PDA

View Full Version : Nước bọt và bệnh stds

Xinykien
12-09-2023, 18:38
Các anh chị ơi cho em xin hỏi thử một câu về kiến thức. Em biết là hiv không lây qua nước bọt được, vậy anh chị cho em hỏi trong khi nói chuyện nếu nước bọt của người đối diện vô tình văng vào mắt thì có nguy cơ với bệnh stds nào không ạ. Vì công việc của em hằng ngày phải tiếp xúc với nhiều người nên em hơi lo ạ. Nếu nước bọt đó vô tình có lẫn máu mà lúc nói chuyện văng vào mắt thì có sao không ạ. Hôm bữa em có gặp khách nói to với mạnh quá nên có 1 giọt văng vô mắt em và 10 giây sau em có đi rửa ạ

Tuanmecsedec
12-09-2023, 18:41
Các anh chị ơi cho em xin hỏi thử một câu về kiến thức. Em biết là hiv không lây qua nước bọt được, vậy anh chị cho em hỏi trong khi nói chuyện nếu nước bọt của người đối diện vô tình văng vào mắt thì có nguy cơ với bệnh stds nào không ạ. Vì công việc của em hằng ngày phải tiếp xúc với nhiều người nên em hơi lo ạ. Nếu nước bọt đó vô tình có lẫn máu mà lúc nói chuyện văng vào mắt thì có sao không ạ. Hôm bữa em có gặp khách nói to với mạnh quá nên có 1 giọt văng vô mắt em và 10 giây sau em có đi rửa ạ

Không có sao.

Xinykien
12-09-2023, 18:59
Dạ không có nguy cơ với bất kì bệnh stds nào đúng k ạ, lần sau có lỡ bị văng như vậy em cũng không cần quá lo đúng không anh

Tuanmecsedec
12-09-2023, 19:13
Dạ không có nguy cơ với bất kì bệnh stds nào đúng k ạ, lần sau có lỡ bị văng như vậy em cũng không cần quá lo đúng không anh

Tư vấn không sao rồi nhé.

Xinykien
16-09-2023, 22:45
Dạ anh Tuấn cho em hỏi đi ngoáy tai lỡ bị xước thì có nguy cơ với bệnh stds nào k ạ. Em hỏi trước thôi tại nhiều khi em có dặn người ta rửa bộ ráy tai trước khi ráy nhưng sợ người ta quên rồi làm xước tai mình thì có sao không anh ơi

Tuanmecsedec
17-09-2023, 06:11
Dạ anh Tuấn cho em hỏi đi ngoáy tai lỡ bị xước thì có nguy cơ với bệnh stds nào k ạ. Em hỏi trước thôi tại nhiều khi em có dặn người ta rửa bộ ráy tai trước khi ráy nhưng sợ người ta quên rồi làm xước tai mình thì có sao không anh ơi

Không có sao.

Xinykien
19-09-2023, 00:51
Dạ em xin cảm ơn anh Tuấn nhiều. Anh cho em hỏi thêm một câu nữa là em nghe bảo là lậu và smg chỉ đi khám khi có biểu hiện, nên lúc trc em chỉ đi xn hiv vgb và giang mai thôi chứ smg và lậu thì k xét nghiệm vì em k thấy có nổi gì. Nhưng trên tiktok giờ có mấy trang bảo là smg thì nhiều khi nó ẩn trong cơ thể không nổi ra nên không biết đc, nên anh tuấn cho em hỏi từ lúc có nguy cơ tới giờ đã 6 tháng mà không có biểu hiện gì thì là có cần đi xn smg với lậu k ạ, em sợ có khi nào nó mọc ở chỗ mình k biết nên cứ tưởng không bị không anh. Em cảm ơn anh trước nhe

Xinykien
19-09-2023, 00:56
Dạ với anh Tuấn cho em hỏi thêm là cách đây 1 năm em có nổi 1 cục mụn bự ở gốc dương vật, sau nó tự rụng hết thì cái đó không phải smg đúng k ạ. Vì nếu là smg thì giờ 1 năm nó phải mọc nhiều và mọc thành chùm rồi đúng không anh.

Tuanmecsedec
19-09-2023, 06:08
Dạ với anh Tuấn cho em hỏi thêm là cách đây 1 năm em có nổi 1 cục mụn bự ở gốc dương vật, sau nó tự rụng hết thì cái đó không phải smg đúng k ạ. Vì nếu là smg thì giờ 1 năm nó phải mọc nhiều và mọc thành chùm rồi đúng không anh.

