PDA

View Full Version : hỏi về xét nghiệm combo

lolan
09-01-2014, 06:53
anh chị cho em hỏi: xét nghiệm combo có thường xuyên cho kết quả dương tính giả không, trường hợp dương tính với combo thì có nên lo lắng???

songchungvoi_HIV
09-01-2014, 07:29
anh chị cho em hỏi: xét nghiệm combo có thường xuyên cho kết quả dương tính giả không, trường hợp dương tính với combo thì có nên lo lắng???
DT = PP Combo k được phép khẳng dịnh một mẫu thủ HIV. Khi DT Combo BS k đc kết luận mẫu máu đó DT HIV, Phải XN = 3 PP Eliza, Westemblot
Các bịnh dễ cho xn DT giả:
1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Tuanmecsedec
09-01-2014, 07:58

Test này rất nhạy,nên dễ cho ra dương tính giả.Trong phương pháp kép ( HIV Combo ) rất nhạy vì có tìm kháng thể.Nói chung HIV Combo CHƯA ĐƯỢC khẳng định mẩu máu dương tính HIV,phải làm các phương pháp khác.

lolan
09-01-2014, 11:45
trường hợp e bị viêm xoang mũi mãn tính,nếu xét nghiệm khẳ năng cho dương tính giả ko mấy anh

songchungvoi_HIV
09-01-2014, 11:47
trường hợp e bị viêm xoang mũi mãn tính,nếu xét nghiệm khẳ năng cho dương tính giả ko mấy anh
K ảnh hưởng. XM máu tìm HIV chứ có phải xn dịch từ mũi hay từ hóc khoang xoan viêm đâu bạn, Cái chính là trước XN 24 giờ k đc dùng bất kỳ thuốc tân dược nào hết

HIV/AIDS
09-01-2014, 11:48
xn combo có độ nhạy rất cao nhiều cơ sở có xn này đều dùng pp này là tet đầu tiên nếu âm thì ok luôn nếu dương phải xn lại 3pp hoặc bằng WB mới khảng định được

Tuanmecsedec
09-01-2014, 11:49

Viêm xoang không ảnh hưởng đến xét nghiệm HIV khi kết quả âm tính.

lolan
09-01-2014, 11:53
Dạ...tại vì trường hợp e ko có nguy cơ, nhưng muốn đi xét nghiệm để xá tress mà sợ quá mấy anh ak hichic

Tuanmecsedec
09-01-2014, 11:55
Dạ...tại vì trường hợp e ko có nguy cơ, nhưng muốn đi xét nghiệm để xá tress mà sợ quá mấy anh ak hichic

Biết trường hợp mình không có nguy cơ,thì mạnh dạng đi xét nghiệm xả stress thôi.

Nguyen Ha
09-01-2014, 13:03

Oho! Bạn biết bạn không có nguy cơ thì làm sao phải sợ đi xét nghiệm xả stress?

lolan
09-01-2014, 13:32
dạ tại em có quan hệ với gmd nhưng ko để ý bcs có bị j ko, tại vì say ...nên chỉ thấy bcs vẫn còn trên dương vật....bữa jo e cứ bị ám ảnh hoài ak

songchungvoi_HIV
09-01-2014, 13:46
dạ tại em có quan hệ với gmd nhưng ko để ý bcs có bị j ko, tại vì say ...nên chỉ thấy bcs vẫn còn trên dương vật....bữa jo e cứ bị ám ảnh hoài ak
Bạn bấm vào đây xem:
Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)Chủ đề: Rối loạn tâm thần vì 'bóng ma' HIV (http://diendanhiv.vn/threads/5528-Roi-loan-tam-than-vi-bong-ma-HIV)Chủ đề: Ám ảnh quá mức vì sợ nhiễm HIV. (http://diendanhiv.vn/threads/470-Am-anh-qua-muc-vi-so-nhiem-HIV)

lolan
11-01-2014, 12:40
theo như anh chị tư vấn thì e ko có nguy cơ, nhưng do stress quá nên đến ngày thứ 23 kể từ khi quan hệ với gmd, em đi làm combo tại Medilab Đà Nẵng, cho kết quả âm tính! em xin nhờ anh chị tư vấn cho e một xíu nữa: kết quả như vậy e có cần xét nghiệm lại khi đủ 28 ngày ko, kết quả như vậy e có thể hoàn toàn yên tâm ngủ ngon chưa?

