PDA

View Full Version : cảm phiền anh chị tư vấn giúp em lần nữa ạ.

hoang157
05-02-2014, 18:33
lần trước em viết bài đăng nhờ anh chị giải đáp giúp em là
cách đây 5 tháng em có quan hệ với GMD có dùng BCS nhưng đã rại dột kích AD của cô ta.
sau hơn 1 tháng có nhập điều trị bệnh viêm gan B bs có cho em dùng thuốc kháng có tên tenofovir. thuốc này cũng tác dụng với HIV.
em hỏi thì các anh chị đã giải đáp là em ko có nguy cơ.
nhưng giờ đây em thấy ở ngực em có mọc rất nhiều nốt đỏ như kiểu bị rôm xảy. vởi cả thỉnh thoảng ở trên bàn tay với cả khửy tay em thỉnh thoảng có mọc nên nốt đỏ như kiểu nốt ruồi son.
em không hiểu sao...
em mong anh chị tư vấn giúp

HIV/AIDS..
05-02-2014, 18:38
cách đây 5 tháng em có quan hệ với GMD có dùng BCS nhưng đã rại dột kích AD của cô ta.
sau hơn 1 tháng có nhập điều trị bệnh viêm gan B bs có cho em dùng thuốc kháng có tên tenofovir. thuốc này cũng tác dụng với HIV.
nhưng giờ đây em thấy ở ngực em có mọc rất nhiều nốt đỏ như kiểu bị rôm xảy. vởi cả thỉnh thoảng ở trên bàn tay với cả khửy tay em thỉnh thoảng có mọc nên nốt đỏ như kiểu nốt ruồi son.
em không hiểu sao...
Được biết là em bị viêm gan siêu vi B mãn cách đây 3 năm, trường hợp suy chức năng tế bào gan thì có thể xuất hiện dấu sao mạch, dấu sao mạch là gì thì khó co` thể giải thích cho em hiểu, nhưng có thể tưởng tượng là nhiều chấm đỏ dưới da ngực, bụng, lòng bàn tay hơi giống hình sao. trường hợp em mô tả không thể chẩn đoán chính xác được, em có thể quay lại tái khám nơi bác sĩ điều trị viêm gan B cho em. Những dấu hiệu đó không liên quan HIV vì em đã xn và có kết quả âm tính HIV rồi.

hoang157
05-02-2014, 18:42
hôm 23 em đã đi xét nghiệm rồi anh ạ.
men gan của nó còn 35 thôi.
em stress rồi :((((((((((

HIV/AIDS..
05-02-2014, 18:45
hôm 23 em đã đi xét nghiệm rồi anh ạ.
men gan của nó còn 35 thôi.
em stress rồi :((((((((((
Men gan 35 là bình thường, em cứ tái khám bác sĩ sẽ có câu trả lời xem em có suy tế bào gan hay chỉ là dị ứng thông thường thôi, nhưng chác chắn không liên quan HIV vì đã xn âm tính rồi.

Nguyen Ha
05-02-2014, 18:53
em không hiểu sao...
Bạn không có nguy cơ với HIV và đã xét nghiệm âm tính rồi nên bạn không cần lo lắng nữa. Vấn đề viêm gan của bạn nên gặp bs khám và điều trị.

hoang157
05-02-2014, 19:29
các anh ơi em chưa xn anh ạ...
hôm đó anh songchungvoihiv đã nói với em là tenofovir thuốc dùng để kháng hiv nhưng nó phải có thêm vài công thức nữa thì đủ
còn em thì dùng 1 loại này nên ko có nguy cơ

namhaysongtot
05-02-2014, 19:53
Nếu tư vấn không có nguy cơ hiv thì bạn an tâm bạn không sao
Vần đề men gan bạn thấp nhưng vẫn có một số chấm đỏ tren ngực và hơn nữa bạn cũng có tiền sử bị viêm gan thì chuyện khả năng bài tiết chất độc trong cơ thể ko tốt dẫn đến có một số nốt đỏ là chuyện dễ hiểu,luôn tiện giải thích cho bạn hiểu ko phải gan ko mà cũng có thể thận yếu cũng có những hiện tượng như bạn kể.
Bạn nên có một cuộc kiểm tra tổng quát để biết rõ mình bị j đừng khư khư vào gan và quên đi những bộ phận khác trong cơ thể.

hoang157
05-02-2014, 22:12
:) đúng rồi anh ạ. cách đây 6 năm về trước em có tiền sử viêm cầu thận.
nhưng anh ơi cho em hỏi...cách đây cũng vài tháng em có mọc 1 cục ko rõ là hạch hay gì ở bên ti bên trái lúc nó mọc lên thì ko đau. cho đến bây giờ nó vẫn còn nhưng nó ko còn đau nữa...anh ko nguyên nhân. anh chỉ gúip em

Nụ Cười
05-02-2014, 22:16
Với VGB mãn tính thì gan sẽ suy yếu dần theo tuổi bệnh. Vì thế, các hiện tượng mẩn ngứa, dị ứng khi gan k tốt là chuyện bình thường thôi bạn.

