PDA

View Full Version : Đi cắt tóc, tông đơ va vào gáy gây trầy xước

cute9k
17-01-2014, 17:08
Như tittle ạ, sáng nay em đi cắt tóc, như mọi khi em chỉ cắt ko thôi, và ko yêu cầu cạo mặt hay làm bất cứ thao tác gì khác. Và sáng nay, lẽ ra cũng thế, nhưng cắt xong, thì anh cắt tóc (vỉa hè) bảo để a cạo bớt tóc (bằng tông đơ) cho gọn, thế nào em lại ậm ừ đồng ý. Cuối cùng, bị 2 nhát trầy xước sau gáy, về nhà quan sát và chạm vào em thấy có rỉ máu, em lo quá :( nhờ anh Tuấn tư vấn giúp em xem em có bị nguy cơ phơi nhiễm H cao không ạ :( vì chỗ cắt tóc ấy là quán vỉa hè, cắt cho nhiều người, nên từ lúc đi cắt về đến giờ em rất hoang mang :( và bây giờ (sau 8h) em ra BV xin thuốc chống phơi nhiễm đc ko ạ ? :( mong anh Tuấn và mọi người tư vấn giúp em :( em mới 22t, công việc & tương lai còn dài :((

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 17:11
Như tittle ạ, sáng nay em đi cắt tóc, như mọi khi em chỉ cắt ko thôi, và ko yêu cầu cạo mặt hay làm bất cứ thao tác gì khác. Và sáng nay, lẽ ra cũng thế, nhưng cắt xong, thì anh cắt tóc (vỉa hè) bảo để a cạo bớt tóc (bằng tông đơ) cho gọn, thế nào em lại ậm ừ đồng ý. Cuối cùng, bị 2 nhát trầy xước sau gáy, về nhà quan sát và chạm vào em thấy có rỉ máu, em lo quá :( nhờ anh Tuấn tư vấn giúp em xem em có bị nguy cơ phơi nhiễm H cao không ạ :( vì chỗ cắt tóc ấy là quán vỉa hè, cắt cho nhiều người, nên từ lúc đi cắt về đến giờ em rất hoang mang :( và bây giờ (sau 8h) em ra BV xin thuốc chống phơi nhiễm đc ko ạ ? :( mong anh Tuấn và mọi người tư vấn giúp em :( em mới 22t, công việc & tương lai còn dài :((
Bạn yên tâm, k có nguy cơ trong truờg hợp này. K ai nhiễm HIV theo kiễu hót tóc cả

cute9k
17-01-2014, 17:16
a ơi , nhưng lúc ý ,thợ người ta cắt xong rồi, ng ta muốn bỏ mấy cái tóc vụn , vì mọi khi em y/c ko cạo, nên lần này ng ta dùng tông đơ, em nghĩ tông đơ cũng là vật nhọn lại gây nên vết thương chảy máu thì cũng là nguy cơ chứ :( lúc ý thợ ng ta dí sát tông đơ vào gáy nên mới bị thế :(

Charles
17-01-2014, 17:18

Vấn đề cắt tóc cạo mặt trên diễn đàn có rất nhiều trường hợp tương tự được trả lời không sao. Bạn tìm hiểu tại box này.

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 17:18
b ơi , nhưng lúc ý ,thợ người ta cắt xong rồi, ng ta muốn bỏ mấy cái tóc vụn , vì mọi khi mình y/c ko cạo, nên lần này ng ta dùng tông đơ, mình nghĩ tông đơ cũng là vật nhọn lại gây nên vết thương chảy máu thì cũng là nguy cơ chứ :(
HIV k sống trên đầu nhọn tông đơ bạn ui, bạn nghĩ xem, cắt cho bạn thì tóc nó lau chùi tông đơ rùi, làm sao có máu ở đấy

dragon
17-01-2014, 17:19
vấn đề cắt tóc , cạo mặt , ráy tai, đều không có nguy cơ, nếu những trường hợp này có nguy cơ, thì không biết bao nhiêu người bị nhiễm rồi, bạn an tâm đi,

