PDA

View Full Version : Oral Sex MSM có dùng PEP, trong thời gian chờ XN chốt, hoang mang, xin BQT tư vấn

Trang : [1] 2

tony
31-01-2014, 12:15
Chào Anh/chị!

Em xin trình bày toàn bộ sự việc của em như sau:

Sự việc đau buồn bắt đầu xảy ra khi cuối tháng 12/2013 xét nghiệm kết quả về thì Dương tính. Em đã xét nghiệm ở 3 địa điếm:

+ Bệnh viên huyết học sử dụng PP Elisa kết quả âm tính (ngày 21/1/204).

+ TRung tâm phòng chóng HIV/AIDS sử dụng PP Genscreen Ultra kết quả Âm tính (ngayf 21/1/2014)

+ TRung tâm y tế dư phòng sử dụng PP Genscreen H 1-2 . V2 kết quả âm tính (ngayf 21/1/2014)

Nhưng trong 3 tháng gần đây tui đây có quan hệ như sau ( lấy điểm mốc ngày xét nghiẹm là ngày 21/1/2014)

+ Lan 1 cách ngày xét nghiệm 20/1 3 tháng

+ Lần 2 cách ngày xét nghiem 2 tháng

+ Lân 3. cách ngày xét nghiệm 1 tháng

+ Lần 4 cách lúc xét nghiệm 70 giờ (lân này là vẫn chưa biết bạn em đã nhiễm H)

Tat cả các lần em nêu thì chi OS, xuât tinh trong miệng em và e nuốt tinh của bạn em, lần 1,2,3 có QH HM không thì em không nhớ.

ngay sau khi biết kết quả âm tính em đã đên trung tâm phong chóng và trình bày thì họ cho em uống PEP đen nay da duoc 8 ngày.

Mong anh tư vấn về khả năng nhiễm của em và cho em hỏi thêm nếu như xét nghiệm tổng quatr bình thường có phát hiện HIV khôgn anh?

songchungvoi_HIV
31-01-2014, 13:13
Chào Anh/chị!

Em có mối tình đồng tính từ năm 2011 đến nay, hai chúng em rất yêu nhau và cả hai cũng có công việc ổn định, 1 người là giáo viên, người là công an.

vì quá yêu nhau nên chúng em rất tin tưởng và không sử dụng bao cao su, nhưng phần lớn 2 năm nay chúng em chỉ quan hệ đường miệng và nuốt tinh của nhau.

Sự việc đau buồn bắt đầu xảy ra khi cuối tháng 12/2013 bạn em hiến máu tình nguyện và đên ngày 20/1/2014 thì người ta trả kết quả về thì Dương tính. Bạn em đã ngay lập tức báo cho em và bắt buộc em phải đi xét nghiệm. Em đã xét nghiệm ở 3 địa điếm:

+ TRung tâm phòng chóng HIV/AIDS sử dụng PP Genscreen Ultra kết quả Âm tính (ngayf 21/1/2014)

+ TRung tâm y tế dư phòng sử dụng PP Genscreen H 1-2 . V2 kết quả âm tính (ngayf 21/1/2014)

Nhưng trong 3 tháng gần đây tui đây có quan hệ như sau ( lấy điểm mốc ngày xét nghiẹm là ngày 21/1/2014)

Tat cả các lần em nêu thì chi OS, xuât tinh trong miệng em và e nuốt tinh của bạn em.

ngay sau khi biết kết quả âm tính em đã đên trung tâm phong chóng và trình bày thì họ cho em uống PEP đen nay da duoc 8 ngày.

Mong anh tư vấn về khả năng nhiễm của em và cho em hỏi thêm nếu như xét nghiệm tổng quatr bình thường có phát hiện HIV khôgn anh?
+ Lần 1 cách ngày xét nghiệm 20/1 3 tháng => KQ AT này an toàn 100%

+ Lần 2 cách ngày xét nghiem 2 tháng => KQ này cũa vậy

+ Lân 3. cách ngày xét nghiệm 1 tháng => KQ này là tính hiệu rất cao
1, 2, 3 KQ trên nếu chỉ OS thì k có nguy cơ => các KQ AT

1 KQ AT sau 3 tháng trên an toàn nếu QHTD qua HM k có BCS
2 KQ AT sau 2 tháng nếu QHTD k an tòan k xử dụng BCS là rất khả quan => chốt 12 tuàn
=> Với KQ 1 và 2 chỉ tính nguy cơ cuối cùng XN AT thì chốt ở 12 tuần
=> Nếu sử dụng PEP trong 72 giờ vàng là thành công
Tat cả các lần em nêu thì chi OS, xuât tinh trong miệng em và e nuốt tinh của bạn em => ngay sau khi biết kết quả âm tính em đã đên trung tâm phong chóng và trình bày thì họ cho em uống PEP đen nay da duoc 8 ngày
=> OS k có nguy cơ k cần PEP
Bạn đọc kỷ các phần in đậm màu đỏ

Tuanmecsedec
31-01-2014, 14:36
Chào Anh/chị!

Em có mối tình đồng tính từ năm 2011 đến nay, hai chúng em rất yêu nhau và cả hai cũng có công việc ổn định, 1 người là giáo viên, người là công an.

vì quá yêu nhau nên chúng em rất tin tưởng và không sử dụng bao cao su, nhưng phần lớn 2 năm nay chúng em chỉ quan hệ đường miệng và nuốt tinh của nhau.

Sự việc đau buồn bắt đầu xảy ra khi cuối tháng 12/2013 bạn em hiến máu tình nguyện và đên ngày 20/1/2014 thì người ta trả kết quả về thì Dương tính. Bạn em đã ngay lập tức báo cho em và bắt buộc em phải đi xét nghiệm. Em đã xét nghiệm ở 3 địa điếm:

Tat cả các lần em nêu thì chi OS, xuât tinh trong miệng em và e nuốt tinh của bạn em.

Qua trình bày của bạn thì nên kêu bạn tình đi xét nghiệm lại và bạn tình dương tính về bệnh gì.Vì có rất nhiều bệnh có thể máu cũng không được nhận.Vì thông thường,khi máu hiến CÓ VẤN ĐỀ thì được Bác Sỹ sẽ tư vấn và hướng dẫn.

Nguyen Ha
31-01-2014, 14:42
Chào Anh/chị!

Do bạn lo lắng quá thôi, bạn bảo bạn của bạn đi xét nghiệm lại cho chắc chắn. Bạn nói bạn chỉ os và nuốt tinh trong miệng thôi thì không có nguy cơ với HIV.

tony
31-01-2014, 17:21
Chao Anh Tuan va chi Ha, em da dua ban em di xet nghiem o hai benh vien Bệnh viẹn quân y 121, bệnh viên huyết học kết quả đều dương tính. Xin anh Tuấn và chi Hà tư vấn cho em về trường hợp của em.

Tuanmecsedec
31-01-2014, 17:23
Chao Anh Tuan va chi Ha, em da dua ban em di xet nghiem o hai benh vien Bệnh viẹn quân y 121, bệnh viên huyết học kết quả đều dương tính. Xin anh Tuấn và chi Hà tư vấn cho em về trường hợp của em.

Bạn cần nói rõ lần hành vi cuối cùng của bạn là có quan hệ tình dục không an toàn không hay chỉ kích dục bằng miệng.

tony
31-01-2014, 17:35
chao anh, lan cuoi cung la ngay 18/1/2014. chung em hon lưỡi, ròi OS cho nhau, bạn em xuât tinh trong mieng em va em nuot, roi sao do ban em nút em em cung xuất tinh trong miệng bạn em rồi bạn em nuốt. không có quan hệ hậu môn.

HIV/AIDS
31-01-2014, 17:53
bạn trình bày rất khó hiểu. bạn quan hệ không bcs lần cuối là bao giờ ? còn os không có nguy cơ

Charles
31-01-2014, 17:54
chao anh, lan cuoi cung la ngay 18/1/2014. chung em hon lưỡi, ròi OS cho nhau, bạn em xuât tinh trong mieng em va em nuot, roi sao do ban em nút em em cung xuất tinh trong miệng bạn em rồi bạn em nuốt. không có quan hệ hậu môn.

Bạn chú ý viết có dấu đầy đủ.

Nếu chỉ hôn, OS cho nhau thì không có nguy cơ HIV.

Nguyen Ha
31-01-2014, 17:57

Những gì bạn kể không có nguy cơ với HIV.

tony
31-01-2014, 18:11
vì chúng em quen nhau 2 năm rồi nên chúng em không có sử dụng bao cao su từ trước đến giờ. lần cuối cung là 21h ngày 18/1/2014 nhưng đến chiều ngày 20/1 bạn em mới nhận kết quả là đã nhiễm HIV. Ngày 21/1/2014 em đến trung tâm phòng chóng HIV và trình bày đầy đủ, xét nghiệm tại OPC âm tính, họ tư vấn cho em uống PEP từ 19h ngày 21/1 (tuc là 70 giờ sau nguy cơ). Các anh chị cho em hỏi thêm "Lần quan hệ trước cách ngày em đi xét nghiẹm 1 tháng khoảng 22/12/2013, cũng chỉ OS vậy lúc em xét nghiệm ngày 21/1 nếu em bi nhiễm lần này thì xét nghiệm có biết không anh/chị (PP xét nghiệm thì em đã trình bày ở trên)

Nguyen Ha
31-01-2014, 18:23
vì chúng em quen nhau 2 năm rồi nên chúng em không có sử dụng bao cao su từ trước đến giờ. lần cuối cung là 21h ngày 18/1/2014 nhưng đến chiều ngày 20/1 bạn em mới nhận kết quả là đã nhiễm HIV. Ngày 21/1/2014 em đến trung tâm phòng chóng HIV và trình bày đầy đủ, xét nghiệm tại OPC âm tính, họ tư vấn cho em uống PEP từ 19h ngày 21/1 (tuc là 70 giờ sau nguy cơ). Các anh chị cho em hỏi thêm "Lần quan hệ trước cách ngày em đi xét nghiẹm 1 tháng khoảng 22/12/2013, cũng chỉ OS vậy lúc em xét nghiệm ngày 21/1 nếu em bi nhiễm lần này thì xét nghiệm có biết không anh/chị (PP xét nghiệm thì em đã trình bày ở trên)

Bạn chỉ quan hệ bằng miệng và xuất tinh trong miệng thì không có nguy cơ với HIV.

tony
31-01-2014, 21:25
Chi ơi cho em hỏi thêm, theo những PP em xét nghiem em nêu ở trên thì nguy cơ lần quan hệ cách ngày xét nghiệm 4 tuần có yên tâm không?

"Bệnh viên huyết học sử dụng PP Elisa kết quả âm tính (ngày 21/1/204).

+ TRung tâm y tế dư phòng sử dụng PP Genscreen H 1-2 . V2 kết quả âm tính (ngayf 21/1/2014"

Charles
31-01-2014, 21:38
Chi ơi cho em hỏi thêm, theo những PP em xét nghiem em nêu ở trên thì nguy cơ lần quan hệ cách ngày xét nghiệm 4 tuần có yên tâm không?

"Bệnh viên huyết học sử dụng PP Elisa kết quả âm tính (ngày 21/1/204).

+ TRung tâm y tế dư phòng sử dụng PP Genscreen H 1-2 . V2 kết quả âm tính (ngayf 21/1/2014"

Vấn đề là bạn không có nguy cơ thì XN thời điểm nào cũng âm tính. Còn để xác định cho một nguy cơ thì chính xác nhất là sau 12 tuần.

tony
31-01-2014, 21:50
dạ duoc cac anh chị tư vân em rất vui, nhưng tại bạn em nó dương tinh vơi H nên em lo quá.

HIV/AIDS.
31-01-2014, 22:01
dạ duoc cac anh chị tư vân em rất vui, nhưng tại bạn em nó dương tinh vơi H nên em lo quá.
Đó là Trường hợp của bạn em còn em xét nghiệm âm tính thì lo ji nữa

tony
15-02-2014, 15:38
các anh ơi

do em Os ngậm va nuốt tinh trùng cua bạn tình đã nhiêm H nhiều lần mà không biết bạn tình nhiễm khi nào. khi phát hiện bạn nhiêm H thì cách đó 70 tiếng em đã os ngậm và nuốt tinh của bạn. lúc xét nghiêm để uống Pep dù âm tính hết, nhưng em vẫn lo không biết những lần os, ngậm nuốt tinh lận trước em đã nhiễm mà xét nghiệm để uống pep chưa tìm thấy không vì mỗi tháng chúng em os như vậy một lần. tính đến nay em dã uống pep đươc 25 ngày như vậy cách các nguy cơ lần trước cụ thể như sau:

+ Lần 1 cách nay 4 tháng 4 tháng (cách ngày xn uông pep 3 tháng)

+ Lần 2 cách nay 3 tháng (cách ngày xn uông pep 2 tháng)

+ Lân 3. cách nay 2 tháng (cách ngày xn uông pep 1 tháng)

+ Lần 4 cách ngày uống PEP 25 ngày (cách ngày xn uông pep 70 gio)

Vì quá lo lắng, mỗi ngày trôi qua đối với em như một cực hình cả thể xác và tâm hồn, Ngày 4/2 em có xét nghiệm Anti HIV: Âm tính và ngày 13/2 em test nhanh cũng âm tính. Điều em còn thắc mắc hiện nay là em đang uống PEP cho nguy cơ lần 4, vậy trong trường hợp lần 1 hoặc lần 2 hoặc lần 3 em đã nhiễm rồi thì việc đang uông PEP có chậm lại quá trình phát hiên nhiễm HIV không? Và nếu lần Lần 3 e đã nhiễm thì xét nghiệm Ngày 4/2 em có xét nghiệm Anti HIV và ngày 13/2 em test nhanh có tiêm dược kháng thể chưa? Mong anh chị hỗ trợ giúp em với. Em cảm ơn

songchungvoi_HIV
15-02-2014, 15:42
các anh ơi

do em Os ngậm va nuốt tinh trùng cua bạn tình đã nhiêm H nhiều lần mà không biết bạn tình nhiễm khi nào. khi phát hiện bạn nhiêm H thì cách đó 68 tiếng em đã os ngậm và nuốt tinh của bạn. lúc xét nghiêm để uống Pep dù âm tính hết, nhưng em vẫn lo không biết những lần os, ngậm nuốt tinh lận trước em đã nhiễm mà xét nghiệm để uống pep chưa tìm thấy không vì mỗi tháng chúng em os như vậy một lần. tính đến nay em dã uống pep đươc 25 ngày như vậy cách các nguy cơ lần trước cụ thể như sau:

+ Lần 1 cách ngày uống PEP 4 tháng

+ Lần 2 cách ngày uống PEP 3 tháng

+ Lân 3. cách ngày uống PEP 2 tháng

+ Lần 4 cách ngày uống PEP 25 ngày

Vì quá lo lắng, mỗi ngày trôi qua đối với em như một cực hình cả thể xác và tâm hồn, Ngày 4/2 em có xét nghiệm Anti HIV: Âm tính và ngày 13/2 em test nhanh cũng âm tính. Điều em còn thắc mắc hiện nay là em đang uống PEP cho nguy cơ lần 4, vậy trong trường hợp lần 1 hoặc lần 2 hoặc lần 3 em đã nhiễm rồi thì việc đang uông PEP có chậm lại quá trình phát hiên nhiễm HIV không? Và nếu lần Lần 3 e đã nhiễm thì xét nghiệm Ngày 4/2 em có xét nghiệm Anti HIV và ngày 13/2 em test nhanh có tiêm dược kháng thể chưa? Mong anh chị hỗ trợ giúp em với. Em cảm ơn
Nhiễm rùi cho dù có dùng 10000000000000000 triệu viên PEP XN cũng DT HIV

tony
15-02-2014, 15:45
em mới sưa lại anh đọc lài dùm em với. như vây nếu lần 1,2,3 em nhiễm rồi thi xét nghiệm ngay 13/2 đã DT rồi hả anh? lần 3 cáchngay 13/2 có 8 tuần liệu đã có kháng theerr để biết chua

songchungvoi_HIV
15-02-2014, 15:48
em mới sưa lại anh đọc lài dùm em với. như vây nếu lần 1,2,3 em nhiễm rồi thi xét nghiệm ngay 13/2 đã DT rồi hả anh? lần 3 cáchngay 13/2 có 8 tuần liệu đã có kháng theerr để biết chua
Kháng nguyên sinh ra ở tuần 2 đến tuần 5. Kháng thể sinh ra ở tuần 3 và tồn tại vĩnh viễn trong cơ thể
Xem biểu đồ đi
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Tuanmecsedec
15-02-2014, 16:48

Bạn yên tâm,nếu nguy cơ trước đó bạn thực sự nhiễm,dù bạn có uống 10 toa thuốc phơi nhiễm cũng xét nghiệm ra dương tính HIV (Phát hiện kháng thể kháng HIV).

tony
15-02-2014, 17:14
cái em lo là ngày 13/2 em test nhanh chỉ cách nguy cơ lần 2 tháng mà trong thời gian này em đang dùng pep cho nguy cơ sau cùng. vậynthoi gian có 8 tuần vậy mà đang dung pep nữa có đủ để có kháng thể trong test nhanh không anh? và test nhanh có hiệu quả không trong truong hop của em?

Tuanmecsedec
15-02-2014, 17:20
cái em lo là ngày 13/2 em test nhanh chỉ cách nguy cơ lần 2 tháng mà trong thời gian này em đang dùng pep cho nguy cơ sau cùng. vậynthoi gian có 8 tuần vậy mà đang dung pep nữa có đủ để có kháng thể trong test nhanh không anh? và test nhanh có hiệu quả không trong truong hop của em?

Bạn nhìn biểu đồ này,nếu nguy cơ trước đó 2 tháng bạn thực sự nhiễm thì xét nghiệm đã phát hiện ra kháng thể.

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

tony
15-02-2014, 17:30
em đã đọc rôi nhung neu em đang dùng pep thì có làm CHẬM LAI qua trình như biểu đồ không anh? em uống pep có khi sớm, có khi trễ 2-3 phút phút co sao không anh?

