PDA

View Full Version : Vấn đề với thuốc chống phơi nhiễm!

Lo Lang Qua
26-01-2014, 09:14
Xin chào anh Tuấn và mọi người! tình hình là em có nguy cơ quan hệ tình dục không an toàn và uống pep đã được 13 ngày nay,em uống thuốc tuân thủ đúng giờ nhưng có một thắc mắc là lúc uống thuốc em uống kết hợp chung luôn 1 viên Pep với 1 viên thực phẩm chức năng hộ trợ gan Meragin lúc mua bác sỹ kê cho,liệu em uống cùng lúc như vậy có bị ảnh hưởng đến tác dung của Pep không hay phải uống riêng pep và trước và sau mấy tiếng mới được uống viên bổ trợ gan kia,em đang lo lắng quá xin nhờ anh tuấn và mọi người giải đáp giúp.
Em xin chân thành cảm ơn.

HIV/AIDS..
26-01-2014, 09:18
Xin chào anh Tuấn và mọi người! tình hình là em có nguy cơ quan hệ tình dục không an toàn và uống pep đã được 13 ngày nay,em uống thuốc tuân thủ đúng giờ nhưng có một thắc mắc là lúc uống thuốc em uống kết hợp chung luôn 1 viên Pep với 1 viên thực phẩm chức năng hộ trợ gan Meragin lúc mua bác sỹ kê cho,liệu em uống cùng lúc như vậy có bị ảnh hưởng đến tác dung của Pep không hay phải uống riêng pep và trước và sau mấy tiếng mới được uống viên bổ trợ gan kia,em đang lo lắng quá xin nhờ anh tuấn và mọi người giải đáp giúp.
Em xin chân thành cảm ơn.
Em cứ tuân thủ pep đúng giờ giấc là quan trọng, còn thuốc bổ gan thông thường không ảnh hưởng tới pep, em đừng lo.

Lo Lang Qua
26-01-2014, 09:20
Thật sự em đọc thấy là uống các thuốc bổ trợ sau hoặc trước pep 2,3 tiếng thấy lo quá vì từ hôm dung Pep đến bây giờ là 13 ngày lần nào em uống cũng uống luôn 1 viên pep với 1 viên thực phẩm bổ trợ megarin luôn chứ không tách ra lieu như vậy có bị sao không xin anh Tuấn và mọi người trả lời giúp :((

songchungvoi_HIV
26-01-2014, 09:23
Thật sự em đọc thấy là uống các thuốc bổ trợ sau hoặc trước pep 2,3 tiếng thấy lo quá vì từ hôm dung Pep đến bây giờ là 13 ngày lần nào em uống cũng uống luôn 1 viên pep với 1 viên thực phẩm bổ trợ megarin luôn chứ không tách ra lieu như vậy có bị sao không xin anh Tuấn và mọi người trả lời giúp :((
Thuốc hổ trợ gan uống chung vẫn k ảnh hưởng. Bạn nhớ tuân thủ 4 đúng sẽ thành công

songchungvoi_HIV
26-01-2014, 09:28
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

Lo Lang Qua
26-01-2014, 09:30
Thuốc hổ trợ gan uống chung vẫn k ảnh hưởng. Bạn nhớ tuân thủ 4 đúng sẽ thành công

Em xin cám ơn anh rất nhiều!

Tuanmecsedec
26-01-2014, 10:11

Uống chung thuốc thảo dược hỗ trợ mát gan không làm mất tác dụng của thuốc phơi nhiễm đâu bạn.