PDA

View Full Version : Trả lời giúp em trường hợp này

quarantine08
30-07-2013, 14:26
Hôm trước em có ngồi chờ bạn ở vỉa hè có 1 đám cỏ, đến lúc ra về em mới phát hiện ra cách chỗ em ngồi mấy bước có 1 ống kim tiêm. Em không có cảm giác là mình đã dẫm lên cái kim tiêm đó, chỉ có lúc ngồi chờ thì thấy chân ngứa ngứa thôi. Khoảng 30p sau em về đến nhà kiểm lại thì thấy bên hông bàn chân có 1 mụn nhỏ màu đỏ, không biết có phải do kim tiêm quẹt vào ko, nhưng nó ko đau, em nặn cũng ko ra máu, như vậy có nguy cơ ko mọi người?

khonggiamnua
30-07-2013, 14:34
Mụn đó em.Không sao đâu đừng tưởng tượng

Nguyen Ha
30-07-2013, 14:45
Hôm trước em có ngồi chờ bạn ở vỉa hè có 1 đám cỏ, đến lúc ra về em mới phát hiện ra cách chỗ em ngồi mấy bước có 1 ống kim tiêm. Em không có cảm giác là mình đã dẫm lên cái kim tiêm đó, chỉ có lúc ngồi chờ thì thấy chân ngứa ngứa thôi. Khoảng 30p sau em về đến nhà kiểm lại thì thấy bên hông bàn chân có 1 mụn nhỏ màu đỏ, không biết có phải do kim tiêm quẹt vào ko, nhưng nó ko đau, em nặn cũng ko ra máu, như vậy có nguy cơ ko mọi người?

Yên tâm đi bạn. HIV không dễ lây như vậy đâu.

quarantine08
30-07-2013, 16:22
Cái kim tiêm em thấy cũng cũ, không có dính máu mà em không biết trong đám cỏ đó còn cái kim tiêm nào không nên cũng lo lo. Cái mụn đỏ đó cũng kín, không bị chảy máu, mà nếu bị kim tiêm đâm thì sau 30p da có lành lại nhanh vậy không ạ?

¶Vi¶Tieu¶Bao¶
30-07-2013, 22:57
Không có chuyện đó đâu bạn, đạp phải kim tiêm tôi thề bạn sẽ biết ngay vì cái cảm giác nó sẽ nhói lắm. Bạn về còn lặn ko ra nổi máu cơ mà, thoải mái đi :smile:

quarantine08
30-07-2013, 23:10
Vâng lúc đó em không thấy nhói, chỉ thấy ngứa ngứa chỗ mụn đó thôi

quarantine08
08-08-2013, 23:31
Mà lúc em đứng trong đám cỏ, thấy ngứa dưới chân, lấy tay gãi thì thấy cái nốt đỏ đó rồi. Vậy nếu mà là kim tiêm quẹt vào mà vết thương kín (do lúc về em nặn ko ra máu) thì không có nguy cơ phải ko ạ?

Nguyen Ha
09-08-2013, 04:52
Mà lúc em đứng trong đám cỏ, thấy ngứa dưới chân, lấy tay gãi thì thấy cái nốt đỏ đó rồi. Vậy nếu mà là kim tiêm quẹt vào mà vết thương kín (do lúc về em nặn ko ra máu) thì không có nguy cơ phải ko ạ?

Phải rồi!

quarantine08
11-08-2013, 01:44
Vậy có khi nào 1 tiếng sau em mới về đến nhà, chỗ nốt đỏ đó da liền lại nên em nặn ko ra máu ko :sweat: Cái nốt đỏ đó nằm bên hông chân phải nên em lo quẹt phải kim thôi

songchungvoi_HIV
11-08-2013, 08:17
Lưu ý:
Nếu bị kim tim đâm Không được bóp hay nặn:lý do:
Khi ta bóp hay nặn chẳng khác nà ta tạo một lực hút ngược lại khi ta buông tay ra. Nếu thật sự kim có máu Hiv thì virut gặp máu lại càng tấn công nhanh vào vết thương. trường hợp này xử trí như sau: rửa vết thương dưới vòi nước mạnh, sau đó sát khuẩn vết thương bàng xà phòng, rồi dùng oxy già sát khuẩn lại vết thương, Đánh giá vết thương xem độ nông sâu hay không. nếu vết thương không thấy máu, không cần lo lắng, và yên tâm, trường hợp này 100% không có nguy cơ. Nếu vết thương sâu và cá máu kèm theo. Hãy đến ngay bệnh viện tuyến trên để tư vấn và dùng PEP trong vòng 72 giờ từ khi có nguy cơ.
+ Nguy cơ để HIV tấn công: Vết thương đủ sâu đủ rông, lượng HIV thoát ra từ người nhiễm phải đủ số luợng và tấn công vào vết thương => có nguy cơ
Vài hàng chia sẻ

thacmac1234
11-08-2013, 09:29
nếu bạn lo , hãy sử dụng PEP theo yêu cầu của bác sĩ...uống trong vòng 24h , tỉ lệ thành công cao...chúc bạn khỏe...mà trường hợp này bạn không nhói không đau , thì không có nguy cơ đâu

mong cống hiến
11-08-2013, 09:38
nhầm rồi em ơi. Kim tiêm một nơi, long thể em một nơi mà.

quarantine08
11-08-2013, 11:51
Cám ơn mấy ac đã tư vấn giúp em, chắc do thấy kim tiêm nên em bị hoang tưởng :sweat: Cái nốt đỏ đó cũng nhỏ, em nặn một hồi sau thì nó như cái mụn mủ ý, bây h nó lành hơi thâm lại, chứ mà bị đâm 1 lỗ chảy máu là em đi uống pep lâu rồi

mong cống hiến
12-08-2013, 21:41
Ừ đúng rồi, tại thấy nên sợ á. Hồi còn làm thanh niên tình nguyện anh và các bạn đi gom một ngày gần 10 xô đựng kim tiêm đấy mà có sao đâu. tưởng tượng quá không vui đâu em. hehe. lo học nha.

NTP123
12-08-2013, 21:44
đẳm kim tiêm mà bạn ko phát hiện ra tức thì,thì có lẽ bạn bị mất cảm giác mất rồi,TH của bạn ko có nguy cơ đừng suy nghĩ viển vông,ko tốt cho sức khỏe đâu

quarantine08
19-08-2013, 20:32
Cũng gần 4 tuần rồi, không có triệu chứng gì mà tự nhiên hôm nay bên cánh tay lại nổi mấy cái vết đỏ, mụn nước nhỏ, ngứa. Cho em hỏi nó có giống với phát ban của H ko ạ?

Nguyen Ha
19-08-2013, 21:01
Cũng gần 4 tuần rồi, không có triệu chứng gì mà tự nhiên hôm nay bên cánh tay lại nổi mấy cái vết đỏ, mụn nước nhỏ, ngứa. Cho em hỏi nó có giống với phát ban của H ko ạ?

Hay nhỉ? Cái gì cũng kết tội cho H được. Yên tâm đi không giống với phát ban của H đâu.