Tuanmecsedec
15-02-2014, 17:34
em đã đọc rôi nhung neu em đang dùng pep thì có làm CHẬM LAI qua trình như biểu đồ không anh? em uống pep có khi sớm, có khi trễ 2-3 phút phút co sao không anh?

Như đã tư vấn ở trên rồi,nếu thực sự nhiễm thì dù có uống 10 toa thuốc thì vẫn phát hiện ra kháng thể.

tony
15-02-2014, 17:35
Em uống pep có khi sớm, có khi trễ 2-3 phút phút co sao không anh?

songchungvoi_HIV
15-02-2014, 17:35
Trễ vài phúc k sao cả, Sau đợt này nên gặp BS chuyên gia tâm lý đi là vừa rùi

Tuanmecsedec
15-02-2014, 17:36
Em uống pep có khi sớm, có khi trễ 2-3 phút phút co sao không anh?

Sớm hay trễ vài phút không sao bạn.

tony
18-02-2014, 20:40
các anh chị ơi! hôm nay, em đã xong 28 ngày PEP rồi! hy vọng sẽ âm tính sau 8 tuần nữa

Charles
18-02-2014, 20:43
các anh chị ơi! hôm nay, em đã xong 28 ngày PEP rồi! hy vọng sẽ âm tính sau 8 tuần nữa

Bạn đã dùng xong PEP thì yên tâm chờ thời gian XN thôi, XN 8 tuần sau ngưng PEP và chốt 24 tuần sau nguy cơ, đừng quá lo lắng mà stress nặng thì khổ.

tony
18-02-2014, 20:45
trong đầu mình lúc nào cũng nghĩ mình đã nhiễm, dêm nào ngủ cũng nằm mơ thấy, nản lăm

Charles
18-02-2014, 20:50
trong đầu mình lúc nào cũng nghĩ mình đã nhiễm, dêm nào ngủ cũng nằm mơ thấy, nản lăm

Bạn được chia sẻ không có nguy cơ + dùng PEP thì cứ yên tâm đi. Bạn cứ vậy bảo sao không stress nặng. Hãy thay đổi cách nghĩ đi bạn.

songchungvoi_HIV
18-02-2014, 21:54
Tặng bạn một số tài liệu về XN HIV có PEP:
Chủ đề: xét nghiệm HIV sau khi ngưng pep (http://diendanhiv.vn/threads/5041-xet-nghiem-HIV-sau-khi-ngung-pep)Chủ đề: xét nghiệm HIV sau khi dừng PEP 13 tuần có an tâm? (http://diendanhiv.vn/threads/7966-xet-nghiem-HIV-sau-khi-dung-PEP-13-tuan-co-an-tam)Chủ đề: QHTD với người có H, xn âm tính sau nguy cơ 15 tuần, sau PEP 11 tuần (http://diendanhiv.vn/threads/7770-QHTD-voi-nguoi-co-H-xn-am-tinh-sau-nguy-co-15-tuan-sau-PEP-11-tuan)Chủ đề: âm tính sau 8 tuần kể từ khi ngưng Pep (http://diendanhiv.vn/threads/6536-am-tinh-sau-8-tuan-ke-tu-khi-ngung-Pep)Chủ đề: Thắc mắc xét nghiệm hiv âm tính sau 6 tháng có dùng thuốc phơi nhiễm. (http://diendanhiv.vn/threads/7162-Thac-mac-xet-nghiem-hiv-am-tinh-sau-6-thang-co-dung-thuoc-phoi-nhiem)Chủ đề: xn 7 tháng có dùng pep (http://diendanhiv.vn/threads/6448-xn-7-thang-co-dung-pep)Chủ đề: xét nghiệm hiv ân tính 3 tháng có dùng thuốc phơi nhiễm ?. (http://diendanhiv.vn/threads/6139-xet-nghiem-hiv-an-tinh-3-thang-co-dung-thuoc-phoi-nhiem)Chủ đề: Uống pep xong lỡ quan hệ, bà xã sau 2 tháng xét nghiệm âm tính! (http://diendanhiv.vn/threads/5154-Uong-pep-xong-lo-quan-he-ba-xa-sau-2-thang-xet-nghiem-am-tinh)Chủ đề: 5 tháng âm tính hiv sau dùng pep.Xin anh chị trên diễn đàn tư vấn dùm em. (http://diendanhiv.vn/threads/2621-5-thang-am-tinh-hiv-sau-dung-pep-Xin-anh-chi-tren-dien-dan-tu-van-dum-em)

Tuanmecsedec
18-02-2014, 22:15

Bạn yên tâm sẽ nhận âm tính ,khi bạn uống thuốc đúng và đủ.

Nguyen Ha
18-02-2014, 23:08

Hình như bạn không đọc những gì đươc tư vấn thì phải! Chia sẻ mỏi tay, mờ mắt mà vẫn thế này. Vui lòng đọc lại đi bạn.

tony
19-02-2014, 15:28
Chào Anh chị!

Sau khi đọc kỹ lại những thông tin anh chị chia sẽ em đã yên tâm hơn hy vong em sẽ Âm tính sau 2 tháng nữa.
Bây giờ trước mắt lo cho bạn em của em trước. Chúng em dự tính sẽ điều trị cho bạn em sớm trước không để CD4<500, Xin mọi người gúp chúng em thêm 1 số thông tin.

1. Ngoài bệnh viện nhiệt đới còn bệnh viền nào cho điều trị HIV sớm tự túc kinh phí không? vì Khoa nhiễm bệnh viện nhiệt đơi không làm t7 và Cn nhưng Bạn em chỉ có thể đi 2 ngày này.

2. Giá chính xác mỗi tháng uống thuốc là bao nhiêu?

Trân trọng cảm ơn

songchungvoi_HIV
19-02-2014, 15:54
Chào Anh chị!

Sau khi đọc kỹ lại những thông tin anh chị chia sẽ em đã yên tâm hơn hy vong em sẽ Âm tính sau 2 tháng nữa.
Bây giờ trước mắt lo cho bạn em của em trước. Chúng em dự tính sẽ điều trị cho bạn em sớm trước không để CD4<500, Xin mọi người gúp chúng em thêm 1 số thông tin.

1. Ngoài bệnh viện nhiệt đới còn bệnh viền nào cho điều trị HIV sớm tự túc kinh phí không? vì Khoa nhiễm bệnh viện nhiệt đơi không làm t7 và Cn nhưng Bạn em chỉ có thể đi 2 ngày này.

Trân trọng cảm ơn
Bạn cứ liên hệ BV Nhiệt Đới Khoa nhiễm E, phòng số 8 từ thứ 2 đến thứ 6 sáng từ 7 giờ đến 14 giờ

Tuanmecsedec
19-02-2014, 16:23
Chào Anh chị!

Trân trọng cảm ơn

Tuanmecsedec chỉ gợi ý riêng,lời khuyên chân tình đừng bao giờ điều trị tự túc.Trong khi đó các quận huyện đã có chương trình OPC.

Nên nhớ,khi đặt viên thuốc ARV vào miệng là uống suốt đời,không phải uống 1 ngày một bửa.Tại sao không vào chương trình được Bác Sỹ chăm sóc khám rất nhiệt tình chu đáo và uống thuốc hoàn toàn miễn phí.

tony
24-02-2014, 14:56
Tuanmecsedec chỉ gợi ý riêng,lời khuyên chân tình đừng bao giờ điều trị tự túc.Trong khi đó các quận huyện đã có chương trình OPC.

Nên nhớ,khi đặt viên thuốc ARV vào miệng là uống suốt đời,không phải uống 1 ngày một bửa.Tại sao không vào chương trình được Bác Sỹ chăm sóc khám rất nhiệt tình chu đáo và uống thuốc hoàn toàn miễn phí.

Chào các Anh! Bạn em đã đến OPC và đã xét nghiệm CD4 chỉ có 310 thôi nên đang làm thủ tục để uống ARV ở đó. Chúng em đang rất buồn sao bệnh tình của bạn em mới nhiễm vài tháng nay thôi sao CD4 lại thấp như thế? Rồi em lại lo CÓ KHI NÀO EM ĐÃ NHIỄM RỒI MÀ CƠ THỂ EM KHÔNG TẠO RA KHÁNG THỂ KHÔNG?

songchungvoi_HIV
24-02-2014, 14:58
Chào các Anh! Bạn em đã đến OPC và đã xét nghiệm CD4 chỉ có 310 thôi nên đang làm thủ tục để uống ARV ở đó. Chúng em đang rất buồn sao bệnh tình của bạn em mới nhiễm vài tháng nay thôi sao CD4 lại thấp như thế? Rồi em lại lo CÓ KHI NÀO EM ĐÃ NHIỄM RỒI MÀ CƠ THỂ EM KHÔNG TẠO RA KHÁNG THỂ KHÔNG?
Em nói bạn em tạo nick rồi lên DD xin tư vấn

tony
24-02-2014, 15:02
Em nói bạn em tạo nick rồi lên DD xin tư vấn

Bạn em nó không có máy tính và điện thoại nó không lên mạng đuoc anh Hiếu ơi, nen thắc mắc gì là cứ nhờ em rồi em hỏi, em điện thoại lại OPC hỏi CD4 luôn đó

songchungvoi_HIV
24-02-2014, 15:07
Bạn em nó không có máy tính và điện thoại nó không lên mạng đuoc anh Hiếu ơi, nen thắc mắc gì là cứ nhờ em rồi em hỏi, em điện thoại lại OPC hỏi CD4 luôn đó
Thì đã làm sao?? Chả có gì ầm ỷ. Chuyện bạn em bị nhiễm là bạn em biết rõ hơn ai hết, chính bạn em là người trong cuộc chơi. Nguyên nhân CD4 giảm cũng chính bạn em là người hiểu rõ lý do tại sao CD4 giảm nhanh như vậy, vì anh đã in box cho em rùi:
Lâu hay ở thới điểm nào k thể xác định.
Một người nhiễm HIV nếu họ chỉ có vài lần nguy cơ dẫn đếm DT và sao đó họ từ bỏ con đường mà họ từng sống trong quá khứ thì với CD4 310 họ nhiễm gần 10 năm (trung bình 1 năm mất đi 100 tb CD4/mm3). Nếu họ vẫn tiếp tục tái diễn hành vi thì CD4 giảm rất nhanh kể từ khi họ nhiễm cho tới lúc họ phát hiện ra thì CD4 để ở dưới ngưỡng cho phép của bộ Y Tế VN

tony
24-02-2014, 17:12
Em càng lo thêm do bệnh của bạn em tiến triển nhanh quá mà bạn em không biết nhiễm từ khi nào. VÌ trước năm 2011, khi 2 đứa em chưa quen nhau, em có quan hệ với một người lạ, Liệu em đã nhiễm H từ lần đó mà cơ thể em không tạo ra kháng thể không các anh?

songchungvoi_HIV
24-02-2014, 17:19
Em càng lo thêm do bệnh của bạn em tiến triển nhanh quá mà bạn em không biết nhiễm từ khi nào. VÌ trước năm 2011, khi 2 đứa em chưa quen nhau, em có quan hệ với một người lạ, Liệu em đã nhiễm H từ lần đó mà cơ thể em không tạo ra kháng thể không các anh?
Em hơi quá rùi đó, em lục lại những bài chia sẻ của BQT mà đọc lại đi

Nguyen Ha
24-02-2014, 18:07

Trường hợp của bạn chỉ OS thôi thì không có nguy cơ với H. Yên tâm đi.

tony
26-02-2014, 18:33
Chào Anh/Chị!
Hôm nay cơ quan em Khám sức khỏe đầu năm, sẵn đi bệnh viện em đóng tiền thêm để xét nghiệm luôn, xét nghiệm Anti HIV(Elisa) kết quả Âm tính: 0.22, em dùng PEP ngưng PEP được 7 ngày. Em xin hỏi sao 3 tuần trước kết quả xét nghiệm cùng PP Anti HIV (Elisa): Âm tính: 0.31 sao lần này lại thấp xuống còn 0.22 ạh

songchungvoi_HIV
26-02-2014, 18:39
Chào Anh/Chị!
Hôm nay cơ quan em Khám sức khỏe đầu năm, sẵn đi bệnh viện em đóng tiền thêm để xét nghiệm luôn, xét nghiệm Anti HIV(Elisa) kết quả Âm tính: 0.22, em dùng PEP ngưng PEP được 7 ngày. Em xin hỏi sao 3 tuần trước kết quả xét nghiệm cùng PP Anti HIV (Elisa): Âm tính: 0.31 sao lần này lại thấp xuống còn 0.22 ạh
KQ AT này có giá giá trị cho những nguy cơ trước khi dùng PEP. Như vậy yên t6am chưa hả anh chủ nhỏ của em??? Thế chỉ số xuống thì không muốn lại muốn lên hả????
Đọc dùm em tài liệu này đi anh chủ nhỏ:
Hoang mang khi đọc kết quả xét nghiệm HIV

"Một hôm em nhậu say rồi bạn rủ đi matxa. Cô gái matxa đã dùng miệng kích thích 'cậu nhỏ' của em. Sau đó, em có những triệu chứng như sốt, mệt, đau họng... Đi xét nghiệm HIV có chỉ số S/CO, em lo lắng không hiểu nó là gì", anh Tạo (Hà Nội) chia sẻ.
Anh Bùi Ngọc Tạo, 25 tuổi cho biết thêm, từ thời điểm đi mát xa về đến giờ anh không đi lần nào nữa và không thấy thêm biểu hiện gì bất thường. Tuy nhiên, không hiểu rõ chỉ số S/CO khiến anh lo lắng không yên.
Đây chỉ là một trong rất nhiều các trường hợp gọi đến tổng đài tư vấn có lo lắng và thắc mắc về chỉ số S/CO trong xét nghiệm HIV. Nhiều người cầm trên tay kết quả xét nghiệm nhưng không hiểu ý nghĩa của nó, cũng không biết lúc nào nên xét nghiệm và theo dõi kết quả ra sao.

http://l.f13.img.vnecdn.net/2013/08/06/trieu-chung-hiv-1-1375754754_500x0.jpg
Ảnh minh họa.
Sau đây là một số thông tin để giúp các bạn hiểu hơn về vấn đề này cũng như có những thái độ đúng đắn với giá trị xét nghiệm.
Xét nghiệm HVI và giá trị S/CO:
Sau khi virus HIV vào cơ thể từ 3 đến 6 tháng, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể kháng HIV. Dù kháng thể này không tiêu diệt được virus HIV nhưng lại là dấu hiệu cho thấy tình trạng nhiễm căn bệnh thế kỷ.
Tuy nhiên, phương pháp xét nghiệm định lượng kháng thể HIV không phát hiện được sự xâm nhập của virus trong thời kỳ "cửa sổ" tức là 12 tuần hay 3 tháng đầu tiên sau khi bị lây nhiễm. Chỉ khi cơ thể sản xuất ra kháng thể thì mới có thể sử dụng loại xét nghiệm này. Do vậy khi bạn có hành vi nguy cơ thì bác sĩ sẽ khuyên bạn sau đó ít nhất 12 tuần quay lại để làm xét nghiệm định lượng kháng thể kháng HIV.
Mỗi một xét nghiệm định lượng kháng thể kháng virus HIV đều có giá trị S/CO. S/Co là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu của bạn và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng.
Sau 3 tháng đầu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính.
Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.
Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính. Sau 3 tháng đầu tiên của thời kỳ "cửa sổ" mà chỉ số S/CO có tăng lên giữa các lần xét nghiệm nhưng đều nhỏ hơn 1 thì kết quả vẫn là âm tính. Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên.
Với xét nghiệm định lượng kháng thể kháng HIV thì chỉ có một số cơ sở có khả năng làm xét nghiệm này như ví dụ:
- Khu vực phía Bắc: Viện Vệ sinh Dịch tễ Trung Ương, trung tâm Y học dự phòng Thành phố Hà Nội, Bệnh viện Nhiệt Đới, các bệnh viện hạng đặc biệt và một số bệnh viện hạng I
- Khu vực phía Nam: Viện Paster TPHCM, Viện Nhiệt Đới TPHCM...
-Khu vực miền Trung: Bệnh viện Trung Ương Huế, Viện Paster Nha Trang

Bác sĩ, chuyên gia tư vấn Trương Gia Bảo

tony
26-02-2014, 18:41
Em cảm ơn Anh hihi. Hy vọng điều tốt nhất sẽ đến với em

Nguyen Ha
26-02-2014, 19:02
Chào Anh/Chị!

Chỉ số xuống thấp hay lên cao miễn sao <1. Trường hợp của bạn được chia sẻ là không có nguy cơ, yên tâm đi.

Tuanmecsedec
26-02-2014, 21:55
Chào Anh/Chị!

Chỉ số này mỗi lần xét nghiệm sẽ khác bạn.Mỗi lần xét nghiệm có hàm lượng chất gây nhiễu khác nhau nên sẽ khác nhau, đó cũng là điều bình thường. Hơn nữa, thường thì các chất gây nhiễu này không đủ làm thay đổi kết quả cuối cùng của xét nghiệm. (http://www.diendanhiv.vn/)Quan trọng kết quả âm tính là được rồi.

tony
01-03-2014, 17:39
Hôm nay em đến Hoà Hoà xét nghiệm Combo Ag/Ab kết quả Âm tính 0.36 (Sau khi ngưng PEP 9 ngày).

Charles
01-03-2014, 19:13
Hôm nay em đến Hoà Hoà xét nghiệm Combo Ag/Ab kết quả Âm tính 0.36 (Sau khi ngưng PEP 9 ngày).

