PDA

View Full Version : dùng chung xà bông với người nhiễm virrus HIV

thanhhoa
24-01-2014, 09:54
em chào mọi người,mong mọi người tư vấn giúp e, e có ở chung phòng với 1 cô bạn,bọn e cùng làm ở 1 quán bia ôm nhưng cô bạn e có đi cả khách nữa nên đợt vừa rồi quán cho đi xét nghiệm thì cô bạn e bị nhiễm H,hôm qua tầm 9h tối e có ngồi cắt móng tay chẳng may cắt sâu quá nên bị chảy máu,đến sáng nay e có dậy đi tắm,e có lấy xà bông cọ vào vết chảy máu trên tay e nhưng cọ xong e mới nhìn ra la trên bánh xà bông chỗ mà e vừa cọ vào còn có dính 1 ít máu trên đấy,e lo quá mọi người ạ từ tối hôm qua đến giờ chỉ có cô bạn e sử dụng nó mà thôi,vậy e có nguy cơ lây từ cô bạn e không ạ

songchungvoi_HIV
24-01-2014, 09:58
em chào mọi người,mong mọi người tư vấn giúp e, e có ở chung phòng với 1 cô bạn,bọn e cùng làm ở 1 quán bia ôm nhưng cô bạn e có đi cả khách nữa nên đợt vừa rồi quán cho đi xét nghiệm thì cô bạn e bị nhiễm H,hôm qua tầm 9h tối e có ngồi cắt móng tay chẳng may cắt sâu quá nên bị chảy máu,đến sáng nay e có dậy đi tắm,e có lấy xà bông cọ vào vết chảy máu trên tay e nhưng cọ xong e mới nhìn ra la trên bánh xà bông chỗ mà e vừa cọ vào còn có dính 1 ít máu trên đấy,e lo quá mọi người ạ từ tối hôm qua đến giờ chỉ có cô bạn e sử dụng nó mà thôi,vậy e có nguy cơ lây từ cô bạn e không ạ
Bạn yên tâm trong trường hợp này, Xà Phòng là chất xúc tác + kiềm làm bất hoạt virut, HIV k thể tồn tại trên bánh xà phòng đó, việc bạn cọ xà phòng vào tay rữa với nước lại càng không có nguy cơ. Nước có Zave + Xúc tác + Kiềm = Không con gì sống được.

thanhhoa
24-01-2014, 10:04
em cám ơn anh ạ,vậy là vết máu chứa virus H của bạn e dính trên bánh xà phòng sẽ bị bánh xà phòng làm cho chết hả anh,tại vì e cọ trực tiếp vết máu của bạn e dính trên xà phòng vào vết thương chảy máu của e,mà e đọc thấy máu trực tiếp với máu à có nguy cơ

songchungvoi_HIV
24-01-2014, 10:08
em cám ơn anh ạ,vậy là vết máu chứa virus H của bạn e dính trên bánh xà phòng sẽ bị bánh xà phòng làm cho chết hả anh,tại vì e cọ trực tiếp vết máu của bạn e dính trên xà phòng vào vết thương chảy máu của e,mà e đọc thấy máu trực tiếp với máu à có nguy cơ
Bạn yên tâm trong trường hợp này bạn k có nguy cơ

dragon
24-01-2014, 10:27
bạn không nên kì thị như vậy, vì H không lây qua những tiếp xúc thông thường , cho nên bạn yên tâm về trường hợp này, bạn ko có nguy cơ gì cả

Tuanmecsedec
24-01-2014, 11:07

HIV hoàn toàn không lây nhiễm dùng chung cục xà phòng bạn.Bạn có thể tìm hiểu đường lây nhiễm HIV và không lây,để trang bị kiến thức cho mình,có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://www.diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)