Nếu bị sùi mào gà mà 1 năm không điều trị thì nó như vườn bắp cải Đà Lạt rồi em.

Saigon66
19-09-2023, 09:59
Doc đến đây thấy Tuấn trả lời mà mình cười suốt buổi,haha

Xinykien
19-09-2023, 11:25
Haha dạ em cảm ơn anh Tuấn, tức là smg với lậu mà từ 6 tháng trở đi không có biểu hiện gì thì chắc cú k sao rồi nên cứ yên tâm đúng không ạ. Tại em nghe nhiều thông tin trên mạng nên em cứ lo xa

Thanh Hiep
19-09-2023, 13:47
Haha dạ em cảm ơn anh Tuấn, tức là smg với lậu mà từ 6 tháng trở đi không có biểu hiện gì thì chắc cú k sao rồi nên cứ yên tâm đúng không ạ. Tại em nghe nhiều thông tin trên mạng nên em cứ lo xa
Yên tâm đi bạn

Xinykien
21-09-2023, 12:31
Dạ anh Tuấn cho em xin hỏi thêm 1 câu nữa nhé ạ, sáng nay em
thấy trên tay em có vết xước mà không rõ là do đâu. Anh cho em hỏi nếu như vết xước này vô tình tiếp xúc với máu của người khác kiểu quẹt qua thì có nguy cơ với bệnh nào không ạ. Với em nghĩ là vết này cũng không phải do kim tiêm vì nếu là kim tiêm thì phải có cảm giác và biết liền đúng không anh.

Xinykien
21-09-2023, 12:38
https://diendanhiv.vn/blob:https://diendanhiv.vn/63c3eba8-f3a2-4f03-9825-2d889a3067d3
Dạ vết xước em khá dài như này thì có đáng lo không ạ. Em thấy nhìn cũng không giống bị kim tiêm đâm vì nó có vệt dài và có vẻ cũng không phải chảy máu quá nhiều (em chỉ sợ lúc trước nó chảy máu mà giờ khô rồi nên không nhìn rõ). Anh Tuấn tư vấn giúp em có nguy cơ với bệnh gì không ạ, em cám ơn anh rất nhiều
https://scontent.fsgn8-3.fna.fbcdn.net/v/t1.15752-9/379634755_766975931598094_6901546832254596751_n.jp g?_nc_cat=100&ccb=1-7&_nc_sid=ae9488&_nc_ohc=fXQE5_PstdEAX-U4mhE&_nc_ht=scontent.fsgn8-3.fna&_nc_e2o=s&oh=03_AdTHxUcugPpE4IYPI6ccW5723_eJ5ShRHErbc9F4xkZn 1A&oe=65333A0C

Tuanmecsedec
21-09-2023, 13:40
https://diendanhiv.vn/blob:https://diendanhiv.vn/63c3eba8-f3a2-4f03-9825-2d889a3067d3
Dạ vết xước em khá dài như này thì có đáng lo không ạ. Em thấy nhìn cũng không giống bị kim tiêm đâm vì nó có vệt dài và có vẻ cũng không phải chảy máu quá nhiều (em chỉ sợ lúc trước nó chảy máu mà giờ khô rồi nên không nhìn rõ). Anh Tuấn tư vấn giúp em có nguy cơ với bệnh gì không ạ, em cám ơn anh rất nhiều

Không có nguy cơ.

Xinykien
21-09-2023, 14:08
Dạ vâng em cảm ơn anh

Xinykien
22-09-2023, 22:21
Dạ anh tuấn ơi anh cho em xin hỏi thêm 1 câu về kiến thức nữa nhé anh. Em có đọc mấy bài tư vấn của anh thì biết là máu chỉ lây qua kiêm tiêm khi máu nhiễm hiv được bơm trực tiếp vào dòng máu nguời không nhiễm đúng không ạ. Vậy nghĩa là nếu kim tiêm chỉ xược qua tay mà không cắm thẳng vào tay thì cũng không sao đúng không anh(
(vì không trực tiếp bơm máu ở kim tiêm vào được)

Tuanmecsedec
23-09-2023, 06:19
Dạ anh tuấn ơi anh cho em xin hỏi thêm 1 câu về kiến thức nữa nhé anh. Em có đọc mấy bài tư vấn của anh thì biết là máu chỉ lây qua kiêm tiêm khi máu nhiễm hiv được bơm trực tiếp vào dòng máu nguời không nhiễm đúng không ạ. Vậy nghĩa là nếu kim tiêm chỉ xược qua tay mà không cắm thẳng vào tay thì cũng không sao đúng không anh(
(vì không trực tiếp bơm máu ở kim tiêm vào được)

Không có sao.

