PDA

View Full Version : chân bị xước tiếp xúc với dịch nôn ói

xuân Giáp Ngọ 2014
14-01-2014, 11:54
Đầu tiên xin kình chúc các anh chị trong BQT diễn đàn một năm mới An Khang Thịnh Vượng. Em là TV mới xin anh chị tư vấn trường hợp của em. Hôm chủ nhật em đi ăn tất niên công ty, do em mang dép kẹp lúc phụ mọi người bưng thức ăn thì em bị quẹt bởi cây đinh có chảy máu. Em lo lắng hai chuyện ạ:
1) việc em bị quẹt đinh như vậy có nguy cơ lây nhiễm HIV cho em không vì lúc đó nhiều người đi lại trong công ty, em nghĩ cũng có người bị quẹt giống em.
2) Lúc đi vệ sinh thì em dẫm vào vũng nôn ói của ai đó thiếu ý thức vệ sinh và có dính lên chân bị xước lúc nãy, (có dình lên vết xước).
Mong anh chị giải đáp giúp em.

Tuanmecsedec
14-01-2014, 11:58
Đầu tiên xin kình chúc các anh chị trong BQT diễn đàn một năm mới An Khang Thịnh Vượng. Em là TV mới xin anh chị tư vấn trường hợp của em. Hôm chủ nhật em đi ăn tất niên công ty, do em mang dép kẹp lúc phụ mọi người bưng thức ăn thì em bị quẹt bởi cây đinh có chảy máu. Em lo lắng hai chuyện ạ:
1) việc em bị quẹt đinh như vậy có nguy cơ lây nhiễm HIV cho em không vì lúc đó nhiều người đi lại trong công ty, em nghĩ cũng có người bị quẹt giống em.
2) Lúc đi vệ sinh thì em dẫm vào vũng nôn ói của ai đó thiếu ý thức vệ sinh và có dính lên chân bị xước lúc nãy, (có dình lên vết xước).

Vấn đề dẫm cây đinh thì bạn hoàn toàn không lo về HIV,nhưng là đinh cũ rĩ sét thì bạn nên chích ngừa uốn ván.Việc bạn dẫm lên vũng nôn ói không sao.Có một điều chẳng lẽ bạn để chân không đi vào nhà vệ sinh,vô lý vậy,đừng nói đúng rồi anh.

xuân Giáp Ngọ 2014
14-01-2014, 12:02
Em mang dép lào mỏng, tại đi vào vô tình không thấy vũng nôn mà vũng nôn nhiều lắm (xin lỗi vì hơi mất vsinh) nên mới dính nhiều như vậy. Không biết có sao không anh?

Tuanmecsedec
14-01-2014, 12:05
Em mang dép lào mỏng, tại đi vào vô tình không thấy vũng nôn mà vũng nôn nhiều lắm (xin lỗi vì hơi mất vsinh) nên mới dính nhiều như vậy. Không biết có sao không anh?

Bạn yên tâm không sao.

xuân Giáp Ngọ 2014
14-01-2014, 12:07
Vậy là chân em dù bị xước mà tiếp xúc như vậy thì cũng không sao đúng không anh? cảm ơn anh.

HIV/AIDS..
14-01-2014, 12:14
Vậy là chân em dù bị xước mà tiếp xúc như vậy thì cũng không sao đúng không anh? cảm ơn anh.
Đúng đó, chân bị sướt dính dịch nôn ói cũng không thể lây. Em yên tâm

songchungvoi_HIV
14-01-2014, 12:55
HIV k sống trong chất nôn ói. HIV chỉ sống trong dịch nưới ối phụ nữ mang thai.
Việcc bị đinh kẹp k có nguy ơc với HIV, bạn nên đi chích ngừa uốn ván

xuân Giáp Ngọ 2014
18-01-2014, 16:36
Tay em có dính một ít máu hơi khô rồi, do không để ý em dùng đầu ngón tay nặn mụn có chảy máu, em nghĩ đã có sự tiếp xúc giữa máu và mụn của em. Hiv có thể lây như vậy không anh chị

Charles
18-01-2014, 16:40
Tay em có dính một ít máu hơi khô rồi, do không để ý em dùng đầu ngón tay nặn mụn có chảy máu, em nghĩ đã có sự tiếp xúc giữa máu và mụn của em. Hiv có thể lây như vậy không anh chị

Máu đã khô thì vi rut không bò sang được nữa.

Tuanmecsedec
18-01-2014, 16:43

Máu khô hoàn toàn 100% không làm lây nhiễm.

xuân Giáp Ngọ 2014
18-01-2014, 16:46
Dạ nhưng em thấy máu còn hơi đỏ, vả lại quẹt vào áo thì hơi nhòe. Em chỉ sợ máu chưa khô hẳn anh chị ạ.

Tuanmecsedec
18-01-2014, 16:51
Dạ nhưng em thấy máu còn hơi đỏ, vả lại quẹt vào áo thì hơi nhòe. Em chỉ sợ máu chưa khô hẳn anh chị ạ.