trungan1987
17-01-2014, 17:20
a ơi , nhưng lúc ý ,thợ người ta cắt xong rồi, ng ta muốn bỏ mấy cái tóc vụn , vì mọi khi em y/c ko cạo, nên lần này ng ta dùng tông đơ, em nghĩ tông đơ cũng là vật nhọn lại gây nên vết thương chảy máu thì cũng là nguy cơ chứ :( lúc ý thợ ng ta dí sát tông đơ vào gáy nên mới bị thế :(
Bạn lo quá rùi đó... ko có nguy cơ bạn ah...
Nếu xã hội này ai ai cũng như bạn thì... tất cả tiệm hớt tóc dẹp hết cho rồi...
Và tông đơ như bạn nói... nếu có nguy cơ thì xã hội này sẽ ntn...???

Charles
17-01-2014, 17:22

Vấn đề ở chỗ vi rút không tồn tại trên kéo cắt hay tông đơ.

cute9k
17-01-2014, 17:28
ý mình là nếu giả sử trong đầu nhọn tông đơ có máu tươi hoặc máu khô dính H của những người cắt trước trong những ngày gần đây thì sao ạ ? :(

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 17:30
ý mình là nếu giả sử trong đầu nhọn tông đơ có máu tươi hoặc máu khô dính H của những người cắt trước trong những ngày gần đây thì sao ạ ? :(
Bạn k hiểu àh? cho dù cò dính máu, thì khi dùng tông đơ đẩy tóc của bạn xong, tóc lau tông đơ sạch máu rùi, sao đó họ lại dùng tông đo đó cạo tóc bạn thì làm gì còn máu nữa

Charles
17-01-2014, 17:31

Giả sử có dính chút máu như vậy thì cũng ngay lập tức máu khô lại và làm bất hoạt vi rút. Chính vì vậy không có trường hợp nào bị lây nhiễm HIV từ việc đi cắt tóc cạo mặt. Bạn yên tâm đi.

cute9k
17-01-2014, 17:32
vâng ạ :( em cảm ơn a nhiều ạ :( nhờ mọi người tư vấn mà em cũng bớt lo hơn :(

Charles
17-01-2014, 17:35

Bạn nên dành thời gian tìm hiểu tại chính box này để tránh hoang mang lo lắng.

cute9k
17-01-2014, 17:40
vâng ạ, thực ra trước đó em cũng có đọc qua 1 số topic về chủ đề này, nhưng tại do tinh thần có phần bất an nên mới hỏi lại mọi người để giải toả tâm lý ạ :( một lần nữa cảm ơn và mong mọi người thông cảm :(

Tuanmecsedec
17-01-2014, 18:31

Bạn yên tâm,như các Mod chỉ sẽ với bạn không có nguy cơ.

cute9k
17-01-2014, 19:39
à a ơi, e lại có băn khoăn là: nếu máu tươi dính trên tông đơ khi cắt tóc thì bị tóc trôi đi rồi, nhưng mà nếu trên tông đơ là máu khô thì nó sẽ ko bị tóc cuốn trôi đi , thì liệu có nguy cơ gì ko ạ ? Vs cả cho e hỏi là nếu trên tông đơ có virus , thì thời gian sống của virus trên đó là bao lâu (trong đk nhiệt độ hiện nay của HN là 18độ) ?

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 19:42
à a ơi, e lại có băn khoăn là: nếu máu tươi dính trên tông đơ khi cắt tóc thì bị tóc trôi đi rồi, nhưng mà nếu trên tông đơ là máu khô thì nó sẽ ko bị tóc cuốn trôi đi , thì liệu có nguy cơ gì ko ạ ? Vs cả cho e hỏi là nếu trên tông đơ có virus , thì thời gian sống của virus trên đó là bao lâu (trong đk nhiệt độ hiện nay của HN là 18độ) ?
Thế theo bạn con lăn quăn k có nước nó sống được hem?????

Tuanmecsedec
17-01-2014, 19:42

Bồ Tèo à ! Tay thợ nào mà dùng tông đơ hớt tóc mà ra máu,người ta hớt tóc chứ đâu phải đến tiệm để chặt đầu đâu.

