PDA

View Full Version : Xin BQT tư vấn về thuốc phơi nhiễm HEPAZOL E

nguyenminhduc
20-01-2014, 14:00
đêm qua em đi khám và bác sĩ cho em thuốc HEPAZOL E .ông ấy nói có 2 loai HEPAZOL E .môt. loại không gây mệt mỏi .một loại gây mệt mỏi.em muốn hỏi mấy anh .thât như vậy không. em muốn hỏi thêm nữa.ông ấy bảo ngày uống 2 viên .nhưng em xem khuyến cáo chỉ được uống một viên thôi. ai giúp em với ạ

songchungvoi_HIV
20-01-2014, 14:04
đêm qua em đi khám và bác sĩ cho em thuốc HEPAZOL E .ông ấy nói có 2 loai HEPAZOL E .môt. loại không gây mệt mỏi .một loại gây mệt mỏi.em muốn hỏi mấy anh .thât như vậy không. em muốn hỏi thêm nữa.ông ấy bảo ngày uống 2 viên .nhưng em xem khuyến cáo chỉ được uống một viên thôi. ai giúp em với ạ
HEPAZOL kết hợp với ít nhất 2 loại thuốc kháng retro-virus emtricitabine 200mg/tenofovir 300 mg. Bạn nên chọn 1 giờ cố định mà uống.
Ví dụ: Uống và mỗi buỗi sáng: 1 viên vào lúc 8 giờ (Mỗi liều cách 24 giờ)
Tác dụng phụ :
Tác dụng phụ thường hay xảy ra khi sử dụng Heparol là ảnh hưởng trên đường tiêu hóa nhẹ đặc biệt tiêu chảy, nôn và chán ăn. Nồng độ amylase trong huyết thanh có thể tăng cao. Thường xảy ra hạ phosphate huyết. Có thể xayra phát ban da. Những tác dụng phụ khác thường xảy ra như bệnh thần kinh ngoại vi, đau đầu, hoa mắt, mất ngủ, suy nhược, ra mồ hôi và đau cơ. Nhiễm acid lactic thường gặp khi điều trị với các thuốc ức chế men sao chép ngược nucleoside..
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày
Nhớ là chỉ uống 1 viên thôi

nguyenminhduc
20-01-2014, 14:07
em cảm ơn
em rất cảm ơn