PDA

View Full Version : hớt tóc sợ lây nhiễm hiv từ dao cạo chưa thay.

thanh-nghia
21-01-2014, 19:19
hôm nay e mới đi cắt tóc về nhớ lại thấy hơi lo vì e thấy dao cạo đã ở trên bàn sẵn không biết là đã thay trước đó rồi không và cũng quên hỏi , về kiểm tra thì không có vết trầy hay chảy máu gì .em muốn hỏi nếu dao đó có vấn đề thì e có sao không ! tại e sợ mình kiểm tra không kỹ hay vết trầy xước đã lành.

Charles
21-01-2014, 19:22
hôm nay e mới đi cắt tóc về nhớ lại thấy hơi lo vì e thấy dao cạo đã ở trên bàn sẵn không biết là đã thay trước đó rồi không và cũng quên hỏi , về kiểm tra thì không có vết trầy hay chảy máu gì .em muốn hỏi nếu dao đó có vấn đề thì e có sao không !

Vấn đề cắt tóc cạo mặt tại diễn đàn có rất nhiều trường hợp tương tự được trả lời không sao. Bạn tìm hiểu thêm tại đây:
Sử dụng Ma túy, Kim tiêm, các vật bén nhọn (http://diendanhiv.vn/forums/22-Su-dung-Ma-tuy-Kim-tiem-cac-vat-ben-nhon)

Tuanmecsedec
21-01-2014, 19:27
hôm nay e mới đi cắt tóc về nhớ lại thấy hơi lo vì e thấy dao cạo đã ở trên bàn sẵn không biết là đã thay trước đó rồi không và cũng quên hỏi , về kiểm tra thì không có vết trầy hay chảy máu gì .em muốn hỏi nếu dao đó có vấn đề thì e có sao không ! tại e sợ mình kiểm tra không kỹ hay vết trầy xước đã lành.

Vấn đề này thì bạn yên tâm.Bạn tìm hiểu thêm chính box này.

HIV/AIDS..
21-01-2014, 19:28
Em thật khéo lo, trường hợp em không có chút nguy cơ nào cả. yên tâm ăn tết vui đi em.

thanh-nghia
21-01-2014, 19:35
các anh có thể giải thích rõ 1 tý giúp e được không làm ơn tại còn chưa hiểu lắm xin lỗi e có chút chậm hiểu !

HIV/AIDS..
21-01-2014, 19:41
các anh có thể giải thích rõ 1 tý giúp e được không làm ơn tại còn chưa hiểu lắm xin lỗi e có chút chậm hiểu !
da em không có vết thương chảy máu, cho dù dao lam đó có dính h cũng ko có ngõ chui vào người em được. nhưng thực tế người ta luôn thay dao mới, dao cũ lục nhánh sao cạo được. với lại h ko dễ dành lây như vậy

thanh-nghia
21-01-2014, 19:48
tại vì khi cắt e xong e còn nhuộm tóc , lột mụn, rái tai , gội đầu và maxa mặt bằng sữa rửa mặt nữa thời gian lâu quá khi về e sợ nếu có xướt thì nó cũng lành nên e nhìn không thấy thì sao anh.

sherlock123
21-01-2014, 19:52
tại vì khi cắt e xong e còn nhuộm tóc , lột mụn, rái tai , gội đầu và maxa mặt bằng sữa rửa mặt nữa thời gian lâu quá khi về e sợ nếu có xướt thì nó cũng lành nên e nhìn không thấy thì sao anh.
khi trên dao cạo dính máu còn tươi nhìu cắt bạn chảy máu nhìu thì mới có nguy cơ

thanh-nghia
21-01-2014, 19:58
vậy là cho dù dao đó có dính máu h cũng không sao hả anh !

HIV/AIDS..
21-01-2014, 20:03
Tất cả đều an toàn, cứ vui lên đi. không có nguy cơ em iu

Charles
21-01-2014, 20:08
vậy là cho dù dao đó có dính máu h cũng không sao hả anh !

Giả sử khi cạo bị xước da và có dính chút máu, vì lượng máu dính vào lưỡi dao rất ít nên trong tíc tắc máu sẽ khô ngay và làm bất hoạt vi rút, vì vậy không còn khả năng lây nhiễm.

thanh-nghia
21-01-2014, 20:45
trong người e như có 2 phe đối lập ấy : 1 bên trắng thì bảo mày đã được anh chị trong diễn đàn tư vấn rồi yên tâm đi , 1 bên đen thì bảo nè muốn biết có nhiễm H hay không thì chỉ có xét nghiệm thôi ! chắn em lo lắng quá sinh nghi đúng không anh !

