PDA

View Full Version : Lo sợ vô cớ về HIV - Ám ảnh HIV - HIV Phobia

TamCamry
28-10-2023, 01:53
Chào các bạn,

Mình biết khi lỡ phơi nhiễm HIV thì ai cũng hoang mang, lo lắng, nhưng nếu bạn lo lắng thái quá một cách gần như vô cớ thì có lẽ bạn cũng giống mình, từng rơi vào một bệnh tâm lý nhẹ mà mọi người gọi là HIV Phobia.

Lo lắng gần như vô cớ là lo về các việc như sau, mình sắp xếp từ nhỏ đến lớn:

1. Tiếp xúc cơ bản (Không quan hệ, hoặc máu ) với người nghi nhiễm HIV ( ôm, hôn, nắm tay ...)
2. Tiếp xúc trung gian như sợ người nhiễm HIV chạm, đụng vào các đồ vật, và mình chạm vào đó sẽ nhiễm
3. Được các chuyên gia y tế, người tư vấn xác định không nguy cơ nhưng vẫn lo
3. Đã xét nghiệm, đúng thời gian rồi nhưng vẫn nghĩ mình đã nhiễm
4. Xét nghiệm nhiều lần, quá cả thời gian khuyến cáo của bộ y tế, nhưng cứ sợ bị nhiễm.

Hậu quả là bạn dành rất nhiều thời gian, tiền bạc, sức khỏe của bạn để suy nghĩ về 1 thứ mà tồi tệ.

Bệnh viện Bạch Mai cũng có 1 bài nói về bệnh này (https://bachmai.gov.vn/tin-chi-tiet/-/bai-viet/232-TRIAL-xuat-hien-dang-benh-tam-than-moi-am-anh-minh-bi-hiv-1066+216-164.html)

Mình đã vượt qua như thế nào:

1. Cập nhật kiến thức về HIV: Kiến thức sẽ đẩy lùi nỗi sợ, ví dụ: bạn sợ Ma Trơi ngoài nghĩa địa vì bạn không biết nó là gì, nhưng nếu bạn biết nó là phản ứng hóa học trong tự nhiên thì bạn không còn sợ nữa.
2. Duy trì lối sống, dinh dưỡng lành mạnh: Cái này tùy vào mỗi người, chủ yếu sẽ giúp bạn bớt suy nghĩ tiêu cực.
3. Nói ra, chia sẽ: đây là điều quan trọng, chia sẽ với những người bạn tin tưởng, chia sẻ với bản thân bằng việc viết nhật ký... Riêng mình nghĩ đây là bước cực kỳ quan trọng vì trong lúc bạn đang lo sốt vó thì bước 1 và bước 2 có thể bạn không thể làm được. Vậy nên rất cần làm bước này.

----
Bạn hãy viết nỗi lo của bạn trong topic này nhé.

TamCamry
28-10-2023, 09:30
Có lần em nói sẽ hỗ trợ quỹ mà chưa thấy em chuyển?.

17-09-2023, 01:37
#174 (https://diendanhiv.vn/threads/55371-Quy-giup-nhung-hoan-canh-co-HIV-gap-kho-khan-trong-cuoc-song-va-duy-tri-diendanhiv-vn?p=606900&viewfull=1#post606900)

TamCamry (https://diendanhiv.vn/members/138772-TamCamry)

Em là tuy là nick mới nhưng là người cũ từng ghé thăm diễn đàn cách đây hơn 5 năm. Em ở nước ngoài nên đã nhờ bạn gửi 1 ít lòng thành đến ban quản trị, em xin cảm ơn những việc mà mọi người đã làm để giúp đỡ cộng đồng.

