PDA

View Full Version : Em có nguy cơ không!!

denqua
01-08-2013, 19:49
Em sống trong khu vực có tệ nạn ma túy nhiều.Em hay đi cắt tóc ở 1 chổ cũng bình dân gần nhà em.Mỗi lần cắt xong thợ cắt tóc cạo sao ót em lúc về em không thấy xước nhưng khi tắm thì thấy rát rát.Và 1 lần nữa em đi cắt về cũng cạo như vậy nhưng lần này hình như anh đó không thay dao cao mà vừa cắt người trước xong tới em luôn.Khi về mẹ em nói em bị xước 1 đường khoản 1cm.Cho em hỏi là em có nguy cơ khi người thợ quên không thay dao lam không ạ

denqua
02-08-2013, 18:29
Anh chị ơi tư vấn cho em đi.Sao không có ai zay nè

SoRoi
02-08-2013, 19:05
Em sống trong khu vực có tệ nạn ma túy nhiều.Em hay đi cắt tóc ở 1 chổ cũng bình dân gần nhà em.Mỗi lần cắt xong thợ cắt tóc cạo sao ót em lúc về em không thấy xước nhưng khi tắm thì thấy rát rát.Và 1 lần nữa em đi cắt về cũng cạo như vậy nhưng lần này hình như anh đó không thay dao cao mà vừa cắt người trước xong tới em luôn.Khi về mẹ em nói em bị xước 1 đường khoản 1cm.Cho em hỏi là em có nguy cơ khi người thợ quên không thay dao lam không ạ
Truòng hợp của bạn không có nguy cơ đâu,bạn đùng lo.

Nguyen Ha
02-08-2013, 19:40

Nguyên tắc của người thợ cắt tóc là phải thay dao cạo.
NẾU người ta không thay dao cạo như bạn nói thì cũng không có nguy cơ vì dao cạo không có máu và nếu có thì cũng quá ít thêm nữa đã chịu tác động của môi trường VÀ vết xước ngoài da không đủ rộng và sâu tới dòng máu để có thể lây truyền bệnh được.
Bạn yên tâm nhé.

denqua
03-08-2013, 08:24
Dạ em cám ơn Nguyen Ha đã dành thời gian tư vấn cho em.Cám ơn ý kiến của chị.Em biết là nguyên tắc thợ phải thay dao nhưng mà lần đó em nhớ là thợ quên thay dao do vội quá.Nhưng không nhớ chính xác là người trước em có bị trầy hay không.Vì cách đây cũng 2 năm rồi.Anh Tuấn cho em thêm ý kiến của anh đi

Tuanmecsedec
03-08-2013, 08:36
Dạ em cám ơn Nguyen Ha đã dành thời gian tư vấn cho em.Cám ơn ý kiến của chị.Em biết là nguyên tắc thợ phải thay dao nhưng mà lần đó em nhớ là thợ quên thay dao do vội quá.Nhưng không nhớ chính xác là người trước em có bị trầy hay không.Vì cách đây cũng 2 năm rồi.Anh Tuấn cho em thêm ý kiến của anh đi

Như Smod Nguyen Ha (http://www.diendanhiv.vn/members/21-Nguyen-Ha) đã chia sẽ cho bạn.Bạn yên tâm cho đến nay chưa có thống kê nào lây nhiễm từ việc đi cắt tóc cạo râu.

denqua
03-08-2013, 19:38
Cám ơn mọi người.Chưa có ai nhiễm qua cắt tóc cạo mặt hả anh.May quá

mong cống hiến
04-08-2013, 20:15
Đúng là thế kỉ 21 rồi mà còn dùng kiến thức của thời kỳ đồ đá.

denqua
04-08-2013, 20:25
HIV lây qua cắt tóc cạo da mặt là kiến thức cũ hả anh.Đúng là em nghe câu này lâu rồi.phải ko anh

Nguyen Ha
04-08-2013, 20:43
HIV lây qua cắt tóc cạo da mặt là kiến thức cũ hả anh.Đúng là em nghe câu này lâu rồi.phải ko anh

Bạn tìm hiểu về HIV có sẵn trên diễn đàn để trang bị kiến thức cho mình.

Tuanmecsedec
05-08-2013, 07:24

Trong tuyên truyền phòng tránh HIV,có con đường lây nhiễm là đường máu,như dùng bơm kim tiêm chung,truyền máu,cắt móng tay,hớt tóc cạo râu.v.v.v.Nhưng trên thực tế đường lây nhiễm hớt tóc cao râu chưa có thông báo lây qua con đường này.

CrisM
05-08-2013, 10:26
Nếu hiv lây qua việc cạo mặt cắt tóc chắc tỉ lệ nhiễm hiv giờ phải tăng không biết bao nhiêu lần

denqua
05-08-2013, 15:22
Cám ơn mọi người em nhớ là em bị trầy mấy anh ơi.Em không để ý nó có dính máu hay không tại người thợ cầm với lại nhỏ quá nên em khó thấy.Anh Tuấn có sao không anh Tuấn Mod Nguyen Ha nói vậy em an tâm được chưa anh.Cám ơn anh CrisM

denqua
05-08-2013, 15:28
Vì nếu có thì cạo người trước xong tới hớt cho em rồi cạo cũng từ 5 đến 10 phút vậy có sao ko anh Tuấn.Thời ian như cậy máu khô chưa anh

Tuanmecsedec
05-08-2013, 15:44
Vì nếu có thì cạo người trước xong tới hớt cho em rồi cạo cũng từ 5 đến 10 phút vậy có sao ko anh Tuấn.Thời ian như cậy máu khô chưa anh

Chuyện thợ hớt tóc không thay dao cạo không bao giờ có.Nhưng để trả lời câu hỏi của bạn,nếu như vậy thì máu dính trên dao cạo rất ít sẽ khô ngay khi ra môi trường.

