PDA

View Full Version : Xin BQT giúp đỡ và tư vấn dùng thuốc phơi nhiễm Hepazol E

hoanglongapp
27-01-2014, 21:35
Sau khi quan hệ với GMD không dung BCS mình đã rất sợ, sau khi quan hệ khoảng 35 tiếng mình có đến bác sỹ tại bệnh viện nhiệt đới trung ương, bệnh viện bạch mai để xét nghiệm lấy thuốc. Sau đó, bác sỹ kê cho mình Hepazol E, yêu cầu uống 1v/ngày sau bữa ăn. Mình rất lo lắng vì mình tìm hiểu sơ qua trên mạng internet thì tên thuốc này rất ít xuất hiện, không nói rõ về việc điều trị phơi nhiễm HIV, và không thấy tên thuốc giống với 1 số bài trên diễn đàn. Ai có thể giải thích rõ hơn cho mình không?? Mình đã uống thuốc lúc 21h30 khoảng 45 tiếng sau khi mình qh.

songchungvoi_HIV
27-01-2014, 21:36
Sau khi quan hệ với GMD không dung BCS mình đã rất sợ, sau khi quan hệ khoảng 35 tiếng mình có đến bác sỹ tại bệnh viện nhiệt đới trung ương, bệnh viện bạch mai để xét nghiệm lấy thuốc. Sau đó, bác sỹ kê cho mình Hepazol E, yêu cầu uống 1v/ngày sau bữa ăn. Mình rất lo lắng vì mình tìm hiểu sơ qua trên mạng internet thì tên thuốc này rất ít xuất hiện, không nói rõ về việc điều trị phơi nhiễm HIV, và không thấy tên thuốc giống với 1 số bài trên diễn đàn. Ai có thể giải thích rõ hơn cho mình không?? Mình đã uống thuốc lúc 21h30 khoảng 45 tiếng sau khi mình qh.
HEPAZOL kết hợp với ít nhất 2 loại thuốc kháng retro-virus emtricitabine 200mg/tenofovir 300 mg. Bạn nên chọn 1 giờ cố định mà uống.
Ví dụ: Uống và mỗi buỗi sáng: 1 viên vào lúc 8 giờ sáng (Mỗi liều cách 24 giờ)
Tác dụng phụ :
Tác dụng phụ thường hay xảy ra khi sử dụng Heparol là ảnh hưởng trên đường tiêu hóa nhẹ đặc biệt tiêu chảy, nôn và chán ăn. Nồng độ amylase trong huyết thanh có thể tăng cao. Thường xảy ra hạ phosphate huyết. Có thể xayra phát ban da. Những tác dụng phụ khác thường xảy ra như bệnh thần kinh ngoại vi, đau đầu, hoa mắt, mất ngủ, suy nhược, ra mồ hôi và đau cơ. Nhiễm acid lactic thường gặp khi điều trị với các thuốc ức chế men sao chép ngược nucleoside..
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

Tuanmecsedec
27-01-2014, 21:38

Tên tiêu đề nghe sốc thiệt : Đề Nghị.... :khi875437:

Thuốc bạn đang uống ngày 1 viên.Nên chọn tối uống,tránh ảnh hưởng tác dụng phụ của thuốc làm mệt mỏi và ảo giác,ảnh hưởng công việc.Bạn dùng thuốc trước 72 giờ thì thành công rất cao.

Tuanmecsedec
27-01-2014, 21:41

Bạn có thể tìm hiểu thêm ở đây :

Chủ đề: Xin BQT tư vấn về thuốc phơi nhiễm HEPAZOL E (http://diendanhiv.vn/threads/7923-Xin-BQT-tu-van-ve-thuoc-phoi-nhiem-HEPAZOL-E)
Chủ đề: hỏi về thuốc phơi nhiễm hiv uống HEPAZOL (http://diendanhiv.vn/threads/7301-hoi-ve-thuoc-phoi-nhiem-hiv-uong-HEPAZOL)
Chủ đề: xin các anh chị tư vấn giúp về thuốc phơi nhiễm. (http://diendanhiv.vn/threads/6721-xin-cac-anh-chi-tu-van-giup-ve-thuoc-phoi-nhiem)