Thôi do bạn suy diễn phóng vấn đề lên thôi.

xuân Giáp Ngọ 2014
18-01-2014, 22:11
Anh chị cho em hỏi thêm là một vết máu nhỏ cỡ đầu bút bi ra ngoài khoảng 30 phút thì có nguy cơ làm lây nhiễm HIV không ạ? Tay em khự vết máu đó và sau đó em gãy ngứa, khự mụn chảy máu thì có nguy cơ lây nhiễm HIV không ạ. Giờ em vẫn còn xoắn tít lên. huhuhuhu:k4744254:

Tuanmecsedec
18-01-2014, 22:12
Anh chị cho em hỏi thêm là một vết máu nhỏ cỡ đầu bút bi ra ngoài khoảng 30 phút thì có nguy cơ làm lây nhiễm HIV không ạ? Tay em khự vết máu đó và sau đó em gãy ngứa, khự mụn chảy máu thì có nguy cơ lây nhiễm HIV không ạ. Giờ em vẫn còn xoắn tít lên. huhuhuhu:k4744254:

xuân Giáp Ngọ 2014 (http://www.diendanhiv.vn/members/8848-xuan-Giap-Ngo-2014) năm nay chán thiệt :khi875437:

trungan1987
19-01-2014, 03:48
Bạn đừng xoắn như vậy... ko sao bạn ah...
Bạn nên trang bị kiến thức về H tại dd này...

xuân Giáp Ngọ 2014
23-01-2014, 19:22
Anh chị ơi. Em lại gặp vấn đề nan giải này nữa rồi. hichic. Chả là em dự trại xuân do tiểu trại bên cạnh câu điện không cháy đèn nhờ em qua giúp, trước đó một bạn trại sinh bên đó có tháo mối dây điện ra cho em câu lại khi em câu thì thấy mối dây đồng tuốt vỏ bị tưa quá em dùng tay xoắn loại thì vô tình bị mấy cộng dây đồng li ti đâm nghe đau nhức như kiểu xóc dầm, em hỏi thì bạn đó cũng xóc như em, thời gian cách khoảng 1-2 phút. Không biết như vậy có làm lây nhiễm HIV không anh, nhỡ như bạn ấy có H ạ.

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 19:25
Anh chị ơi. Em lại gặp vấn đề nan giải này nữa rồi. hichic. Chả là em dự trại xuân do tiểu trại bên cạnh câu điện không cháy đèn nhờ em qua giúp, trước đó một bạn trại sinh bên đó có tháo mối dây điện ra cho em câu lại khi em câu thì thấy mối dây đồng tuốt vỏ bị tưa quá em dùng tay xoắn loại thì vô tình bị mấy cộng dây đồng li ti đâm nghe đau nhức như kiểu xóc dầm, em hỏi thì bạn đó cũng xóc như em, thời gian cách khoảng 1-2 phút. Không biết như vậy có làm lây nhiễm HIV không anh, nhỡ như bạn ấy có H ạ.
Hoang tưởng, Bạn nghĩ sao???? Dây đồng k phải cấu tạo ống rỗng dạng thông gió, và bí tí thế. và đặc biệt có lố xi bóng bên ngoài, máu sao bám được vào đó. Truo71c khi hỏi phải suy nghĩ mình hỏi cái gì???? Cái gì nên hỏi cái gì k nên hỏi.

xuân Giáp Ngọ 2014
23-01-2014, 19:30
Tại em bị chích nghe đau nhói vả lại thời gian cũng ngắn nên hơi lo ạ. Mong anh thông cảm.

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 19:32
Tại em bị chích nghe đau nhói vả lại thời gian cũng ngắn nên hơi lo ạ. Mong anh thông cảm.
Khi nào người ta dùng bơm kim tiêm có máu bơm máu vào tay bạn mới có nguy cơ

Charles
23-01-2014, 19:35

Bạn nên dành thời gian tìm hiểu về kiến thức HIV cũng như đường lây nhiễm, trong cuộc sống thì có rất nhiều sự va chạm, bạn cứ động cái gì cũng hoang mang lo lắng thế này cuộc sống bất ổn lắm.

xuân Giáp Ngọ 2014
29-01-2014, 08:36
các anh chị cho em hỏi, có một người để móng tay dài vừa nặn mụn cho một người khác (hoặc cào cấu) có chảy máu rồi sau đó họ cạy cạy bún bún trên các đầu móng tay theo kiểu cạy đất cát vô tình dính vào mắt em (em nghe cộm cộm) thì có phải là một nguy cơ lây nhiễm HIV không. Đây là sự việc em vừa gặp phải trong một tiệm hớt tóc.

songchungvoi_HIV
29-01-2014, 08:46
các anh chị cho em hỏi, có một người để móng tay dài vừa nặn mụn cho một người khác (hoặc cào cấu) có chảy máu rồi sau đó họ cạy cạy bún bún trên các đầu móng tay theo kiểu cạy đất cát vô tình dính vào mắt em (em nghe cộm cộm) thì có phải là một nguy cơ lây nhiễm HIV không. Đây là sự việc em vừa gặp phải trong một tiệm hớt tóc.
K có nguy cơ và HIV k hề sống trong móng tay, và việc cạo khượt mụn HIV lại k sống bên ngoài các lớp biểu bì da như vậy, Mún có HIV thoát ra thì vết thương phải sâu và rộng máu chảy kiểu gà bị cắt tiết và ngay lúc đó nhúng mấy đầu ngón tay vào máu đó bún vào mắt thì mới có nguy cơ, còn chuyện ngồi bún bún kiểu đó thì làm gì trúng ai, HIV chứ không phải viên đạn mà nó nhắm đích đến để nó đến. Tết tới rùi, đừng có hoang tưởng kiểu đó

Tuanmecsedec
29-01-2014, 11:27

Không sao bạn.Vì NẾU CÓ như bạn nói,chứng tỏ máu đã khô thành cục thì mới búng ra như vậy được,phải không BỒ TÈO.