PDA

View Full Version : Dùng chung gối, mền !

phuockute
04-11-2022, 16:54
Chào anh Tuấn "mẹc" và BQT !

Cho em hỏi dùng chung gối, mền có lây nhiễm HIV không ? Theo em tìm hiểu thì không lây (vì HIV ko lây qua những vật trung gian ngoại trừ bơm kim tiêm). Trường hợp gối, mền đó có dính máu thì có lây không a/c (chỉ 2 giọt thôi) ?
Mong anh Tuấn "mẹc" và BQT tư vấn cho em.

Em xin cảm ơn ! Chúc a/c nhiều sức khỏe ạ.

Tuanmecsedec
04-11-2022, 18:17
Chào anh Tuấn "mẹc" và BQT !

Cho em hỏi dùng chung gối, mền có lây nhiễm HIV không ? Theo em tìm hiểu thì không lây (vì HIV ko lây qua những vật trung gian ngoại trừ bơm kim tiêm). Trường hợp gối, mền đó có dính máu thì có lây không a/c (chỉ 2 giọt thôi) ?
Mong anh Tuấn "mẹc" và BQT tư vấn cho em.

Em xin cảm ơn ! Chúc a/c nhiều sức khỏe ạ.

100% không có sao,vì không tồn tại môi trường ngoài.

phuockute
04-11-2022, 20:58
Cho dù có máu tươi và trên người mình có vết thương hở cũng không sao phải không a/c ? Vì HIV chỉ cần ra môi trường ngoài là không còn tồn tại không cần thời gian.

Cho em hỏi 1 câu nữa:

Có 1 cái cạnh bàn sắt và nhọn mọi người đi ngang không để ý là sẽ bị qua quẹt vào. Người trước em do đi không cẩn thận va quẹt vào chảy máu tay. Em đi sau cũng bị va quẹt vào ngay cái cạnh đó chảy máu. Khoảng thời gian giữa em và người trước va quẹt vào cái cạnh cách nhau là 3 giây. Như vậy có nguy cơ gì không a/c ?
Theo em tìm hiểu thì không sao hết vì:
1) cạnh bàn là vật trung gian (HIV không lây qua vật trung gian trừ kim tiêm).
2) HIV là virus yếu chỉ cần ra môi trường ngoài là không còn tồn tại không cần thời gian vì cạnh bàn không phải môi trường sống của nó.
3) Thời gian va quẹt giữa tay và cạnh bàn là quá nhanh.
4) Lượng máu chảy ra cũng không đủ để lây nhiễm.

Em hiểu như vậy có đúng không ạ ? Mong a/c trả lời dùm em. Em xin cảm ơn!

Tuanmecsedec
04-11-2022, 21:43
Cho dù có máu tươi và trên người mình có vết thương hở cũng không sao phải không a/c ? Vì HIV chỉ cần ra môi trường ngoài là không còn tồn tại không cần thời gian.

Cho em hỏi 1 câu nữa:

Có 1 cái cạnh bàn sắt và nhọn mọi người đi ngang không để ý là sẽ bị qua quẹt vào. Người trước em do đi không cẩn thận va quẹt vào chảy máu tay. Em đi sau cũng bị va quẹt vào ngay cái cạnh đó chảy máu. Khoảng thời gian giữa em và người trước va quẹt vào cái cạnh cách nhau là 3 giây. Như vậy có nguy cơ gì không a/c ?
Theo em tìm hiểu thì không sao hết vì:
1) cạnh bàn là vật trung gian (HIV không lây qua vật trung gian trừ kim tiêm).
2) HIV là virus yếu chỉ cần ra môi trường ngoài là không còn tồn tại không cần thời gian vì cạnh bàn không phải môi trường sống của nó.
3) Thời gian va quẹt giữa tay và cạnh bàn là quá nhanh.
4) Lượng máu chảy ra cũng không đủ để lây nhiễm.

Em hiểu như vậy có đúng không ạ ? Mong a/c trả lời dùm em. Em xin cảm ơn!

Đúng rồi em.

phuockute
04-11-2022, 22:28
Em cảm ơn anh Tuấn "mẹc" và BQT ạ! Chúc mọi người sức khỏe.

phuockute
12-11-2022, 16:22
Cho em hỏi là: HIV không lây qua vật trung gian (ngoại trừ bơm kim tiêm) có nghĩa là. Vậy cho dù máu, tinh dịch, dịch âm đạo, hay dịch tiết của người nhiễm HIV có dính lên vật gì bất kỳ. Mà mình có chạm phải vật đó (dĩ nhiên chỗ chạm là vết thương hở) hoặc chạm vào vật đó rồi quẹt lên mắt, mũi, miệng. Tất cả đều không sao hết phải không anh chị ?

Em hiểu như phần trên được anh Tuấn tư vấn vậy có đúng không ạ ?

Mong BQT và anh Tuấn trả lời cho em. Vì kiến thức em còn hạn hẹp anh chị thông cảm. Em xin cảm ơn và chúc mọi người sức khỏe.

Tuanmecsedec
12-11-2022, 16:44
Cho em hỏi là: HIV không lây qua vật trung gian (ngoại trừ bơm kim tiêm) có nghĩa là. Vậy cho dù máu, tinh dịch, dịch âm đạo, hay dịch tiết của người nhiễm HIV có dính lên vật gì bất kỳ. Mà mình có chạm phải vật đó (dĩ nhiên chỗ chạm là vết thương hở) hoặc chạm vào vật đó rồi quẹt lên mắt, mũi, miệng. Tất cả đều không sao hết phải không anh chị ?

Em hiểu như phần trên được anh Tuấn tư vấn vậy có đúng không ạ ?

Mong BQT và anh Tuấn trả lời cho em. Vì kiến thức em còn hạn hẹp anh chị thông cảm. Em xin cảm ơn và chúc mọi người sức khỏe.

Tư vấn rõ ràng không có sao rồi nhé,còn muốn biết kiến thức thì tự tìm hiểu trên diễn đàn.

phuockute
12-11-2022, 16:53
Dạ! Em cảm ơn anh Tuấn ạ.