Bồ Tèo có đầu óc suy diễn hoang tưởng phong phú quá,máu khô cũng không làm lây nhiễm HIV.

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 19:44
Bồ Tèo à ! Tay thợ nào mà dùng tông đơ hớt tóc mà ra máu,người ta hớt tóc chứ đâu phải đến tiệm để chặt đầu đâu.

Bồ Tèo có đầu óc suy diễn hoang tưởng phong phú quá,máu khô cũng không làm lây nhiễm HIV.

Hahaha, em like câu này nà

cute9k
17-01-2014, 19:44
nhưng e tưởng là virus HIV có thể sống được trong máu khô có thể lên đến đc 7 ngày ạ :(

Tuanmecsedec
17-01-2014, 19:46
nhưng e tưởng là virus HIV có thể sống được trong máu khô có thể lên đến đc 7 ngày ạ :(

Máu khô hoàn toàn 100% không lây nhiễm.

cute9k
17-01-2014, 19:48
dạ, thật vậy ạ :( kể cả khi đó virus HIV nó vẫn còn sống trong máu khô ạ ?

Tuanmecsedec
17-01-2014, 19:50
dạ, thật vậy ạ :( kể cả khi đó virus HIV nó vẫn còn sống trong máu khô ạ ?

Bạn làm như trả lời bạn là trả lời bừa vậy.100% máu khô không làm lây nhiễm.

cute9k
17-01-2014, 19:53
dạ, vâng ạ , mong anh thông cảm, tại em vẫn bị hơi hoang mang ạ, cho em hỏi là đã có nhiều trường hợp ghi nhận bị lây nhiễm HIV khi đi cắt tóc , mà cụ thể ở đây, là qua các vết thương hở - vết trầy xước khi tiếp xúc vs các dụng cụ sắc nhọn chưa ạ ?

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 19:55
dạ, vâng ạ , mong anh thông cảm, tại em vẫn bị hơi hoang mang ạ, cho em hỏi là đã có nhiều trường hợp ghi nhận bị lây nhiễm HIV khi đi cắt tóc , mà cụ thể ở đây, là qua các vết thương hở - vết trầy xước khi tiếp xúc vs các dụng cụ sắc nhọn chưa ạ ?
Chưa hề có ai nhiễm HIV từ cắt tóc cả. Bạn lấy thông tin này từ đâu??????

Tuanmecsedec
17-01-2014, 19:58
dạ, vâng ạ , mong anh thông cảm, tại em vẫn bị hơi hoang mang ạ, cho em hỏi là đã có nhiều trường hợp ghi nhận bị lây nhiễm HIV khi đi cắt tóc , mà cụ thể ở đây, là qua các vết thương hở khi tiếp xúc vs các dụng cụ sắc nhọn chưa ạ ?

Nếu có lây nhiễm từ việc hớt tóc.Tuanmecsedec đảm bảo đàn ông trên toàn thế giới không ai dám đi hớt tóc.Tóc sẽ như thế này :

http://i5.upanh.com/2014/0117/12//58545932.taixuong1.jpg?rand=0.1614256331231445

cute9k
17-01-2014, 19:58
dạ, vì em chưa biết, nên em mới hỏi ạ :( mà anh giải thích giúp cho em là tại sao có người giẫm phải kim tiêm dính máu có HIV lại có khả năng bị nhiễm H, mà còn như trường hợp của em lại HOÀN TOÀN KHÔNG LO BỊ NHIỄM, phải chăng là kim tiêm thì luôn giữ được cho máu ko bị đông, nên mới có nguy cơ lây nhiễm ạ ?

songchungvoi_HIV
17-01-2014, 20:03
dạ, vì em chưa biết, nên em mới hỏi ạ :( mà anh giải thích giúp cho em là tại sao có người giẫm phải kim tiêm dính máu có HIV lại có khả năng bị nhiễm H, mà còn như trường hợp của em lại HOÀN TOÀN KHÔNG LO BỊ NHIỄM, phải chăng là kim tiêm thì luôn giữ được cho máu ko bị đông, nên mới có nguy cơ lây nhiễm ạ ?
Kim tiêm cấu tạo dạng ống rỗng bên trong chứa máu. còn cái tông đơ chứa máu ở đâu????

