PDA

View Full Version : Hỏi về ảnh hưởng đến kết quả dương tính giả

hoanglonga
11-07-2022, 22:20
Cách hôm xét nghiệm HIV tầm 2 tuần em có bị Zona và viêm họng, có điều trị bằng acyclovir 800mg và kháng sinh được khoảng 1 tuần. Em xét nghiệm test nhanh và combo Ag/Ab đều ra kết quả dương tính. Em muốn hỏi liệu kết quả có bị dương tính giả do ảnh hưởng bởi thuốc không ạ? Em nên làm thêm xét nghiệm gì để chắc chắn hơn không :(((

Tuanmecsedec
12-07-2022, 06:07
Cách hôm xét nghiệm HIV tầm 2 tuần em có bị Zona và viêm họng, có điều trị bằng acyclovir 800mg và kháng sinh được khoảng 1 tuần. Em xét nghiệm test nhanh và combo Ag/Ab đều ra kết quả dương tính. Em muốn hỏi liệu kết quả có bị dương tính giả do ảnh hưởng bởi thuốc không ạ? Em nên làm thêm xét nghiệm gì để chắc chắn hơn không :(((

Test nhanh là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả.Vì vậy em cần xét nghiệm lại.

1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

hanh phuc gia dinh
22-07-2022, 22:15
Quan trọng là bạn có nguy cơ gì không , tét nhanh cũng có thể cho dương tính giả, như bạn nói đã làm 2 xn dương tính thì chắc họ cũng tư vấn cho bạn đến những nơi được phép kết luận dương tính để xn lại