PDA

View Full Version : Về việc sử dụng thuốc

pokolo
14-01-2014, 09:51
Xin chào anh(chị)
Chuyện là như vậy hôm qua, em có quá nhiều chuyện bận rộn nên quên uống thuốc, tối uống lần 2 em mới nhớ là chưa uống lần 1, e có bị sao không ạ. Sẵn cho em hỏi luôn uống sớm hơn (khoảng 30') có bị sao không do có nhiều việc bận không uống đúng giờ được nên uống trước nghe mấy anh trên diễn đàn bảo đừng có quá 12h là ok.

Tuanmecsedec
14-01-2014, 09:59
Xin chào anh(chị)
Chuyện là như vậy hôm qua, em có quá nhiều chuyện bận rộn nên quên uống thuốc, tối uống lần 2 em mới nhớ là chưa uống lần 1, e có bị sao không ạ. Sẵn cho em hỏi luôn uống sớm hơn (khoảng 30') có bị sao không do có nhiều việc bận không uống đúng giờ được nên uống trước nghe mấy anh trên diễn đàn bảo đừng có quá 12h là ok.

Bạn nhớ tuân thủ uống thuốc cho ĐÚNG và ĐỦ.Bạn quên uống thì rất nguy hiểm.Việc bạn bỏ 1 lần uống thuốc có thể không sao.Bạn nên để điện thoại báo giờ uống.

Charles
14-01-2014, 10:06
Xin chào anh(chị)

Như vậy là bạn đã quên hẳn một bữa đúng không. Bạn nên cài giờ báo thức, việc sử dụng PEP thì tuân thủ Đúng và Đủ mới mang lại thành công (trong đó tuân thủ về thời gian là rất quan trọng). Việc bạn quên một bữa không ảnh hưởng nhiều đến hiệu quả sử dụng PEP, nhưng cũng không thể nói không ảnh hưởng, và việc bạn muốn uống sớm cũng không nên, cố gắng uống đúng giờ là tốt nhất.

pokolo
14-01-2014, 12:06
Em bớt lo hơn rồi mặc dù bữa mấy anh chị kia đã nói là trường hợp của em gần như không có khả năng nhưng em vẫn đi khám và uống theo định kỳ. Cảm ơn các anh chị đã giúp đỡ em, chân thành cảm ơn.

HIV/AIDS..
14-01-2014, 12:27
Em bớt lo hơn rồi mặc dù bữa mấy anh chị kia đã nói là trường hợp của em gần như không có khả năng nhưng em vẫn đi khám và uống theo định kỳ. Cảm ơn các anh chị đã giúp đỡ em, chân thành cảm ơn.
Em cài báo giờ trong ĐT để tránh quên nhé. Nhớ đem theo vài liều thuốc khi đi công việc không về kịp có thuốc mà uống.

songchungvoi_HIV
14-01-2014, 12:49
Xin chào anh(chị)
Bạn nên rút kinh nghiệm, việc dùng PEP có 28 ngày mà bạn quên liệu vậy là k được.
Xử trí khi quên thuốc:
- Quên liều nhớ ra lúc nào thì uống ngay lúc đó.
- Nếu liều quên nhớ ra mà còn cách liều sau 3 tiếng vẫn uống ngay và liều sau đôn lên cho đủ 4 tiềng thì uống liều 2.
- Sáng hôm sau uống lại giờ bình thường.
- Nếu quên liều đầu mà đến liều tối mới nhớ ra thì uống liều đầu của giờ tối. Sau đó liều 2 đôn cho đủ 4 tiếng thì uống uống liều 2. Sáng hôm sau uống lại bình thường.