HIV/AIDS..
21-01-2014, 20:48
trong người e như có 2 phe đối lập ấy : 1 bên trắng thì bảo mày đã được anh chị trong diễn đàn tư vấn rồi yên tâm đi , 1 bên đen thì bảo nè muốn biết có nhiễm H hay không thì chỉ có xét nghiệm thôi ! chắn em lo lắng quá sinh nghi đúng không anh !
Vậy thì nghe luôn 2 bên đi, coi như đi xét nghiệm xả stress thôi nhưng biết chắc sẽ âm tính. quyền của em mà, ko sao cả.

thanh-nghia
21-01-2014, 20:51
coi như đi xét nghiệm định kỳ của lao động đúng không anh !

Charles
21-01-2014, 20:52

Bạn không đấu tranh tư tưởng được mà vẫn luôn lo lắng thì chỉ còn cách XN để giải tỏa tâm lý thôi. Kết quả cũng đoán được trước rồi.

thanh-nghia
21-01-2014, 20:56
vậy nếu em không vượt qua được tâm lý mà phải dùng đến cách xét nghiệm thì theo anh có cần phải đợi 3 tháng theo khuyến cáo hay chỉ 28 ngày là giả tỏa được ạ !

Charles
21-01-2014, 20:58
vậy nếu em không vượt qua được tâm lý mà phải dùng đến cách xét nghiệm thì theo anh có cần phải đợi 3 tháng theo khuyến cáo hay chỉ 28 ngày là giả tỏa được ạ !

Bạn chỉ cần đợi 28 ngày XN compo đủ giải tỏa tâm lý rồi.

thanh-nghia
21-01-2014, 21:03
dạ cám ơn anh ! hy vọng ăn tết xong em chấn tỉnh lại và không cần dùng tới xét nghiệm vì sợ người ta nghĩ mình ăn chơi hay hút chích gì đó rồi ghét mình .

Charles
21-01-2014, 21:07
dạ cám ơn anh ! hy vọng ăn tết xong em chấn tỉnh lại và không cần dùng tới xét nghiệm vì sợ người ta nghĩ mình ăn chơi hay hút chích gì đó rồi ghét mình .

Tại box này có rất nhiều trường hợp tương tự đã được chia sẻ, bạn tham khảo sẽ thấy yên tâm và tự tin hơn.

HIV/AIDS..
21-01-2014, 21:36
Ôi, thấy xoắn nảy giờ cũng thấy ghét rồi cần gì đi xn mới ghét, hihi

Tuanmecsedec
22-01-2014, 07:23

Các bạn yên tâm về vấn đề hớt tóc,ráy tai,cạo mặt không có thông báo nào đã lây nhiễm HIV đâu.

Nếu có,thì Tuanmecsedec nghĩ sẽ không còn tồn tại các tiệm hớt tóc,uốn tóc ,v,v,nói chung là làm đẹp.Và Xã Hội đã tự ở nhà hớt tóc cho nhau hết rồi.

songchungvoi_HIV
22-01-2014, 08:06
Vấn đề của bạn có rất nhiều người quan tâm, bạn yên tâm trong trường hợp này, Dao lam rẽ như dẻ rách, thợ cắt tóc chả tiết dao dâu, nếu dao lam đã xử dụng rùi nó lụt nhách sao cạo. Bạn tìm hiểu tại Box này có rất nhiều câu hỏi tương tự cho bạn tham khảo:

Sử dụng Ma túy, Kim tiêm, các vật bén nhọn (http://diendanhiv.vn/forums/22-Su-dung-Ma-tuy-Kim-tiem-cac-vat-ben-nhon)

thanh-nghia
22-01-2014, 16:41
sáng nay mới thấy có vết trầy vì tối qua trời tối nên không quan sát kỹ . em đặt trường hợp thợ quên thay dao cạo và dính máu của người trước nhưng vì cây dao cao nó gấp lại được nên không tiếp xúc với môi trường ngoài thì liệu có nguy cơ không , 2h chiều qua tới giờ được 1 ngày rồi liệu có cần dùng pep không ! lo quá các anh ơi .

songchungvoi_HIV
22-01-2014, 16:52
sáng nay mới thấy có vết trầy vì tối qua trời tối nên không quan sát kỹ . em đặt trường hợp thợ quên thay dao cạo và dính máu của người trước nhưng vì cây dao cao nó gấp lại được nên không tiếp xúc với môi trường ngoài thì liệu có nguy cơ không , 2h chiều qua tới giờ được 1 ngày rồi liệu có cần dùng pep không ! lo quá các anh ơi .
Nếu có nguy cơ thì BQT nói có, chứ đâu chơi trò bịt mắt bắt ết?????

thanh-nghia
22-01-2014, 16:54
dạ tại sáng nay mới thấy vết xướt , nên mới lo lắng , vậy e có cần dùng pep không?

