PDA

View Full Version : Chia sẻ về tâm lý và niềm tin của một người đã từng lo lắng bị nhiễm HIV, STDs

monmoichodoi
14-12-2023, 15:39
Chào các anh chị Admin, chào mọi người trong diễn đàn,
Thực sự cho tới bây h là khoảng 9 tháng kể từ khi phát hiện nguy cơ (do mình đi matxa, có cọ xát DV với khe AV của tiếp viên, 1 tuần sau xét nghiệm có bị Chlamydia và Lậu), mình mới thấy tĩnh tâm hơn để post đôi lời, mong các bạn đang trong tâm lý hoang mang hiện tại đỡ lo lắng hơn nhé.
Chắc tôi cũng như các bạn, lo đầu tiên là bị HIV, xong tiếp sau đó mới đi lo tới các bệnh STDs. Tâm lý sợ hãi, hoang mang, stress, mất ăn, mất ngủ --> gây ra loạt triệu chứng lưỡi trắng, sốt nhẹ, nổi mụn --> tiếp tục gây ra ám ảnh khiến lúc nào cũng soi cơ thể từ mặt, tay, cổ, lưng tới bộ phận sinh dục --> lúc nào cũng lân la các diễn đàn, google để tìm hiểu và ám ảnh mình đang có triệu chứng, là mình bị rồi --> rồi cứ 1 tuần lại đi xét nghiệm một lần và lần nào xét nghiệm xong âm tính cũng chỉ thoải mái chút tâm lý rồi lại nghi ngờ hay là nó chưa biểu hiện ra, do khoảng ngày phát bệnh theo lý thuyết là rất dài...
Thực ra việc đọc để biết kiến thức là tốt, tuy nhiên nguồn đọc ở đâu là vô cùng quan trọng. Theo mình các bạn chỉ cần làm 3 điều sau:
- 1) đọc bài trên diễn đàn này là quá đủ để tổng hợp kiến thức và hoàn toàn yên tâm là case của mình ko có gì khác biệt so với hàng ngàn người trong này
- 2) phải tin tưởng sự tư vấn của các anh chị admin trong này, bởi họ hàng ngày tiếp xúc các câu hỏi, họ có sự thống kê lịch sử trong diễn đàn và đặc biệt họ được tập huấn bài bản.
- 3) phải tích cực trong suy nghĩ, đừng làm tổn hại cơ thể bằng stress. Không có gì bào mòn cơ thể nhiều bằng chính việc mình tự tạo stress lên bộ não, lên hệ miễn dịch của chúng ta. Đến HIV, Ung thư,... chưa chắc đã giết người nhanh bằng việc chúng ta quá lo lắng và căng thẳng, thậm chí có ông còn nghĩ tới tự tử.

Mình thấy thực ra với HIV combo mốc 18, 21 hay 28 ngày đều vô cùng an tâm rồi. Nếu bạn nào thực sự chắc cú thì chơi quả 45 ngày là ko phải lăn tăn nữa (đây là CDC Mỹ nó nói rồi).
Với thằng STDs khác thì thực ra một số anh em lo lắng thằng SMG nhất, nếu vượt qua ải 30 ngày cũng đã an toàn rất rất cao rồi, chắc ăn thì đợi 60 ngày thì coi như kê cao gối các bạn nhé.

Các bạn ko thể ép Admin trả lời bằng được là em ko bị nhiễm, em ko bị làm sao cả,... Bản chất họ có thể trả lời vậy (và chắc chắn luôn với câu trả lời đó), nhưng nguyên tắc lý thuyết và xác suất trong y học, họ không thể phát ngôn khẳng định toẹt ra được các bạn nhé!

Một điều cuối mình mong mọi người hãy TÍCH CỰC trong suy nghĩ nhé. Chuyện đã xảy ra rồi, phải TÍCH CỰC tìm cách xử lý và thậm chí xấu nhất là sống chung. KHÔNG THỂ ĐỂ CHẾT CHUNG cùng bệnh được!

nxt1211
19-01-2024, 21:54
hix mình stress kinh khủng đó không ăn không ngủ được nhìn đâu cũng ám ảnh nguy cơ khổ thật sự đó

Evoreo
26-01-2024, 10:48
Tui cứ nghe từ hiv cái là rợn người á. Nghe mấy cái sốt nổi hạch là thấy hoang mang luôn. Đã từng nghĩ nếu xét nghiệm mà bị là mình sẽ tự tử ntn luôn á. Nhá may xét nghiệm hiv ag ab miễn dịch tự động 26 ngày âm tính nên cũng đỡ đỡ 1 chút