Tuanmecsedec
17-01-2014, 20:04

Kim tiêm thì hoàn toàn khác 100% với tông đơ hớt tóc.Nếu dẫm phải kim tiêm ,kiểu đạp như đòn bẩy bơm ngược máu vào cơ thể thì mới có khả năng ( với điều kiện kim tiêm mới,có máu mới trong xi lanh,máu còn tươi) thì khả năng mới xảy ra.

Nếu như bạn dẫm phải kim tiêm chỉ dẫm đầu kim thì cũng không sao và nếu kim tiêm đã cũ hoặc có máu đã đổi màu sẫm thì khi ấy vi rút cũng tẽo.

cute9k
17-01-2014, 20:09
em có đọc tham khảo thông tin qua internet thì được biết rằng: virus HIV có thể sống trong môi trường bên ngoài, cụ thể ở đây là trong máu trong thời gian lên tới 7 ngày, liệu trong khoảng thời gian này, vs trường hợp của em , KHÔNG CÓ BẤT CỨ LO NGẠI GÌ SAO Ạ ?

Tuanmecsedec
17-01-2014, 20:21
em có đọc tham khảo thông tin qua internet thì được biết rằng: virus HIV có thể sống trong môi trường bên ngoài, cụ thể ở đây là trong máu trong thời gian lên tới 7 ngày, liệu trong khoảng thời gian này, vs trường hợp của em , KHÔNG CÓ BẤT CỨ LO NGẠI GÌ SAO Ạ ?

Bạn đọc chủ đề này.Tuanmecsedec có giải thích.

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://www.diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

Nguyen Ha
17-01-2014, 20:24
Bạn yên tâm rằng những gì bạn kể không có nguy cơ với HIV. Không cần dùng phơi nhiễm.

cute9k
17-01-2014, 20:25
vâng, mà em thấy có bài báo đăng ntn, theo bài báo này "Bác sĩ da liễu Lê Quang Lộc, nguyên Trưởng phòng khám da liễu Bệnh viện Saint Paul - Hà Nội" cho rằng việc cắt tóc hoàn toàn có thể gây lây nhiễm HIV, vậy anh có thể giải thích cụ thể giúp em xem trong hoàn cảnh cụ thể như thế nào thì việc cắt tóc sẽ dẫn đến nhiễm HIV ạ ?
http://baobaovephapluat.vn/suc-khoe-doi-song/suc-khoe-cong-dong/201306/cat-toc-via-he-coi-chung-nhiem-hiv-2246207/

Tuanmecsedec
17-01-2014, 20:27
vâng, mà em thấy có bài báo đăng ntn, theo bài báo này "Bác sĩ da liễu Lê Quang Lộc, nguyên Trưởng phòng khám da liễu Bệnh viện Saint Paul - Hà Nội" cho rằng việc cắt tóc hoàn toàn có thể gây lây nhiễm HIV, vậy anh có thể giải thích cụ thể giúp em xem trong hoàn cảnh cụ thể như thế nào thì việc cắt tóc sẽ dẫn đến nhiễm HIV ạ ?
http://baobaovephapluat.vn/suc-khoe-doi-song/suc-khoe-cong-dong/201306/cat-toc-via-he-coi-chung-nhiem-hiv-2246207/

Trong tình huống phòng tránh HIV,đều đưa ra mọi tình huống.Nhưng thực tế thì khác,với lại Bác Sỹ nhìn đâu cũng thấy vi trùng,ngó đâu cũng thấy vi rút.

