PDA

View Full Version : Uống PEP sai giờ

tony
03-02-2014, 19:56
Chào cac anh

Em uống thuốc PEP ngay sau khi có nguy cơ là 70 giờ vậy uống còn hiệu quả không anh chị? em lo quá.

Em uống từ ngày 21/1 đến nay nhưng em bị trễ 2 lần:Lần 1 là trể 15 phút, lần 2 là trễ 20phút. Các anh tư vấn giúp em liệu trễ 2 lần như vậy có ảnh hưởng nhiều đến kết quả uống PEP không?

Cảm ơn anh chị rất nhiều

songchungvoi_HIV
03-02-2014, 20:19
Chào cac anh

Em uống thuốc PEP ngay sau khi có nguy cơ là 70 giờ vậy uống còn hiệu quả không anh chị? em lo quá.

Em uống từ ngày 21/1 đến nay nhưng em bị trễ 2 lần:Lần 1 là trể 15 phút, lần 2 là trễ 20phút. Các anh tư vấn giúp em liệu trễ 2 lần như vậy có ảnh hưởng nhiều đến kết quả uống PEP không?

Cảm ơn anh chị rất nhiều
Bạn k có nguy cơ, chia sẻ nhiều rùi, Bạn uống PEP sớm trong 72 giờ vào là đúng khuyến cáo của Bộ Y Tế
Xem tài liệu này:
Chủ đề: QUYẾT ĐỊNH CỦA THỦ TƯỚNG CHÍNH PHỦ Về chế độ đối với người bị phơi nhiễm với HIV (http://diendanhiv.vn/threads/7127-QUYET-DINH-CUA-THU-TUONG-CHINH-PHU-Ve-che-do-doi-voi-nguoi-bi-phoi-nhiem-voi-HIV)

songchungvoi_HIV
03-02-2014, 21:13
Chào cac anh

Cảm ơn anh chị rất nhiều
Theo lý thuyết tuân thủ ARV và PEP 1 tháng đc phép trễ k quá 3 lần mỗi lần không quá 1 đến 2 giờ

Tuanmecsedec
03-02-2014, 22:07
Chào cac anh

Cảm ơn anh chị rất nhiều

Bạn sau nguy cơ 70 giờ uống thuốc là còn trong giờ vàng của khuyến cáo trước 72 giờ.Bạn yên tâm vấn đề này,bạn uống trễ 15>20 phút không sao.

tony
06-02-2014, 21:48
các anh tư vấn giúp em thêm, em mới đọc được thông tin "trong 72 giờ đầu sau nguy cơ thì HIV đang tìm chỗ trú ấn", và trường hợp của em là 70 giờ sau nguy cơ em mới dùng PEP. Vậy trong thời gian 2 giờ còn lại thuốc PEP em đã uống có đủ thời gian để thấm vào cơ thể không? em cảm ơn rất nhiều

Tuanmecsedec
06-02-2014, 21:51
các anh tư vấn giúp em thêm, em mới đọc được thông tin "trong 72 giờ đầu sau nguy cơ thì HIV đang tìm chỗ trú ấn", và trường hợp của em là 70 giờ sau nguy cơ em mới dùng PEP. Vậy trong thời gian 2 giờ còn lại thuốc PEP em đã uống có đủ thời gian để thấm vào cơ thể không? em cảm ơn rất nhiều

Đã tư vấn cho bạn rồi 70 giờ vẫn trước 72 giờ thành công của thuốc vẫn còn hiệu nghiệm.

songchungvoi_HIV
06-02-2014, 21:52
Miễn sau k quá 73 giờ là Ô Kê Con Gà Đen Thui. Có nghĩa là quy định bạn k được vượt qua vòng tròn mà bạn phải ở trong cái vòng tròn ấy, cho dù chân bạn nhĩnh tí gần mép vòng tròn khoảng vài dep bạn cũng thắng cuộc vì chưa lọt ra khỏi vòng tròn

tony
06-02-2014, 22:04
da, em hỏi thêm, sau 6 tuần có nguy cơ xét nghiệm Anti HIV trong trường hợp có nhiễm rồi ma đang dùng PEP được 2 tuần cho nguy cơ sau thì ảnh hưởng nhiều đến kết quả không anh?

Tuanmecsedec
06-02-2014, 22:06
da, em hỏi thêm, sau 6 tuần có nguy cơ xét nghiệm Anti HIV trong trường hợp có nhiễm rồi ma đang dùng PEP được 2 tuần cho nguy cơ sau thì ảnh hưởng nhiều đến kết quả không anh?

Khuyên bạn nên để dùng thuốc thì mới đi xét nghiệm.

tony
06-02-2014, 22:15
Lúc em lại trung tâm phong chóng HIV, họ ra toa thuốc phơi nhiễm nhưng không hướng dẫn cụ thể là uống trước khi ăn hoặc ăn trước khi ăn thời gian bao nhiêu. Em uong từ ngày 21/1 đến nay, có khi ăn xong em uống liền, cũng có khi uống xong em mới ăn, vậy có ảnh hưởng đến kết quả không các anh/chị?

songchungvoi_HIV
06-02-2014, 22:18
Lúc em lại trung tâm phong chóng HIV, họ ra toa thuốc phơi nhiễm nhưng không hướng dẫn cụ thể là uống trước khi ăn hoặc ăn trước khi ăn thời gian bao nhiêu. Em uong từ ngày 21/1 đến nay, có khi ăn xong em uống liền, cũng có khi uống xong em mới ăn, vậy có ảnh hưởng đến kết quả không các anh/chị?
Thức ăn k làm mất tác dụng của PEP. Cái chính là tuân thủ 4 đúng:
1. Đúng giờ.
2. Đúng thuốc.
3. Đúng liều.
4. Đúng cách.