Bạn được chia xẻ không có nguy cơ + dùng PEP thì XN đương nhiên là ÂT.
Tuy nhiên bạn XN sau ngưng PEP 9 ngày thì kết quả không chính xác. Đã dùng PEP thì phải đợi đủ thời gian sau ngưng PEP 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt sau nguy cơ 24 tuần.

songchungvoi_HIV
01-03-2014, 19:41
Em k cần xn liên tục như vậy đâu, vì trường hợp của em XN để tìm con Ết như mò kim đáy bể, tốt nhất em chờ đủ 8 tuần sau PEP XN là rõ trắng đen

tony
04-03-2014, 10:41
Sau em luôn bị ám ảnh bởi HIV anh Hiếu ơi, không lúc nào mà em không nghỉ tới, ngủ cũng nằm mơ thấy, em phải làm sao đây

songchungvoi_HIV
04-03-2014, 10:43
Sau em luôn bị ám ảnh bởi HIV anh Hiếu ơi, không lúc nào mà em không nghỉ tới, ngủ cũng nằm mơ thấy, em phải làm sao đây
Bạn xem 2 chủ đề này:
Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)

Chủ đề: Bệnh thần kinh (hoang tưởng) (http://diendanhiv.vn/threads/8260-Benh-than-kinh-hoang-tuong)

Nguyen Ha
04-03-2014, 10:43

Em đừng quá lo lắng như thế, trường hợp của em được chia sẻ rất nhiều là không có nguy cơ.

tony
05-03-2014, 15:52
XIn hỏi các anh xét nghiệm HIV người ta để S/D 1/2 là gì ah?

songchungvoi_HIV
05-03-2014, 15:55
XIn hỏi các anh xét nghiệm HIV người ta để S/D 1/2 là gì ah?
S/D 1/2 => Viết tắt từ: Serodia HIV 1/2 => HIV 1 - HIV2 (XN HIV tìm kháng thể)

tony
05-03-2014, 15:58
S/D 1/2 => Viết tắt từ: Serodia HIV 1/2 => HIV 1 - HIV2 (XN HIV tìm kháng thể)

độ tin cậy của pp này như thế nào anh?

songchungvoi_HIV
05-03-2014, 15:59
độ tin cậy của pp này như thế nào anh?
AT là AT, Nếu XN sau nguy cơ thật sự 12 tuần AT => 100% k nhiễm HIV

tony
06-03-2014, 07:21
Em in hỏi các anh chị!

bạn em đã nhiễm HIV rồi vì rát thương nên không thể bỏ nhau chỉ có điều không oS hay QH hậu môn, Hôm qua bạn em hôn và liếm mặt em làm mặt em dính rất nhiều nước bọt mà em mới nặng mụn và mặt em bị dị ứng ngứa mặt nữa, rồi môi em bị khô và nứt hơi đau bạn em cũng hun lên và cũng dính nước bọt của bạn ấy? Em xin hỏi là có nguy cơ không ak? Trong trường hợp bạn em bị chảy máu răng nước bọt có lẫn máu thì virus có thêo đường mụn mới nặng hoặc theo đường môi bị khô và nứt vào cơ thể em không? Em không biết bây giờ miệng bạn em có bị nấm chưa nhưng nếu bịnâom rồi thì có nguy cơ nấm qua cơ thể em không? Em cảm ơn rất nhiều

Tuanmecsedec
06-03-2014, 07:24
Em in hỏi các anh chị!

bạn em đã nhiễm HIV rồi vì rát thương nên không thể bỏ nhau chỉ có điều không oS hay QH hậu môn, Hôm qua bạn em hôn và liếm mặt em làm mặt em dính rất nhiều nước bọt mà em mới nặng mụn và mặt em bị dị ứng ngứa mặt nữa, rồi môi em bị khô và nứt hơi đau bạn em cũng hun lên và cũng dính nước bọt của bạn ấy? Em xin hỏi là có nguy cơ không ak? Trong trường hợp bạn em bị chảy máu răng nước bọt có lẫn máu thì virus có thêo đường mụn mới nặng hoặc theo đường môi bị khô và nứt vào cơ thể em không? Em không biết bây giờ miệng bạn em có bị nấm chưa nhưng nếu bịnâom rồi thì có nguy cơ nấm qua cơ thể em không? Em cảm ơn rất nhiều

Bạn yên tâm.HIV không lây nhiễm kiểu trung gian hôn,liếm trên mặt như vậy dù như thế nào.

songchungvoi_HIV
06-03-2014, 07:46
Em in hỏi các anh chị!

4.4-Nước bọt mang tính chất acid nhẹ có trong miệng, và mạnh hơn chất acid chứa trong bao tử. Cả hai chất nầy là lợi khí, để tối thiểu hóa sự tấn công của các vi khuẩn.
Nụ hôn và sức khỏe
Thứ sáu, 07/02/2014 14:57
Hôn không chỉ giúp những người yêu nhau gia tăng tình cảm mà còn đem lại nhiều lợi ích sức khỏe khác mà bạn có thể không để ý đến.
Giảm cân

Bạn có tin nụ hôn giúp vòng eo trở nên thon gọn hơn hay không? Một cuộc nghiên cứu của Đại học Louisville (Mỹ) cho thấy một nụ hôn nồng nàn có thể giúp bạn đốt cháy đến 2 calorie mỗi phút. Tuy tác dụng của việc này không thể so sánh với tập luyện thể thao nhưng chừng đó cũng đủ để bạn hôn thường xuyên hơn.
http://www.congan.com.vn/images1/SucKhoe-CongDong/02-14/nuhond.gif
Bảo vệ sự tươi trẻ

Khi cười, chúng ta phải huy động rất nhiều cơ trên khuôn mặt. Thế còn khi hôn thì sao? Theo chuyên gia trị liệu tình dục Ava Cadell ở Mỹ, khoảng 30 loại cơ được huy động khi bạn thực hiện nụ hôn, do đó, việc này sẽ giúp các cơ mặt trở nên săn chắc hơn.

Giữ vệ sinh khoang miệng

Chúng ta luôn muốn đảm bảo hơi thở của mình không gây khó chịu lẫn khó xử khi gần gũi với ai đó, vì vậy một nụ hôn kiểu Pháp có thể giúp bạn duy trì sức khỏe khoang miệng. Sự kết hợp giữa môi và lưỡi thúc đẩy việc sản sinh nước bọt giúp tiêu hóa thức ăn và giúp loại bỏ vi khuẩn. Sự gia tăng lượng nước bọt không có nghĩa nụ hôn của bạn trở nên “lõng bõng” hơn, mà thực tế điều đó giúp ngăn ngừa sâu răng hiệu quả.

Tăng cường miễn dịch

Nếu cần có thêm lý do để hôn, hãy nghĩ đến tác dụng hỗ trợ hệ miễn dịch của nó. Theo tiến sĩ Yael Vernado, sự trao đổi nước bọt thông qua nụ hôn còn giúp hoán đổi những vi khuẩn có lợi vốn đóng vai trò như một liều vắc xin tự nhiên. Điều này có nghĩa rằng mỗi khi bạn tận hưởng một nụ hôn đầy tình cảm với người yêu, nó không chỉ giúp tăng cường hưng phấn mà còn góp phần củng cố hệ miễn dịch.

Giải tỏa căng thẳng

Có bao giờ bạn cảm thấy bị căng thẳng và bực dọc sau khi hôn ai đó hay không? Cả khi bạn cãi vã và giận dỗi, chỉ một cái ôm thật chặt cùng nụ hôn làm lành có thể giúp bạn thư giãn. Đó là bởi vì nụ hôn giúp phóng thích chất oxytocin vốn có thể cải thiện tâm trạng và giải tỏa tình trạng căng thẳng tinh thần.

Bảo vệ sức khỏe tim mạch

Chất adrenaline được phóng thích khi hôn có tác dụng tương tự việc tập thể dục, vì thế nó sẽ giúp tim bạn làm việc tích cực hơn và tăng cường sự lưu thông máu khắp cơ thể cũng như giảm nguy cơ huyết áp cao. Hãy giữ cho tim khỏe mạnh bằng cách kết hợp tập thể dục với... hôn.

Giảm đau

Một hiệu quả nữa của nụ hôn mà nhiều người có thể không biết là giảm đau. Bởi vì khi hôn, cơ thể giải phóng các endorphin giúp giải tỏa cơn đau hiệu quả. Tác dụng giảm đau của nụ hôn thậm chí còn cao hơn gấp đôi một số loại thuốc giảm đau phổ biến mà không hề gây phản ứng phụ.

Tăng hiệu quả làm việc

Một cuộc nghiên cứu ở Đức cho thấy đàn ông nhận được một nụ hôn ngọt ngào từ vợ trước khi đi làm, sẽ kiếm nhiều tiền hơn. Theo chuyên gia nghiên cứu Andréa Demirjian, nếu người đàn ông rời nhà với tâm trạng vui vẻ, anh ấy sẽ làm việc hiệu quả hơn do cảm thấy yên lòng, và có thể kiếm được nhiều tiền hơn.
Theo Thanhnien
http://www.congan.com.vn/?mod=detnew...2&p=&id=511803 (http://www.congan.com.vn/?mod=detnews&catid=402&p=&id=511803)

Charles
06-03-2014, 08:11
Em in hỏi các anh chị!

Hôn và liếm cơ thể không sao cả bạn, vì nước bọt mang tính chất acid nhẹ có trong miệng, và mạnh hơn chất acid chứa trong bao tử. Cả hai chất này là lợi khí, để tối thiểu hóa sự tấn công của các vi khuẩn.

Chủ đề: Chức năng đề kháng của cơ thể (http://diendanhiv.vn/threads/6432-Chuc-nang-de-khang-cua-co-the)

songchungvoi_HIV
06-03-2014, 20:29
http://diendanhiv.vn/images/misc/quote_icon.png Gửi bởi tony http://diendanhiv.vn/images/buttons/viewpost-right.png (http://diendanhiv.vn/showthread.php?p=75801#post75801)
hi anh
mẹ em mới đien thoại cho Anh ak, giờ lo cho mẹ em nữa không biết có gì không mà bị tiêu chảy từ thứ 7 tới giờ uống thuốc không hết, Tinh mai di xn

Stress là gì?

01:52:38, 18/03/2010

<tbody>

Stress là phản ứng của cơ thể trước bất cứ một yêu cầu, áp lực hay một yếu tố tác động nào đe dọa đến sự tồn tại lành mạnh của con người cả về thể chất lẫn tinh thần.

<tbody>
Triệu chứng
Những triệu chứng của stress rất đa dạng với mỗi cá nhân riêng biệt. Sau đây là một số triệu chứng cơ bản:
Những biểu hiện về mặt cảm xúc
- Cảm thấy khó chịu
- Cảm thấy lo lắng hoặc căng thẳng
- Cảm thấy buồn bã
- Cảm thấy chán nản, thờ ơ
- Cảm thấy đánh mất giá trị bản thân
Những biểu hiện về hành vi
- Nổi cáu, bực bội hoặc nóng tính
- Sử dụng các chất kích thích như rượu hoặc thuốc lá
- Xáo trộn các sinh hoạt hàng ngày như ăn uống hoặc giấc ngủ của bạn
- Bỏ qua những hành vi thông thường, mất tập trung
- Trở nên vô lý trong những quyết định của mình
- Hay quên hoặc trở nên vụng về
- Luôn vội vàng và hấp tấp
- Ăn quá nhiều hoặc ăn quá ít Những triệu chứng về thể chất
- Đau đầu
- Căng hoặc đau cơ bắp
- Đau bụng
- Đồ mồ hôi
- Cảm thấy chóng mặt
- Rối loạn tiêu hóa
- Khó thở hoặc đau ngực
- Khô miệng
- Ngứa trên cơ thể
- Có vấn đề về tình dục.
Nếu bạn có một số những biệu hiện trên đây, có thể bạn đang trải qua stress cấp tính. Trong trường hợp stress kéo dài, bạn có thể gặp những vấn đề nghiêm trọng hơn về mặt sức khỏe như: đau tim, tăng huyết áp, trầm cảm, bị sốc, bị đau nửa đầu, lo âu, bị hen, suy giảm hệ miễn dịch, đau dạ dày và rối loạn giấc ngủ.
Nguyên nhân
Thông thường có bốn nguồn gây stress
- Môi trường bên ngoài: Thời tiết, tiếng ồn, giao thông, bụi, và sự ô nhiễm.
- Những căng thẳng từ xã hội và gia đình: Thời hạn của công việc phải hoàn thành, các vấn đề tài chính, công việc, các bài trình bày, mâu thuẫu, yêu cầu về thời gian và sự tập trung sức lực vào công việc hay gia đình, mất mát người thân, mâu thuẫn trong gia đình, bạn bè…
- Các vấn đề về thể chất: Thay đổi cơ thể, ốm đau, không đủ chất dinh dưỡng…
- Suy nghĩ của các bạn: Đôi khi, cách chúng ta suy nghĩ hay phiên giải những điều đã hoặc sẽ xảy ra đem đến cho chính mình rất nhiều căng thẳng. Thường đó là những suy nghĩ tiêu cực. Ví dụ: nếu trượt đại học, tương lai của tôi thật mù mịt; Nếu tôi không làm được thì mọi người sẽ cười chê tôi,…
Khi stress trở thành vấn đề
- Vì stress là một phần của cuộc sống, hàng ngày bạn luôn chịu một lượng stress nhất định. Nhưng stress chỉ trở nên là vấn đề khi nó ở mức độ cao trong một thời gian dài hoặc khi bạn gặp phải rất nhiều vấn đề căng thẳng trong một thời gian ngắn.
- Khi các triệu chứng của stress tăng lên, cơ thể của bạn phải làm việc vất vả hơn để đối phó với chúng. Năng lượng bị tiêu tốn để duy trì huyết áp bình thường, giảm lo âu. Bên cạnh đó những hoàn cảnh thực tế lại yêu cầu bạn phải tập trung sức lực và tâm trí để ứng phó. Nếu tình huống đó kéo dài, cơ thể bạn sẽ dẫn đến tình trạng kiệt sức nhanh chóng. Chính vì vậy, bạn cần phải học cách thư giãn và ứng phó hợp lý để giữ cơ thể ở trạng thái cân bằng.
Cách ứng phó với stress
- Hài ước: Cố gắng sử dụng khiếu hài ước trong những tình huống khó khăn. Cười về chính bản thân mình cũng rất có lợi
- Duy trì tập thể dục hay chơi thể thao thường xuyên: Tập thể dục giúp bạn khỏe mạnh hơn và những cảm xúc tiêu cực của bạn sẽ được giải tỏa phần nào qua những hoạt động cơ bắt.
- Nhận ra và chấp nhận giới hạn: “Trèo cao, ngã đau”. Hãy thiết lập những mục tiêu thực tế và tính đến cả những phương án rủi ro.
- Duy trì chế độ ăn uống và giấc ngủ điều độ: Điều này có vẻ khó vì trong khi căng thẳng, đôi lúc bạn thực sự không muốn ăn không muốn ngủ. Tuy nhiên, hãy nhớ rằng, chính ăn và ngủ sẽ giúp bạn hồi phục sức khỏe và do đó tỉnh táo và mạnh mẽ hơn trong việc giải quyết vấn đề của mình.
- Học để lập kế hoạch: Sự thiếu tổ chức có thể gây ra căng thẳng và gây mất thời gian. Liệt kê ra những việc cần làm và thực hiện những việc nhỏ và dễ làm trước. Cảm giác hoàn thành công việc (dù là nhỏ) sẽ giúp bạn cảm thấy đỡ hơn.
- Học để chơi: Đôi khi bạn cần thoát ra những áp lực của cuộc sống và có sự vui đùa. Tìm kiếm những hoạt động hoặc giải trí mình say mê và hứng thú mà không cần quan tâm đến khả năng và trình độ của mình ở mức độ nào.
- Học thư giãn: Thư giãn là những bài tập sử dụng sức mạnh tập trung của tâm trí để thả lỏng các cơ bắp và đưa tâm trí vào trạng thái thư thái bình an. Hãy học các cách thư giãn từ các nhà tâm lý học, giáo viên thiền, Yoga…
(Theo Sharevn.org)

</tbody>

</tbody>

tony
06-03-2014, 21:47
cho em hỏi thêm viện Pasteur HCm xét nghiệm bao lâu co kết quả ak?

songchungvoi_HIV
06-03-2014, 21:49
cho em hỏi thêm viện Pasteur HCm xét nghiệm bao lâu co kết quả ak?
Sau 3 ngày trả KQ

tony
07-03-2014, 12:57
hôm nay em đi xn nữa Anti HIV (elisa): Âm tính 0.42

songchungvoi_HIV
07-03-2014, 12:59
Diễn Đàn HIV phong tháng cho em là TV XN HIV liên tục và nhiều nhất trong vòng 1 tháng.
Lạy hồn

Nguyen Ha
07-03-2014, 13:02

Các xét nghiệm trước của em em vẫn không an tâm thì hôm nay em xn tiếp em có an tâm không?

tony
07-03-2014, 13:05
Các xét nghiệm trước của em em vẫn không an tâm thì hôm nay em xn tiếp em có an tâm không?

Em thấy nó giảm xuống như vậy em an tâm hơn rồi chị vì em nghỉ nếu nhiễm rồi thì nếu tăng thì sẽ nó sẽ tiếp tục tăng chứ không giảm xuống như bữa nay.

Nguyen Ha
07-03-2014, 13:09
Em thấy nó giảm xuống như vậy em an tâm hơn rồi chị vì em nghỉ nếu nhiễm rồi thì nếu tăng thì sẽ nó sẽ tiếp tục tăng chứ không giảm xuống như bữa nay.

