PDA

View Full Version : Hỏi về thuốc điều trị phơi nhiễm

acmong
14-01-2014, 15:20
Thưa a Tuấn và các anh, em thật sự quá lo lắng và chưa bao giờ trách bản thân mình như lúc này.
Đúng 3h sáng ngày chủ nhật do say quá, ko thể làm chủ bản thân mà em quan hệ với 1 gái gọi qua đêm, lúc đầu có dùng bcs nhưng lúc sau nhớ là ko dùng nữa.
Tới hôm sau em nghĩ và đã rất hoảng, tới tận bây giờ và lo lắng tìm kiếm google và biết được cách phơi nhiễm.
Do em sợ nên đã chạy đi tìm hiệu thuốc phơi nhiễm và người ta bán cho em lọ:

Nevitrio 30 (60 viên)
Stavudin 30 mg, Lamivudin 150 mg & Nevirapin 200 mg

Và dặn ngày uống 2 viên mỗi viên 1 lần, e đã uống ngay lúc 21h20 vào ngày chủ nhật (nghĩa là sau hơn 18h)
Đến hôm nay em đã đều đặn đúng giờ uống thuốc, nhưng e thấy người luôn trong trạng thái đờ đẫn mệt mỏi, quay cuồng.
Em đang rất lo không biết thuốc này có đúng để chữa trị không, vì hôm nay em gọi hỏi bác sĩ ở bệnh viên Đồng Đa thì họ nói là tên loại thuốc này lạ.
Bây giờ các anh cho em ý kiến với ah, nếu ko đùng thuốc thì còn 12h nữa là hết 72h rồi ah :(. Em Cảm ơn!

Thật sự mấy ngày này, ko lúc nào em ngủ được quá 2 tiếng lại bật dậy vì mơ ác mộng, mơ mình nhiễm. Chưa biết mình có nhiễm ko nhưng ngay lúc này em căm ghét bản thân mình hơn bao giờ hết, giá như em không có gia đình, không có người yêu, bạn bè thì em chỉ muốn chết đi để làm lại mình sạch sẽ hơn.

songchungvoi_HIV
14-01-2014, 15:29
Thưa a Tuấn và các anh, em thật sự quá lo lắng và chưa bao giờ trách bản thân mình như lúc này.
Đúng 3h sáng ngày chủ nhật do say quá, ko thể làm chủ bản thân mà em quan hệ với 1 gái gọi qua đêm, lúc đầu có dùng bcs nhưng lúc sau nhớ là ko dùng nữa.
Tới hôm sau em nghĩ và đã rất hoảng, tới tận bây giờ và lo lắng tìm kiếm google và biết được cách phơi nhiễm.

Nevitrio 30 (60 viên)

Và dặn ngày uống 2 viên mỗi viên 1 lần, e đã uống ngay lúc 21h20 vào ngày chủ nhật (nghĩa là sau hơn 18h)
Đến hôm nay em đã đều đặn đúng giờ uống thuốc, nhưng e thấy người luôn trong trạng thái đờ đẫn mệt mỏi, quay cuồng.
Em đang rất lo không biết thuốc này có đúng để chữa trị không, vì hôm nay em gọi hỏi bác sĩ ở bệnh viên Đồng Đa thì họ nói là tên loại thuốc này lạ.
Bây giờ các anh cho em ý kiến với ah, nếu ko đùng thuốc thì còn 12h nữa là hết 72h rồi ah :(. Em Cảm ơn!

Thật sự mấy ngày này, ko lúc nào em ngủ được quá 2 tiếng lại bật dậy vì mơ ác mộng, mơ mình nhiễm. Chưa biết mình có nhiễm ko nhưng ngay lúc này em căm ghét bản thân mình hơn bao giờ hết, giá như em không có gia đình, không có người yêu, bạn bè thì em chỉ muốn chết đi để làm lại mình sạch sẽ hơn.
Dạng viên rời:
- D4T 30 mg 2 lần/ngày
- 3TC 150 mg 2 lần/ngày
- NVP liều 200mg 1lần/ngày trong 2 tuần sau đó tăng lên 2 lần/ngày. Uống thuốc cách nhau 12 giờ theo chu kỳ vòng tuần hoàn của thuốc, có thể uống thuốc lúc đói hoặc lúc no. Xét nghiệm ALT trước điều trị, sau 1 tháng và sau đó 6 tháng/lần
Sau khi ổn định dùng viên kết hợp: sáng 1 viên, tối 1 viên.
Thận trọng khi sử dụng NVP trên người bệnh có ATL > 2,5 lần trị số bình thường, người bệnh điều trị lao phác đồ có rifampicin, NVP là Nevirapine 200mg là tác nhân gây ra dị ứng nổi phác ban ==> nhiễm độc gan
Nguyên lý và công dụng của PEP
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

Nguyen Ha
14-01-2014, 15:33
Nevitrio,Điều trị bệnh nhân nhiễm virus gây suy giảm miễn dịch ở người(HIV).Điều trị dự phòng bệnh nhân nhiễm virus gây suy giảm miễn dịch ở người(HIV).