HIV/AIDS.
22-01-2014, 16:57
dạ tại sáng nay mới thấy vết xướt , nên mới lo lắng , vậy e có cần dùng pep không?
Không có nguy cơ thì dùng PEP làm ji chứ?

thanh-nghia
22-01-2014, 17:07
chắc 100% không sao hả anh ?

HIV/AIDS.
22-01-2014, 17:12
chắc 100% không sao hả anh ?
Sao không chắc chứ. HIx!

thanh-nghia
22-01-2014, 18:02
làm phiền các anh dành chút thời gian gõ bàn phím giúp em cũng như những ai lo lắng giống em 1 lần cuối rằng : tại sao cạo mặt cho dù dao cạo cho người trước dính máu và cạo xướt mặt cho người sau với thời gian cách nhau chưa tới 1 phút mà vẫn không có nguy cơ nhiễm H .Theo e nghĩ thời gian ngắn không đủ làm đong máu và lượng máu cho dù rất ít thì trên dao đã có máu và đi vào theo ngõ bị xướt đó , máu gặp máu = nguy cơ. Xin lỗi ban quản trị trước vì những câu hỏi của em nhưng em đang rất cần những dòng giải thích tư vấn cẳng kẽ hơn 1 chút để có cái nhìn rõ hơn về H !

thanh-nghia
22-01-2014, 18:39
chắn em đã đòi hỏi quá đáng nên không ai trả lời ! hix hix hix ...

trungan1987
22-01-2014, 18:45
làm phiền các anh dành chút thời gian gõ bàn phím giúp em cũng như những ai lo lắng giống em 1 lần cuối rằng : tại sao cạo mặt cho dù dao cạo cho người trước dính máu và cạo xướt mặt cho người sau với thời gian cách nhau chưa tới 1 phút mà vẫn không có nguy cơ nhiễm H .Theo e nghĩ thời gian ngắn không đủ làm đong máu và lượng máu cho dù rất ít thì trên dao đã có máu và đi vào theo ngõ bị xướt đó , máu gặp máu = nguy cơ. Xin lỗi ban quản trị trước vì những câu hỏi của em nhưng em đang rất cần những dòng giải thích tư vấn cẳng kẽ hơn 1 chút để có cái nhìn rõ hơn về H !
Những câu hỏi của bạn chẳng có khó j đối với BQT...
Tại bạn ko chịu tìm hiểu... ko chịu đọc thôi...
Da mình thì có rất là nhìu lớp... để máu lây đc thì cần có 1 vết thương sâu chứ ko phải là 1 vết thương bị xướt bên ngoài...
và cũng có nhìu nguyên nhân... nếu dao đó đầy máu thì bạn nghĩ ngta có cạo bạn ko... nếu dính 1 tý máu thì ra ngoài môi trường + nhiệt độ cũng bất hoạt rồi bạn ah...

thanh-nghia
22-01-2014, 19:09
cảm ơn mod trungan1987 nhiều ! Xin mod có thể cho em biết là yếu tố dẫn đến 1 người nhiễm H từ cạo mặt thì phải hội tụ bao nhiêu điều kiện ạ ! có phải là máu trên dao phải đủ nhiều và nhiễu thành giọt nhìn thấy được , vết thương phải đủ rộng và sâu ..... nếu còn các điều kiện khác nữa xin mod giảng dạy dùm . Xin lỗi kiến thức về H hạn hẹp quá .Mod giúp e lần cuối xin cảm ơn !

Tuanmecsedec
22-01-2014, 19:10
cảm ơn mod trungan1987 nhiều ! Xin mod có thể cho em biết là yếu tố dẫn đến 1 người nhiễm H từ cạo mặt thì phải hội tụ bao nhiêu điều kiện ạ ! có phải là máu trên dao phải đủ nhiều và nhiễu thành giọt nhìn thấy được , vết thương phải đủ rộng và sâu ..... nếu còn các điều kiện khác nữa xin mod giảng dạy dùm . Xin lỗi kiến thức về H hạn hẹp quá .Mod giúp e lần cuối xin cảm ơn !

Bạn hoàn toàn yên tâm những gì được tư vấn đi.

thanh-nghia
22-01-2014, 19:13
em xin cảm ơn các anh nhiều lắm ! tại em muốn tìm hiểu kỹ 1 chút về H cho đỡ phải xoắn .