PDA

View Full Version : 2 Tháng AT bằng Test nhanh

vandieutot
06-02-2014, 10:59
Các anh chị và các bạn có kinh ngiệm cho mình xin chút ý kiến ạ. E đã xn âm tính 2tháng rồi kề từ khi có nguy cơ nhưng sao em có hạch cổ ( sờ vào hoặc căng da ra mới bít, bình thường ko gặp ). Em còn nổi mẩn ngứa nữa, đau cổ và lâu lâu nhói 2 bên nách.
Em đang lo lắng wá xin anh chị giúp em ạ.

songchungvoi_HIV
06-02-2014, 11:03
Các anh chị và các bạn có kinh ngiệm cho mình xin chút ý kiến ạ. E đã xn âm tính 2tháng rồi kề từ khi có nguy cơ nhưng sao em có hạch cổ ( sờ vào hoặc căng da ra mới bít, bình thường ko gặp ). Em còn nổi mẩn ngứa nữa, đau cổ và lâu lâu nhói 2 bên nách.
Cho dù bạn có nguy cơ thật sự thì với KQ test nhanh 8 tuần AT là tính hiệu khả quan rất cao, chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo
HẠCH BẠCH HUYẾT(LYMPH) PHÒNG THỦ THỨ HAI:
Khi chọc thủng được tuyến phòng thủ đầu tiên, và xâm nhập vào bên trong cơ thể, vi khuẩn còn phải đối đầu với đường dây phòng thủ thứ hai của Bạch Huyết (Lymph).
Bạch Huyết là một thành phần nằm trong mô tầng lỏng, được dẫn lưu bởi một chuỗi động mạch (vessels) đi song song với những tĩnh mạch (veins). Sau cùng, Bạch Huyết được chuyển vào hai động mạch lớn. Hai mạch Bạch Huyết nầy đi xuyên qua những mô tầng mềm xốp, được gọi là những hạch Bạch Huyết (Lymph Nodes) mà chúng nằm chung quanh vùng đáy cổ như là những trạm phòng thủ chiến lược, có nhiệm vụ như những cái bẫy chống sự nhiễm trùng. Thí dụ như những mô tầng lỏng (fluid Tissues) từ tay đi xuyên qua những hạch Bạch Huyết gần eo cùi chỏ, và vào nách. Những mô tầng lỏng từ chân đi xuyên qua những hạch Bạch Huyết gần đầu gối, và đi vào trong phần hán. Những hạch Bạch Huyết nầy được tràn ngập với một loại các tế bào Bạch Huyết đặc biệt (Lymphocytes). Chúng có thể phá vỡ tiến trình nhiễm độc trầm trọng, và tạo nên những ung thối (Abscesses), và chúng bảo vệ những cấu trúc chính, cũng như các cơ quan trọng yếu của cơ thể. Sau khi vi khuẩn vượt qua những tuyến phòng thủ cục bộ, sự nhiễm trùng thường đánh dấu bằng những đường thâm đỏ, chạy từ điểm bị thương lên đến cánh tay hay chân. Đây là hiện tượng của những mạch Bạch Huyết bị xưng phồng.
Ngoài ra, còn có những hệ thống hạch Bạch Huyết và các mạch Bạch Huyết dẫn lưu mà chúng giúp cho những cơ quan nội tạng, trong cách thức giống như những hạch Bạch Huyết giúp cho hai tay và hai chân. Trong trường hợp chứng bệnh phổi (Tuberculosis), vi trùng lao tấn công vào những hạch Bạch Huyết, một cách kém mãnh liệt nhưng bền bỉ hơn. Trong điều kiện thuận lợi của cơ thể, những buồng nhỏ (Nodules) được gọi là những u lao (Tubercles) được phát sinh, có nhiệm vụ bắt giữ những vi khuẩn xâm lăng một cách dài hạn. Sau cùng, những u lao nầy có một lớp vỏ bọc ngoài với chất Calcium. Sau đó, nếu cơ thể trở nên yếu đuối vì mệt mỏi, thiếu dinh dưỡng, hay nhiễm trùng nặng hơn, thành vách của những u lao nầy bị bể vỡ ra, và phóng thích những vi khuẩn bị giam cầm, để tấn công cơ thể, dần dần cơ thể bị nhiễm bệnh.

vandieutot
06-02-2014, 11:06
Khả quan cao chứ chưa an toàn 100% hả anh. Bây giờ em sợ quá ko dám đi chốt 12t nửa. Chắc em bị điên vì nó quá.

vandieutot
06-02-2014, 11:07
12t thì theo kinh ngiệm của các anh kq có khác ko anh. Em rối quá.