cute9k
04-02-2014, 22:53
anh Tuấn ơi, cho em hỏi vs ạ :( Hôm nay, em nhớ ra rằng hôm ý sau khi cạo xong tóc cho em, anh thợ cắt tóc có dùng miếng mút để phủi tóc đi cho em. Và miếng mút ấy có phủi cả vào chỗ trầy xước của em. Anh cho em hỏi liệu em có bị nguy cơ gì từ cái miếng mút ấy ko ạ :( Em lo rằng vì miếng mút ấy có thể dính máu từ người cắt tóc trước, hoặc dính máu sẵn từ đâu đó (vì miếng mút ấy ở quán cẳt tóc vỉa hè, để ngoài đường suốt ngày) ạ :( Mong anh giải đáp giúp em :( Tết vừa rồi thực sự em ăn tết nó cũng không được trọn vẹn ạ :(

toiloiqua
04-02-2014, 22:59
anh Tuấn ơi, cho em hỏi vs ạ :( Hôm nay, em nhớ ra rằng hôm ý sau khi cạo xong tóc cho em, anh thợ cắt tóc có dùng miếng mút để phủi tóc đi cho em. Và miếng mút ấy có phủi cả vào chỗ trầy xước của em. Anh cho em hỏi liệu em có bị nguy cơ gì từ cái miếng mút ấy ko ạ :( Em lo rằng vì miếng mút ấy có thể dính máu từ người cắt tóc trước, hoặc dính máu sẵn từ đâu đó (vì miếng mút ấy ở quán cẳt tóc vỉa hè, để ngoài đường suốt ngày) ạ :( Mong anh giải đáp giúp em :( Tết vừa rồi thực sự em ăn tết nó cũng không được trọn vẹn ạ :(
Miếng mút của bạn nói trừ khi nào trở thành miếng bông gòn thấm được máu. Sau đó phủi vô vết thương mới có nguy cơ.Suy nghĩ vẫn vơ quá rảnh vô đây chém trái cây đi Lick (http://www.tonghopgame.net/)

Tuanmecsedec
04-02-2014, 23:00

Người thợ có lấy chà lên cũng không sao,huống chi là phủi.

Nguyen Ha
04-02-2014, 23:06
Bạn quá lo lắng rồi, vấn đề này không sao bạn ạ.

cute9k
04-02-2014, 23:06
a ơi, có phải nếu giả sử miếng mút ấy bị dính máu tươi rồi, nhưng mà khi thấm vào miếnng mút ấy sau 1 thời gian thì nó bị khô nên ko phải lo lắng đúng ko ạ ? Em có tự an ủi mình như thế, nhưng vẫn cần lời tư vấn của người có chuyên môn ạ :( Vs cả cho e hỏi, ví dụ như miếng mút ấy bị thấm vào 5,6 giọt máu HIV thì sau khoảng thời gian bao lâu thì miếng mút ấy trở nên vô hại ạ ?

Tuanmecsedec
04-02-2014, 23:12
a ơi, có phải nếu giả sử miếng mút ấy bị dính máu tươi rồi, nhưng mà khi thấm vào miếnng mút ấy sau 1 thời gian thì nó bị khô nên ko phải lo lắng đúng ko ạ ? Em có tự an ủi mình như thế, nhưng vẫn cần lời tư vấn của người có chuyên môn ạ :( Vs cả cho e hỏi, ví dụ như miếng mút ấy bị thấm vào 5,6 giọt máu HIV thì sau khoảng thời gian bao lâu thì miếng mút ấy trở nên vô hại ạ ?

Bạn yên tâm.100% không lây nhiễm những gì bạn đang lo.

Nguyen Ha
04-02-2014, 23:29

Bạn đừng suy diễn nữa được không? HIV là vi rút rất yếu, khi đã ra môi trường nó không còn khả năng thích nghi với vật chủ khác (vật chủ ở đây là bạn).
Bạn yên tâm đi trường hợp của bạn không có nguy cơ.

cute9k
09-02-2014, 19:01
a ơi, cho em hỏi. Hnay em nhớ ra là hôm đó, lúc cắt tóc có người đến nói chuyện vs anh cắt tóc. Lúc người khách đến đấy nói chuyện, thì anh thợ đang chuyển sang dùng kéo cắt cho em, và để cái tông đơ dưới nền nhà ở phía sau lưng có ông khách. Sau khi dùng kéo xong, anh thợ lại lấy tông đơ cạo tóc vụn cho em (và gây xước,chảy máu). Giả sử, trong lúc anh thợ dùng kéo cho em, cái ông khách kia bị H rồi lại tự cứa để dây máu vào cái tông đơ, thì em có bị lây ko ạ :( Em lo quá, tự dưng mấy ngày nay hay bị ngứa lung tung, hnay lại còn bị ấm đầu, gần 37 độ, uống thuốc rồi thì đỡ, em nghĩ biết thế chưa uống vội xem nó có bị lên 38 ko :( Mong anh giải đáp giúp em ạ :(