Xinykien
23-09-2023, 10:44
dạ em cảm ơn anh Tuấn, em hỏi vậy là tại hôm bữa em có đi dắt xe máy ra thì vô tình bị cái gì quẹt trúng chân, em cũng thấy đau nhưng không để ý lắm (lúc đó em nghĩ là bị cái chân chóng xe quẹt). Về tới nhà thì thấy có vết xước da như vậy nên hơi lo. Theo như em hiểu thì là không có nguy cơ vì cho dù là kim tiêm thật thì cũng phải đâm và găm vào chân, mình phải lấy tay gỡ ra thì mói có nguy cơ đúng không ạ. Còn kiểu xước như vậy thì khả năng cao ko phải kim tiêm và nếu có thì cũng không găm vào chân để truyền máu nên không sao đúng không anh, em cảm ơn anh trước nhe.https://scontent.fsgn8-4.fna.fbcdn.net/v/t1.15752-9/379641175_801132201794101_7342498943851634492_n.jp g?_nc_cat=105&ccb=1-7&_nc_sid=ae9488&_nc_ohc=5kxjfLyE4aAAX9IHWaZ&_nc_ht=scontent.fsgn8-4.fna&_nc_e2o=s&oh=03_AdQ4K8cYHkb2tVv3QYLWk3r8bzEOJI-AKHMNrn5vdJqOnw&oe=6535E8EA

Tuanmecsedec
23-09-2023, 13:33
dạ em cảm ơn anh Tuấn, em hỏi vậy là tại hôm bữa em có đi dắt xe máy ra thì vô tình bị cái gì quẹt trúng chân, em cũng thấy đau nhưng không để ý lắm (lúc đó em nghĩ là bị cái chân chóng xe quẹt). Về tới nhà thì thấy có vết xước da như vậy nên hơi lo. Theo như em hiểu thì là không có nguy cơ vì cho dù là kim tiêm thật thì cũng phải đâm và găm vào chân, mình phải lấy tay gỡ ra thì mói có nguy cơ đúng không ạ. Còn kiểu xước như vậy thì khả năng cao ko phải kim tiêm và nếu có thì cũng không găm vào chân để truyền máu nên không sao đúng không anh, em cảm ơn anh trước nhe.

Không có sao.

Xinykien
24-09-2023, 13:49
Dạ anh Tuấn ơi, anh cho em hỏi lúc quan hệ em đeo bcs từ đầu đến cuối, tuy nhiên bcs ko có bọc ở dưới tinh hoàn nên em có cho bạn gái em bú dưới đó hơn 1 phút thì có nguy cơ với bệnh stds nào không ạ, theo em hiểu stds cũng chỉ có thể lây qua vết thương hở thôi đúng không anh

Tuanmecsedec
24-09-2023, 14:03
Dạ anh Tuấn ơi, anh cho em hỏi lúc quan hệ em đeo bcs từ đầu đến cuối, tuy nhiên bcs ko có bọc ở dưới tinh hoàn nên em có cho bạn gái em bú dưới đó hơn 1 phút thì có nguy cơ với bệnh stds nào không ạ, theo em hiểu stds cũng chỉ có thể lây qua vết thương hở thôi đúng không anh

Tự mà ngồi tìm đọc kiến thức trên diễn đàn mà đọc đi.

Xinykien
24-09-2023, 15:13
Dạ em thấy có một bài tương tự vậy nghĩa là không sao đúng không anh. Mong anh thông cảm em hay bị lo lắng ạ
https://diendanhiv.vn/threads/74527-Quan-he-mass-bang-tay-va-bang-mieng-bu-tinh-hoan?

Xinykien
07-01-2024, 20:49
Dạ anh Tuấn ơi anh cho em hỏi nếu như nước bọt ko văng vào mắt nhưng sau đó khoảng 4-5s em vô tình dụi mắt và làm nước bọt đi theo tay vào mắt thì có nguy cơ k ạ. Tại sáng nay có nước bọt bắn gần mắt em nhưng em vô tình lấy tay dụi vào trong mắt nên hơi lo

Tuanmecsedec
07-01-2024, 21:18
Dạ anh Tuấn ơi anh cho em hỏi nếu như nước bọt ko văng vào mắt nhưng sau đó khoảng 4-5s em vô tình dụi mắt và làm nước bọt đi theo tay vào mắt thì có nguy cơ k ạ. Tại sáng nay có nước bọt bắn gần mắt em nhưng em vô tình lấy tay dụi vào trong mắt nên hơi lo

Không có sao.

