PDA

View Full Version : 9 tuần âm tính đã an tâm chưa ạ?

hoangnova
17-01-2014, 08:52
Xin các anh cho em hỏi thời gian xn âm tính 9 tuần thì mình đã an tâm chưa vậy.

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 08:58
Cho dù bạn có nguy cơ thật sự thì AT sau 9 tuần là yên tâm đê, chốt cái 12 tuần nhé. Bạn có thể tham khảo ở đây:
Chủ đề: Phương pháp xét nghiệm nào tốt? Tản mạn về HIV testing (cập nhật 8/2010) (http://www.diendanhiv.vn/threads/14-Phuong-phap-xet-nghiem-nao-tot-Tan-man-ve-HIV-testing-cap-nhat-8-2010)
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://www.diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Có nghĩa là: Nếu HIV vào cơ thể bạn. Sau tuần thứ 2 bắt đầu sinh ra kháng nguyên cho đến tuần thứ 5. Kháng thể sinh ra ở tuần thứ 3 cho đến suốt đời. XN tại thời điểm 4 tuần đến 6 tuần tìm kháng ngyên và kháng thể là chính xác. Sau 6 tuần đến 12 tuần xn tìm kháng thể. Kể từ tuần sáu trở đi Bạn xn ở mọi thời điểm có thể tìm thấy kháng thể kháng HIV. Khi bạn có KQ sau 9 tuần AT tức bạn gần như an toàn 100%. XN lại sau 12 tuần chỉ là thủ tục

Nguyen Ha
17-01-2014, 08:59

Nguy cơ của bạn là gì? Bạn có điều trị phơi nhiễm không? 9 tuần gần như đã an toàn nếu không điều trị phơi nhiễm và xét nghiệm lại sau nguy cơ 12 tuần theo khuyến cáo.

hoangnova
17-01-2014, 09:07
Nguy cơ của bạn là gì? Bạn có điều trị phơi nhiễm không? 9 tuần gần như đã an toàn nếu không điều trị phơi nhiễm và xét nghiệm lại sau nguy cơ 12 tuần theo khuyến cáo.

Nguy cơ của e là em quan hệ gmd có sd bcs nhưng e hok bít rách ko nhưng khi e xong và nhìn từ trên xuống ko thấy lạ và không lòi đầu dv ra, e ko bít có rách phía dưới ko tại nhìn từ trên xuống.
E là người ốm gầy từ nhỏ nên sợ cơ thể yếu nên e mới hỏi 9 tuần là e an tâm chưa.
E lo sợ wá các anh ạ.

hoangnova
17-01-2014, 09:08
E ko có dùng thuốc trị hay dùng gì hết, e để tự nhiên à.

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 09:12
Nguy cơ của e là em quan hệ gmd có sd bcs nhưng e hok bít rách ko nhưng khi e xong và nhìn từ trên xuống ko thấy lạ và không lòi đầu dv ra, e ko bít có rách phía dưới ko tại nhìn từ trên xuống.
E là người ốm gầy từ nhỏ nên sợ cơ thể yếu nên e mới hỏi 9 tuần là e an tâm chưa.
E lo sợ wá các anh ạ.
quan hệ gmd có sd bcs nhưng e hok bít rách ko nhưng khi e xong và nhìn từ trên xuống ko thấy lạ và không lòi đầu dv ra => Với KQ 9 tuần AT bạn hoàn toàn k rách, không tuộc và k ló DV ra khỏi bao cao su, bạn an toàn 100% với KQ này rùi

Charles
17-01-2014, 09:16
E lo sợ wá các anh ạ.

Thế thì bạn ko có nguy cơ, vì nếu bcs mà rách thì lòi đầu dv ra và nhìn rõ ngay. Kq 9 tuần âm tính đã chứng tỏ điều đó. Bạn ko cần xn nữa.

hoangnova
17-01-2014, 09:18
quan hệ gmd có sd bcs nhưng e hok bít rách ko nhưng khi e xong và nhìn từ trên xuống ko thấy lạ và không lòi đầu dv ra => Với KQ 9 tuần AT bạn hoàn toàn k rách, không tuộc và k ló DV ra khỏi bao cao su, bạn an toàn 100% với KQ này rùi
Dạ, cái này e củng thsm khảo trên 4rum rồi nhưng tại e là người ốm yếunnên e sọ7 ko bít thời gian 9t là cơ thể có tạo kịp kháng thể chống lại mối đe dọa bên ngoài ko.

hoangnova
17-01-2014, 09:19
Thế thì bạn ko có nguy cơ, vì nếu bcs mà rách thì lòi đầu dv ra và nhìn rõ ngay. Kq 9 tuần âm tính đã chứng tỏ điều đó. Bạn ko cần xn nữa.

Dạ, 6t e test rồi và e đợi 12t mà như ngồi trên lửa đốt nên 8,9 tuần gì là e đi xn nửa đó anh.

Charles
17-01-2014, 09:21
Dạ, cái này e củng thsm khảo trên 4rum rồi nhưng tại e là người ốm yếunnên e sọ7 ko bít thời gian 9t là cơ thể có tạo kịp kháng thể chống lại mối đe dọa bên ngoài ko.