Như chị đã chia sẻ rất kỹ cho em trong inbox về chỉ số, em đọc lại đi. Hơn nữa trường hợp của em chỉ cí oral sex thôi thì không có nguy cơ.

tony
07-03-2014, 13:14
dạ, em cảm ơn chị, em sẽ đợi 2 tháng nữa xét nghiệm nữa

tony
07-03-2014, 13:17
Diễn Đàn HIV phong tháng cho em là TV XN HIV liên tục và nhiều nhất trong vòng 1 tháng.
Lạy hồn

Chắc là vậy anh Hiếu ơi! Hồi sáng y tá hỏi em "CHÍT" dữ lắm hả gì mà tay muỗi kim bấy hết vậy

songchungvoi_HIV
07-03-2014, 13:32
Chắc là vậy anh Hiếu ơi! Hồi sáng y tá hỏi em "CHÍT" dữ lắm hả gì mà tay muỗi kim bấy hết vậy
hahaha, Bà Y Tá này có mắt tinh tuế nhể.

tony
11-03-2014, 11:55
21 ngày sau PEP, test HIV combo tai Hoà Hảo: Âm tính 0.34

songchungvoi_HIV
11-03-2014, 12:01
Cứ xem như em có nguy cơ đi, thì KQ AT sau khi ngưng PEP 3 tuần là tính hiệu khả quan, các KQ AT trước chứng tỏa nguy cơ trước đó k nhiễm. OK?

tony
11-03-2014, 12:03
OK anh, em cảm ơn

Charles
11-03-2014, 12:04

Không nguy cơ + PEP thì XN đương nhiên ÂT rồi. Nhưng bạn XN 21 ngày sau ngưng PEP thì kết quả này chưa chính xác. Quy trình XN: sau ngưng PEP 8 tuần (tức 12 tuần sau nguy cơ) và chốt ở tuần 24.

tony
12-03-2014, 19:17
Em xin hỏi, tính đến hôm nay là đã 22 ngày sau pep em có thể xn PCR được chưa? cam on

songchungvoi_HIV
12-03-2014, 19:22
Em xin hỏi, tính đến hôm nay là đã 22 ngày sau pep em có thể xn PCR được chưa? cam on
PCR (Polymerase Chain Reaction - Phản ứng chuỗi trùng phân) là một kỹ thuật then chốt trong di truyền học phân tử cho phép phân tích bất kỳ một đoạn ngắn nào của chuỗi ADN (hay của chuỗi ARN) mà không phải nhân dòng vô tính đoạn ADN đó. PCR được sử dụng để tái tạo (khuếch đại) những đoạn ADN chọn lọc. Trước đây, việc khuếch đại này được thực hiện nhờ những vi khuẩn và phải mất hàng tuần. Nhưng giờ đây với kỹ thuật PCR được thực hiện trong các ống nghiệm thì chỉ mất một vài giờ. PCR hiệu quả cao đến nỗi có thể tạo ra vô số bản sao của ADN. Ngoài ra, PCR sử dụng chính những phân tử mà thiên nhiên sử dụng để sao chép ADN:
- Hai "phân tử mồi" để đánh dấu vị trí bắt đầu và kết thúc của chuỗi ADN cần sao chép.
- Một enzym có tên là polymerase (enzyme đồng phân hóa) chạy dọc theo đoạn ADN đó, đọc mã của ADN và lắp ráp nên một bản sao của ADN.
- Rất nhiều khối bazơ mà polymerase sử dụng để xây nên bản sao của ADN.
Một ưu điểm khác của PCR trong chẩn đoán bệnh nhiễm khuẩn là PCR chẳng những có thể phát hiện được tác nhân vi sinh vật gây bệnh trực tiếp trong bệnh phẩm mà còn có thể phân loại type di truyền của các vi sinh vật này, không cần phải nuôi cấy được vi khuẩn. Ðây là một đóng góp rất lớn trong nghiên cứu dịch tễ học tìm hiểu mối liên quan của các tác nhân gây bệnh trong cộng đồng. Một chứng minh hết sức nỗi tiếng trong ứng dụng này là trường hợp "nha sĩ Florida" (Florida dentist) : Nhờ có PCR mà người ta đã xác định được 3 bệnh nhân khám điều trị răng đã bị nhiễm HIV từ một nguồn gốc là vị nha sĩ nọ bị nhiễm HIV.
Do thử nghiệm PCR quá nhạy cảm, nên khi áp dụng trong chẩn đoán, một vấn đề rất quan trọng cần phải lưu tâm, đó là hiện tượng dương tính giả, chủ yếu là do mẫu thử bị nhiễm bởi các sản phẩm PCR trước đó. Chỉ cần mẫu thử bị nhiễm một hoặc vài mảnh sản phẩm PCR thì các mảnh này sẽ được khuếch đại và mẫu cho kết quả dương nhưng là dương giả. Đợi 12 tuần là cần thiết. Việc gì mà vội hả bạn ?

Hiện nay xét nghiệm DNA_ PCR(Chuỗi phản ứng polymerase) là một trong những xét nghiệm có độ chính xác cao nhất tuy nhiên thời gian chính xác để thực hiện xét nghiệm này từ ngày có hanh vi nguy cơ vẫn còn gây nhiều tranh cãi (theo các tài liệu nước ngoài là 28 ngày,một số tài liệu của VN là 10 ngày hoặc theo một số bác sĩ của viện Pasteur là từ 3-7 ngày). Đây là một xét nghiệm khá tốn kém và quy trình khá phức tạp( dựa trên kĩ thuật nhiệt) nên thường chỉ dùng cho trẻ em(dưới 18 tháng tuổi) để phát hiện bản sao bộ ADN của HIV.Như Hiện tại theo mình biết viện Pasteur TPHCM dùng phương pháp này để xét nghiệm cho trẻ em dưới 18 tháng tuổi hoặc dùng đo nồng độ vi rút cho người có HIV.Viện Pasteur TPHCM nếu xét nghiệm PCR âm tính ( dưới ngưỡng cửa phát hiện) thì Bác Sĩ vẫn khuyên sau 12 tuần xét nghiệm lại.

tony
12-03-2014, 19:25
Em xin hỏi ở Hoà Hảo có làm xét nghiệm này không? và Bao lâu có kết quả. Cảm ơn

songchungvoi_HIV
12-03-2014, 19:33
Em xin hỏi ở Hoà Hảo có làm xét nghiệm này không? và Bao lâu có kết quả. Cảm ơn
Anh nhắc lại PP PCR k phải là PP XN khẳng định HIV, mà dùng cho dịnh lượng virut HIV trên người nhiễm HIV điều trị ARV nghi ngờ kháng ARV, và dùng cho trẻ dưới 18 tháng tuổi, Cho dù em có XN PCR AT thỉ em vẫn phải XN lại sau 24 tuần.

Donghpcc90
12-03-2014, 20:17
8 tuấn là có thể biết rồi tuy nhiên bạn nên đợi 3 tháng xét nghiệm, bạn hãy đến những nơi có uy tín xét nghiệm và được người ta tư vấn thì sẽ yên tâm hơn

tony
14-03-2014, 20:57
ngày 13/3: Anti HIV (Elisa): Âm tính 0.16

Nguyen Ha
14-03-2014, 21:04
ngày 13/3: Anti HIV (Elisa): Âm tính 0.16

Từ đầu đến giờ chị vẫn nói trường hợp của em không có nguy cơ với HIV, em xét nghiệm âm tính là đương nhiên.

tony
14-03-2014, 21:20
dạ, nhưng tính đến hôm nay là mơi có 22 ngày kể từ ngày ngưng PEp (54 ngày kề tù ngày OS ngậm, nuốt,..) ah chị

Nguyen Ha
14-03-2014, 21:26
dạ, nhưng tính đến hôm nay là mơi có 22 ngày kể từ ngày ngưng PEp (54 ngày kề tù ngày OS ngậm, nuốt,..) ah chị

Em hãy đọc lại, hãy nhớ lại những gì chị đã chia sẻ với em. Em không có nguy cơ với HIV.

tony
15-03-2014, 21:20
Em bị sốt từ hôm qua tơi giờ, em lo lắng quá, lo lăng cho những nguy cơ trươc đây gần 3 tháng

songchungvoi_HIV
15-03-2014, 21:39
Em bị sốt từ hôm qua tơi giờ, em lo lắng quá, lo lăng cho những nguy cơ trươc đây gần 3 tháng
Saturday, 22 - February - 2014
Những hệ lụy khi cơ thể bị stress

Khi cảm thấy bị đe dọa, cơ thể sẽ sản xuất hormone: adrenaline và cortisol, lúc đó nhịp tim sẽ tăng lên. Một khi cuộc khủng hoảng trôi qua, cơ thể sẽ quay lại trạng thái bình thường.
http://caritasphucuong.org/wp-content/uploads/2014/02/stress.jpg (http://caritasphucuong.org/wp-content/uploads/2014/02/stress.jpg)

Thực ra cơ chế này không phù hợp với những căng thẳng kéo dài. Cortisol có tác dụng giúp cơ thể đối phó với vấn đề nguy cấp ngay lập tức. Tuy nhiên, khi cortisol sản sinh ra quá nhiều và thường xuyên sẽ khiến hệ miễn dịch bị suy giảm và về lâu dài sẽ có những ảnh hưởng nhất định trên cơ thể.
Khả năng suy luận. Tiếp xúc lâu dài với cortisol có tác động tiêu cực đến kỹ năng lý luận và trí nhớ. Thí nghiệm trên chuột cho thấy các tế bào não tiếp xúc với nồng độ cao của cortisol thường xuyên sẽ gây ra sự mất tập trung và khả năng xử lý vấn đề.
Huyết áp. Các gen liên quan đến sự thu hẹp các mạch máu bị ảnh hưởng bởi cortisol. Việc cortisol được cung cấp liên tục càng khiến các mạch máu thu hẹp, từ đó dẫn đến huyết áp bắt đầu tăng và những rủi ro sức khỏe liên quan tới huyết áp cao, đặc biệt là bệnh tim và đột quỵ có cơ hội bùng phát.
Nghiến răng. Nghiến răng cũng được biết đến có liên quan đến căng thẳng. Các nha sĩ tại Mỹ vừa có một báo cáo về sự gia tăng 20% các trường hợp nghiến răng có liên quan đến việc suy thoái kinh tế toàn cầu, theo Healthcentral.
Trầm cảm. Người bị trầm cảm nghiêm trọng cũng có nồng độ cortisol rất cao. Cortisol duy trì ở mức độ cao ngăn chặn khả năng dẫn truyền thần kinh trong não.
Chế độ ăn uống. Căng thẳng lâu dài chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến chế độ ăn uống và đã có một số bằng chứng cho thấy nồng độ cortisol cao dễ dẫn đến béo phì.
Nhiễm trùng. Khi căng thẳng kéo dài, hệ thống miễn dịch tất yếu sẽ bị ảnh hưởng do cortisol sản xuất liên tục. Điều này dẫn đến suy yếu hệ thống miễn dịch và làm tăng nguy cơ nhiễm trùng. Dù căng thẳng được kiểm soát sau đó, nhưng nhiễm trùng vẫn có thể tấn công vào cơ thể bất cứ lúc nào.
Bệnh tật. Liên quan đến các ảnh hưởng lâu dài của căng thẳng lên hệ thống miễn dịch, có bằng chứng cho thấy một số bệnh về gan, lympho và bệnh ung thư có cơ hội phát triển một khi hệ thống miễn dịch suy yếu.
Nguồn: thanhnien

tony
15-03-2014, 21:41
HuHu, không biết em qua khỏi con trăng này không nữa, ak quên 15/3: HIV Combo Ab/Ag Hoà Hảo: Âm tính 0.29. BS hẹn 1 tháng nữa quay lại để kiểm tra

Nguyen Ha
16-03-2014, 06:28
HuHu, không biết em qua khỏi con trăng này không nữa, ak quên 15/3: HIV Combo Ab/Ag Hoà Hảo: Âm tính 0.29. BS hẹn 1 tháng nữa quay lại để kiểm tra

Không có nguy cơ mà cứ ăn và đu xét nghiệm thế này thật là tốn máu tốn tiền.

tony
16-03-2014, 18:23
Không có nguy cơ mà cứ ăn và đu xét nghiệm thế này thật là tốn máu tốn tiền.

Em lại xoắn nữa rồi, tự nhiên lo lên quá mọi người ơi

songchungvoi_HIV
16-03-2014, 18:23
Xán cái tỉnh hồn giờ tin k???

Charles
16-03-2014, 18:26

Bạn tham khảo tài liệu sau và đừng để rơi vào trường hợp như vậy nhé:

Chủ đề: Ám ảnh quá mức vì sợ nhiễm HIV. (http://diendanhiv.vn/threads/470-Am-anh-qua-muc-vi-so-nhiem-HIV)

Chủ đề: Bệnh thần kinh (hoang tưởng) (http://diendanhiv.vn/threads/8260-Benh-than-kinh-hoang-tuong)

tony
16-03-2014, 18:35
Xán cái tỉnh hồn giờ tin k???

Em ăn cơm xong vô đọc cái chủ đề của bạn kia làm em muốn ói ra luôn, mà giờ của em cũng qua 72h rồi anh

Nguyen Ha
16-03-2014, 19:10

Ôi dào! Nếu em không tin vào những gì được chia sẻ thì Nỗi lo của em vẫn còn là muôn thủa.

tony
16-03-2014, 19:12
tại cái chủ đề đang bạn luận kia đó chị, làm em nhớ lai cai lần mụn mụn cách đây 10 ngày em inbox cho chị đó

Nguyen Ha
16-03-2014, 19:19
tại cái chủ đề đang bạn luận kia đó chị, làm em nhớ lai cai lần mụn mụn cách đây 10 ngày em inbox cho chị đó

Em yên tâm với những gì chị đã chia sẻ với em

Charles
16-03-2014, 19:20

Mình nhớ không nhầm thì mình cũng đã trả lời và phân tích kỹ trong inbox của bạn về vấn đề mụn trứng cá. Hãy yên tâm với những gì đã được chia sẻ. OK!!!

tony
16-03-2014, 19:37
em không biết em và bị mụn gì nữa, không to, không nhỏ nhìn là thấy uu, đỏ đỏ ở đầu, rờ vô là sần xùi cái mặt luôn!

tony
16-03-2014, 19:42
sao em chèn hình không duoc ta

Nguyen Ha
16-03-2014, 19:45
em không biết em và bị mụn gì nữa, không to, không nhỏ nhìn là thấy uu, đỏ đỏ ở đầu, rờ vô là sần xùi cái mặt luôn!

Chị nhắc lại, mụn trứng cá không phải là cửa ngõ cho HIV thâm nhập vào vì mụn chứng cá là tổn thương ngoài da có bề mặt không đủ rộng và chiều sâu không đủ tới dòng máu.

tony
16-03-2014, 19:45
https://www.google.com.vn/search?q=mun+trung+ca&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ei=rJslU7iBGueeiAfIw4HQBA&sqi=2&ved=0CAcQ_AUoAQ&biw=1366&bih=667#facrc=_&imgdii=_&imgrc=pmsYKXMKuYp1wM%3A%3BMQulTa5Q1RTuAM%3Bhttp%3A %2F%2Foes.edu.vn%2Finfo%2Fimages%2FYhocSucKhoe%2Fm un_trung_ca2.jpg%3Bhttp%3A%2F%2Foes.edu.vn%2Finfo% 2Fy-hoc-suc-khoe%2F839-mot-so-cach-tri-mun-trung-ca.html%3B407%3B407 mụn như gì nè, em không bít mụn gì luôn

tony
16-03-2014, 19:48
Chị nhắc lại, mụn trứng cá không phải là cửa ngõ cho HIV thâm nhập vào vì mụn chứng cá là tổn thương ngoài da có bề mặt không đủ rộng và chiều sâu không đủ tới dòng máu.

Nhưng mụn bọc thì sao hả chị? vì trên mặt em và bạn em có những mụn nè nặng cái là màu chảy ròng ròng luôn ak

Nguyen Ha
17-03-2014, 07:27
Nhưng mụn bọc thì sao hả chị? vì trên mặt em và bạn em có những mụn nè nặng cái là màu chảy ròng ròng luôn ak

Em vui lòng đọc lại những gì chị đã chia sẻ cho em. Không có chuyện hai người thì nhau nặn mụn bọc cho chảy máu te tua ra rồi áp sát 2 mụn đang chảy máu đó vào với nhau. Tất cả những gì em đang lo lắng là do em suy diễ ra để tự hù dọa mình. Mụn khi nặn xing hay tự vỡ ra nó cũng có huyết tương tiết ra là ngăn chặn sự thâm nhập của vi trùng virut và sẽ khô miệng ngay trong tích tắc.

tony
17-03-2014, 17:27
bữa nay là ngày em lo lắng và xoắn nhất

tony
18-03-2014, 09:44
Các anh chị ơi, 3 tháng em xét nghiệm rồi 6 tháng em có cần xét nghiệm để chốt lại nữa không?

Charles
18-03-2014, 09:52
Các anh chị ơi, 3 tháng em xét nghiệm rồi 6 tháng em có cần xét nghiệm để chốt lại nữa không?

Ngay từ đầu bạn đc chia sẻ ko có nguy cơ. Cho dù bạn tin hay ko tin đi nữa thì với kq xn sau 3 tháng ÂT này. Đã khẳng định bạn 100% an toàn với HIV. Ko cần xn nữa.

tony
18-03-2014, 10:02
Lần cuối là ngày 18/1 đến nay mới có 2 tháng ak anh Trường Xuân ơi. những lần trước đó tính đến nay đã 3 tháng rồi, em hỏi thêm là cho dù những lần trước đó (Cách đây 3 tháng) mà ngày 15/3 em xét nghiệm HIV combo tạ Hòa Hảo: Âm tính 0.29 là tất cả đều an toàn cho dù có nguy cơ thật sự phải không anh? Vì mỗi lần nhớ đến bạn em nhiễm HIV CD4 có 310 mà hai đứa ở 2 năm nay, lúc trước cách nay 3 tháng có lần quan hệ HM luôn nữa

Nguyen Ha
18-03-2014, 10:03

Không có nguy cơ xét nghiệm gì nhiều thế?