Charles
09-02-2014, 19:08
a ơi, cho em hỏi. Hnay em nhớ ra là hôm đó, lúc cắt tóc có người đến nói chuyện vs anh cắt tóc. Lúc người khách đến đấy nói chuyện, thì anh thợ đang chuyển sang dùng kéo cắt cho em, và để cái tông đơ dưới nền nhà ở phía sau lưng có ông khách. Sau khi dùng kéo xong, anh thợ lại lấy tông đơ cạo tóc vụn cho em (và gây xước,chảy máu). Giả sử, trong lúc anh thợ dùng kéo cho em, cái ông khách kia bị H rồi lại tự cứa để dây máu vào cái tông đơ, thì em có bị lây ko ạ :( Em lo quá, tự dưng mấy ngày nay hay bị ngứa lung tung, hnay lại còn bị ấm đầu, gần 37 độ, uống thuốc rồi thì đỡ, em nghĩ biết thế chưa uống vội xem nó có bị lên 38 ko :( Mong anh giải đáp giúp em ạ :(

Bạn đang hoang tưởng quá đấy. Yên tâm đi, chưa có trường hợp nào bị nhiễm HIV từ việc cắt tóc cạo mặt đâu.

cute9k
09-02-2014, 22:37
dạ, em cũng biết là trường hợp này cũng khó xảy ra, cơ mà tại hnay là ngày thứ 23 kể từ ngày em có nguy cơ, thì em bị ấm đầu vs hay bị ngứa, nên em lo lắm ạ :( Nhưng nếu mà giả thuyết em đưa ra là thế thì là em toi rồi phải ko ạ :((

Tuanmecsedec
09-02-2014, 22:38
dạ, em cũng biết là trường hợp này cũng khó xảy ra, cơ mà tại hnay là ngày thứ 23 kể từ ngày em có nguy cơ, thì em bị ấm đầu vs hay bị ngứa, nên em lo lắm ạ :( Nhưng nếu mà giả thuyết em đưa ra là thế thì là em toi rồi phải ko ạ :((

Chuyện ấm đầu và ngứa là chuyện bình thường trên đời này hỏi ai không có bị.

songchungvoi_HIV
09-02-2014, 22:39
Stress là gì?

01:52:38, 18/03/2010

<tbody>

Stress là phản ứng của cơ thể trước bất cứ một yêu cầu, áp lực hay một yếu tố tác động nào đe dọa đến sự tồn tại lành mạnh của con người cả về thể chất lẫn tinh thần.