Bạn không có nguy cơ nên không phải lo sợ vấn đề gì hết.

Charles
17-01-2014, 09:23
Dạ, 6t e test rồi và e đợi 12t mà như ngồi trên lửa đốt nên 8,9 tuần gì là e đi xn nửa đó anh.

Nếu ngay từ đầu bạn vào diễn đàn tư vấn thì bạn đã yên tâm không phải lo XN thế này rồi. Giờ thì hãy yên tâm đi vì trường hợp của bạn là BCS không gặp sự cố nên không có nguy cơ.

hoangnova
17-01-2014, 09:24
Bạn không có nguy cơ nên không phải lo sợ vấn đề gì hết.

Dạ, bây giờ mình bỏ qua cái nguy cơ mà mình nói đến tg xn với hình thức như e là người ốm yếu thì 9t là e an tâm được rồi phải ko các anh. Nói thật là e lo lắng lắm.

Charles
17-01-2014, 09:27
Dạ, bây giờ mình bỏ qua cái nguy cơ mà mình nói đến tg xn với hình thức như e là người ốm yếu thì 9t là e an tâm được rồi phải ko các anh. Nói thật là e lo lắng lắm.

Nếu nói đến thời gian XN thì kết quả 9 tuần âm tính là RẤT KHẢ QUAN. Chưa có trường hợp nào âm tính thời điểm này mà dương tính sau 12 tuần.

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 09:27
Ốm hay k ốm thì kháng thể vẫn là kháng thể. Bạn xem biểu đồ này:
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Đường màu cam Kháng thể kháng IgG dương tính được thấy trong các giai đoạn tiến triển của bệnh.
Đường màu hồng Kháng thể kháng IgM dương tính là dấu hiệu chẩn đoán ở giai đoạn sớm của bệnh.

hoangnova
17-01-2014, 09:29
Ok nói thật là em nghĩ mình an toàn nhưng lo lắng rồi suy nghĩ lỡ như...., nếu như..., có khi nào.,...., lý do đó mà em phải đi xn 2 lần trong 9t đó các anh.

hoangnova
17-01-2014, 09:31
Sao có anh em ấn cảm ơn được có anh thì em ko thấy nút thank đâu hết.

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 09:32
Ok nói thật là em nghĩ mình an toàn nhưng lo lắng rồi suy nghĩ lỡ như...., nếu như..., có khi nào.,...., lý do đó mà em phải đi xn 2 lần trong 9t đó các anh.
Thì bạn đọc các bài chia sẻ của BQT đi. Bạn an toàn rùi. Bạn nhìn vào biểu đồ đi và xem chú thích sẽ rõ

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 09:34
Sao có anh em ấn cảm ơn được có anh thì em ko thấy nút thank đâu hết.
Nút thanks nằm bên dưới thanh công cụ mỗi bài viết bên góc trái

Charles

Vì ngay từ đầu bạn không thông suốt, không xác định được trường hợp của bạn là không có nguy cơ dẫn đến bạn luôn lo lắng, rồi cứ suy diễn kiểu lỡ như...., nếu như..., có khi nào.,...., Như vậy là bạn đang hại chính bạn. Giờ thì hãy yên tâm với kết quả 9 tuần âm tính nhé.

hoangnova
Thì bạn đọc các bài chia sẻ của BQT đi. Bạn an toàn rùi. Bạn nhìn vào biểu đồ đi và xem chú thích sẽ rõ

Em nhìn rồi và có 1 thắc mắc là khi test nhanh nhì người ta tìm 2 loại kháng thể hay chỉ 1 loại lgM thôi. LgM là giai đoạn sớm hay còn gọi là giai đoạn cửa sổ phải ko anh.

hoangnova
17-01-2014, 09:36
Vì ngay từ đầu bạn không thông suốt, không xác định được trường hợp của bạn là không có nguy cơ dẫn đến bạn luôn lo lắng, rồi cứ suy diễn kiểu lỡ như...., nếu như..., có khi nào.,...., Như vậy là bạn đang hại chính bạn. Giờ thì hãy yên tâm với kết quả 9 tuần âm tính nhé.
Hihi tại em suy nghĩ lở nó rách 1 đường thẳng dọc theo dv phía dưới và mình hok phat hiện được.
Cám ơn mọi người đã nhiệt tình tư vấn cho em.

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 09:38
Em nhìn rồi và có 1 thắc mắc là khi test nhanh nhì người ta tìm 2 loại kháng thể hay chỉ 1 loại lgM thôi. LgM là giai đoạn sớm hay còn gọi là giai đoạn cửa sổ phải ko anh.
Sau 9 tuần bạn dùng PP XN nào cũng ra hết, Nếu bạn thậtt sự nhiễm HIV thì 9 tuần sẽ là DT. Bạn k nhiễm HIV thì 9 tuần là AT

hoangnova
17-01-2014, 09:40
Sau 9 tuần bạn dùng PP XN nào cũng ra hết, Nếu bạn thậtt sự nhiễm HIV thì 9 tuần sẽ là DT. Bạn k nhiễm HIV thì 9 tuần là AT

Vui quá. Cám ơn các anh nhiều.

hoangnova
17-01-2014, 09:42
Chắc 8t với 9t thì củng như nhau hả các anh. Em muốn bít chính xác để sau này tư vấn cho thành viên mới luôn.