Nguyen Ha
18-03-2014, 10:05
Lần cuối là ngày 18/1 đến nay mới có 2 tháng ak anh Trường Xuân ơi. những lần trước đó tính đến nay đã 3 tháng rồi, em hỏi thêm là cho dù những lần trước đó (Cách đây 3 tháng) mà ngày 15/3 em xét nghiệm HIV combo tạ Hòa Hảo: Âm tính 0.29 là tất cả đều an toàn cho dù có nguy cơ thật sự phải không anh? Vì mỗi lần nhớ đến bạn em nhiễm HIV CD4 có 310 mà hai đứa ở 2 năm nay, lúc trước cách nay 3 tháng có lần quan hệ HM luôn nữa
Quan hệ HM có dùng bcs ko? Sao hôm nay mới nghe nói??????..

tony
18-03-2014, 10:07
Quan hệ HM có dùng bcs ko? Sao hôm nay mới nghe nói??????..

Dạ không chị ơi, em có inbox cho chị hom trước mà, nhưng lâu lăm rồi cách đây khoảng 3,4,5 hay 6 tháng gì ak vì em không nhớ rõ. Nhưng chăc chắn cái lần em uống PEP là không có chỉ OS thôi

Nguyen Ha
18-03-2014, 10:15
Dạ không chị ơi, em có inbox cho chị hom trước mà, nhưng lâu lăm rồi cách đây khoảng 3,4,5 hay 6 tháng gì ak vì em không nhớ rõ. Nhưng chăc chắn cái lần em uống PEP là không có chỉ OS thôi

Em xét nghiệm sau lần quan hệ hậu môn 3 tháng rồi mới uống pep phải không?

tony
18-03-2014, 10:21
Dạ không phải, vì mỗi tháng 2 đứa em QH 1 lần, cái ngày em xét nghiệm uống PEP là cách lần QH trước đó 1 tháng nhưng em không nhơ là co QH hậu môn không hơi hơi là em chỉ nhớ là bên ngoài vì đâm mà không vô (em tạm ký hiệu là QH1), cách lần trước nữa là 2 tháng, cách lần trước nữa là 3 thang. Tính từ lần QH1 đến nay là 3 tháng. Nhưng cái lần em xét nghiệm uông PEP ở TTYTDP họ xét nghiệm sử dụng sinh phẩm Genscreen Ultra thì âm tính họ mới cho em uống

Nguyen Ha
18-03-2014, 10:26
Dạ không phải, vì mỗi tháng 2 đứa em QH 1 lần, cái ngày em xét nghiệm uống PEP là cách lần QH trước đó 1 tháng nhưng em không nhơ là co QH hậu môn không hơi hơi là em chỉ nhớ là bên ngoài vì đâm mà không vô (em tạm ký hiệu là QH1), cách lần trước nữa là 2 tháng, cách lần trước nữa là 3 thang. Tính từ lần QH1 đến nay là 3 tháng. Nhưng cái lần em xét nghiệm uông PEP ở TTYTDP họ xét nghiệm sử dụng sinh phẩm Genscreen Ultra thì âm tính họ mới cho em uống

Em sử dụng xong pep bao lâu rồi? Tính từ lúc ngưng pep là 8 tuần và xét nghiệm lại sau 24 tuần.

tony
18-03-2014, 10:28
em kể lại toàn bộ quá trình như sau:

+ những lần Qh trước đó nửa tháng/ lần hoặc 1 lần/tháng em không tính vì rất nhiều.

+ Khoảng 05.12.2013 em QH HM với bạn em không có BCS, không xuất tinh luôn (em nhớ nhớ hơi hơi thôi)

+ khoảng 19/12/2013 em QH nè có cạ cạ DV ngoài Hậu môn, có đâm mà đâm không vô. Sau đó cũng ngậm và nuốt tinh (QH1)

+ Khoảng 18/1/2014 em OS ngậm và nuốt tinh của bạn em. đên ngày 20/1/2014 em mới biết bạn em bị HIV em đi xét nghiệm 4 địa điểm thì kết quả âm tính hêrt. và pắt đầu uống PEP từ ngày này.

+ Đến ngày 18/2/2014 em xét nghiệm sau khi dừng PEP, kết quả âm tính

+ ĐẾn ngày 15/3/2014 em xét nghiệm Combo tại hòa hảo : Âm tính

tony
18-03-2014, 10:30
Em sử dụng xong pep bao lâu rồi? Tính từ lúc ngưng pep là 8 tuần và xét nghiệm lại sau 24 tuần.
Em xong PEP là 4 tuần rồi chị, nhưng cách cái nguy cơ em nhớ là cạ cạ bên ngoài HM là 3 tháng rồi. bây giờ có thể khẳng định cái nguy cơ trước ngày em dùng PEP 1 tháng là an toàn không chị?

Nguyen Ha
18-03-2014, 10:38
Em xong PEP là 4 tuần rồi chị, nhưng cách cái nguy cơ em nhớ là cạ cạ bên ngoài HM là 3 tháng rồi. bây giờ có thể khẳng định cái nguy cơ trước ngày em dùng PEP 1 tháng là an toàn không chị?

Lấy nguy cơ cuối cùng làm mốc xét nghiệm. Em có rất nhiều hành vi mà em không nhớ hết, nguy cơ cuối em vừa dùng xong pep 4 tuần, em chờ thêm 4 tuần nữa xét nghiệm lại và xét nghiệm theo khuyến cáo 24 tuần ( trường hợp dùng pep)

tony
18-03-2014, 10:43
Lấy nguy cơ cuối cùng làm mốc xét nghiệm. Em có rất nhiều hành vi mà em không nhớ hết, nguy cơ cuối em vừa dùng xong pep 4 tuần, em chờ thêm 4 tuần nữa xét nghiệm lại và xét nghiệm theo khuyến cáo 24 tuần ( trường hợp dùng pep)

em khẳng định nguy cơ cuối cùng là chỉ OS, ngậm và nuốt tinh thôi => Các anh chị tư vấn thì không có nguy cơ, như vậy bây giờ có thể chốt cái nguy cơ cách ngày em uống PEP 1 tháng (Tức là cách đến ngày hôm nay 3 tháng) không chị? Em uống PEP cho nguy cơ sau cùng có làm ảnh hưởng đến thời gian khẳng định của nguy cơ trước đó không?

Nguyen Ha
18-03-2014, 10:55
em khẳng định nguy cơ cuối cùng là chỉ OS, ngậm và nuốt tinh thôi => Các anh chị tư vấn thì không có nguy cơ, như vậy bây giờ có thể chốt cái nguy cơ cách ngày em uống PEP 1 tháng (Tức là cách đến ngày hôm nay 3 tháng) không chị? Em uống PEP cho nguy cơ sau cùng có làm ảnh hưởng đến thời gian khẳng định của nguy cơ trước đó không?

Cái ký hiệu QH1 cũng chỉ cạ cạ bên ngòa chứ ko đâm vào đúng không? Không có thâm nhập hậu môn là không có nguy cơ, os nuốt tinh dịch cũng ko có nguy cơ. Sau ngưng pep 1 tháng xét nghiệm âm tính là em yên tâm rồi.

tony
18-03-2014, 10:58
vì em nhớ không rõ nữa nhưng tính đến ngay ngày hôm nay là 3 tháng đúng luôn. Em tinh chiều nay đi chốt cái cho xong. còn cái lần OS xem như không có.

Nguyen Ha
18-03-2014, 11:01
vì em nhớ không rõ nữa nhưng tính đến ngay ngày hôm nay là 3 tháng đúng luôn. Em tinh chiều nay đi chốt cái cho xong. còn cái lần OS xem như không có.

Em không nhớ rõ cái gì?

tony
18-03-2014, 11:05
Em không nhớ rõ cái gì?

là lần QH 1 có cạ cạ, nhưng đâm không vô. nhưng không nhớ là có vô tj xíu nào không nữa, vậy chịu nay em đi xét nghiệm chốt cái QH1 này được không chị? vì nó 3 tháng rôi

songchungvoi_HIV
18-03-2014, 15:03
em kể lại toàn bộ quá trình như sau:

+ những lần Qh trước đó nửa tháng/ lần hoặc 1 lần/tháng em không tính vì rất nhiều.

+ Khoảng 05.12.2013 em QH HM với bạn em không có BCS, không xuất tinh luôn (em nhớ nhớ hơi hơi thôi)

+ khoảng 19/12/2013 em QH nè có cạ cạ DV ngoài Hậu môn, có đâm mà đâm không vô. Sau đó cũng ngậm và nuốt tinh (QH1)

+ Khoảng 18/1/2014 em OS ngậm và nuốt tinh của bạn em. đên ngày 20/1/2014 em mới biết bạn em bị HIV em đi xét nghiệm 4 địa điểm thì kết quả âm tính hêrt. và pắt đầu uống PEP từ ngày này.

+ Đến ngày 18/2/2014 em xét nghiệm sau khi dừng PEP, kết quả âm tính

+ ĐẾn ngày 15/3/2014 em xét nghiệm Combo tại hòa hảo : Âm tính
Ác mộng trở thành bệnh

17/02/2014
Những cơn ác mộng (http://www.thegioisuckhoe.com/2014/02/17/ac-mong-tro-thanh-benh/thegioisuckhoe.com) lặp đi lặp lại sẽ ảnh hưởng đến cả tinh thần và thể chất, cũng có thể là biểu hiện của một số bất ổn tâm thần của người bệnh.

Kiệt sức vì giấc mơ xấu

Đã rất lâu, chị X.Y phải sống chung với những nỗi ám ảnh (http://www.thegioisuckhoe.com/2014/02/17/ac-mong-tro-thanh-benh/thegioisuckhoe.com) kỳ lạ khiến cuộc sống của chị và người thân trong nhà bị đảo lộn. Đầu tiên, chị có một nỗi sợ khó hiểu với những viên pin và những vật dụng có chứa pin. “Chỉ cần gần đó có cái điện thoại, cái remote tivi hay bất cứ vật dụng sử dụng pin nào, nữ bệnh nhân này đều tỏ ra sợ hãi” – vị bác sĩ tâm thần đang điều trị cho chị kể lại.
Nỗi sợ thứ hai của chị là vi trùng (http://www.thegioisuckhoe.com/2014/02/17/ac-mong-tro-thanh-benh/thegioisuckhoe.com). Chị nhìn đâu cũng thấy vi trùng. Khách đến nhà chơi, vừa bước ra về, chị đã vội vàng lau sạch bóng những nơi khách ngồi hay chạm tới. Chị còn không cho bất kỳ người thân nào trong nhà sử dụng phòng tắm trong phòng vợ chồng chị.
Nữ bệnh nhân này nói với bác sĩ rằng chị biết những hành động của mình là quá nhưng không cách nào kìm lại được. Chị được chẩn đoán bị rối loạn ám ảnh bó buộc (http://www.thegioisuckhoe.com/2014/02/17/ac-mong-tro-thanh-benh/thegioisuckhoe.com) mà căn nguyên được cho là từ một sự cố trong quá khứ và những cơn ác mộng.

http://thegioisuckhoe.sgc.netdna-cdn.com/wp-content/uploads/2014/02/ac-mong.jpg (http://www.thegioisuckhoe.com/2014/02/17/ac-mong-tro-thanh-benh/ac-mong/)Ác mộng trở thành bệnh

Sau những cố gắng khai thác của chuyên gia, chị cũng tiết lộ một nỗi sợ đã đeo bám lâu ngày: Nhìn thấy một thi thể chết đuối dưới ao từ ngày còn bé. Chị đã trải qua nhiều năm tháng sống bình thường sau kỷ niệm đáng sợ đó. Tuy nhiên, những năm gần đây, chị lại liên tục mơ thấy khoảnh khắc kinh hoàng cũ, thấy người chết theo mình, nhập vào mình. Cơn ác mộng cứ lặp đi lặp lại khiến tinh thần chị bất ổn và cuối cùng là phát bệnh.
Theo ThS.BS Nguyễn Ngọc Quang, Giám đốc Trung tâm Giám định pháp y tâm thần TPHCM, một cơn ác mộng (http://www.thegioisuckhoe.com/2014/02/17/ac-mong-tro-thanh-benh/thegioisuckhoe.com) có thể là bình thường nhưng ác mộng cứ lặp lại, gây ra những nỗi sợ hãi, lo âu, mệt mỏi thì đó là bệnh. Sự quấy nhiễu liên tục của ác mộng có thể gây ra nhiều chứng rối loạn tâm thần như ám ảnh sợ, trầm cảm, hoang tưởng, rối loạn lo âu, rối loạn giấc ngủ…, trong đó rối loạn giấc ngủ là thường gặp nhất vì người bị ác mộng thường không có giấc ngủ chất lượng. Điều đó dẫn đến sự mệt mỏi, sa sút thể chất, tinh thần.
Ác mộng cũng có thể đưa đến rối loạn trầm cảm khi đi kèm với một số bất ổn tâm thần khác khiến người bệnh rơi dần vào trạng thái bi quan, từ đó cảm thấy tự ti, khó hòa nhập và sinh bệnh. Các chứng ám ảnh sợ, hoang tưởng… do ác mộng gây ra tùy theo hoàn cảnh cũng sẽ ảnh hưởng lớn đến lối sống, sinh hoạt, hành vi của người bệnh. Đáng lo nhất là nếu ác mộng đã thành bệnh rồi mà vẫn không được phát hiện và điều trị kịp thời thì người bệnh sẽ phải đối mặt với các nguy cơ của bệnh tâm thần, tức sẽ nảy sinh những hành vi nguy hiểm cho bản thân và người xung quanh.
Cần vượt qua nỗi ám ảnh
Theo ThS Trần Thị Yến Nhi, Trung tâm Giám định pháp y tâm thần, những cơn ác mộng lặp lại tác động tiêu cực đến tinh thần và thể chất thường bắt nguồn từ một sự cố, một vấn đề gì đó trong quá khứ. Có thể sự cố ấy đã “ngủ yên” trong tâm thức người bệnh đã lâu nhưng vô tình họ lại va chạm một vấn đề mới trong cuộc sống nên bị đánh thức, thế là ác mộng lại tìm đến.
“Để điều trị cho những người bệnh dạng này, chúng tôi thường dùng biện pháp khơi gợi lại quá khứ để từ đó tìm ra nguyên nhân thực sự khiến họ gặp bất ổn trong thực tại, với đầu mối đầu tiên chính là những cơn ác mộng bệnh nhân đang gặp phải. Với đa số trường hợp, nếu được khơi gợi đúng cách, bệnh nhân sẽ bộc lộ mối lo và được giúp đỡ để giải quyết mối lo ấy thì những cơn ác mộng dần dần sẽ biến mất” – ThS Nhi cho biết.
Theo BS Quang, tùy mức độ ảnh hưởng của những cơn ác mộng, người bệnh và gia đình nên có phương án xử trí hợp lý. Nếu bệnh không quá nặng, bác sĩ hoặc các chuyên viên tâm lý sẽ áp dụng liệu pháp “hành vi và nhận thức” để cải thiện trạng thái tâm thần người bệnh. Còn nếu ác mộng đã làm phát sinh những hành vi tự hủy hoại, gây hấn, hoang tưởng, trầm cảm nặng nề… thì nhất thiết người bệnh cần đến BS tâm thần, không chỉ để dẹp tan cơn ác mộng mà còn chữa những rối loạn tâm thần (http://www.thegioisuckhoe.com/2014/02/17/ac-mong-tro-thanh-benh/thegioisuckhoe.com) bằng thuốc men và các liệu pháp tâm lý chuyên ngành.
“Tốt nhất là khi bị ác mộng quấy rầy liên tục và bắt đầu cảm thấy nó ảnh hưởng đến tâm lý, thể chất, người bệnh nên đi khám sớm, đừng để sinh ra rối loạn tâm thần rồi mới chữa”, BS Quang lưu ý.

Theo Anh ThưNgười lao động

tony
18-03-2014, 18:56
18/3: Anti HIV (Elisa): Âm tính 0.15

songchungvoi_HIV
18-03-2014, 19:05
Thực hư về virus HIV/AIDS “bí ẩn” ở Trung Quốc (http://www.vnpplus.com/tin-tuc/208-thuc-hu-ve-virus-hivaids-bi-an-o-trung-quoc)

Trung Quốc đại lục phát hiện những bệnh nhân xét nghiệm âm tính với HIV/AIDS nhưng lại có những triệu chứng giống như mắc bệnhHIV/AIDS.

Theo Đông phương nhật báo của Hong Kong, loại virus bí ẩn này có thể lây không chỉ qua máu mà cả nước bọt. Một số trường hợp tương tự bắt đầu có ở Hong Kong cũng như Đài Loan, Singapore.
Đông phương nhật báo đưa tin hàng nghìn bệnh nhân tại Bắc Kinh, Thượng Hải, Chiết Giang, Giang Tô, Hồ Nam và Quảng Đông đã mắc phải “dịch bệnh” này. Họ có những triệu chứng như tuyến bạch huyết sưng phồng, chảy máu dưới da, mọc lông trên lưỡi. Đông phương nhật báo nhận định đây là bệnh không điều trị được và virus gây ra nó đang là điều bí ẩn với giới chuyên gia y tế.
Những bệnh nhân này có những triệu chứng khác tương tự nhiễm HIV/AIDS như đổ mồ hôi, tê chân tay. Nhưng kết quả xét nghiệm máu luôn âm tính và không có gì khác lạ.
Trước thông tin này, ngày 5/4, các chuyên gia y tế Thượng Hải đã nhận định những bệnh nhân như vậy nhiều khả năng mắc chứnghoang tưởng, ám ảnh mình bị HIV/AIDS.
Lu Hongzhou, Phó Giám đốc Trung tâm y tế cộng đồng Thượng Hải và là một chuyên gia hàng đầu về HIV/AIDS, nhận xét: “Đây là những người có thể đã có hành vi mang nguy cơ mắc bệnh cao, khiến họ chịu sức ép tinh thần nặng nề. Đây không phải là chuyện mới mẻ. Tôi từng thấy nhiều người như vậy ở Thượng Hải. Họ bị ám ảnh là mình nhiễm HIV/AIDS và so sánh các triệu chứng của mình với các triệu chứng mắc bệnh. Nhưng các kết quả xét nghiệm đều âm tính. Đó thực sự là một dạng bệnh tâm lý mà thôi.”
Tờ Nam phương nhật báo của Trung Quốc ngày 5/4 đã phỏng vấn nhiều chuyên gia và họ có những nhận định khác nhau về hiện tượng này.
Shi Daiqiang, một thành viên đội ngũ chuyên gia về HIV/AIDS của tỉnh Chiết Giang cho rằng giới y học không nên loại trừ khả năng có một loại virus chưa được biết đến.
Tuy nhiên, đa số chuyên gia khác tin rằng đây là chứng hoang tưởng mắc HIV/AIDS khi các xét nghiệm không phát hiện thấy vấn đề gì.
Tờ Nam phương nhật báo cho biết Bộ Y tế Trung Quốc đã yêu cầu 6 tỉnh thành trên mở một cuộc nghiên cứu về tình trạng trên. Đã có 59 mẫu máu các bệnh nhân từ 6 tỉnh thành này đang được gửi đến các phòng thí nghiệm ở Mỹ để kiểm tra.
http://www.vnpplus.com/tin-tuc/208-t...n-o-trung-quoc (http://www.vnpplus.com/tin-tuc/208-thuc-hu-ve-virus-hivaids-bi-an-o-trung-quoc)

Nguyen Ha
18-03-2014, 19:44
Am tính rồi giải tỏa stress đi thôi. Xét nghiệm nhiều quá.! Chẹp!!!!!!!!!!

tony
18-03-2014, 21:02
Am tính rồi giải tỏa stress đi thôi. Xét nghiệm nhiều quá.! Chẹp!!!!!!!!!!