Nguyen Ha
05-08-2013, 16:29
Cám ơn mọi người em nhớ là em bị trầy mấy anh ơi.Em không để ý nó có dính máu hay không tại người thợ cầm với lại nhỏ quá nên em khó thấy.Anh Tuấn có sao không anh Tuấn Mod Nguyen Ha nói vậy em an tâm được chưa anh.Cám ơn anh CrisM

Bị trầy xước thôi không thể lây nhiễm HIV được bạn ạ. Yên tâm đi.

denqua
05-08-2013, 20:35
Chuyện thợ hớt tóc không thay dao cạo không bao giờ có.Nhưng để trả lời câu hỏi của bạn,nếu như vậy thì máu dính trên dao cạo rất ít sẽ khô ngay khi ra môi trường.

Anh Tuấn nguy cơ từ cắt tóc cạo râu là trên lý thuyết hả anh Tuấn.Anh thấy chị Nguyen Ha nói vậy có chính xác không anh Tuấn.Vì em cũng nghĩ như chị ấy.Như vậy máu có dính trên đầu dao lam cũng ít mà trong khoan thời gian 5 đến 10 phút vậy thì nó khó có thề lây được hả anh.
Cho em hỏi thêm phát bang do do hiv nó như thế nào vậy anh.

Tuanmecsedec
05-08-2013, 20:39
Anh Tuấn nguy cơ từ cắt tóc cạo râu là trên lý thuyết hả anh Tuấn.Anh thấy chị Nguyen Ha nói vậy có chính xác không anh Tuấn.Vì em cũng nghĩ như chị ấy.Như vậy máu có dính trên đầu dao lam cũng ít mà trong khoan thời gian 5 đến 10 phút vậy thì nó khó có thề lây được hả anh.
Cho em hỏi thêm phát bang do do hiv nó như thế nào vậy anh.

Trường hợp của bạn yên tâm đi.

ntqn1992
05-08-2013, 20:42
Mọi người trên diễn đàn đã tư vấn cho bạn hết rồi, A Tuấn với Chị Hà đã nói là không có nguy cơ thì yên tâm đi.

denqua
18-08-2013, 16:41
Anh Tuấn hay anh namsongtot,chị Hà hay ac nào trên diễn đàn này thấy ai bị HIV mà không biết chưa vậy.Em có đọc bài này của anh Smile ông Dr. Frascino nói 1/5 dân số mỹ bị HIV mà không xác định được lý do bị nhiễm.Ý câu này là sao hả mấy anh.Không xác định hành vi nào nhiễm trong QHTD hay vô tình bị trầy xước ngoài đời mà bị nhiễm vậy mọi người.Đọc câu này làm em lo thêm tại em hay đi cắt tóc với đá banh :stick:

thacmac1234
18-08-2013, 16:56
bạn nói 2 năm trước tức là lâu lắm rồi mà , nếu bạn stress quá thì đi xét nghiệm đi cho an tâm, mọi người tư vấn hết cho bạn rồi đấy

denqua
18-08-2013, 17:48
Nếu đi em đã đi rồi.Em muốn biết nguy cơ như thế nào để đỡ lo thôi :doubt:

Nguyen Ha
18-08-2013, 19:30
Nếu đi em đã đi rồi.Em muốn biết nguy cơ như thế nào để đỡ lo thôi :doubt:

Trường hợp của bạn được mọi người chia sẻ là ko có nguy cơ rồi nên đừng lo lắng nữa. Xn chỉ giải toả tâm lý thôi.

denqua
19-08-2013, 09:20
Anh Tuấn hay anh namsongtot,chị Hà hay ac nào trên diễn đàn này thấy ai bị HIV mà không biết chưa vậy.Em có đọc bài này của anh Smile ông Dr. Frascino nói 1/5 dân số mỹ bị HIV mà không xác định được lý do bị nhiễm.Ý câu này là sao hả mấy anh.Không xác định hành vi nào nhiễm trong QHTD hay vô tình bị trầy xước ngoài đời mà bị nhiễm vậy mọi người.Đọc câu này làm em lo thêm tại em hay đi cắt tóc với đá banh :stick:

Anh chị nào cho em ý kiến câu này với :sexy:

nguyenngochung
19-08-2013, 09:36
bạn ra đó hỏi ông thợ cắt tóc là biết khỏi phải lo lắng

denqua
19-08-2013, 14:28
bạn ra đó hỏi ông thợ cắt tóc là biết khỏi phải lo lắng

Lâu rồi còn hỏi gì được nữa bạn :beatbrick: Mình cần câu hỏi mình nói không phải đi hỏi người thợ

denqua
19-08-2013, 19:47
:sosad: không có ai hết