PDA

View Full Version : Nhờ các anh chị giải đáp giúp em về nguy cơ lây HIV qua vết tiêm ngừa ạ!

dth_036
25-06-2021, 16:30
Em chào anh chị!
Kính nhờ anh chị tư vấn giúp em trường hợp này ạ:
Khi đi tiêm ngừa, em gặp một trường hợp là bác sĩ tiêm không đeo găng tay, sau khi tiêm xong thì không dùng bông gòn đè vào vết tiêm khi mới rút kim tiêm ra mà dùng tay TRỰC TIẾP đè vào vết tiêm, sau đó mới dùng băng cá nhân băng lại. Các anh chị cho em hỏi, nếu như trường hợp người tiêm ngừa trước có H và bác sĩ cũng làm động tác đó, nhưng không dùng cồn sát khuẩn tay và đến lượt sau cũng đè vết tiêm của người kế tiếp thì người đó có nguy cơ lây H không ạ (trường hợp dùng đúng ngay ngón tay đó và vị trí đó). Và nếu vị bác sĩ có dùng cồn sát khuẩn thì có diệt được H không ạ!
Em cám ơn anh chị nhiều!

Tuanmecsedec
25-06-2021, 16:48
Em chào anh chị!
Khi đi tiêm ngừa, em gặp một trường hợp là bác sĩ tiêm không đeo găng tay, sau khi tiêm xong thì không dùng bông gòn đè vào vết tiêm khi mới rút kim tiêm ra mà dùng tay TRỰC TIẾP đè vào vết tiêm, sau đó mới dùng băng cá nhân băng lại. Các anh chị cho em hỏi, nếu như trường hợp người tiêm ngừa trước có H và bác sĩ cũng làm động tác đó, nhưng không dùng cồn sát khuẩn tay và đến lượt sau cũng đè vết tiêm của người kế tiếp thì người đó có nguy cơ lây H không ạ (trường hợp dùng đúng ngay ngón tay đó và vị trí đó). Và nếu vị bác sĩ có dùng cồn sát khuẩn thì có diệt được H không ạ!
Em cám ơn anh chị nhiều!

Không có nguy cơ.

dth_036
25-06-2021, 17:35
Không có nguy cơ.
Dạ vâng, vậy trường hợp này là do không đủ lượng máu; vết thương không đủ lớn; thời gian tiếp xúc không đủ hay do máu đã khô virus bị bất hoạt ạ! Mong anh giải thích giúp em để em có thêm kiến thức ạ! Và cồn sát khuẩn có diệt được H không ạ!?

Charles
25-06-2021, 17:37
Em chào anh chị!
Em cám ơn anh chị nhiều!

Dạ vâng, vậy trường hợp này là do không đủ lượng máu; vết thương không đủ lớn; thời gian tiếp xúc không đủ hay do máu đã khô virus bị bất hoạt ạ! Mong anh giải thích giúp em để em có thêm kiến thức ạ!

HIV không lấy kiểu nhờ tay người này mang sang người kia bạn.

dth_036
25-06-2021, 17:45
HIV không lấy kiểu nhờ tay người này mang sang người kia bạn.

Dạ, ý là trường hợp tay vị bác sĩ đó máu từ vết tiêm của người có H cũng không có nguy cơ phải không ạ!

Charles
25-06-2021, 18:25
Dạ, ý là trường hợp tay vị bác sĩ đó máu từ vết tiêm của người có H cũng không có nguy cơ phải không ạ!

Bạn lo lắng thái quá.

Bạn động não lên chút, BS họ được đào tạo để khám chữa bệnh cho bệnh nhân chứ không phải làm lây thêm bệnh cho bệnh nhân.

dth_036
25-06-2021, 18:48
Bạn lo lắng thái quá.

Bạn động não lên chút, BS họ được đào tạo để khám chữa bệnh cho bệnh nhân chứ không phải làm lây thêm bệnh cho bệnh nhân.
Dạ em hiểu nhưng không thể không nói đến, chính em thấy đã có nhiều trường hợp bác sĩ rất ẩu ạ! Em hỏi để có thêm kiến thức và cũng để diệt được sự lo lắng ấy thôi ạ!

Charles
25-06-2021, 19:42
Dạ em hiểu nhưng không thể không nói đến, chính em thấy đã có nhiều trường hợp bác sĩ rất ẩu ạ! Em hỏi để có thêm kiến thức và cũng để diệt được sự lo lắng ấy thôi ạ!

Bạn muốn có thêm kiến thức thì phải tự bỏ thời gian tìm hiểu nhé.

dth_036
25-06-2021, 20:00
Bạn muốn có thêm kiến thức thì phải tự bỏ thời gian tìm hiểu nhé.

Dạ, em cũng có tìm trên mạng và nhiều nguồn khác, nhưng những trường hợp như vầy chưa ai nói đến. Vì như em nói em chỉ muốn hiểu rõ trường hợp này không có nguy cơ là từ đâu trong 4 yếu tố: không đủ lượng máu; vết thương không đủ lớn; thời gian tiếp xúc không đủ hay do máu đã khô virus bị bất hoạt thôi ạ!

Charles
25-06-2021, 20:30
Dạ, em cũng có tìm trên mạng và nhiều nguồn khác, nhưng những trường hợp như vầy chưa ai nói đến. Vì như em nói em chỉ muốn hiểu rõ trường hợp này không có nguy cơ là từ đâu trong 4 yếu tố: không đủ lượng máu; vết thương không đủ lớn; thời gian tiếp xúc không đủ hay do máu đã khô virus bị bất hoạt thôi ạ!

Vấn đề của bạn BQT khẳng định không có nguy cơ, bạn không tin thì đi xét nghiệm.

Tuanmecsedec
26-06-2021, 07:18

Ban quản trị khẳng định 1 lần nữa bạn không có nguy cơ.