Mấy ngày nay em hay bị sốt. mệt mỏi, hồi chiều gặp thêm ông BS phán cho một câu "Hai mục mụn mơi nặng chạm vào nhau hoặc trầy xướt ngoài da vẫn nhiễm", lam hêt ăn cơm luôn

songchungvoi_HIV
18-03-2014, 21:05
Mấy ngày nay em hay bị sốt. mệt mỏi, hồi chiều gặp thêm ông BS phán cho một câu "Hai mục mụn mơi nặng chạm vào nhau hoặc trầy xướt ngoài da vẫn nhiễm", lam hêt ăn cơm luôn
Đọc cho kỷ tài liệu này: ===>>>
Thực hư về virus HIV/AIDS “bí ẩn” ở Trung Quốc (http://www.vnpplus.com/tin-tuc/208-thuc-hu-ve-virus-hivaids-bi-an-o-trung-quoc)

Trung Quốc đại lục phát hiện những bệnh nhân xét nghiệm âm tính với HIV/AIDS nhưng lại có những triệu chứng giống như mắc bệnhHIV/AIDS.

Theo Đông phương nhật báo của Hong Kong, loại virus bí ẩn này có thể lây không chỉ qua máu mà cả nước bọt. Một số trường hợp tương tự bắt đầu có ở Hong Kong cũng như Đài Loan, Singapore.
Đông phương nhật báo đưa tin hàng nghìn bệnh nhân tại Bắc Kinh, Thượng Hải, Chiết Giang, Giang Tô, Hồ Nam và Quảng Đông đã mắc phải “dịch bệnh” này. Họ có những triệu chứng như tuyến bạch huyết sưng phồng, chảy máu dưới da, mọc lông trên lưỡi. Đông phương nhật báo nhận định đây là bệnh không điều trị được và virus gây ra nó đang là điều bí ẩn với giới chuyên gia y tế.
Những bệnh nhân này có những triệu chứng khác tương tự nhiễm HIV/AIDS như đổ mồ hôi, tê chân tay. Nhưng kết quả xét nghiệm máu luôn âm tính và không có gì khác lạ.
Trước thông tin này, ngày 5/4, các chuyên gia y tế Thượng Hải đã nhận định những bệnh nhân như vậy nhiều khả năng mắc chứnghoang tưởng, ám ảnh mình bị HIV/AIDS.
Lu Hongzhou, Phó Giám đốc Trung tâm y tế cộng đồng Thượng Hải và là một chuyên gia hàng đầu về HIV/AIDS, nhận xét: “Đây là những người có thể đã có hành vi mang nguy cơ mắc bệnh cao, khiến họ chịu sức ép tinh thần nặng nề. Đây không phải là chuyện mới mẻ. Tôi từng thấy nhiều người như vậy ở Thượng Hải. Họ bị ám ảnh là mình nhiễm HIV/AIDSvà so sánh các triệu chứng của mình với các triệu chứng mắc bệnh. Nhưng các kết quả xét nghiệm đều âm tính. Đó thực sự là một dạng bệnh tâm lý mà thôi.”
Tờ Nam phương nhật báo của Trung Quốc ngày 5/4 đã phỏng vấn nhiều chuyên gia và họ có những nhận định khác nhau về hiện tượng này.
Shi Daiqiang, một thành viên đội ngũ chuyên gia về HIV/AIDS của tỉnh Chiết Giang cho rằng giới y học không nên loại trừ khả năng có một loại virus chưa được biết đến.
Tuy nhiên, đa số chuyên gia khác tin rằng đây là chứng hoang tưởng mắc HIV/AIDS khi các xét nghiệm không phát hiện thấy vấn đề gì.
Tờ Nam phương nhật báo cho biết Bộ Y tế Trung Quốc đã yêu cầu 6 tỉnh thành trên mở một cuộc nghiên cứu về tình trạng trên. Đã có 59 mẫu máu các bệnh nhân từ 6 tỉnh thành này đang được gửi đến các phòng thí nghiệm ở Mỹ để kiểm tra.
http://www.vnpplus.com/tin-tuc/208-t...n-o-trung-quoc (http://www.vnpplus.com/tin-tuc/208-thuc-hu-ve-virus-hivaids-bi-an-o-trung-quoc)

tony
18-03-2014, 21:10
Đọc cho kỷ tài liệu này: ===>>>

Lu Hongzhou, Phó Giám đốc Trung tâm y tế cộng đồng Thượng Hải và là một chuyên gia hàng đầu về HIV/AIDS, nhận xét: “Đây là những người có thể đã có hành vi mang nguy cơ mắc bệnh cao, khiến họ chịu sức ép tinh thần nặng nề. Đây không phải là chuyện mới mẻ. Tôi từng thấy nhiều người như vậy ở Thượng Hải. Họ bị ám ảnh là mình nhiễm HIV/AIDSvà so sánh các triệu chứng của mình với các triệu chứng mắc bệnh. Nhưng các kết quả xét nghiệm đều âm tính. Đó thực sự là một dạng bệnh tâm lý mà thôi.”

Dạ em đọc rôi anh, nhưng em lo cái ngày gần đây nhât thôi là trà mặt vào nhau làm máu mụn dính qua, cắn càm rồi, ngậm tinh hoàn, hôn nhẹ cái môi,....em đã nói với bạn em rồi sau nay không có vụ nay nưa

Charles
18-03-2014, 21:54
Dạ em đọc rôi anh, nhưng em lo cái ngày gần đây nhât thôi là trà mặt vào nhau làm máu mụn dính qua, cắn càm rồi, ngậm tinh hoàn, hôn nhẹ cái môi,....em đã nói với bạn em rồi sau nay không có vụ nay nưa

Trà mặt vào nhau, cắn càm rồi, ngậm tinh hoàn, hôn nhẹ cái môi,.... không phải là đường lây nhiễm HIV. Trà mặt chỉ có nguy cơ khi cả hai người cùng đang chảy máu toe toét ra, vết thương sâu và rộng, rồi trà vào nhau. Vậy theo bạn nghĩ khi mà 2 người đang cháy máu tóe loe vậy thì có trà mặt vào nhau được không??? Giờ một chuỗi XN đều ÂT mà vẫn còn lo lắng thế này thì bao giờ mới ổn định tâm lý mà sống chứ bạn???

tony
18-03-2014, 21:58
Trà mặt vào nhau, cắn càm rồi, ngậm tinh hoàn, hôn nhẹ cái môi,.... không phải là đường lây nhiễm HIV. Trà mặt chỉ có nguy cơ khi cả hai người cùng đang chảy máu toe toét ra, vết thương sâu và rộng, rồi trà vào nhau. Vậy theo bạn nghĩ khi mà 2 người đang cháy máu tóe loe vậy thì có trà mặt vào nhau được không??? Giờ một chuỗi XN đều ÂT mà vẫn còn lo lắng thế này thì bao giờ mới ổn định tâm lý mà sống chứ bạn???

Dạ, tại hồi chiều BS nói với em nếu mặt bạn em có nhiều mụn, em cũng vậy, khi âu yếm cọ sát mặt vào nhau sẽ làm cho máu từ mặt bạn em dính qua vết mụn có máu mơi nặng của em là em sẽ bị nhiễm, nên em run hết anh ơi, chăc em chết trưov ngày xet nghiệm

Charles
18-03-2014, 22:02
Dạ, tại hồi chiều BS nói với em nếu mặt bạn em có nhiều mụn, em cũng vậy, khi âu yếm cọ sát mặt vào nhau sẽ làm cho máu từ mặt bạn em dính qua vết mụn có máu mơi nặng của em là em sẽ bị nhiễm, nên em run hết anh ơi, chăc em chết trưov ngày xet nghiệm

Mụn chỉ là phần ở ngoài da, cho dù có đụng vào làm vỡ thì cũng chỉ chảy nước vàng, đó là huyết tương, cũng không làm lây nhiễm HIV.

tony
18-03-2014, 22:11
Mụn chỉ là phần ở ngoài da, cho dù có đụng vào làm vỡ thì cũng chỉ chảy nước vàng, đó là huyết tương, cũng không làm lây nhiễm HIV.

nhựng mụn của em và ban em đụng vô là có máu ak anh, máu không nhiều nhưng đỏ đầu mụn hêt anh ơi, nên em hoảng

tony
18-03-2014, 23:50
em bị sốt 4 ngày rồi, sốt nhẹ thoi, chắc không thoát rồi anh chị ơi

Charles
19-03-2014, 06:12
nhựng mụn của em và ban em đụng vô là có máu ak anh, máu không nhiều nhưng đỏ đầu mụn hêt anh ơi, nên em hoảng

em bị sốt 4 ngày rồi, sốt nhẹ thoi, chắc không thoát rồi anh chị ơi

Dù bạn không tin vào chia sẻ của mọi người thì hãy tin vào chuỗi kết quả XN của bạn, chứng đừng quá lo lắng mà stress ảnh hưởng sức khỏe.

tony
19-03-2014, 07:20
Dù bạn không tin vào chia sẻ của mọi người thì hãy tin vào chuỗi kết quả XN của bạn, chứng đừng quá lo lắng mà stress ảnh hưởng sức khỏe.

hành vi ôm hôn, dinh máu mụn cach nay moi co 2 tuần thôi anh oi, em nhơ lại là ngủ khong duoc luon

Nguyen Ha
19-03-2014, 07:24
hành vi ôm hôn, dinh máu mụn cach nay moi co 2 tuần thôi anh oi, em nhơ lại là ngủ khong duoc luon

Đã bảo hành vi này không có nguy cơ. Em cứ lo không đâu thế này còn lo muôn thủa.

tony
19-03-2014, 07:30
tại hôm qua em đi xét nghiệm bac ỹ nói có nguy cơ cái làm em eoois lên, đến thoi điểm này em có thể an toàn chua?

Nguyen Ha
19-03-2014, 07:48
tại hôm qua em đi xét nghiệm bac ỹ nói có nguy cơ cái làm em eoois lên, đến thoi điểm này em có thể an toàn chua?
An tâm được rồi.

tony
19-03-2014, 11:10
trời ơi! xoắn quá đi Anh hiếu ơi

songchungvoi_HIV
19-03-2014, 11:21

Mỡ miệng ra em yêu người ấy rất nhiều, em nguyện sống chết với người ấy, vậy mà ??? Bởi vậy mới nói Tgt3 khó mà tin đâu là thật. Tình yêu có thể đánh đổi tất cả, vậy em coi lại tình yêu của em đi, có đc như vậy k??? Chứng tỏ tham sống sợ chết, chỉ ích kỷ với bản thân em mà thôi. K xứng đánh nói chữ Yêu

tony
19-03-2014, 11:28
Haiz chứ nhiều chuyện xảy ra lắm anh, càng ngày em càng biết thêm nhiều chuyện

songchungvoi_HIV
19-03-2014, 11:29
Đây là câu thề ước trong tình yêu của cặp đôi:
Hứa sẽ giữ lòng chung thủy với em, khi thịnh vượng cũng như lúc gian nan, khi bệnh hoạn cũng như lúc mạnh khỏe, để yêu thương và tôn trọng em mọi ngày suốt đời tôi.

tony
19-03-2014, 11:34
Đây là câu thề ước trong tình yêu của cặp đôi:
Hứa sẽ giữ lòng chung thủy với em, khi thịnh vượng cũng như lúc gian nan, khi bệnh hoạn cũng như lúc mạnh khỏe, để yêu thương và tôn trọng em mọi ngày suốt đời tôi.

Đương nhiên là dù như thế nào em cũng không để bạn em một mình rồi Anh, nhưng chì có điều không dám hôn hay gì nữa

songchungvoi_HIV
19-03-2014, 11:40
Đương nhiên là dù như thế nào em cũng không để bạn em một mình rồi Anh, nhưng chì có điều không dám hôn hay gì nữa
Câu đương nhiên từ cửa miệng em nên xem lại. Em đang sống hai mặt rùi đó.

Nguyen Ha
19-03-2014, 12:19

Sắp chuyển sang chủ đề: cửa sổ tình yêu rồi. "Không dám hôn hay gì nữa" thì đâu gọi là tình yêu. Và ở bên người yêu lúc nào cũng sợ lây bệnh cho mình thì không phải tình yêu đích thực. Nếu không muốn rơi vào tình trạng có nỗi lo muôn thủa thì chỉ còn cách học cho thuộc bài con đường lây nhiễm của hiv. Sắp sang trang chia sẻ thứ 9 rồi, xét nghiệm âm tính rồi mà tâm lý không giải tỏa được.

tony
19-03-2014, 18:44
mà sao gần đây em luôn có linh cảm là em đang nhiễm cho cái nguy cơ dính máu mụn đó đó chị? kỳ lạ quá, không ăn ngủ gì được luôn. chắc em chết trước ngày xet nghiệm

songchungvoi_HIV
19-03-2014, 18:48
mà sao gần đây em luôn có linh cảm là em đang nhiễm cho cái nguy cơ dính máu mụn đó đó chị? kỳ lạ quá, không ăn ngủ gì được luôn. chắc em chết trước ngày xet nghiệm
Trước thông tin này, ngày 5/4, các chuyên gia y tế Thượng Hải đã nhận định những bệnh nhân như vậy nhiều khả năng mắc chứng hoang tưởng, ám ảnh mình bị HIV/AIDS.

tony
19-03-2014, 22:16
huhu có anh chị nào khẳng định giúp em là em AT 100% không ak, vì nếu em bị là ngoài em có thêm một ngưòi nữa bị (anh Hiếu hiểu nhất)

songchungvoi_HIV
19-03-2014, 22:39
huhu có anh chị nào khẳng định giúp em là em AT 100% không ak, vì nếu em bị là ngoài em có thêm một ngưòi nữa bị (anh Hiếu hiểu nhất)
Chưa thấy nhiễm HIV mà thấy sắp vào BV Tâm thần rùi

tony
19-03-2014, 22:59
mặt đang ốt dữ lắm rầu qua anh oi

songchungvoi_HIV
19-03-2014, 23:08
mặt đang ốt dữ lắm rầu qua anh oi
Hoảng loạn lo âu sợ hải => Stress => Thay đổi nhịp tim, thay đổi nhiệt độ cơ thể => Nguy cơ bệnh rối loạn tâm thần cưỡng bức => Nhập viện tâm thần trước thời hạn cần tờ giấy AT HIV

Nguyen Ha
20-03-2014, 00:06

Wow! Linh cảm! Vớ vẩn! Sao nói mãi em vẫn ko hiểu ra vấ đề thế nhỉ? Dù ko hiể ra vấn đề thì kết quẩ xn kia cũng phải có tác dụng chữa bệnh khỏi lo âu tí chứ.

tony
20-03-2014, 08:52
Wow! Linh cảm! Vớ vẩn! Sao nói mãi em vẫn ko hiểu ra vấ đề thế nhỉ? Dù ko hiể ra vấn đề thì kết quẩ xn kia cũng phải có tác dụng chữa bệnh khỏi lo âu tí chứ.

cái bua em xét nghiệm combo AT cách cái bua hôn dính máu mụn co 11 ngày, rồi hôm 18/3 elisa cach hôn dinh mau mụn co 13 ngày ak chị, đâu nói duoc điều gì đâu chị va em bi sot vaf met moi

Nguyen Ha
20-03-2014, 09:00
cái bua em xét nghiệm combo AT cách cái bua hôn dính máu mụn co 11 ngày, rồi hôm 18/3 elisa cach hôn dinh mau mụn co 13 ngày ak chị, đâu nói duoc điều gì đâu chị va em bi sot vaf met moi

9 trang chia sẻ toiqs nới rồi, em đọclại đi

tony
20-03-2014, 09:10
từ đó giờ có ai dính máu mụn mà bị nhiễm chưa chị?