Nguyen Ha
05-02-2014, 22:27
:) đúng rồi anh ạ. cách đây 6 năm về trước em có tiền sử viêm cầu thận.
nhưng anh ơi cho em hỏi...cách đây cũng vài tháng em có mọc 1 cục ko rõ là hạch hay gì ở bên ti bên trái lúc nó mọc lên thì ko đau. cho đến bây giờ nó vẫn còn nhưng nó ko còn đau nữa...anh ko nguyên nhân. anh chỉ gúip em

Với HIV thì bạn yên tâm không phải lo lắng nữa. Còn mọi vấn đề khác bạn nên đi khám bs.

Tuanmecsedec
05-02-2014, 23:50
em không hiểu sao...

Vấn đề của bạn đã được tư vấn về hành vi liên quan đến HIV thì bạn yên tâm khi được tư vấn không có nguy cơ.

songchungvoi_HIV
06-02-2014, 09:34
em không hiểu sao...
Tác dụng phụ của Tenofovir 300mg:

Tác dụng thường gặp nhất khi sử dụng tenofovir disoproxil fumarat là các tác dụng nhẹ trên đường tiêu hóa, đặc biệt tiêu chảy, nôn và buồn nôn, đau bụng, đầy hơi, khó tiêu, chán ăn.

Nồng độ amylase huyết thanh có thể tăng cao và viêm tụy.

Giảm phosphat huyết cũng thường xảy ra.

Phát ban da cũng có thể gặp.

Một số tác dụng phụ thường gặp khác bao gồm bệnh thần kinh ngoại vi, đau đầu, chóng mặt, mất ngủ, trầm cảm, suy nhược, ra mồ hôi và đau cơ.

Tăng men gan, tăng nồng độ triglycerid máu, tăng đường huyết và thiếu bạch cầu trung tính.

Suy thận, suy thận cấp và các tác dụng trên ống lượn gần, bao gồm hội chứng Fanconi

Nhiễm acid lactic, thường kết hợp với chứng gan to nghiêm trọng và nhiễm mỡ, thường gặp khi điều trị với các thuốc ức chế men sao chép ngược nucleosid.

hoang157
06-02-2014, 10:40
từ giờ em xin chừa...
ko có bao giờ quan hệ với GMD nữa...bị 1 này này em hốt tới già rồi.
em cảm ơn anh chị đã giúp đỡ tư vấn giúp em.

Tuanmecsedec
06-02-2014, 12:35
từ giờ em xin chừa...
ko có bao giờ quan hệ với GMD nữa...bị 1 này này em hốt tới già rồi.
em cảm ơn anh chị đã giúp đỡ tư vấn giúp em.

Bạn thấy đó,chưa cần biết là bạn có bị lây nhiễm một trong các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục hay không, nhưng rõ ràng từ việc có quan hệ tình dục với người thuộc nhóm có nguy cơ lây nhiễm HIV cao đã khiến bạn lo lắng nhiều, ảnh hưởng đến sức khỏe và những sinh hoạt hàng ngày của chính bạn. Tốt nhất, để không phải lo lắng về việc lây nhiễm HIV cũng như các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục, bạn nên tránh xa các dịch vụ "ăn bánh trả tiền" của người hành nghề mại dâm.

Người hành nghề mại dâm do quan hệ tình dục với nhiều dạng đối tượng phức tạp khác nhau, có lịch sử không rõ ràng về các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục, trong đó có HIV/AIDS. Họ rất dễ mắc các bệnh nguy hiểm này và truyền lại cho những người lành bệnh khác có quan hệ tình dục với họ nhưng không đảm bảo các điều kiện an toàn trong quan hệ tình dục.

hoang157
07-02-2014, 15:49
em cũng ko muốn.nhưng bản thân em ko kiềm chế được bản thân những cảm dỗ của bạn bè.
em rất sai lầm khi đã quan hệ ko an toàn với GMD.
khi em lên mạng xem os có nguy cơ bị lây nhiễm.lên em rất hoang mang.
từ trở đi em ko dám nữa :((((((((((((((

Tuanmecsedec
07-02-2014, 15:55
em cũng ko muốn.nhưng bản thân em ko kiềm chế được bản thân những cảm dỗ của bạn bè.
em rất sai lầm khi đã quan hệ ko an toàn với GMD.
khi em lên mạng xem os có nguy cơ bị lây nhiễm.lên em rất hoang mang.
từ trở đi em ko dám nữa :((((((((((((((

Bạn yên tâm những gì được tư vấn.

dragon
07-02-2014, 15:57
bạn hãy yên tâm về HIV, cái bạn cần quan tâm là những cái khác kìa,

hoang157
07-02-2014, 16:06
có đúng 100% là em không bị sa0 chứ...anh tuanmacsedec.
anh songchungvoihiv bảo em là thuốc kháng tenofovir. phải kết hợp với thuốc khác mới có thể kháng được
còn em dùng tenofovir để kháng viêm gan B. ko liên quan gì đến hiv đúng ko anh

