PDA

View Full Version : Cho e hỏi về giang mai

muonduocsongtot
31-01-2014, 20:58
em có qh với gmd cách đây 4 tuần có oral sex và qh thì dùng bcs. 3 hôm nay thì có xuất hiện khoảng 3 vết như vết cắt trên da(ko tròn, ko bầu dục, chỉ là vệt thẳng), có màu hơi ửng hồng, vết dài nhất chỉ gần 0,4 cm, ko đau, ko ngứa. ko biết có phải triệu chứng gì của giang mai ko ạ??? cho e hỏi ra tết đi xn viêm gan B, giang mai, sùi mào gà luôn đc ko???

Charles
31-01-2014, 21:28
em có qh với gmd cách đây 4 tuần có oral sex và qh thì dùng bcs. 3 hôm nay thì có xuất hiện khoảng 3 vết như vết cắt trên da(ko tròn, ko bầu dục, chỉ là vệt thẳng), có màu hơi ửng hồng, vết dài nhất chỉ gần 0,4 cm, ko đau, ko ngứa. ko biết có phải triệu chứng gì của giang mai ko ạ??? cho e hỏi ra tết đi xn viêm gan B, giang mai, sùi mào gà luôn đc ko???

QHTD có dùng BCS là an toàn, oral sex không có nguy cơ với HIV vì tuyến nước bọt là môi trường kiềm vi rút HIV bị bất hoạt và hầu như không tồn tại. Nhưng oral sex có nguy cơ với các bệnh STDs (Lậu, giang mai, mồng gà, viêm gan B).

Lậu thì sau vài ngày đã có biểu hiện (nếu bị), còn lại XN từ 4 tuần đến 12 tuần.

Bệnh giang mai là gì?

Bệnh giang mai (http://benhxahoi.info/giang-mai.htm) là bệnh lây nhiễm chủ yếu qua đường tình dục, do xoắn khuẩn giang mai (Treponema pallidum) gây nên. Bệnh có thể tiến triển kéo dài suốt đời nếu không được điều trị, có khi biểu hiện rầm rộ qua cá triệu chứng lâm sàng, có khi lại kín âm thầm phát triển, không có biểu hiện gì ra ngoài. Bênh giang mai có thể gây tổn thương tất cả các cơ quan và các mô của cơ thể như: Da, niêm mạc, cơ quan nội tạng, hệ thần kinh.

Triệu chứng bệnh giang mai

Căn cứ theo tình trạng bệnh, người ta chia bệnh ra làm ba giai đoạn: giai đoạn 1, giai đoạn 2, giai đoạn 3. Giang mai ở mỗi giai đoạn sẽ gây những tác hại khác nhau tới sức khỏe

Giang mai giai đoạn 1: Xuất hiện 3 đến 6 tuần lễ sau khi bị lây bệnh, biểu hiện chủ yếu là săng giang mai (http://benhxahoi.info/sang-giang-mai.htm), thường là một vết trợt nông nơi xoắn khuẩn xâm nhập vào cơ thể, vết trợt hình tròn đều, không ngứa, không đau, nền hơi rắn, màu thịt đỏ tươi không có mủ. Thường kèm theo có hạch ở bẹn. Săng giang mai là biểu hiện nặng nhất của giai đoạn đầu. Đối với nam giới, săng giang mai thường xuất hiện ở quy đầu, rãnh quy đầu, bao quy đầu, trên đầu dương vật hoặc dây chằng, ngoài ra còn có thể xuất hiện ở hậu môn và miệng...

Giang mai giai đoạn 2: Sau khi người bệnh bị nhiễm bệnh sau 7- 10 tuần thì sẽ có biểu hiện đau đầu, sốt nhẹ, đau cơ đau khớp... hạch bạch huyết toàn thân sưng to. Toàn thân nổi mụn, có biểu hiện là nốt ban đỏ, có màu đỏ đồng, số ít có vảy, thường gọi là săng giang mai, mật độ săng nhiều, nhưng không kết mảng, người bệnh không có cảm giác gì.

Giang mai giai đoạn 3: Thường vào cuối năm thứ 2 của bệnh, khoảng 1 phần tư số bệnh nhân sẽ xuất hiện trở lại các triệu chứng của bệnh giang mai ở giai đoạn thứ 2 nhưng ở mức độ nặng hơn:

- Gôm Giang Mai: là những khối u sùi. Thời kỳ này thương tổn thường ăn sâu, khu trú vào lớp tổ chức da, cơ, xương. Ban đầu gôm rất chắc, cứng sau đó mềm dần và loét, khi loét chảy ra mủ sánh, đặc lẫn máu, không đau. Khi mủ chảy hết sẽ để lại một ổ loét tròn, đáy cứng, ổ loét này dần sẹo hóa.

- Củ giang mai: là những tổn thương gồ lên mặt da (cao hơn sẩn), màu hồng đỏ, đường kính khoảng 1 cm, không đau. Thường tập trung thành từng đám, xếp theo hình nhẫn, hình cung hoặc vòng vèo, ranh giới rõ ràng. Củ giang mai không bao giờ tái phát trên sẹo cũ. Số lượng các củ có thể lên đến vài chục, các củ giang mai tiến triển không lành tính, nhất thiết hoại tử hoặc hoại tử teo hoặc tạo loét, rất lâu lành, sau khi lành thường sẽ để lại sẹo.

Nếu củ, gôm khu trú vào các tổ chức quan trọng và không được điều trị sẽ đe doạ tính mạng bệnh nhân.