Chống chỉ định(Không dùng cho những trường hợp sau): Bệnh nhân quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc. Bệnh nhân đề kháng thuốc, bị béo phì, bệnh nhân cấy ghép phủ tạng, bệnh viêm tụy, bệnh thần kinh ngoại biên, bệnh gan, thận hư, nhiễm acid lactic, suy thận. Phụ nữ cho con bú, trẻ em, người lớn tuổi, phụ nữ có thai.

Lưu ý(Thận trọng khi sử dụng) :

Đối với stavudine: Có thể xảy ra viêm tụy hoặc viêm tụy tối cấp ở bệnh nhân được chỉ định stavudine kết hợp với didanosin, có hoặc không kèm theo hydroxyurea. Nếu bệnh nhân bị nghi ngờ viêm tụy, cần ngưng chỉ định stavudine kết hợp với didanosin (có hoặc không kèm theo hydroxyurea) hay bất cứ tác nhân nào gây độc tụy tạng. Đối với lamivudine: Thận trọng khi chỉ định lamivudine cho bệnh nhân bị bệnh gan hay bệnh nhân có các yếu tố nguy cơ bị bệnh gan. Đối với nevirapine: Nên ngưng chỉ định nevirapine ở bệnh nhân bị độc gan, bị phát ban nặng hay phát ban kèm theo các triệu chứng toàn thân, hay có các phản ứng quá mẫn.

Tác dụng phụ :

Nhức đầu, khó chịu, mệt mỏi, buồn nôn, nôn, tiêu chảy, biếng ăn, đau bụng, bị chuột rút và khó tiêu. Nhiễm acid lactic, chứng gan to và gan nhiễm mỡ, viêm gan tái phát khi ngưng trị liệu. Trên đường hô hấp: ho, chảy nước mũi và sung huyết mũi. Bệnh lý thần kinh ngoại biên như chóng mặt, buồn ngủ, rối loạn giấc ngủ, trầm cảm. Đau khớp, đau cơ, đau nhức cơ xương và bị rụng tóc. Huyết học: giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu, giảm tiểu cầu. Cảm lạnh hay sốt. Viêm tụy ở trẻ em bị nhiễm HIV, tăng men gan, phát ban da, hội chứng loạn dưỡng lipid, chứng vú to ở phái nam và biểu hiện như bệnh phát phì.

Bây giờ bạn nên tuân thủ uống ĐÚNG VÀ ĐỦ và cần theo dõi nếu tác dụng phụ quá mạnh,sau khi dùng hết thuốc bạn nên đo chức năng men gan và trong thời gian điều trị tránh uống rượu bia.

Tuanmecsedec
14-01-2014, 15:33

Nevitrio 30 (60 viên)

Bạn nhớ tuân thủ đúng và đủ thì thành công rất cao,bạn dùng viên này cũng được.

acmong
14-01-2014, 15:40
Như vậy có thế sử dụng thuốc Nevitrio 30 à các anh?

Tuanmecsedec
14-01-2014, 15:44

Dùng được bạn.Bạn xem chủ đề này Tuanmecsedec có chia sẻ :

Chủ đề: Xin anh Tuấn tư vấn giúp em với thuốc phơi nhiễm HIV?. (http://www.diendanhiv.vn/threads/3546-Xin-anh-Tuan-tu-van-giup-em-voi-thuoc-phoi-nhiem-HIV)

Nguyen Ha

Bạn dùng thuốc này được. Lưu ý tuân thủ đúng điều trị nhé, uống đúng giờ rất quan trọng đấy bạn ạ.

songchungvoi_HIV
Uhm, Với công thức này bạn dùng vẫn như nhau.

acmong
14-01-2014, 18:53
Dạ em sẽ cố gắng uống thuốc đều, đúng giờ.
NHưng các anh ơi cho em hỏi thêm là hình như em gặp tác dụng phụ mạnh quả rồi, hầu như luôn buồn ngủ, nhất là đầy bụng không ăn được cơm cháo gì. Giờ em phải làm sao a?