Tuanmecsedec
06-02-2014, 22:18

Việc ăn trước hay ăn sau không sao.Quan trọng nhất tới giờ là uống.

tony
12-02-2014, 07:34
chào các anh!

Còn 6 ngày nữa là em hết thuốc PEP cho nguy cơ ngậm và nuốt tinh trùng của bạn tình chắc chắn đã nhiễm HIV, theo hướng dẫn của Trung tâm phòng chóng HIV thì họ nói ngay sau khi hết PEP là ngày 21/2/2014 phải quay lại xét nghiệm, do em đã trình bày tất cả với người thân nên gia đình em quyết định không cho quay lại trung tâm phòng chóng HIV để kiểm tra vì có bạn của ba em làm ở đó. Em dự định sẽ lại Bệnh viện huyết học và truyền máu để xét nghiệm. Nhưng hiện tại chỗ này họ có nêu 2 phương pháp cho mình lụa chon: Test nhanh (30 phút có kết quả) hoặc ELISA (họ không nói cụ thể sinh phẩm nào nhưng sau 1 ngày mới có kết quả vì họ nói nuôi hay cấy gi đó). Xin anh chị tư vấn giúp em em nên chọn phương pháp nào? (Thật ra ngày 4/2 tính từ thời điểm dùng pep hơn 2 tuân vì quá lo lắng em đã đến BV ĐKTW xét nghiêm AntiHIV kết quả Âm tính 0.31).
Em cảm ơn những lời tư vấn chân tình của các anh chị

Tuanmecsedec
12-02-2014, 07:37
chào các anh!

Còn 6 ngày nữa là em hết thuốc PEP cho nguy cơ ngậm và nuốt tinh trùng của bạn tình chắc chắn đã nhiễm HIV, theo hướng dẫn của Trung tâm phòng chóng HIV thì họ nói ngay sau khi hết PEP là ngày 21/2/2014 phải quay lại xét nghiệm, do em đã trình bày tất cả với người thân nên gia đình em quyết định không cho quay lại trung tâm phòng chóng HIV để kiểm tra vì có bạn của ba em làm ở đó. Em dự định sẽ lại Bệnh viện huyết học và truyền máu để xét nghiệm. Nhưng hiện tại chỗ này họ có nêu 2 phương pháp cho mình lụa chon: Test nhanh (30 phút có kết quả) hoặc ELISA (họ không nói cụ thể sinh phẩm nào nhưng sau 1 ngày mới có kết quả vì họ nói nuôi hay cấy gi đó). Xin anh chị tư vấn giúp em em nên chọn phương pháp nào? (Thật ra ngày 4/2 tính từ thời điểm dùng pep hơn 2 tuân vì quá lo lắng em đã đến BV ĐKTW xét nghiêm AntiHIV kết quả Âm tính 0.31).

Sau khi vừa ngưng thuốc (ức chế) thì bạn xét nghiệm test nhanh tìm kháng thể thì chưa chính xác.Nếu có thể thì bạn nên xét nghiệm HIV Ag/Ab (kháng thể và kháng nguyên).

songchungvoi_HIV
12-02-2014, 08:57
chào các anh!

Songchung thấy bạn gần như quá khủng hoảng rùi đấy, cẩn thẩn kẻo bị rối loạn tâm thần cưỡng bức khi chưa kịp nhìn thấy KQ AT sau 8 tuần ngưng PEP. Bạn thật sự bình tỉnh và thoải mái đi, cứ tập trung điều trị PEP cho xong rùi 8 tuần sau XN HIV

tony
20-02-2014, 19:17
Chào các Anh/Chi. Hôm nay Em đến BV để tái khám theo lich hẹn của Bác sỹ sau khi ngừng g PEP tức là 32 ngày sau nguy cơ, kết Quả Âm tính

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 19:19
Chào các Anh/Chi. Hôm nay Em đến BV để tái khám theo lich hẹn của Bác sỹ sau khi ngừng g PEP tức là 32 ngày sau nguy cơ, kết Quả Âm tính
8 tuần sau test lại = HIV tìm kháng thể Ab và chốt ở 24 tuần theo khuyến cáo

tony
20-02-2014, 20:19
Với kết quả lần này, có thể khẳng định những nguy cơ trước hoàn toàn em không nhiễm không anh?

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 20:22
Với kết quả lần này, có thể khẳng định những nguy cơ trước hoàn toàn em không nhiễm không anh?
OK em, k cần lo lắng nữa, yên tâm với những gì BQT chia sẻ trước đó. Được chưa nào

Charles
20-02-2014, 20:22

Phải rồi, nếu trước đó bạn nhiễm thì PEP cũng vô tác dụng.

tony
20-02-2014, 20:25
Dạ em cảm ơn, Hy vong 8 tuần nữa em vẫn âm tính

songchungvoi_HIV
20-02-2014, 20:28
Dạ em cảm ơn, Hy vong 8 tuần nữa em vẫn âm tính
Dĩ nhiên là AT rùi