quan trọng là bạn tin tưởng BQT là ok rùi
Em thoát nạn rồi, nhưng em vẫn xin là thành viên luôn của diễn đàn nhé anh. Để chia sẽ những kinh nghiệm mình có được sau bài học này cho mọi người khác nhé anh!

songchungvoi_HIV
14-07-2014, 19:44
Em thoát nạn rồi, nhưng em vẫn xin là thành viên luôn của diễn đàn nhé anh. Để chia sẽ những kinh nghiệm mình có được sau bài học này cho mọi người khác nhé anh!
Ok, DD luôn chào đón bạn, Hy vọng bạn là TV tích cực và giúp được nhiều TV khác khi họ gặp khó khăn.

Tuanmecsedec
14-07-2014, 21:59

Chúc mừng bạn đã giải tỏa tâm lý.

P/S : Tuanmecsedec đã rest pass mới nick elnino (http://www.diendanhiv.vn/members/8318-elnino) gởi trong hộp thư cho bạn.

elnino
14-07-2014, 22:42
Chúc mừng bạn đã giải tỏa tâm lý.

P/S : Tuanmecsedec đã rest pass mới nick elnino (http://www.diendanhiv.vn/members/8318-elnino) gởi trong hộp thư cho bạn.

Cám ơn anh rất nhiều ạ!

mongbinhan
15-07-2014, 21:45
Chúc mừng ông bạn

elnino
15-07-2014, 22:45
Chúc mừng ông bạn
Cám ơn anh nhiều ạ! :)

elnino
17-10-2014, 18:35
Anh chị ơi cho em hỏi cái này với. cái kim thử trong máy thử tiểu đường có khả năng lây hiv không anh chị. em thấy người ta chích vào 1 cái không thấy máu gì hết. rồi lỡ chích người khác có sao không anh chị

Tuanmecsedec
17-10-2014, 18:40
Anh chị ơi cho em hỏi cái này với. cái kim thử trong máy thử tiểu đường có khả năng lây hiv không anh chị. em thấy người ta chích vào 1 cái không thấy máu gì hết. rồi lỡ chích người khác có sao không anh chị

Không sao bạn.

elnino
17-10-2014, 18:43
Không sao bạn.

Cám ơn anh Tuấn ạ. Chúc các anh chị dồi dào sức khỏe ạ!