Bệnh giang mai là bệnh do xoắn khuẩn giang mai gây ra

Xoắn khuẩn giang mai (http://benhxahoi.info/xoan-khuan-giang-mai.htm) có thể gây tổn thương tất cả các cơ quan trong cơ thể, từ da, niêm mạc, mắt đến các nội tạng như gan, tim mạch, thần kinh vì vậy có thể gây nhầm lần với những bệnh khác bằng các triệu chứng tương tự. Một số biến chứng nguy hiểm là viêm động mạch chủ, phình động mạch chủ, bại liệt toàn thân, rối loạn tâm thần, viêm gan. Giang mai bẩm sinh có thể gây tử vong cho thai nhi hoặc dị dạng thai sau khi sinh.

http://benhxahoi.info/giang-mai/862-benh-giang-mai-la-gi.html

HIV/AIDS..
31-01-2014, 21:36
Vết cắt trên da nào? da mặt hay dương vật? nói kiểu này ai biết mà tư vấn.

muonduocsongtot
31-01-2014, 21:39
dạ ở cánh tay ạ

muonduocsongtot
31-01-2014, 21:43
miệng khép kín nữa anh ạ.

HIV/AIDS..
31-01-2014, 21:45
dạ ở cánh tay ạ
Nếu là giang mai thì biểu hiện của nó là săng ging mai, đó là vết loét tròn hay bầu dục, đường kính từ 0,5-2cm, giới hạn rõ đều đặn, thường không có bờ, đáy sạch, trơn, bóng láng, màu đỏ như thịt tươi, bóp không đau, vị trí thường ở quy đầu, rãnh quy đầu, thân dương vật, cổ tử cung, âm đạo, môi lớn - môi bé. Săng giang mai có thể có ở ngoài cơ quan sinh dục như ở hậu môn, trực tràng, miệng môi, lưỡi, amydal, vú. -> đây là những nơi có tiếp xúc với nguồn lây dính xoắn khuẩn giang mai. Gái mại dâm có liếm cánh tay em ngay chổ vết loét đó không? nếu không thì không cần lo giang mai.

muonduocsongtot
31-01-2014, 21:50
Nếu là giang mai thì biểu hiện của nó là săng ging mai, đó là vết loét tròn hay bầu dục, đường kính từ 0,5-2cm, giới hạn rõ đều đặn, thường không có bờ, đáy sạch, trơn, bóng láng, màu đỏ như thịt tươi, bóp không đau, vị trí thường ở quy đầu, rãnh quy đầu, thân dương vật, cổ tử cung, âm đạo, môi lớn - môi bé. Săng giang mai có thể có ở ngoài cơ quan sinh dục như ở hậu môn, trực tràng, miệng môi, lưỡi, amydal, vú. -> đây là những nơi có tiếp xúc với nguồn lây dính xoắn khuẩn giang mai. Gái mại dâm có liếm cánh tay em ngay chổ vết loét đó không? nếu không thì không cần lo giang mai.

theo em thấy thì của e ko phải vết loét mà chỉ kiểu như là một vết cắt nhỏ trên da đang liền trên bề mặt da thôi có điều thấy có mấy vết nên hơi lạ và lây nhiễm hình như phải qua đường máu đúng ko ạ??? Hôm đó thì chỉ oral ở dv thôi. mà tay e có vết thương hở đâu mà lo lây ở tay ạ???

HIV/AIDS.
31-01-2014, 22:03
theo em thấy thì của e ko phải vết loét mà chỉ kiểu như là một vết cắt nhỏ trên da đang liền trên bề mặt da thôi có điều thấy có mấy vết nên hơi lạ và lây nhiễm hình như phải qua đường máu đúng ko ạ??? Hôm đó thì chỉ oral ở dv thôi. mà tay e có vết thương hở đâu mà lo lây ở tay ạ???
Nếu chỉ là vết c8at1 thôi thì không sao cả nha em

muonduocsongtot
31-01-2014, 22:13
nhưng e thấy lạ là mình ko có tiếp xúc với vật sắc nhọn cả mà lại xuất hiện 2, 3 vết kiểu thế, thấy hơi bất thường... ko biết giang mai nó có lây qua ăn uống chung hay tiếp xúc qua da ko chứ mấy hôm tết này bế ẵm nhiều trẻ con, và hay ăn uống với gia đình, bệnh này nguy hiểm nhỡ có lây cho ai thì tội lỗi lắm... nhất là mấy đứa trẻ con

HIV/AIDS..
31-01-2014, 22:19
nhưng e thấy lạ là mình ko có tiếp xúc với vật sắc nhọn cả mà lại xuất hiện 2, 3 vết kiểu thế, thấy hơi bất thường... ko biết giang mai nó có lây qua ăn uống chung hay tiếp xúc qua da ko chứ mấy hôm tết này bế ẵm nhiều trẻ con, và hay ăn uống với gia đình, bệnh này nguy hiểm nhỡ có lây cho ai thì tội lỗi lắm... nhất là mấy đứa trẻ con
Lo chuyện không hề xảy ra. không phải triệu chứng của bệnh giang mai. nó cũng ko lây qua ăn uống, ẳm bồng, tiếp xúc thông thường. chỉ lây qua quan hệ thình dục và đường máu

HIV/AIDS.
31-01-2014, 22:22
Suy diễn hoang tưởng quá đi

muonduocsongtot
31-01-2014, 22:24
em hỏi vậy thôi ạ. Cảm ơn mọi người nhiều

Tuanmecsedec
31-01-2014, 22:47

Giang mai có thể xét nghiệm từ 1 > 3 tháng.Bạn muốn biết có bị hay không thì nên đi xét nghiệm.Còn vấn đề bệnh Sùi mào gà bạn không có biểu hiện thì yên tâm.

songchungvoi_HIV
01-02-2014, 07:33
Biết biết nó là gỉ thì gặp BS, hoặc XN Giang mai từ tuần 4 đến tuần 12