PDA

View Full Version : a tuấn và các tư vấn viên cho e hỏi thắc măc này

phamvanhoa
31-07-2013, 23:22
e đọc thấy trên diễn đàn có chủ đề Thời gian làm xét nghiệm HIV cho kết quả chính xác mất bao lâu? chính cái này làm e hoang mang đấy ak, và chính cái này nó là nguyên nhân tại sao dc các a chị tư vấn rồi mà mọi người vẫn còn hỏi đi hỏi lại về thời gian xét nghiệm đấy ak, vì mỗi người nói 1 ý kiến, a có thể nói cho e biết về cái chủ đề kia dc k ak và cái câu Bởi ít nhất sau từ 3-6 tháng, nếu bị lây nhiễm HIV thì lúc này cơ thể mới sản sinh ra kháng thể kháng lại vi rut HIV, lúc này xét nghiệm mới chính xác.

Nguyen Ha
01-08-2013, 01:34
Khi HIV bắt đầu thâm nhập vào cơ thể mỗi người chỉ cần từ 4-6 tuần hoặc dài hơn là 6-8 tuần để sản xuất ra lượng kháng thể vừa đủ để các phương pháp xn hiện nay có thể phát hiện được.
THEO KHUYẾN CÁO CỦA BỘ Y TẾ thời gian xét nghiệm chính xác nhất là 3 tháng rau nguy cơ đối với trường hợg không dùng Pep và 6 tháng đối với trường hợp dùng pep.

Buonqua
01-08-2013, 09:40
e đọc thấy trên diễn đàn có chủ đề Thời gian làm xét nghiệm HIV cho kết quả chính xác mất bao lâu? chính cái này làm e hoang mang đấy ak, và chính cái này nó là nguyên nhân tại sao dc các a chị tư vấn rồi mà mọi người vẫn còn hỏi đi hỏi lại về thời gian xét nghiệm đấy ak, vì mỗi người nói 1 ý kiến, a có thể nói cho e biết về cái chủ đề kia dc k ak và cái câu Bởi ít nhất sau từ 3-6 tháng, nếu bị lây nhiễm HIV thì lúc này cơ thể mới sản sinh ra kháng thể kháng lại vi rut HIV, lúc này xét nghiệm mới chính xác.
Bạn Tham khảo thêm line này: http://diendanhiv.vn/threads/169-Cap-nhat-thong-tin-ve-xet-nghiem-hiv.html

songtot
01-08-2013, 21:05
hỏi:
em có làm xn tại bv da liễu hcm sau khi nguy cơ được 3 tháng và 3,5 tháng. Tư vấn viên khi trả kết quả đều nói là sau nguy cơ 3 tháng là đã an toàn, và rằng không cần phải xn nữa, và rằng sinh phẩm này được mỹ tài trợ... Em có nói là sao em đọc trên internet nói là 6 tháng mới chính xác thì chị ấy bảo là em tin lời tư vấn viên hay tin nguồn bên ngoài.
Không chỉ 1 nơi là bv da liễu hcm tư vấn như vậy, đi xn cả ở pastuer hcm và các bác sỹ cũng nói thời gian cửa sổ là 3 tháng??? Cả tt phòng chống hiv/aids cũng nói là sau 3 tháng từ ngày có nguy cơ là đã xác định.
Khi trả kết quả họ đều nói là chúc mừng em không bị nhiễm hiv, kết quả at chỉ có thể chắc chắn là 3 tháng trở về trước em ko bị nhiễm hiv, còn có nguy cơ nào chưa đủ 3 tháng thì mới cần xn lại. Nếu nguy cơ đã đủ 3 tháng thì em hoàn toàn yên tâm. không cần xét nghiệm nữa.
vậy tóm lại bs cho em hỏi là 3 tháng đã chắc chắn là an toàn chưa hay phải làm xn lúc 6 tháng nữa. Em xin cảm ơn bs.
đáp:
điều này y học đã cập nhật từ rất lâu. Tình trạng sau 3 tháng âm tính là gần như hoàn toàn chắc chắn. Một số trường hợp sau 6 tháng cần làm xét nghiệm lại thì những đối tượng đó là những đối tượng đặc biệt nhưng không phải ai cũng nhận mình thuộc dạng đối tượng đó nên nhiều khi chúng tôi vẫn phải để "nếu không an tâm đến tháng thứ 6 có thể xét nghiệm lại". đó là liều thuốc tinh thần thôi !
hỏi:
Cảm ơn bs, nhưng ý của em là nếu không chắc chắn thì làm sao những tư vấn viên đó dám khẳng định như đinh đóng cột như thế ạ? Và họ cũng chẳng tư vấn là sau 6 tháng xét nghiệm lại nữa, chắc hẳn họ có lý do của họ, họ là những người được tập huấn thường xuyên nữa ạ.
đáp:
Vì bạn đã đến bv trực tiếp nên người tư vấn viên có thể đối mặt với bạn trò chuyện, từ đó đã biết bạn có thuộc nhóm có nguy cơ kia hay không mới khẳng định chắc chắn vậy..
các bác cho em hỏi nhóm có nguy cơ cần phải xét nghiệm lại sau 6 tháng là nhóm nào ạ. Xin cảm ơn

songtot
01-08-2013, 21:08
mọi người xem giúp em. em 21tuổu người rất gầy, chỉ được 46 kg, cao 1.65m không biết có thuộc nhóm đó không. em đã đị xét nghiệm 12 tuần âm tính Elisa Ag/Ab nhưng em vẫn rất lo lắng.

Nguyen Ha
02-08-2013, 05:15
Những người phải làm lại xn sau 6 tháng là những người ung thư đang điều trị hoá, xạ trị, những người không có hệ miễn dịch đang nằm trên giường bệnh, những người dùng pep.

phamvanhoa
03-08-2013, 13:28
vậy mà ở bài viết kia có dòng này e đọc thấy sợ Bởi ít nhất sau từ 3-6 tháng, nếu bị lây nhiễm HIV thì lúc này cơ thể mới sản sinh ra kháng thể kháng lại vi rut HIV