songchungvoi_HIV
11-01-2014, 12:48
theo như anh chị tư vấn thì e ko có nguy cơ, nhưng do stress quá nên đến ngày thứ 23 kể từ khi quan hệ với gmd, em đi làm combo tại Medilab Đà Nẵng, cho kết quả âm tính! em xin nhờ anh chị tư vấn cho e một xíu nữa: kết quả như vậy e có cần xét nghiệm lại khi đủ 28 ngày ko, kết quả như vậy e có thể hoàn toàn yên tâm ngủ ngon chưa?
23 ngày nằm trong tuần 4 = 28 ngày và KQ như nhau.
theo như anh chị tư vấn thì e ko có nguy cơ => theo bạn có yên tâm k? khi đc tư vấn k có nguy cơ và XN AT sau 23 ngày = Combo Ag/Ab

lolan
11-01-2014, 12:53
ak anh ơi tại sao em thấy phí xét nghiệm ở sài gòn hay hà nội cao vậy khoảng 200-300k, nhưng ở đà nẵng e xét nghiệm chỉ mất 95k thui

songchungvoi_HIV
11-01-2014, 12:56
ak anh ơi tại sao em thấy phí xét nghiệm ở sài gòn hay hà nội cao vậy khoảng 200-300k, nhưng ở đà nẵng e xét nghiệm chỉ mất 95k thui
Chuyện đó hỏi songchung cũng bó tay
Bạn xem ở đây: Chủ đề: BIỂU MỨC THU PHÍ Y TẾ DỰ PHÒNG - Xét nghiệm phát hiện bệnh (http://diendanhiv.vn/threads/7479-BIEU-MUC-THU-PHI-Y-TE-DU-PHONG-Xet-nghiem-phat-hien-benh)Nhưng quy định là quy định, mà thu cứ thu

lolan
11-01-2014, 13:01
ko biết y tế tư như vậy có đảm bảo chính xác như bệnh viện công không anh?

songchungvoi_HIV
11-01-2014, 13:04
ko biết y tế tư như vậy có đảm bảo chính xác như bệnh viện công không anh?
Tư hay công gì, miễn nơi nào có kinh phí đầu tư máy móc XN là OK. Tư máy còn hiện đại hơn công áh

lolan
11-01-2014, 13:09
dạ như vậy thì e chẳng cần xn lại 28 ngày, và 12 tuần đúng ko anh?

songchungvoi_HIV
11-01-2014, 13:13
dạ như vậy thì e chẳng cần xn lại 28 ngày, và 12 tuần đúng ko anh?
K có nguy cơ bạn cũng XN và chuyện đi XN tiếp hay k là do bạn quyết định. Khi mọi người chia sẻ rùi.

lolan
11-01-2014, 13:29
dạ cảm ơn anh chị

Tuanmecsedec
11-01-2014, 14:29

Bạn không cần lo lắng nữa,bạn có xét nghiệm là xét nghiệm TÂM LÝ của bạn.Vì ngay từ đầu bạn hoàn toàn không có nguy cơ.

lolan
11-01-2014, 17:28
anh chị tư vấn giúp e một lần nữa: trường hợp e âm tính với hiv rồi, nhưng có cần xét nghiệm các bệnh đường tình dục khác ko..? trường hợp e chỉ quan hệ qua âm đạo thôi ko có OS j hết

Tuanmecsedec
11-01-2014, 17:30
anh chị tư vấn giúp e một lần nữa: trường hợp e âm tính với hiv rồi, nhưng có cần xét nghiệm các bệnh đường tình dục khác ko..? trường hợp e chỉ quan hệ qua âm đạo thôi ko có OS j hết

Bạn quan hệ tình dục an toàn thì lấy đâu ra lây nhiễm các bệnh.

songchungvoi_HIV
11-01-2014, 17:32
K cần XN STDs vì k có nguy cơ cho cả HIV và STDs

lolan
11-01-2014, 17:33
ko! e lo cái trường hợp mà gmd kích thích dương vật của em bằng tay ak, lỡ có dính dịch âm đạo nơi tay rồi dính lên dương vật của em ak ( cái đoạn mà gmd dùng tay tháo bcs với lấy tay thoa gel bôi trơn ak)

Tuanmecsedec
11-01-2014, 17:35
ko! e lo cái trường hợp mà gmd kích thích dương vật của em bằng tay ak, lỡ có dính dịch âm đạo nơi tay rồi dính lên dương vật của em ak ( cái đoạn mà gmd dùng tay tháo bcs với lấy tay thoa gel bôi trơn ak)

Cái này làm gì có nguy cơ gì bạn.

songchungvoi_HIV
11-01-2014, 17:36
Bạn k có nguy cơ trong trường hợp này

lolan
11-01-2014, 17:37
trường hợp mà có dính nhiều cũng ko sao phải ko mấy a

trungan1987
11-01-2014, 18:10
trường hợp mà có dính nhiều cũng ko sao phải ko mấy a
Bạn yên tâm... ko sao...
( bàn tay thì bạn nghĩ dính nhìu dịch cỡ nào...??? và bạn nên nhớ tháo bcs là bằng ngón tay... chứ ko phải bàn tay nhe bạn...)

lolan
11-01-2014, 18:31
ko vì lúc đầu tay gmd có dùng để bôi gel bôi trơn âm đạo kìa...sợ đưa vào trong âm đạo ak

songchungvoi_HIV
11-01-2014, 18:34
ko vì lúc đầu tay gmd có dùng để bôi gel bôi trơn âm đạo kìa...sợ đưa vào trong âm đạo ak
Bạn mún có nguy cơ với điều kiện tay cô ta cấu tạo như must thấm, sau đó thấm ước miếng must = dịch AD sao đó vừa xoa vừa chà vào DV, hết dịch lại thấm tiếp rùi xoa rùi chà rùi nhỏ dịch AD vào lỗ sáo thì mới có nguy cơ.