HIV/AIDS.
14-01-2014, 18:58
NHưng các anh ơi cho em hỏi thêm là hình như em gặp tác dụng phụ mạnh quả rồi, hầu như luôn buồn ngủ, nhất là đầy bụng không ăn được cơm cháo gì. Giờ em phải làm sao a?
Em có thể ăn cháo hoặc uống sữa, thuốc náy tác dụng lên gan khá nhiều nên em cần uống nhiều nước

acmong
14-01-2014, 19:06
Dạ em cảm ơn anh đã trả lời.

Tuanmecsedec
14-01-2014, 19:19

Thuốc sẽ làm tác dụng phụ cảm giác đầy hơi và mệt mỏi.Đôi khi sẽ bị vài ngày sẽ hết cũng có lúc đi theo trong suốt quá trình điều trị.Bạn yên tâm sau khi ngưng thuốc sẽ trở lại bình thường.

HIV/AIDS
14-01-2014, 22:26
bạn yên tâm đây đúng là pháp đồ điều trị pep. có nhiều pháp đồ khác nhau nhưng công dụng là như nhau. uống xong pep bạn nên đi khám tổng quát chức năng gan thận công thức máu...và xn hiv sau 3 và 6 tháng

acmong
15-01-2014, 18:14
Em vẫn lo quá, vì em đọc thấy chỉ định của thuốc như này. "..đã ổn định khi duy trì.." là như nào vậy ah
Chỉ định:

Điều trị cho bệnh nhân nhiễm HIV đã ổn định khi điều trị duy trì với nevirapin 200 mg/ ngày trong 2 tuần và có biểu hiện đáp ứng với nevirapin.

Tuanmecsedec
15-01-2014, 18:17
Em vẫn lo quá, vì em đọc thấy chỉ định của thuốc như này. "..đã ổn định khi duy trì.." là như nào vậy ah
Chỉ định:

Điều trị cho bệnh nhân nhiễm HIV đã ổn định khi điều trị duy trì với nevirapin 200 mg/ ngày trong 2 tuần và có biểu hiện đáp ứng với nevirapin.

Vấn đề này là nói với người điều trị HIV.

songchungvoi_HIV
15-01-2014, 18:34
Chỉ định:

PEP hay ARV là dành cho người có HIv và có nguy cơ phơi nhiễm, bạn cứ thoái mái và uống cho đúng 28 ngày đi. Đừng có đọc cái mà bạn k phải BS. Ok

acmong
15-01-2014, 21:32
Dạ em cảm ơn ah!
Cho em hỏi thêm ah, hôm tối đi mua thuốc, họ có bán cho thêm 1 lọ "Ensentiale Forte 300mg", nói là thuốc uống cho gan. Trong đơn thuốc ghi uống 3 lần 1 ngày, mỗi lần 2 viên. Em lo mà vội quá mà không hỏi là uống trong vòng bao lâu, các anh có biết loại thuốc này uống cho đến khi nào không a? Vì lọ này hình như chỉ có 50 viên, uống mấy bữa nữa là hết rồi a.

Tuanmecsedec
15-01-2014, 21:36
Dạ em cảm ơn ah!
Cho em hỏi thêm ah, hôm tối đi mua thuốc, họ có bán cho thêm 1 lọ "Ensentiale Forte 300mg", nói là thuốc uống cho gan. Trong đơn thuốc ghi uống 3 lần 1 ngày, mỗi lần 2 viên. Em lo mà vội quá mà không hỏi là uống trong vòng bao lâu, các anh có biết loại thuốc này uống cho đến khi nào không a? Vì lọ này hình như chỉ có 50 viên, uống mấy bữa nữa là hết rồi a.

Thuốc giải độc gan thì bạn có thể uống hết khi điều trị phơi nhiễm xong.

songchungvoi_HIV
16-01-2014, 09:01
Dạ em cảm ơn ah!
Nhớ là PEP chỉ uống riêng mình PEP, Các thuốc hổ trợ khác uống cách PEP 2 đến 3 giờ

acmong
16-01-2014, 09:46
Thuốc giải độc gan thì bạn có thể uống hết khi điều trị phơi nhiễm xong.

Dạ nghĩa là em phải uống thuốc giải độc gan tới hết 28 ngày a, hay hết lọ em đã mua thôi a?

songchungvoi_HIV
16-01-2014, 09:49
Dạ nghĩa là em phải uống thuốc giải độc gan tới hết 28 ngày a, hay hết lọ em đã mua thôi a?
Đã bảo bạn mún uống sao cũng đc, uống hết lọ cũng đc, tùy

acmong
23-01-2014, 18:59
Em đã uống thuóc được 11 ngày tất cả rồi, nhưng 1 tuần nay em bị sốt, phải đi tiêm mấy ngày nay rồi, em ko biết có ảnh hưởng gì tới Pep ko a?