<tbody>
Triệu chứng
Những triệu chứng của stress rất đa dạng với mỗi cá nhân riêng biệt. Sau đây là một số triệu chứng cơ bản:
Những biểu hiện về mặt cảm xúc
- Cảm thấy khó chịu
- Cảm thấy lo lắng hoặc căng thẳng
- Cảm thấy buồn bã
- Cảm thấy chán nản, thờ ơ
- Cảm thấy đánh mất giá trị bản thân
Những biểu hiện về hành vi
- Nổi cáu, bực bội hoặc nóng tính
- Sử dụng các chất kích thích như rượu hoặc thuốc lá
- Xáo trộn các sinh hoạt hàng ngày như ăn uống hoặc giấc ngủ của bạn
- Bỏ qua những hành vi thông thường, mất tập trung
- Trở nên vô lý trong những quyết định của mình
- Hay quên hoặc trở nên vụng về
- Luôn vội vàng và hấp tấp
- Ăn quá nhiều hoặc ăn quá ít Những triệu chứng về thể chất
- Đau đầu
- Căng hoặc đau cơ bắp
- Đau bụng
- Đồ mồ hôi
- Cảm thấy chóng mặt
- Rối loạn tiêu hóa
- Khó thở hoặc đau ngực
- Khô miệng
- Ngứa trên cơ thể
- Có vấn đề về tình dục.
Nếu bạn có một số những biệu hiện trên đây, có thể bạn đang trải qua stress cấp tính. Trong trường hợp stress kéo dài, bạn có thể gặp những vấn đề nghiêm trọng hơn về mặt sức khỏe như: đau tim, tăng huyết áp, trầm cảm, bị sốc, bị đau nửa đầu, lo âu, bị hen, suy giảm hệ miễn dịch, đau dạ dày và rối loạn giấc ngủ.
Nguyên nhân
Thông thường có bốn nguồn gây stress
- Môi trường bên ngoài: Thời tiết, tiếng ồn, giao thông, bụi, và sự ô nhiễm.
- Những căng thẳng từ xã hội và gia đình: Thời hạn của công việc phải hoàn thành, các vấn đề tài chính, công việc, các bài trình bày, mâu thuẫu, yêu cầu về thời gian và sự tập trung sức lực vào công việc hay gia đình, mất mát người thân, mâu thuẫn trong gia đình, bạn bè…
- Các vấn đề về thể chất: Thay đổi cơ thể, ốm đau, không đủ chất dinh dưỡng…
- Suy nghĩ của các bạn: Đôi khi, cách chúng ta suy nghĩ hay phiên giải những điều đã hoặc sẽ xảy ra đem đến cho chính mình rất nhiều căng thẳng. Thường đó là những suy nghĩ tiêu cực. Ví dụ: nếu trượt đại học, tương lai của tôi thật mù mịt; Nếu tôi không làm được thì mọi người sẽ cười chê tôi,…
Khi stress trở thành vấn đề
- Vì stress là một phần của cuộc sống, hàng ngày bạn luôn chịu một lượng stress nhất định. Nhưng stress chỉ trở nên là vấn đề khi nó ở mức độ cao trong một thời gian dài hoặc khi bạn gặp phải rất nhiều vấn đề căng thẳng trong một thời gian ngắn.
- Khi các triệu chứng của stress tăng lên, cơ thể của bạn phải làm việc vất vả hơn để đối phó với chúng. Năng lượng bị tiêu tốn để duy trì huyết áp bình thường, giảm lo âu. Bên cạnh đó những hoàn cảnh thực tế lại yêu cầu bạn phải tập trung sức lực và tâm trí để ứng phó. Nếu tình huống đó kéo dài, cơ thể bạn sẽ dẫn đến tình trạng kiệt sức nhanh chóng. Chính vì vậy, bạn cần phải học cách thư giãn và ứng phó hợp lý để giữ cơ thể ở trạng thái cân bằng.
Cách ứng phó với stress
- Hài ước: Cố gắng sử dụng khiếu hài ước trong những tình huống khó khăn. Cười về chính bản thân mình cũng rất có lợi
- Duy trì tập thể dục hay chơi thể thao thường xuyên: Tập thể dục giúp bạn khỏe mạnh hơn và những cảm xúc tiêu cực của bạn sẽ được giải tỏa phần nào qua những hoạt động cơ bắt.
- Nhận ra và chấp nhận giới hạn: “Trèo cao, ngã đau”. Hãy thiết lập những mục tiêu thực tế và tính đến cả những phương án rủi ro.
- Duy trì chế độ ăn uống và giấc ngủ điều độ: Điều này có vẻ khó vì trong khi căng thẳng, đôi lúc bạn thực sự không muốn ăn không muốn ngủ. Tuy nhiên, hãy nhớ rằng, chính ăn và ngủ sẽ giúp bạn hồi phục sức khỏe và do đó tỉnh táo và mạnh mẽ hơn trong việc giải quyết vấn đề của mình.
- Học để lập kế hoạch: Sự thiếu tổ chức có thể gây ra căng thẳng và gây mất thời gian. Liệt kê ra những việc cần làm và thực hiện những việc nhỏ và dễ làm trước. Cảm giác hoàn thành công việc (dù là nhỏ) sẽ giúp bạn cảm thấy đỡ hơn.
- Học để chơi: Đôi khi bạn cần thoát ra những áp lực của cuộc sống và có sự vui đùa. Tìm kiếm những hoạt động hoặc giải trí mình say mê và hứng thú mà không cần quan tâm đến khả năng và trình độ của mình ở mức độ nào.
- Học thư giãn: Thư giãn là những bài tập sử dụng sức mạnh tập trung của tâm trí để thả lỏng các cơ bắp và đưa tâm trí vào trạng thái thư thái bình an. Hãy học các cách thư giãn từ các nhà tâm lý học, giáo viên thiền, Yoga…
(Theo Sharevn.org)