Dạ em là người nhờ bạn gửi 6 triệu.
Mã đuôi giao dịch 429
Nội dung: Dong gop gay quy
Ngày 15 tháng 9

Mrlee
28-10-2023, 13:30
Thật sự e cũng đang rất lo sợ và ko bết mình có nhiễm ko nhưng ko biết phải tụ giải toả như thế nào
- câu chuyện là một lần e có đi massa Minh Tâm đường 3/2 quận 10 với mấy đưa bạn cùng cty vào tầm 27/9 , e có sử dụng tay sờ vào ad đạo một bạn nv massa nhưng vào ko sâu lắm và có dịch dính vào tay , khi massa bạn có dùng miệng và cả tay nhưng e hoàn toàn ko xuất tinh nên hết h e ra về nhưng quên rửa lại, về đến nhà e mêt quá ngủ tới sáng mới vệ sinh lại ty và dv
- cách đay vài hôm vào tối ngày 16/10 e nhậu sơ sơ với mấy AE cùng cty và sáng ngày 17 e có dấu hiệu đau họng và mệt ( e nhớ trời hđ cũng mưa ) về e cứ suy nghĩ và lo lắnh mãi liệu mình có bị gì ko , e sợ lắm và mong A Tuấn cho e xin lời khuyên với ạ

Tuanmecsedec
28-10-2023, 13:38
Dạ em là người nhờ bạn gửi 6 triệu.
Mã đuôi giao dịch 429
Nội dung: Dong gop gay quy
Ngày 15 tháng 9

Oh cảm ơn em,hôm đó TK quỹ có nhận nhưng không biết của ai,1 lần nữa cảm ơn em rất nhiều.

TamCamry
29-10-2023, 00:23
Thật sự e cũng đang rất lo sợ và ko bết mình có nhiễm ko nhưng ko biết phải tụ giải toả như thế nào
- câu chuyện là một lần e có đi massa Minh Tâm đường 3/2 quận 10 với mấy đưa bạn cùng cty vào tầm 27/9 , e có sử dụng tay sờ vào ad đạo một bạn nv massa nhưng vào ko sâu lắm và có dịch dính vào tay , khi massa bạn có dùng miệng và cả tay nhưng e hoàn toàn ko xuất tinh nên hết h e ra về nhưng quên rửa lại, về đến nhà e mêt quá ngủ tới sáng mới vệ sinh lại ty và dv
- cách đay vài hôm vào tối ngày 16/10 e nhậu sơ sơ với mấy AE cùng cty và sáng ngày 17 e có dấu hiệu đau họng và mệt ( e nhớ trời hđ cũng mưa ) về e cứ suy nghĩ và lo lắnh mãi liệu mình có bị gì ko , e sợ lắm và mong A Tuấn cho e xin lời khuyên với ạ

Hi Bạn MrLee,

Đây là một số lý do bạn không nên quá hoảng sợ:
1. Bạn dùng tay tiếp xúc với AD và có dịch dính vào tay, bạn về nhà không mà không vệ sinh tay --> An toàn, virus HIV sẽ bất hoạt, tức mất khả năng lây nhiễm khi ra ngoài cơ thể người trong vòng 1 phút. Nên bạn đừng lo, trừ khi tay bạn đang chảy máu, nhớ là đang chảy máu chứ ko phải vết thươngđã kéo mài.
2. Việc bạn xuất tinh hay không, không có ảnh hưởng đến nguy cơ về phía bạn. Tương tự như việc bạn dùng tay, bạn tiếp viên kia dùng miệng và tay thì cũng được xem là --> An toàn, vì chưa có một bằng chứng cụ thể nào trong suốt vài chục năm qua có người bị nhiễm như vậy. Riêng bản thân mình từng có đọc và được nhắn tin với 1 bạn, bạn đó nói là bạn đó bị nhiễm từ Oral Sex, và bạn đó là người đã dùng miệng đưa vào bộ phận sinh dục của bạn kia. Thông tin này chưa được kiểm chứng, tuy nhiên bạn có thể thấy có những trường hợp họ đưa ra là họ bị nhiễm qua Oral Sex, nhưng họ đều là người thực hiện, họ dùng miệng của họ, chứ mình chưa có thấy thông tin được người khác dùng miệng mà bị.
3. Triệu chứng khó mà để chuẩn đoán HIV, gọi là tuỳ cơ địa và tuỳ lưu lượng virus đột ngột xuất hiện trong người của bạn. Ngoài ra triệu chứng của HIV là đau họng và mệt kéo dài, rất mệt, nên hơi mệt xíu nên cũng Không nên Lo Lắng.