songchungvoi_HIV
23-01-2014, 19:02
Em đã uống thuóc được 11 ngày tất cả rồi, nhưng 1 tuần nay em bị sốt, phải đi tiêm mấy ngày nay rồi, em ko biết có ảnh hưởng gì tới Pep ko a?
Đây là tác dụng phụ của PEP:

Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm, sốt
Bạn mún gì thì nên gặp BS chỉ định ra toa PEP, BS đó sẽ khám cho bạn, bạn k được tự ý điều trị cho mình

acmong
27-01-2014, 19:42
Em đang tự mua thuốc uống, từ ngày 12 đến giờ rồi và gặp rất nhiều phản ứng phụ.
Hiện tại em đang rất mệt mỏi, e có nên uống thuốc tiếp không, và cho e hỏi có trường hợp nào phản ứng pep mà gặp tình huống xấu ko ah.

Tuanmecsedec
27-01-2014, 19:47
Em đang tự mua thuốc uống, từ ngày 12 đến giờ rồi và gặp rất nhiều phản ứng phụ.
Hiện tại em đang rất mệt mỏi, e có nên uống thuốc tiếp không, và cho e hỏi có trường hợp nào phản ứng pep mà gặp tình huống xấu ko ah.

Đó là do tác dụng phụ của thuốc.Vấn đề bạn đang có nguy cơ.Nếu dùng thì nên dùng cho đủ phác đồ 28 ngày.Bạn yên tâm sau khi ngưng thuốc cơ thể sẽ bình thường trở lại.

Quan trọng bây giờ là bạn MUỐN phòng ngừa HIV hay lo sợ tác dụng phụ?.

acmong
27-01-2014, 19:52
Em sẽ quyết tâm điều trị, nhưng em chỉ sợ tác dụng phụ hủy hoại cơ thể a.
Từ ngày e uống pep, bị ốm, ho, sốt... Những tác dụng phụ vậy có sợ biến chứng làm sao hay có nguy hiểm gì tới sức khoẻ ko a.

HIV/AIDS
27-01-2014, 19:57
không sao. sau khi uống xong bạn an uống điều độ bồi bổ cơ thể,tập thể dục cơ thể sẽ trở lại bình thường. nếu có vấn đề gì nghiêm trọng trong quá trình điều trị bạn đến gặp trược tiếp bs điều trị cho bạn.

Tuanmecsedec
27-01-2014, 19:58
Từ ngày e uống pep, bị ốm, ho, sốt... Những tác dụng phụ vậy có sợ biến chứng làm sao hay có nguy hiểm gì tới sức khoẻ ko a.

Ho,cảm sốt là do thời tiết hiện nay dễ bệnh.

acmong
27-01-2014, 20:00
Cho e hỏi là có truờng hợp nào kiểu bị "sốc" thuốc này mà nguy hiểm đến tính mạng chưa a

trungan1987
27-01-2014, 20:02
Ko bạn ah... bạn dùng xong 28 ngày thì các tác dụng phụ sẽ giãm dần và bình thường trở lại...

acmong
27-01-2014, 20:08
Dạ e cảm ơn a, e mệt mỏi quá mà gia đình, rồi ngưoi yêu cứ hỏi mà ko biết nói sao.

ptsu3
27-01-2014, 20:37
Yên tâm điều trị ĐÚNG GIỜ, chúc bạn có kể quả như ý muốn !

acmong
27-01-2014, 21:02
Cho em hỏi chuta nữa là thời gian uống pep có phải chắc chắn đúng giờ đúng phút ko a. Em thuờng hẹn giờ nhưng hôm uống đúng phút đó, hôm thì chậm 3_ 5phút. Uống chênh lệch một vài phút như vậy có sao ko ah

HIV/AIDS
27-01-2014, 21:06
Cho em hỏi chuta nữa là thời gian uống pep có phải chắc chắn đúng giờ đúng phút ko a. Em thuờng hẹn giờ nhưng hôm uống đúng phút đó, hôm thì chậm 3_ 5phút. Uống chênh lệch một vài phút như vậy có sao ko ah
không sao. bạn cố gắng duy trì đúng giờ

Charles

Liều phơi nhiễm chỉ có 28 ngày, bạn cố gắng tuân thủ ĐÚNG thì sẽ mang lại thành công cao, nhỡ mà sớm hoặc muộn vài phút thì không sao.

Tuanmecsedec

Chậm,sớm 3 >5 phút không sao bạn.

songchungvoi_HIV
27-01-2014, 21:35
Bằng mọi giá bạn phải uống cho xong PEP. chỉ có PEP mới cứu bạn thoát khỏi nguy cơ nhiễm HIV. Cố lên, đừng bỏ cuộc nhé.

acmong
27-01-2014, 21:54
Dạ em cảm ơn mọi người ah