</tbody>

</tbody>

cute9k
09-02-2014, 22:42
Dạ vâng, nhưng em lo là lo chuyện cái người đến nói chuyện trong lúc có cái tông đơ ngay cạnh anh ý ý ạ, em thấy hối hận khi ko lưu ý điều này ngay từ hôm xảy ra sự việc ạ :(

songchungvoi_HIV
09-02-2014, 22:43
Dạ vâng, nhưng em lo là lo chuyện cái người đến nói chuyện trong lúc có cái tông đơ ngay cạnh anh ý ý ạ, em thấy hối hận khi ko lưu ý điều này ngay từ hôm xảy ra sự việc ạ :(
Bạn vui lòng đọc lại toàn bộ bài chia sẻ 3 trang nhé

cute9k
09-02-2014, 22:47
đọc đến chỗ :
<tbody>

<tbody>
- Nhận ra và chấp nhận giới hạn: “Trèo cao, ngã đau”. Hãy thiết lập những mục tiêu thực tế và tính đến cả những phương án rủi ro.

</tbody>

</tbody>
mà thấy tăm tối quá ạ :( mà cho em hỏi là đã có nhiều trường hợp kiểu mấy ông bị H xong rồi cứ chọc tiết lung tung vào các vật để người khác bị lây chưa ạ ?

songchungvoi_HIV
09-02-2014, 22:51
đọc đến chỗ :
<tbody>

<tbody>

</tbody>

</tbody>
mà thấy tăm tối quá ạ :( mà cho em hỏi là đã có nhiều trường hợp kiểu mấy ông bị H xong rồi cứ chọc tiết lung tung vào các vật để người khác bị lây chưa ạ ?

Xin thưa khi nào bạn đi hớt tóc bằng bơm kim tiên có máu thì lúc đó hãy nói tiếp, vậy nhé

cute9k
09-02-2014, 22:54
dạ, vâng ạ, mong các a trong BQT thông cảm, tại em đang bị hoang mang quá ạ, đang trong thời gian có thể xảy ra các triệu chứng lâm sàng lại bị thế này, ít ngày nữa chả may sốt thì chắc sống trong sợ hãi đến tháng 4 mất :(

songchungvoi_HIV
09-02-2014, 22:56
dạ, vâng ạ, mong các a trong BQT thông cảm, tại em đang bị hoang mang quá ạ, đang trong thời gian có thể xảy ra các triệu chứng lâm sàng lại bị thế này, ít ngày nữa chả may sốt thì chắc sống trong sợ hãi đến tháng 4 mất :(
Bạn tham khảo tài liệu sao:
Chủ đề: Bệnh thần kinh (hoang tưởng) (http://diendanhiv.vn/threads/8260-Benh-than-kinh-hoang-tuong)

Nguyen Ha
09-02-2014, 22:58

3 trang chia sẻ rồi mà vẫn hoang tưởng

trungan1987
10-02-2014, 04:03
Dù bạn bị cả đống biểu hiện lun đi chăng nữa thì cũng chẳng có liên quan j đến H hết...
Còn việc bạn sợ cái tông đơ thì bạn có thể ra ngoài tiệm hớt tóc... mượn họ 1 cái tông đơ rùi bạn quan sát cho kỹ... hok chừng bạn sẽ có câu trã lời cho suy nghĩ hoang tưởng của bạn đó...