Tuanmecsedec
07-02-2014, 16:08
có đúng 100% là em không bị sa0 chứ...anh tuanmacsedec.
anh songchungvoihiv bảo em là thuốc kháng tenofovir. phải kết hợp với thuốc khác mới có thể kháng được
còn em dùng tenofovir để kháng viêm gan B. ko liên quan gì đến hiv đúng ko anh

Quan trọng là hành vi bạn kể hoàn toàn không có nguy cơ.

hoang157
07-02-2014, 16:17
em kể lại hành vi cho anh nghe.
hôm đó em chót dại định thò mỏ vào kích thích AD....
nhưng khi cái mỏ của thè lưỡi ra mời động vào AD của cô đó thì bị cô đó gặp chân vào đẩy em ra.
lần thứ 2 em lặp lại cũng vậy...cái mỏ của em thè cái lưỡi vào chưa kịp kích thích dịch tiết AD
sau đó em dùng BCS vào qh luôn....
khi quan hệ em chưa kịp suất tinh thì cô ta kêu lâu quá ko cho quan hệ nữa. thế là em dừng ko quan hệ. và khi em tháo BCS ra ko có quên ko kiểm trả xem nó bị thủng hoặc rách ko
hix.hix đầu đuôi câu chuyện là vậy anh ạ :(((((((((((((((((((((((((((((((((((((

dragon
07-02-2014, 16:20
bạn qhe có BCS là an toàn rồi, việc bạn thè lưỡi vào AD, mà chưa được thì đâu có gì đâu mà lo, với lại OS ko có nguy cơ HIV

Tuanmecsedec
07-02-2014, 16:20
nhưng khi cái mỏ của thè lưỡi ra mời động vào AD của cô đó thì bị cô đó gặp chân vào đẩy em ra.
lần thứ 2 em lặp lại cũng vậy...cái mỏ của em thè cái lưỡi vào chưa kịp kích thích dịch tiết AD
khi quan hệ em chưa kịp suất tinh thì cô ta kêu lâu quá ko cho quan hệ nữa. thế là em dừng ko quan hệ. và khi em tháo BCS ra ko có quên ko kiểm trả xem nó bị thủng hoặc rách ko

Bạn dùng từ cái MỎ nghe như đàn ông mình là con gà ấy :khi875437:

Bạn yên tâm những gì bạn kể hoàn toàn không có nguy cơ.

hoang157
07-02-2014, 16:29
hihihi...chết vì cái mỏ mà anh tuấn với anh dragon....
100% ko nguy cơ hả anh....
may cho cái thân em quá.....
thú thật với anh em cũng trong ngành y..em thì chuyên ngành về Điều Dưỡng.
nhưng khi trên ghế nhà trường em ko chịu học lý thuyết cơ sở
đến khi ra viện em mới chăm chú vào học tay nghề.....
cho nên lý thuyết cơ sở em không biết...cho nên về phần bệnh học nhất là bệnh truyền nhiễm em lại mù văn tịt...
cho nên em nhờ các anh giải đáp...hihihihihi
em cảm anh tuanmecsedec cùng toàn thể anh chị em trong diễn đàn đã giải thích giúp em...
em cảm ơn anh chị ạ

songchungvoi_HIV
08-02-2014, 07:50
Những gì bạn kể hoàn toàn k có nguy cơ, Việc điều trị viêm gan B k liên quan đến HIV. Thuốc bạn uống songchung chia sẻ rất rỏ rùi, Nó chỉ là một loại của ARV mà thui. Cho dù bạn phơi nhiễm mà dùng 1 loại cũng k đủ ức chế HIV. Muốn ức chế được HIV phải đủ 3 loại kết hợp. Và cho dù có uống đến 80kg thuốc ARV thì khi 1 người đã nhiễm HIV XN mãi vẫn là DT với HIV

hoang157
08-02-2014, 17:15
tức là những hành vi em kể như trên hoàn toàn ko liên quan gì đến Hiv.
đi xét nghiệm cũng chỉ là At mà thôi đúng ko anh

songchungvoi_HIV
08-02-2014, 17:16
Dĩ nhiên rùi, k có nguy cơ thì XN phải là AT, chứ k có nguy cơ mà XN ra..... thì đúng bạn là người nổi tiến khi HIV tự sinh ra trong cơ thể

hoang157
08-02-2014, 17:19
hihi....tại căn bản mấy tuần nay em có nổi đỏ ở ngực nhưng ko thấy ngứa.
nên em hỏi như mấy anh trong diễn đàn tư vấn :3 :)))))))))))

Tuanmecsedec
08-02-2014, 17:21

hihi....tại căn bản mấy tuần nay em có nổi đỏ ở ngực nhưng ko thấy ngứa.
nên em hỏi như mấy anh trong diễn đàn tư vấn :3 :)))))))))))

Bạn yên tâm những gì được mọi người tư vấn.

hoang157
08-02-2014, 17:24
Vầng...mấy hôm nữa em đi khám tổng quát xem thể trạng em nó như thế nào.
vậy anh tư vấn giúp em em khám tổng quát nên khám những gì.