songchungvoi_HIV
06-02-2014, 11:14
Khả quan cao chứ chưa an toàn 100% hả anh. Bây giờ em sợ quá ko dám đi chốt 12t nửa. Chắc em bị điên vì nó quá.
Yên tâm đi chưa ai 8 tuần AT mà 12 tuần DT đâu bạn
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Có nghĩa là: Nếu HIV vào cơ thể bạn. Sau tuền thứ 2 bắt đầu sinh ra kháng nguyên cho đến tuần thứ 5. Kháng thể sinh ra ở tuần thứ 3 cho đến suốt đời. XN tại thời điểm 4 tuần đến 6 tuần tìm kháng ngyên và kháng thể là chính xác. Sau 6 tuần đến 12 tuần xn tìm kháng thể. Kể từ tuần sáu trở đi Bạn xn ở mọi thời điểm có thể tìm thấy kháng thể kháng HIV. Khi bạn có KQ sau 8 tuần AT tức bạn gần như an toàn 100%. XN lại sau 12 tuần chỉ là thủ tục
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

vandieutot
06-02-2014, 11:48
Nghe anh songchungvoi_hiv nói vậy em củng an tâm phần nào rồi. Nếu ko có các triệu chứng như nổi 1 cục hạch và nổi vài đốm nhỏ màu hồng và gây ngứa thì em đâu có lo lắng vậy.
Vậy là khả nẳng ko nhiễm bệnh của em cao phải ko anh.

songchungvoi_HIV
06-02-2014, 11:54
Nghe anh songchungvoi_hiv nói vậy em củng an tâm phần nào rồi. Nếu ko có các triệu chứng như nổi 1 cục hạch và nổi vài đốm nhỏ màu hồng và gây ngứa thì em đâu có lo lắng vậy.
Vậy là khả nẳng ko nhiễm bệnh của em cao phải ko anh.
Bên Singapo người ta kết luận = ComboAg/Ab sau 4 tuần, trên thế giới sau 6 tuần, Ở VN do muốn ăn chắc mặc bền nên 12 tuần, bạn yên tâm đi. với 8 tuần AT xem như bạn an toàn cao và k nhiễm HIV

vandieutot
06-02-2014, 11:55
Vậy là trước giờ chưa có ai 8t ât mà bị phản kèo sau 12t hả anh. Nghe cái vụ này thì hi vọng của em tràn trề rồi.

vandieutot
06-02-2014, 11:58
Bên Singapo người ta kết luận = ComboAg/Ab sau 4 tuần, trên thế giới sau 6 tuần, Ở VN do muốn ăn chắc mặc bền nên 12 tuần, bạn yên tâm đi. với 8 tuần AT xem như bạn an toàn cao và k nhiễm HIV
Em cũng nghĩ là em ko bị nhưng e cứ hay vẽ ra viễn cảnh trong đầu lở như.... Rồi gđ và bạn bè ...... Lúc nào em củng tưởng tượng ra cảnh đó.
Cộng thêm vài triệu chứng như em nói lúc đầu cho nên em ko được bình tĩnh để bỏ qua chuyện này.

songchungvoi_HIV
06-02-2014, 11:59
Em cũng nghĩ là em ko bị nhưng e cứ hay vẽ ra viễn cảnh trong đầu lở như.... Rồi gđ và bạn bè ...... Lúc nào em củng tưởng tượng ra cảnh đó.
Cộng thêm vài triệu chứng như em nói lúc đầu cho nên em ko được bình tĩnh để bỏ qua chuyện này.
Cho dù có TC như của HIV đi nữa vẫn phải XN máu. K có Ông bà BS nào nhìn TC đón HIV

vandieutot
06-02-2014, 12:00
Người ta combo là pp cao còn em test nhanh vậy sự chính xác như nhau ko anh. Tại em thấy nhiều pp quá. Test là thế hệ thứ mấy vậy anh. Còn nêu test bằng que thử thì độ chính xác cao ko anh.

vandieutot
06-02-2014, 12:02
Người ta rút máu xong bảo 15p cho em kq vậy là test nhanh hay dùng que test vậy anh. Lúc nghe ât e mừng quá ko có hỏi.

Tuanmecsedec
06-02-2014, 12:05

12t thì theo kinh ngiệm của các anh kq có khác ko anh. Em rối quá.

Bạn có thể yên tâm kết quả sau 2 tháng âm tính,chưa có ca nào lật kèo tuần 12.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tự :

