PDA

View Full Version : Sống chung với người nhiễm HIV có nguy cơ

Hoàng Thiên
03-02-2014, 13:59
Chào mọi người..chúc ACE năm mới vui vẻ
Xin tu vấn và cho em lời khuyên..em hiện đang là sinh viên,đầu năm đậu đại học nên lên thành phố học..Ba em gửi em ở với nhà bạn ba em.Nhà có 1 người con trai bị nhiễm HIV..em ở dc mấu tháng rồi,ăn uống sinh hoạt bình thường nhưng mấy bữa trước bọn em ăn sinh nhật anh đó bẻ con cua cho em ăn vô tình bị đâm trúng cái gai và trong lúc em cắn miếng cua đó cũng bị đâm vào môi chảy máu,ngoài ra bọn em uống chung ly bia,hút chung thuốc lá trong khi miệng em và anh đó thường xuyên bị chảu máu nướu..cho em hỏi em có nguy cơ cao k ạ..tết nay em buồn lắm..cứ nghĩ tới mà lo lắng tột độ

toiloiqua
03-02-2014, 14:15
Xin tu vấn và cho em lời khuyên..em hiện đang là sinh viên,đầu năm đậu đại học nên lên thành phố học..Ba em gửi em ở với nhà bạn ba em.Nhà có 1 người con trai bị nhiễm HIV..em ở dc mấu tháng rồi,ăn uống sinh hoạt bình thường nhưng mấy bữa trước bọn em ăn sinh nhật anh đó bẻ con cua cho em ăn vô tình bị đâm trúng cái gai và trong lúc em cắn miếng cua đó cũng bị đâm vào môi chảy máu,ngoài ra bọn em uống chung ly bia,hút chung thuốc lá trong khi miệng em và anh đó thường xuyên bị chảu máu nướu..cho em hỏi em có nguy cơ cao k ạ..tết nay em buồn lắm..cứ nghĩ tới mà lo lắng tột độ
Cái gai con cua đó không thể lây nhiễm cho bạn được. Vì chỉ có đâm thôi chưa hề có máu của anh ta.
Ăn uống chung không hề có nguy cơ vơi hiv. hiv chỉ lây qua đường máu và quan hệ , tiêm chích không an toàn thôi. Bạn yên tâm trong trường hợp này.

HIV/AIDS..
03-02-2014, 14:19

Sao anh ấy có cái gi thì em có cái đó là sao? Em có suy nghĩ ra để hỏi không. Cho du đó là sự thật thì cũng không lây như vậy. Tru khi 2 vết thương chảy máu úp vào nhau hoặc quan hệ tình dục mà không dùng bcs bảo vệ moi có nguy cơ bị lây.

songchungvoi_HIV
03-02-2014, 14:23
HIV k lây như vậy nhé, cho dù bạn có ăn phải máu cũng k hề nhiễm nhé, Bạn nên tìm hiểu kiến thức để trang bị cho mình.
Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS/page2)Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)Chủ đề: Hành vi hôn sâu, Fingering những điều bạn cần biết...!!! (http://diendanhiv.vn/threads/198-Hanh-vi-hon-sau-Fingering-nhung-dieu-ban-can-biet)

Tuanmecsedec
03-02-2014, 14:35

HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường như các hành vi giao tiếp thông thường, ho, hắt hơi, nước bọt, nước mắt, mồ hôi, cùng làm việc, cùng học, ở cùng nhà, cùng ngồi trên phương tiện giao thông, cùng đi chợ, ngồi trong rạp hát, rạp chiếu bóng . . ., dùng chung nhà vệ sinh, buồng tắm, bể bơi công cộng . . ., muỗi và các côn trùng khác đốt không làm lây nhiễm HIV . . . . Như vậy chúng ta có thể sống và làm việc học tập . . . chung với người nhiễm HIV mà không sợ bị lây nhiễm HIV

Bạn xem chủ đề hỏi tương tự :

Chủ đề: sợ lây nhiễm hiv cho người thân!!!!! (http://diendanhiv.vn/threads/5930-so-lay-nhiem-hiv-cho-nguoi-than)

Hoàng Thiên
03-02-2014, 16:18
Dạ em hiểu rồi..vấn đề của em là phải tìm hiểu và tâm lý ntn khi sống chung ạ..thực sự là dù biết k lây nhiễm nhưng em vẫn có cảm giác k an toàn và lo lắng..xin lời khuyên từ các anh chị nào sống chung với NCH như em để có lời khuyên cho em ạ..cảm ơn ạ

songchungvoi_HIV
03-02-2014, 17:31
Dạ em hiểu rồi..vấn đề của em là phải tìm hiểu và tâm lý ntn khi sống chung ạ..thực sự là dù biết k lây nhiễm nhưng em vẫn có cảm giác k an toàn và lo lắng..xin lời khuyên từ các anh chị nào sống chung với NCH như em để có lời khuyên cho em ạ..cảm ơn ạ
Thế songchungvoi_HIV chia sẻ mà bạn k tin àh????

Tuanmecsedec
03-02-2014, 22:32

Bạn đừng vì sự thiếu hiểu biết của mình,mà trong khi đó kiến thức trên diễn đàn có sẵn.Bạn đừng làm tổn thương họ nữa,khi họ đã mang trong mình DÒNG MÁU PHƯỢNG HOÀNG.

NẾU bạn cảm thấy không tự tin,không vui vẻ hoặc sống cảm thấy không an toàn khi gần bên họ thì bạn TRÁNH XA HỌ RA ĐI.

Lời khuyuên ư ? Đừng làm tổn thương họ nữa.

Hoàng Thiên
03-02-2014, 22:32
Thế songchungvoi_HIV chia sẻ mà bạn k tin àh????
Không phải em k tin,tại vì em chưa từng gặp tình huống này bao giờ nên chưa bít xử trí ntn nện mới nhờ sự tư vấn và lời khuyên của mấy anh chị

HIV/AIDS..
03-02-2014, 22:43
Không phải em k tin,tại vì em chưa từng gặp tình huống này bao giờ nên chưa bít xử trí ntn nện mới nhờ sự tư vấn và lời khuyên của mấy anh chị
Em nên đọc lại những gì đã được chia sẽ cụ thể và rất rõ ràng, 9999 xin đóng chủ đề này lại.