Xinykien
07-01-2024, 23:03
Dạ anh Tuấn ơi anh cho em hỏi thêm là nếu oral sex tầm khoảng 20 giây xong lại nghỉ tầm 5-10 giây rồi oral tầm 30 giây nữa thì tổng là trên 50 giây nhưng giữa hai lần thì em đều cách ra 10s thì có tính là liên tục và có nguy cơ với các bệnh gì không ạ. Tại em đọc trên diễn đàn là oral liên tục 45s trở lên mới có nguy cơ nhưng em không rõ là cách ra giữa 2 lần oral từ 5-10s là có tính là liên tục không ạ. Tại lúc trước em có tạo bài được tư vấn là không sao nhưng em có đọc một bài khác trên diễn đàn mình được tư vấn là nếu hai lần cách nhau một phút vẫn tính là oral liên tục và có nguy cơ nên em lo quá ạ

Nguyen Ha
07-01-2024, 23:21
Dạ anh Tuấn ơi anh cho em hỏi thêm là nếu oral sex tầm khoảng 20 giây xong lại nghỉ tầm 5-10 giây rồi oral tầm 30 giây nữa thì tổng là trên 50 giây nhưng giữa hai lần thì em đều cách ra 10s thì có tính là liên tục và có nguy cơ với các bệnh gì không ạ. Tại em đọc trên diễn đàn là oral liên tục 45s trở lên mới có nguy cơ nhưng em không rõ là cách ra giữa 2 lần oral từ 5-10s là có tính là liên tục không ạ. Tại lúc trước em có tạo bài được tư vấn là không sao nhưng em có đọc một bài khác trên diễn đàn mình được tư vấn là nếu hai lần cách nhau một phút vẫn tính là oral liên tục và có nguy cơ nên em lo quá ạ
Tài nhỉ, vẫn ý thức đếm được 20 giây
, 5 - 10 giây, 30 giây vậy tại sao không ý thức được việc mang bao cs khi thực hiện để bảo vệ cho bản thân???? Trong trường hợp này vẫn có nguy cơ với các bệnh tình dục khác.

Xinykien
08-01-2024, 00:06
Dạ nhưng nếu em và bạn em có đi xét nghiệm các bệnh stds thường xuyên, lần gần nhất cách 1 tháng âm tính thì có nguy cơ không ạ? Giả sử âm tính giả trong thời gian ủ bệnh vẫn có nguy cơ hả chị

Nguyen Ha
08-01-2024, 00:15
Dạ nhưng nếu em và bạn em có đi xét nghiệm các bệnh stds thường xuyên, lần gần nhất cách 1 tháng âm tính thì có nguy cơ không ạ? Giả sử âm tính giả trong thời gian ủ bệnh vẫn có nguy cơ hả chị

Bạn tin vào kết quả xét nghiệm của bạn đó thì bạn đã không lên đây lo lắng và đặt câu hỏi. Nếu thực sự người đó xét nghiệm âm tính thì lấy gì lây cho bạn.

Xinykien
08-01-2024, 00:34
À dạ em chỉ sợ xui rủi lỡ trước khi xét nghiệm tầm 10 ngày mà b đó mới bị thì có thể vẫn không phát hiện ra ấy chị. Tại em tìm hiểu thì stds tầm 3 tháng trước ngày xn mới chính xác còn từ 3 tháng trở lui vẫn có thể âm tính giả nên em hơi lo lắng. Tính em cũng hay lo hay nghĩ nhiều nữa ạ mong chị thông cảm

Nguyen Ha
08-01-2024, 06:14
À dạ em chỉ sợ xui rủi lỡ trước khi xét nghiệm tầm 10 ngày mà b đó mới bị thì có thể vẫn không phát hiện ra ấy chị. Tại em tìm hiểu thì stds tầm 3 tháng trước ngày xn mới chính xác còn từ 3 tháng trở lui vẫn có thể âm tính giả nên em hơi lo lắng. Tính em cũng hay lo hay nghĩ nhiều nữa ạ mong chị thông cảm

Bạn chờ 1 tháng sau nguy cơ đi test giang mai, viêm gan b. Còn mào gà theo dõi triệu chứng trong vòng 90 ngày. Nếu sau 90 ngày không có biểu hiện gì thì yên tâm không bị.
Không tin vào đối phương thì chỉ còn cách đó.