Nguyen Ha
20-03-2014, 09:12

Hình như em không đọc những gì được chia sẻ thì phải.

songchungvoi_HIV
20-03-2014, 09:14
Anh nói rùi, em k bình tâm lại em càng cố thu thập thông tin thì sớm muộn em càn bị loạn thông tin và hệ lụy là em gánh hoàn toàn, K nghe anh em sẽ thấy hậu quả của Stress. Lúc đó em k còn nhận ra người xung quanh mình là ai. Thì đã muộn rùi. Lời khuyên cuối cùng anh dành cho em lúc này là k suy nghĩ gì hết, em có cố moi dữ liệu để xem mình có nguy cơ hay k thì nó vẫn thế, Tốt nhất em nên yêu thươn gvo75 em chân thành, Gia đình em có một cách đi đúng của bật làm Cha Làm Mẹ, Ba Mẹ em k muốn em sai lại càng sai, đừng đi quá xa kẻo k thể quay lại, hối k kịp. Anh nghĩ rằng người dân Miền Tây rất biết nghĩ về luân thường đạo lý làm người, em cũng nên sống sao cho đúng bổn phận làm chống, làm con trong gia đình, đừng để mang tiếng là đứa con bất hiếu, người chồng tạ bạt, tiếng đời dị nghị.

songchungvoi_HIV
20-03-2014, 09:35
Em nên xem cái này:
Chủ đề: Chân lý cuộc sống (http://diendanhiv.vn/threads/10423-Chan-ly-cuoc-song)

nguoibuon
20-03-2014, 10:39
bạn đã được các anh chị tư vấn không sao rồi mà,mình còn từng ám ảnh nặng hơn bạn nè,xét nghiệm 12 lần trong 4 tháng,triệu chứng thì thôi rồi ,sụt cân,sốt,đau họng,nổi mụn các thứ,(toàn do thời tiết va stress).cuối cùng chỉ tốn máu tốn tiền vô ích,theo mình biết thì hiện trên thế giới mới có 13 t hợp thất bại với pep(chủ yếu do bỏ thuốc,uống không đúng giờ,đúng liều,quá 72 h có nguy cơ mới uống)còn bạn được tư vấn ko có nguy cơ và quan trong là dùng pep đúng chỉ dẫnthì việc gì phải xoắn.làm phát 12 tuần và thủ tục 24 tuần để stress ra đi mãi mãi là được rối.chúc bạn tìm lại thăng bằng.

tony
20-03-2014, 10:50
sau khi mình phát hiện bạn mình bị hiv mình đã không os, không QH gì nữa hết, chỉ hun và bạn mình liếm mặt mình thôi, nhưng tự nhiên ợ bạn mình hun dính máu mụn qua mụn mình vì 2 đứa mụn nhiều dữ lắm, cả tuần nay mình bị sốt liên tuc, ngủ hay mơ gặp chuyện không tốt nên mình hoang mang lắm

tony
20-03-2014, 11:42
ước gì bây giờ có 1 xét nghiệm giúp em biét liền DT hay AT biết liền một cái cho xong, em gét cái cảm giác này dữ lắm

songchungvoi_HIV
20-03-2014, 11:48
ước gì bây giờ có 1 xét nghiệm giúp em biét liền DT hay AT biết liền một cái cho xong, em gét cái cảm giác này dữ lắm
Em biết sợ chưa?? Sao cơn ác mộng này liệu em có còn dám theo "Lối củ ta về dường như nhỏ lại" ko??

tony
20-03-2014, 11:51
em khong hiểu

tony
20-03-2014, 15:31
càng lúc càng có nhiều triệu chứng, chắc đã nhiễm qua máu từ mụn rồi anh chị ơi

Nguyen Ha
20-03-2014, 15:41
càng lúc càng có nhiều triệu chứng, chắc đã nhiễm qua máu từ mụn rồi anh chị ơi

Trời ạ, em yên tâm đi, đừng soi mói cơ thể mình nữa, em càng soi mói tìm triệu chứng triệu chứng càng nhiều mà nói rõ là triệu chứng của stress nhé. Muốn có triệu chứng thì bệnh nhân HIV phải chuyển sang giai đoạn cuối khi cơ thể không còn sức đề kháng bị nhiễm trùng cơ hội tấn công. Còn thời kỳ đầu ko có triệu chứng.

tony
20-03-2014, 15:48
em không biết 1 tháng nữa nó con âm tính không nữa chị ơi! em lo quá

Nguyen Ha
20-03-2014, 15:54
em không biết 1 tháng nữa nó con âm tính không nữa chị ơi! em lo quá

Yên tâm với những gì được chia sẻ đi em. Tránh ở 1 mình để khỏi suy nghĩ linh tinh

tony
20-03-2014, 16:02
mà tính tới thời điểm hiện tại chị còn khẳn định trường hợp của em sẽ 100% là âm tính nữa không chị? mới 15/3 em xn combo AT

Nguyen Ha
20-03-2014, 16:07
mà tính tới thời điểm hiện tại chị còn khẳn định trường hợp của em sẽ 100% là âm tính nữa không chị? mới 15/3 em xn combo AT

Em thấy 9 trang chia sẻ có chỗ nào nói em có nguy cơ không? Em muốn dt thì em có hành vi nguy cơ mới đi đã.

tony
20-03-2014, 16:13
Dạ, em đâu có dam làm gì nưa đâu chị, cái bữa hôn, cắn càm và liếm mặt thôi mà em con sợ muốn chết, nói gì la làm gì nữa chị

tony
21-03-2014, 15:43
Sao có linh cảm không tốt mai đi Hòa Hảo một chuyến nữa coi kết quả như thế nào, hy vọng sẽ AT

songchungvoi_HIV
21-03-2014, 15:50
Sao có linh cảm không tốt mai đi Hòa Hảo một chuyến nữa coi kết quả như thế nào, hy vọng sẽ AT
Anh nhắc lại em lạm dụng Combo liên tục thì coi chừng. Nên để đủ 8 tuần sau PEP đến Pastuer XN đi, vì test nhanh trong thời gian này của em vì do tâm lý => Stress cóp khả năng em k đạt được như ý mún

tony
21-03-2014, 17:26
Anh nhắc lại em lạm dụng Combo liên tục thì coi chừng. Nên để đủ 8 tuần sau PEP đến Pastuer XN đi, vì test nhanh trong thời gian này của em vì do tâm lý => Stress cóp khả năng em k đạt được như ý mún

Sao kỳ vậy anh? AT thì AT, DT thì sẽ DT chứ

tony
21-03-2014, 17:38
Càng ngày càng nhiều triệu chứng, nóng + Lạnh, nhứt đầu

Charles
21-03-2014, 18:12
Càng ngày càng nhiều triệu chứng, nóng + Lạnh, nhứt đầu

nóng + Lạnh, nhứt đầu => Đó không phải là triệu chứng của HIV. Đó là do stress thôi, bạn càng nghĩ đến các triệu chứng nhiều thì nó càng có biểu hiện nhiều.

tony
21-03-2014, 18:16
nóng + Lạnh, nhứt đầu => Đó không phải là triệu chứng của HIV. Đó là do stress thôi, bạn càng nghĩ đến các triệu chứng nhiều thì nó càng có biểu hiện nhiều.

Anh ơi! nhung em tính mai đi Hòa Hào test combo lại 1 cái cho yên tâm hơn để tập trung vào công việc, em ặt xe rồi 3h00 đi tới Hỏa Hảo xn cái rồi về

Nguyen Ha
21-03-2014, 18:52
Anh ơi! nhung em tính mai đi Hòa Hào test combo lại 1 cái cho yên tâm hơn để tập trung vào công việc, em ặt xe rồi 3h00 đi tới Hỏa Hảo xn cái rồi về

Lúc nào cũng chỉ ăn rồi nghĩ tới HIV và đi xét nghiệm thế này bảo sao không bị triệu chứng của stress. Mới xét nghiệm cách đây 1 tuần giờ lại muốn xét nghiệm tiếp, xét nghiệm tiếp rồi về không yên tâm với kết quả xét nghiệm lại đi xét nghiệm tiếp,em cứ như trong vòng luẩn quẩn xét nghiệm - lo lắng - xét nghiệm - lo lắng, cứ như thế này mãi đến bao giờ đây? Tốt nhất em tạo cho mình bận rộn công việc tránh ngồi 1 mình để khỏi nghĩ ngợi linh tinh. Cứ vài ngày lại đi xét nghiệm thế này kết quả vẫn không đổi mà tốn máu sẽ nguy ngại tới sức khỏe.

tony
21-03-2014, 18:56
em cứ nghỉ là em đã nhiễm rồi không ak chị, em sốt và nong lạnh du lắm

Nguyen Ha
21-03-2014, 19:14
em cứ nghỉ là em đã nhiễm rồi không ak chị, em sốt và nong lạnh du lắm

Vậy là 10 chia sẻ thật rồi mà em vẫn stress thế này. Em cứ ăn rồi đi xét nghiệm, xét nghiệm tới khi nào em thấy hoa mắt chóng mặt thì vào viện tâm thần kinh điều trị.

tony
22-03-2014, 21:19
22/3, HIV combo Âm tính 0.24

songchungvoi_HIV
22-03-2014, 21:26
Hahaha, nó vào nó spam cái nó chạy mịa lun, Hahaha, Ko AT chắc DD này giải thể

Charles
22-03-2014, 21:31

Chắc định XN đến khi hoa mắt chóng mặt túi tiền vơi mới chịu thôi :khi875437:

tony
22-03-2014, 21:55
Chắc định XN đến khi hoa mắt chóng mặt túi tiền vơi mới chịu thôi :khi875437:

Tinh đến thời điểm hiện tại là 9 tuần sau nguy cơ và 5 tuần sau khi ngưng PEP anh ơi

Charles
23-03-2014, 07:48
Tinh đến thời điểm hiện tại là 9 tuần sau nguy cơ và 5 tuần sau khi ngưng PEP anh ơi

XN cho một hành vi nguy cơ theo quy định của Bộ y tế nếu có PEP là sau ngưng PEP 8 tuần (tức 12 tuần sau nguy cơ) và chốt sau 24 tuần. Bạn đã dùng PEP thì hãy chờ đủ thời gian XN chứ bạn XN sớm cũng không giải quyết vấn đề gì.

Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Nguyen Ha
23-03-2014, 08:00

Xét nghiệm ngày 15/3 và 22/3 có giá trị như nhau. 15/3 đi xét nghiệm rồi 23/3 xét nghiệm nữa. Không biết bao giờ lại tiếp tục đây. Nguyenha@botay.com.vn

tony
23-03-2014, 22:10
sốt và viêm họng rầu qua anh chị ơi

tony
24-03-2014, 15:09
Em xin hỏi em đã an toàn đuoc bao nhiêu % rồi anh chị?

songchungvoi_HIV
24-03-2014, 16:00
Có nguy cơ đâu mà an toàn bao nhiêu trăm phần????? :khi875437:

Nguyen Ha
24-03-2014, 16:53

10 trang chia sẻ rồi vẫn hỏi câu này. Ko có nguy cơ, an toàn là an toàn.

tony
24-03-2014, 17:53
nhưng nhớ lại chuyện 2 năm nay em và bạn em ăn ở như vậy mà bạn em nhiễm như vậy nên em cũng lo lắm

songchungvoi_HIV
24-03-2014, 18:07
nhưng nhớ lại chuyện 2 năm nay em và bạn em ăn ở như vậy mà bạn em nhiễm như vậy nên em cũng lo lắm
Đó là mối tình thay áo của Tgt3 => Nguy cơ nhiễm HIV là phải => Khó mà có sự chung thuỷ

tony
24-03-2014, 18:18
Đó là mối tình thay áo của Tgt3 => Nguy cơ nhiễm HIV là phải => Khó mà có sự chung thuỷ

ý anh nói em có nguy cơ là phải hả anh?

Donghpcc90
24-03-2014, 18:21
ý anh nói em có nguy cơ là phải hả anh?
đợi đủ 3 tháng đi xét nghiệm cho nó yên tâm bạn

tony
24-03-2014, 18:26
đợi đủ 3 tháng đi xét nghiệm cho nó yên tâm bạn

tại mình dùng PEP nên phải đợi 6 tháng mới được chốt gì đo bạn

tony
24-03-2014, 22:06
thư 7 nay là 10 tuần em tính xét nghiệm nua

Charles
25-03-2014, 02:28
thư 7 nay là 10 tuần em tính xét nghiệm nua

Bạn đã sử dụng PEP thì thời gian xn mình đã chia sẻ ở đây, chỉ cần xn 2 mốc: 8 tuần sau ngưng PEP và chốt ở tuần 24; chứ xn nhiều mà chưa đủ thời gian chỉ tốn máu hại tiền, ích gì ???

XN cho một hành vi nguy cơ theo quy định của Bộ y tế nếu có PEP là sau ngưng PEP 8 tuần (tức 12 tuần sau nguy cơ) và chốt sau 24 tuần. Bạn đã dùng PEP thì hãy chờ đủ thời gian XN chứ bạn XN sớm cũng không giải quyết vấn đề gì.

Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

tony
26-03-2014, 12:31
* - Ngày 26/3: test nhanh: Âm tính

Ndl
26-03-2014, 12:34
Xét nghiệm cho nhiều vô hết máu sao

tony
26-03-2014, 15:44
Hôm nay em xét nghiệm 2 lần tại bệnh viện Quân Y 121

+ Sáng: test nhanh: Âm tính

+ Chiều: Anti HIV (Elisa): Âm tính

Nguyen Ha
26-03-2014, 16:01
Hôm nay em xét nghiệm 2 lần tại bệnh viện Quân Y 121

+ Sáng: test nhanh: Âm tính

+ Chiều: Anti HIV (Elisa): Âm tính
Âm tính có gì lạ đâu.

tony
26-03-2014, 16:02
Âm tính có gì lạ đâu.

hôm nay mơi có 9,5 tuần sau lần cuối. Theo kế hoạch là thứ 4 tuần sau em xét nghiệm nữa chị ơi

Nguyen Ha
26-03-2014, 16:14
hôm nay mơi có 9,5 tuần sau lần cuối. Theo kế hoạch là thứ 4 tuần sau em xét nghiệm nữa chị ơi

Lúc nào cũng chỉ ăn và xét nghiệm thế này thì nguyenha@botay.com.vn

Charles
26-03-2014, 16:35

Phải công nhận bạn năng xn thật, tuần 1 lần, đều như vắt chanh :khi875437:

tony
26-03-2014, 16:43
Phải công nhận bạn năng xn thật, tuần 1 lần, đều như vắt chanh :khi875437:

tại anh bảo xét nghiệm không có giá trị nên em xet nghiệm hoài

tony
27-03-2014, 07:42
em bị sốt nhẹ đau họng, đau đầu và ho. co phải triệu chung hiv không Anh/chị?

Nguyen Ha
27-03-2014, 07:55

Không phải triệu chứng của HIV. Sốt nhẹ, đau họng, đau đầu, ho, toàn bệnh bình thường ai chả bị.
Một chuỗi xét nghiệm âm tính kia mà vẫn stress thế này thì đi xét nghiệm làm gì? Xét nghiệm nhiều mà vẫn lo lắng thế này chả phải xét nghiệm không có giá trị sao? Cẩn thận không là nhập viện điều trị tâm thần kinh tới nơi rồi.

tony
27-03-2014, 08:26
tai em ở với bạn em hon 2 năm mà bạn em bị HIV, nên em xoắn lăm chị

Nguyen Ha
27-03-2014, 08:36

Nhưng em đã có rất nhiều xét nghiệm âm tính rồi. Nếu nhiễm theo bạn em thì kết quả củ em đâu phải âm tính.

tony
27-03-2014, 08:44
Nhưng đến hôm nay mới co 9 tuần 4 ngày ak chị mà em lại dùng PEP nữa,

Nguyen Ha
27-03-2014, 08:59

Dùng pep thì sao? Em lo trong vòng 2 năm em với bạn em và nếu bị thì dù em có uống pep hàng ngày em xét nghiệm cũng sẽ ra dương tính. Còn pep uống đã qua 9 tuần rồi là được tư vấn không có nguy cơ

tony
27-03-2014, 09:09
Mới ngưng PeP được có 5,5 tuần thôi chị. tính từ ngày os cuối mới 9,5 tuần

Nguyen Ha
27-03-2014, 09:16

Sao em cứ loanh quanh thế nhỉ? Em đọc lại đi, topic của em hơn chục trang rồi đấy, lần đầu lần cuối cũng chỉ OS. Mà OS thì không có nguy cơ.

songchungvoi_HIV
27-03-2014, 09:21

Cho dù ở với nhau 10 năm, nếu DT đã DT rùi

tony
27-03-2014, 17:02
Khi em xin uống PEP Trung tâm phòng chóng HIV/AIDS cho em uống 2 loại thuốc 1 là Ternofovir uống uống 1 ngày 1 viên và Lamzidivir uống mỗi ngày 2 viên lúc 7 giờ sáng và 19h tối. theo em được biết Ternoforvir là thuốc ức chế virus rất mạnh. thông thường người ta chỉ uống Lamzidivir thôi, Em xin hỏi các anh chị là Ternofovir là thuốc rất mạnh như vậy thì nó làm kéo dài thời gian tạo ra kháng thể trong trường hợp của em không? Cảm ơn

songchungvoi_HIV
27-03-2014, 17:15
Khi em xin uống PEP Trung tâm phòng chóng HIV/AIDS cho em uống 2 loại thuốc 1 là Ternofovir uống uống 1 ngày 1 viên và Lamzidivir uống mỗi ngày 2 viên lúc 7 giờ sáng và 19h tối. theo em được biết Ternoforvir là thuốc ức chế virus rất mạnh. thông thường người ta chỉ uống Lamzidivir thôi, Em xin hỏi các anh chị là Ternofovir là thuốc rất mạnh như vậy thì nó làm kéo dài thời gian tạo ra kháng thể trong trường hợp của em không? Cảm ơn
Songchung đã chia sẻ với bạn trong inbox rất rõ, Mỗi BS có quyền chỉ định phác đồ PEP cho BN, miễn sao nó nằm trong danh mục ARV của CDC. Và một khi người đó DT HIV thì cho dù họ có uống 100 toa ARV đinữa XN mãi là DT HIV. K có chuyện ARV ức chế HIV mà XN ra AT. Vì ARV k hoàn toàn ức chế 100% HIV trong cơ thể người nhiễm, HIV k phải chỉ sống trong máu, mà sống tận trong các khoan xương, tủy, nồng độ ARV k thẩm thấu đến đó thì một khi nhiễm HIV, uống ARV theo năm tháng dẫn kháng thuốc. Còn nguyên lý của PEP thì songchung có bài trong box phơi nhiễm HIV của topic thuốc phơi nhiễm PEP là gì. Và vì sao PEP có thể ức chế HIV trong 72 giờ vàng, bạn thắc ,mắc thì vào box phơi nhiễm HIV đọc

tony
28-03-2014, 12:27
Tính đến hôm nay là 10 tuần kê từ lần ngậm và nuốt tinh trùng cuối(6 tuần sau PEP). và 24 NGÀY SAU CÁI LẦN CẠ CẠ MẶT VÀO NHAU, CẠP MẶT, NGẬM LỖ TAY, VÀ NGƯỜI ĐÓ NGẬM TINH HOÀN EM. khoảng tuần nay ho nhiều, sốt nhẹ và cả viêm họng nữa. lo lắng quá không biết có phải là triệu chứng của HIV không?/

songchungvoi_HIV
28-03-2014, 12:31
Tính đến hôm nay là 10 tuần kê từ lần ngậm và nuốt tinh trùng cuối(6 tuần sau PEP). và 24 NGÀY SAU CÁI LẦN CẠ CẠ MẶT VÀO NHAU, CẠP MẶT, NGẬM LỖ TAY, VÀ NGƯỜI ĐÓ NGẬM TINH HOÀN EM. khoảng tuần nay ho nhiều, sốt nhẹ và cả viêm họng nữa. lo lắng quá không biết có phải là triệu chứng của HIV không?/
Nếu DT nó DT lâu rùi :cat78::cat78::cat78:

tony
28-03-2014, 12:32
nhưng chỉ sợ cái lần hun hít, liếm cạp, máu dính vào mụn,.. cách nay có 24 ngày xét nghiệm đâu có ra đâu anh