Điều bạn cần làm:
1. Đi xét nghiệm giải toả tâm lý ngay, xét nghiệm luôn các STD khác vì dùng miệng có nguy cơ đến nhiều bệnh tình dục khác trừ HIV. Từ đó đến nay cũng gần 1 tháng, bạn test combo sẽ cho kết quả rất khả quan.
2. Dùng từ Bệnh Tiểu Đường, Cao Máu... để thay thế cho từ "HIV" trong đầu bạn trong quá trình đợi xét nghiệm, 2 bệnh kia cũng phải uống thuốc mỗi ngày, bệnh này cũng thế, nên cứ tạm thay thế như vậy sẽ làm cho bạn đỡ stress hơn.
3. Nếu thấy run sợ, chưa đủ dũng khí xét nghiệm thì đợi đúng 6 tuần, xét nghiệm combo xong, và chốt luôn. Vì 6 tuần được xem là có thể kết luận được rồi.

Mình không phải là bác sĩ, tư vấn viên HIV, đây chỉ là kiến thức mình học được nên mình xin trích nguồn tại đây.
Nguồn tin
https://www.verywellhealth.com/how-long-can-hiv-live-outside-of-the-body-48891
https://drtanmenshealthblog.com/2021/04/22/hiv-oral-sex/
https://drtanmenshealthblog.com/2021/04/08/early-symptoms-of-hiv-infection-am-i-infected-with-hiv/

diag1999
02-01-2024, 16:31
Thực sự lo lắng khi Đã được anh Tuấn đã khảng định an toàn rồi nhưng mình vẫn không bổ dc h ra khỏi đầu. Lỡ say khi đi liên hoan để gái md quan hệ os không dùng bao và quan hệ âm đạo có dùng bao đã test 5 lần âm tính lần cuối 64 ngày và gửi mẩu máu đi làm thêm phát NT-PCR nhưng triệu chứng thì nhiều lắm đi cầu ngay 2-3 lần đi tiểu liên tục bị viêm lưỡi viêm họng gần hai tháng mới đỡ đau hai nách ko phát hiện hạch nỗi lên nhưng cạ tay vào đau hạch cổ nối hết hạch dưới tai nữa. hạch bẹn rờ thấy có cảm giác đau nhẹ. Đêm không ngủ được mấy toàn thột dậy đi đái đêm. Gia khô sụt gần 5kg bậy giờ đang rất hoang mang chơ kết quả PCR. Anh em có ai có triệu chứng nhiều như mình ko. ah còn nỗi mụn trên đầu nữa nghi ngờ do nhiều gầu và nấm tóc và hai tuần nay hay bị nhức đầu nhẹ . Mình viết lên nỗi lo của mình hi vọng được các anh chị chia sẻ Cảm ơn rất nhiều.

Mongmotcohoisong
12-01-2024, 21:34
64 ngày thì yên tâm đi bạn. Ở diễn đàn mình chưa thấy ai đã âm combo 28 ngày mà thay đổi kết quả ở 12 tuần cả. Tress quá làm cơ thể suy nhược nên Bạn mới mệt như vậy. Yên tâm bạn nhé. Cần thời gian chút nữa cho bạn hết tress thôi.

diag1999
14-01-2024, 16:24
Cảm ơn anh chị rất nhiều kết quả NT PCR của mình cũng âm tính không phát hiện HIV hiện tại mình đã ngủ dc ăn uống bt hạch vẫn còn nhưng đỡ hơn rất nhiều. Nhưng vẫn sụt kg Bác sĩ khuyên đi tìm nguyên nhân khác. Trân trọng cảm ơn anh chị đã tư vấn và động viên.