Charles
17-01-2014, 09:47
Chắc 8t với 9t thì củng như nhau hả các anh. Em muốn bít chính xác để sau này tư vấn cho thành viên mới luôn.

Uhm. Bạn tìm hiểu về thời gian XN tại đây: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 09:52
Nếu HIV vào cơ thể bạn. Sau tuần thứ 2 bắt đầu sinh ra kháng nguyên cho đến tuần thứ 5. Kháng thể sinh ra ở tuần thứ 3 cho đến suốt đời. XN tại thời điểm 4 tuần đến 6 tuần tìm kháng ngyên và kháng thể là chính xác. Sau 6 tuần đến 12 tuần xn tìm kháng thể. Kể từ tuần sáu trở đi Bạn xn ở mọi thời điểm có thể tìm thấy kháng thể kháng HIV. Khi bạn có KQ sau 9 tuần AT tức bạn gần như an toàn 100%. XN lại sau 12 tuần chỉ là thủ tục

hoangnova
19-01-2014, 19:45
Nếu HIV vào cơ thể bạn. Sau tuần thứ 2 bắt đầu sinh ra kháng nguyên cho đến tuần thứ 5. Kháng thể sinh ra ở tuần thứ 3 cho đến suốt đời. XN tại thời điểm 4 tuần đến 6 tuần tìm kháng ngyên và kháng thể là chính xác. Sau 6 tuần đến 12 tuần xn tìm kháng thể. Kể từ tuần sáu trở đi Bạn xn ở mọi thời điểm có thể tìm thấy kháng thể kháng HIV. Khi bạn có KQ sau 9 tuần AT tức bạn gần như an toàn 100%. XN lại sau 12 tuần chỉ là thủ tục
Anh ơi em hỏi cái này anh đừng la em nhé tại em lo sợ quá nên mới vậy.
Anh nói em 8,9 tuần âm tính là an tâm rồi nhưng tại em xét nghiệm bằng PP test nhanh hơi đơn giản nên em không biết phương pháp đó có chính xác không anh, không phải em ko tin các ah tại tâm trang em quá lo lắng nên suy nghĩ tùm lum hết anh ơi.

HIV/AIDS..
19-01-2014, 19:56
Anh nói em 8,9 tuần âm tính là an tâm rồi nhưng tại em xét nghiệm bằng PP test nhanh hơi đơn giản nên em không biết phương pháp đó có chính xác không anh, không phải em ko tin các ah tại tâm trang em quá lo lắng nên suy nghĩ tùm lum hết anh ơi.
phương pháp test nhanh mà âm tính lại càng tốt chứ sao, vì nó rất nhạy, nên khi có môt ít kháng thể nó cũng lên dương tính, có khi nó còn bắt lầm kháng thể bệnh khác gây dương tính giả. vì vậy em âm tính tức là không có kháng thể để nó bắt = với em không có hiv. yên tâm đi em

hoangnova
19-01-2014, 19:56
Nếu ngay từ đầu bạn vào diễn đàn tư vấn thì bạn đã yên tâm không phải lo XN thế này rồi. Giờ thì hãy yên tâm đi vì trường hợp của bạn là BCS không gặp sự cố nên không có nguy cơ.

hoangnova
19-01-2014, 19:58
phương pháp test nhanh mà âm tính lại càng tốt chứ sao, vì nó rất nhạy, nên khi có môt ít kháng thể nó cũng lên dương tính, có khi nó còn bắt lầm kháng thể bệnh khác gây dương tính giả. vì vậy em âm tính tức là không có kháng thể để nó bắt = với em không có hiv. yên tâm đi em
dạ em cám ơn, vậy cho em nhiều chuyện lắm mồm cái nữa là 9 tuần em ât là em thoát rồi phải hok anh. anh thông cảm cho em nhé em rối lắm lúc nào củng nghĩ đến nó cả. người bảo 12t người bảo tài liệu mới 6t em hoang mang lắm.

trungan1987
19-01-2014, 19:58
Vậy bạn cần phải ổn định lại rùi 12 tuần làm 1 cái xn nữa...
Anh chị đã chia sẽ cho bạn rồi mà bạn vẫn còn lo như vậy thì biết làm thế nào...???

hoangnova
19-01-2014, 20:03
Vậy bạn cần phải ổn định lại rùi 12 tuần làm 1 cái xn nữa...
Anh chị đã chia sẽ cho bạn rồi mà bạn vẫn còn lo như vậy thì biết làm thế nào...???
dạ tại hoang mang quá anh ơi

trungan1987
19-01-2014, 20:06
dạ tại hoang mang quá anh ơi
Tâm lý thôi bạn ah... bạn đọc lại những j các anh chị đã chia sẻ cho bạn...