Charles
28-03-2014, 12:33

Nếu sau 5 đến 10 năm mà bạn có những biểu hiện sau thì hãy nghĩ đến HIV:

Những biểu hiện thường gặp của H
Người bị nhiễm HIV ở giai đoạn lâm sàng 3 và 4 (CD4: tế bào kháng thể giảm ít nhất từ 350tb/mm3 trở xuống):
1. Giảm cân trên 10% trọng lượng cơ thể.
2. Sốt kéo dài trên tháng.
3. Tiêu chảy kéo dài trên tháng.
4. Ho khan, ho có đờm, tức ngực.
5. Lao Phổi, lao ngoài phổi: lao hạch (hạch bụng, hạch cổ, lao não, lao đa cơ quan), lao màng phổi, lao màng bụng, lao màng tim.
6. CMV mắt.
7. Nấm Não Toxoplasma.
8. Nấm da pencilin.
9. Herpes sinh dục.
10. Zona.

songchungvoi_HIV
28-03-2014, 12:33
nhưng chỉ sợ cái lần hun hít, liếm cạp, máu dính vào mụn,.. cách nay có 24 ngày xét nghiệm đâu có ra đâu anh
Cạp, cắn, liếm => k có nguy cơ

tony
28-03-2014, 12:39
em đang bị đau ngực, ho có đàm, sốt, đau đầu, giảm cân trên 10% tu lúc biết bạn em nhiễm toi giờ

songchungvoi_HIV
28-03-2014, 12:41
em đang bị đau ngực, ho có đàm, sốt, đau đầu, giảm cân trên 10% tu lúc biết bạn em nhiễm toi giờ
Chưa bao giờ anh thấy em nói đến vợ trong bài chia sẻ, tội cho vợ em quá, đúng là thân gái 12 bến nước trong nhờ đục chụi, em quá đáng, chỉ biết mở miệng ra là bạn bạn, còn vợ nếu k thương cưới làm gì. Em coi chừng bị quả báo nhản tiền đó

Charles
28-03-2014, 12:42

Stress là gì?

Stress là phản ứng của cơ thể trước bất cứ một yêu cầu, áp lực hay một yếu tố tác động nào đe dọa đến sự tồn tại lành mạnh của con người cả về thể chất lẫn tinh thần.

Triệu chứng
Những triệu chứng của stress rất đa dạng với mỗi cá nhân riêng biệt. Sau đây là một số triệu chứng cơ bản:
Những biểu hiện về mặt cảm xúc
- Cảm thấy khó chịu
- Cảm thấy lo lắng hoặc căng thẳng
- Cảm thấy buồn bã
- Cảm thấy chán nản, thờ ơ
- Cảm thấy đánh mất giá trị bản thân
Những biểu hiện về hành vi
- Nổi cáu, bực bội hoặc nóng tính
- Sử dụng các chất kích thích như rượu hoặc thuốc lá
- Xáo trộn các sinh hoạt hàng ngày như ăn uống hoặc giấc ngủ của bạn
- Bỏ qua những hành vi thông thường, mất tập trung
- Trở nên vô lý trong những quyết định của mình
- Hay quên hoặc trở nên vụng về
- Luôn vội vàng và hấp tấp
- Ăn quá nhiều hoặc ăn quá ít Những triệu chứng về thể chất
- Đau đầu
- Căng hoặc đau cơ bắp
- Đau bụng
- Đồ mồ hôi
- Cảm thấy chóng mặt
- Rối loạn tiêu hóa
- Khó thở hoặc đau ngực
- Khô miệng
- Ngứa trên cơ thể
- Có vấn đề về tình dục.
Nếu bạn có một số những biệu hiện trên đây, có thể bạn đang trải qua stress cấp tính. Trong trường hợp stress kéo dài, bạn có thể gặp những vấn đề nghiêm trọng hơn về mặt sức khỏe như: đau tim, tăng huyết áp, trầm cảm, bị sốc, bị đau nửa đầu, lo âu, bị hen, suy giảm hệ miễn dịch, đau dạ dày và rối loạn giấc ngủ.
Nguyên nhân
Thông thường có bốn nguồn gây stress
- Môi trường bên ngoài: Thời tiết, tiếng ồn, giao thông, bụi, và sự ô nhiễm.
- Những căng thẳng từ xã hội và gia đình: Thời hạn của công việc phải hoàn thành, các vấn đề tài chính, công việc, các bài trình bày, mâu thuẫu, yêu cầu về thời gian và sự tập trung sức lực vào công việc hay gia đình, mất mát người thân, mâu thuẫn trong gia đình, bạn bè…
- Các vấn đề về thể chất: Thay đổi cơ thể, ốm đau, không đủ chất dinh dưỡng…
- Suy nghĩ của các bạn: Đôi khi, cách chúng ta suy nghĩ hay phiên giải những điều đã hoặc sẽ xảy ra đem đến cho chính mình rất nhiều căng thẳng. Thường đó là những suy nghĩ tiêu cực. Ví dụ: nếu trượt đại học, tương lai của tôi thật mù mịt; Nếu tôi không làm được thì mọi người sẽ cười chê tôi,…
Khi stress trở thành vấn đề
- Vì stress là một phần của cuộc sống, hàng ngày bạn luôn chịu một lượng stress nhất định. Nhưng stress chỉ trở nên là vấn đề khi nó ở mức độ cao trong một thời gian dài hoặc khi bạn gặp phải rất nhiều vấn đề căng thẳng trong một thời gian ngắn.
- Khi các triệu chứng của stress tăng lên, cơ thể của bạn phải làm việc vất vả hơn để đối phó với chúng. Năng lượng bị tiêu tốn để duy trì huyết áp bình thường, giảm lo âu. Bên cạnh đó những hoàn cảnh thực tế lại yêu cầu bạn phải tập trung sức lực và tâm trí để ứng phó. Nếu tình huống đó kéo dài, cơ thể bạn sẽ dẫn đến tình trạng kiệt sức nhanh chóng. Chính vì vậy, bạn cần phải học cách thư giãn và ứng phó hợp lý để giữ cơ thể ở trạng thái cân bằng.
Cách ứng phó với stress
- Hài ước: Cố gắng sử dụng khiếu hài ước trong những tình huống khó khăn. Cười về chính bản thân mình cũng rất có lợi
- Duy trì tập thể dục hay chơi thể thao thường xuyên: Tập thể dục giúp bạn khỏe mạnh hơn và những cảm xúc tiêu cực của bạn sẽ được giải tỏa phần nào qua những hoạt động cơ bắt.
- Nhận ra và chấp nhận giới hạn: “Trèo cao, ngã đau”. Hãy thiết lập những mục tiêu thực tế và tính đến cả những phương án rủi ro.
- Duy trì chế độ ăn uống và giấc ngủ điều độ: Điều này có vẻ khó vì trong khi căng thẳng, đôi lúc bạn thực sự không muốn ăn không muốn ngủ. Tuy nhiên, hãy nhớ rằng, chính ăn và ngủ sẽ giúp bạn hồi phục sức khỏe và do đó tỉnh táo và mạnh mẽ hơn trong việc giải quyết vấn đề của mình.
- Học để lập kế hoạch: Sự thiếu tổ chức có thể gây ra căng thẳng và gây mất thời gian. Liệt kê ra những việc cần làm và thực hiện những việc nhỏ và dễ làm trước. Cảm giác hoàn thành công việc (dù là nhỏ) sẽ giúp bạn cảm thấy đỡ hơn.
- Học để chơi: Đôi khi bạn cần thoát ra những áp lực của cuộc sống và có sự vui đùa. Tìm kiếm những hoạt động hoặc giải trí mình say mê và hứng thú mà không cần quan tâm đến khả năng và trình độ của mình ở mức độ nào.
- Học thư giãn: Thư giãn là những bài tập sử dụng sức mạnh tập trung của tâm trí để thả lỏng các cơ bắp và đưa tâm trí vào trạng thái thư thái bình an. Hãy học các cách thư giãn từ các nhà tâm lý học, giáo viên thiền, Yoga…
(Theo Sharevn.org)

tony
28-03-2014, 12:47
nhưng em bị nóng, ho, đau họng, đau nguc hơn 1 tuần nay rồi kỳ vậy anh

songchungvoi_HIV
28-03-2014, 12:51
Thì em cứ đọc những mọi người chia sẻ cho em từ trước đến giờ xem em nào trong tài liệu nào

Nguyen Ha
28-03-2014, 14:15

Bệnh bình thường có gì lạ đâu. Dự đoán topic này sẽ lên đến 25 trang vẫn hoang mang. Hình như bạn chỉ biết viết câu hỏi mà không biết đọc câu trả lời.

tony
28-03-2014, 20:33
hôm nay em đến Trung tâm phòng chóng HIV/AIDS TP Can Thơ, hôm nay em đến gặp chị tư vấn đã làm việc ở đây gần 20 năm và Bác sỹ ra toa PEP cho em hôm trước họ tư vân như sau:

1. Khi dùng PEP hay không dùng PEP nơi đây vẫn chốt ở 12 tuần sau nguy cơ, vấn đề 24 tuần có muôn xét nghiệm hay không là do tâm lý mọi người. PEP thật sự không kéo dai thời gian cửa sổ.

2. Có thê em la trường hợp mai mắn nếu đã nhiễm thì em đã nhiễm lâu rồi, hôm nay bác sỹ test nhanh cho em kết quả vẫn ÂM TÍNH, hiện tại 2 tháng 10 ngày sau nguy cơ thì khả năng thoát của em rất cao, hẹn em 20 ngày nữa quay lại chốt.

3. Họ nói Dựa vào triệu chứng để tư vấn HIV là hoàn toàn sai lầm.

em xin hết

songchungvoi_HIV
28-03-2014, 20:37
hôm nay em đến Trung tâm phòng chóng HIV/AIDS TP Can Thơ, hôm nay em đến gặp chị tư vấn đã làm việc ở đây gần 20 năm và Bác sỹ ra toa PEP cho em hôm trước họ tư vân như sau:

1. Khi dùng PEP hay không dùng PEP nơi đây vẫn chốt ở 12 tuần sau nguy cơ, vấn đề 24 tuần có muôn xét nghiệm hay không là do tâm lý mọi người. PEP thật sự không kéo dai thời gian cửa sổ.

2. Có thê em la trường hợp mai mắn nếu đã nhiễm thì em đã nhiễm lâu rồi, hôm nay bác sỹ test nhanh cho em kết quả vẫn ÂM TÍNH, hiện tại 2 tháng 10 ngày sau nguy cơ thì khả năng thoát của em rất cao, hẹn em 20 ngày nữa quay lại chốt.

3. Họ nói Dựa vào triệu chứng để tư vấn HIV là hoàn toàn sai lầm.

em xin hết
Ủa, chứ BQT có bao giờ nói với em là TC là do HIV đâu, đó là do em thui, nói biết nhiêu lần rùi mà, Còn thông tin 3 tháng 6 tháng là k chính xác, hay nói đúng hơn là thông tin củ rít.
XN HIV có PEP là 12 tuần và 24 tuần đúng theo qui định của Bộ Y Tế.
XN HIV k có PEP là 12 tuần

tony
29-03-2014, 19:02
Hôm nay 29/03/04: làm 2 xét nghiệm liên tiếp tại Hòa Hảo HIV Combo Ab/Ag với hai kết quả NEG 0.38 và NEG 0.28

1. Sau nguy cơ ngậm nuốt tinh dịch của người có H, uống PEP trong 71 giờ.

2. Sau Nguy cơ hôn, liếm mặt, ngậm tinh hoàn, cắn vào càm, cà mặt vào nhau cả 2 cùng có nhiều mụn sợ máu từ mụn người nhiễm dính qua mụn mới nặn 23 ngày

songchungvoi_HIV
29-03-2014, 19:26
Hôm nay 29/03/04: làm 2 xét nghiệm liên tiếp tại Hòa Hảo HIV Combo Ab/Ag với hai kết quả NEG 0.38 và NEG 0.28

1. Sau nguy cơ ngậm nuốt tinh dịch của người có H, uống PEP trong 71 giờ.

2. Sau Nguy cơ hôn, liếm mặt, ngậm tinh hoàn, cắn vào càm, cà mặt vào nhau cả 2 cùng có nhiều mụn sợ máu từ mụn người nhiễm dính qua mụn mới nặn 23 ngày
Cái này gọi là nhật ký XN tìm Ết

tony
29-03-2014, 20:30
Đến bây gio bao nhiêu % em thoát rồi anh chị?

ruacon
29-03-2014, 20:33
Rùa đọc hết cái topic này, chóng mặt dễ sợ, mà sao đang trong thời kỳ dùng pep, chờ thời gian xét nghiệm chính thức, đã sợ mà cứ lao vào nhau rầu rần như thế, dừng lại để giảm bớt stress có khỏe hơn không!

songchungvoi_HIV
29-03-2014, 20:34
Đến bây gio bao nhiêu % em thoát rồi anh chị?
Có nguy cơ đâu mà % với phần ngàn

tony
29-03-2014, 20:44
ao mỗi lần em lại Hòa hảo xét nghiệm Họ cứ hẹn 1 tháng nữa quay lại, lần trước cũng vây.

van123hp
29-03-2014, 20:52
OS là hành vi QHTD an toàn nhé bạn. Họ hẹn xét nghiệm lại là theo tài liệu chuẩn của bộ y tế . Bạn yên tâm đi

Charles
29-03-2014, 20:54
ao mỗi lần em lại Hòa hảo xét nghiệm Họ cứ hẹn 1 tháng nữa quay lại, lần trước cũng vây.

Bạn thì muốn XN, họ thì được tiền, bạn nghĩ sao??? Chỉ cần XN theo đúng quy trình là được rồi sao phải XN nhiều cho tốn máu hại tiền nhể.

tony
29-03-2014, 20:55
Hôm nay xét nghiệm 10 tuần combo như vậy, có yên tâm cho 2 tuần nữa là 12 tuần chưa a Trương Xuân

van123hp
29-03-2014, 20:57
Xét nghiệm ÂM TÍNH Từ thời điểm xảy ra nguy cơ

22.6% - 1 tuần
53.775% - 2 tuần
84.1% - 3 tuần
98.4% - 4 tuần
99.45% - 5 tuần
99.994% - 6 tuần
99.99986% - 7 tuần
99.99999% - 8 tuần

Charles
29-03-2014, 21:01
Hôm nay xét nghiệm 10 tuần combo như vậy, có yên tâm cho 2 tuần nữa là 12 tuần chưa a Trương Xuân

Bạn nghĩ sao khi được chia sẻ không có nguy cơ?

tony
29-03-2014, 21:02
em không biết nữa, tại nghỉ đứa bạn em ở chung ăn ở gần 2 năm mà bạn em nhiễm em hoang mang vô cùng

van123hp
29-03-2014, 21:05
Không có nguy cơ xét nghiệm làm gì cho tốn máu bạn? OS là hành vi QHTD an toàn bạn ạ

Charles
29-03-2014, 21:07
em không biết nữa, tại nghỉ đứa bạn em ở chung ăn ở gần 2 năm mà bạn em nhiễm em hoang mang vô cùng

Dù bạn không tin những gì mọi người chia sẻ thì bạn cũng phải tin vào các kết quả mà bạn đã XN chứ.

van123hp
29-03-2014, 21:21
Xét nghiệm ÂM TÍNH Từ thời điểm xảy ra nguy cơ

22.6% - 1 tuần
53.775% - 2 tuần
84.1% - 3 tuần
98.4% - 4 tuần
99.45% - 5 tuần
99.994% - 6 tuần
99.99986% - 7 tuần
99.99999% - 8 tuần

tony
29-03-2014, 21:21
nhưng sau cái lần cà mặt vào nhau cả hai rất nhiều mụn có 23, 24 ngày hả gì ak anh, xét nghiệm combo có thấy đâu anh

songchungvoi_HIV
29-03-2014, 21:23
nhưng sau cái lần cà mặt vào nhau cả hai rất nhiều mụn có 23, 24 ngày hả gì ak anh, xét nghiệm combo có thấy đâu anh
Cạp chứ k phải cắn nhau lấy thịt người để ăn sống, Ok??? Tốt nhất đừng bao giờ gặp lại người đó, nếu k thì có ngày k những chỉ cạp mà còn mất tất cả

tony
29-03-2014, 21:35
anh nói em sợ quá anh HIếu

tony
30-03-2014, 23:23
ngày 30/3/2014: 23h đổ mồ hôi đêm lạ lùng dù trong phòng lạnh có phải là điều em không mong muốn đã đến