Chủ đề: Xét nghiệm âm tính sau 2 tháng? (http://www.diendanhiv.vn/threads/7164-Xet-nghiem-am-tinh-sau-2-thang)
Chủ đề: Anh, Chị giúp giùm em xét nghiệm hiv 2 tháng 19 ngày âm tính ? (http://diendanhiv.com.vn/threads/7222-Anh-Chi-giup-gium-em-xet-nghiem-hiv-2-thang-19-ngay-am-tinh)
Chủ đề: mọi người tham vấn giúp, 2 tháng 4 ngày âm tính với anti hiv (http://www.diendanhiv.vn/threads/7314-moi-nguoi-tham-van-giup-2-thang-4-ngay-am-tinh-voi-anti-hiv)
Chủ đề: Test nhanh 2 tháng âm tính?. (http://diendanhiv.com.vn/threads/703-Test-nhanh-2-thang-am-tinh)
Chủ đề: Xin mọi người tư vấn dùm em 60 ngày âm tính hiv combo (http://diendanhiv.com.vn/threads/6044-Xin-moi-nguoi-tu-van-dum-em-60-ngay-am-tinh-hiv-combo)
Chủ đề: xét nghiệm 2 tháng âm tính do em bị tai nạn nghề nghiệp (http://diendanhiv.com.vn/threads/1353-xet-nghiem-2-thang-am-tinh-do-em-bi-tai-nan-nghe-nghiep)
Chủ đề: Xin mọi người tư vấn dùm em 60 ngày âm tính hiv combo (http://diendanhiv.vn/threads/6044-Xin-moi-nguoi-tu-van-dum-em-60-ngay-am-tinh-hiv-combo)
Chủ đề: 58 ngày âm tính,anh tuấn và mọi người giúp bạn em với ak (http://diendanhiv.vn/threads/1398-58-ngay-am-tinh-anh-tuan-va-moi-nguoi-giup-ban-em-voi-ak)
Chủ đề: 8 tuần tét nhanh' (http://diendanhiv.vn/threads/1741-8-tuan-tet-nhanh)

Tuanmecsedec
06-02-2014, 12:06
Người ta rút máu xong bảo 15p cho em kq vậy là test nhanh hay dùng que test vậy anh. Lúc nghe ât e mừng quá ko có hỏi.

Đây là xét nghiệm test nhanh tìm kháng thể.

songchungvoi_HIV
06-02-2014, 12:07
Người ta combo là pp cao còn em test nhanh vậy sự chính xác như nhau ko anh. Tại em thấy nhiều pp quá. Test là thế hệ thứ mấy vậy anh. Còn nêu test bằng que thử thì độ chính xác cao ko anh.
Combo Ag/Ab là = XH tìm kháng ngyên và kháng thể từ tuần 4 đến tuần 6. Sau 6 tuần XN test nhanh HIV Ab tìm kháng thể. Tùy cho XN, có nơi thì sau 15p có nơi 30p có nơi 1 giờ hay 2 giờ hay 1 ngày tùy nơi

vandieutot
06-02-2014, 12:12
Đây là xét nghiệm test nhanh tìm kháng thể.

Vậy là test nhanh là thế hệ thứ mấy vậy anh. Em đã quá mệt mỏi vì chuyện này nên em hỏi hơi nhiều ạ.
Với lại anh cho em hỏi qh có bcs chỉ khi rách hoặc tuột mới nguy hiểm hả anh.
Em qh có bcs nhưng hok bít có rách ko nửa vì e ko nhớ em chỉ nhớ là em có tháo bcs ra vứt đi chứ hok kiểm tra.

Tuanmecsedec
06-02-2014, 12:13
Vậy là test nhanh là thế hệ thứ mấy vậy anh. Em đã quá mệt mỏi vì chuyện này nên em hỏi hơi nhiều ạ.
Với lại anh cho em hỏi qh có bcs chỉ khi rách hoặc tuột mới nguy hiểm hả anh.
Em qh có bcs nhưng hok bít có rách ko nửa vì e ko nhớ em chỉ nhớ là em có tháo bcs ra vứt đi chứ hok kiểm tra.

Test nhanh tìm kháng thể là thế hệ thứ 3.Những gì bạn nói cho thấy do bạn suy nghĩ lo lắng thôi.Bạn quan hệ có cao su là không có nguy cơ.

Nguyen Dinh Nam
06-02-2014, 12:17
bạn yên tâm,kết quả 2 tháng âm tính tui chắc chắn là đã an toàn,nhưng bạn vẫn phải kết kuaajn theo thủ tục vào tuần 12,yên tâm nhe,vì tui đã từng vuot quia giây phút như bajn r

vandieutot
06-02-2014, 12:18
Test nhanh tìm kháng thể là thế hệ thứ 3.Những gì bạn nói cho thấy do bạn suy nghĩ lo lắng thôi.Bạn quan hệ có cao su là không có nguy cơ.

Đúng là e quá lo lắng nhưng e lo cái hành vi ko kiểm tra bcs khi qh xong.
E có bcs nhưng em sợ nó tét 1 đường nhỏ, em qh nhanh lắm vì mất hứng, ko được 1p nửa.

vandieutot
06-02-2014, 12:19
bạn yên tâm,kết quả 2 tháng âm tính tui chắc chắn là đã an toàn,nhưng bạn vẫn phải kết kuaajn theo thủ tục vào tuần 12,yên tâm nhe,vì tui đã từng vuot quia giây phút như bajn r

Vậy mình cùng cảnh ngộ hả. Thiệt tình mình ko dám đi xn lần nửa vì mình quá sợ hãy.

Nguyen Dinh Nam
06-02-2014, 12:26
bạn yên tâm,mình xét nghiệm 11 tuần âm tính,có thèm,xét nghiem lại đâu,bạn an toàn rồi,có đieu luật là phải chấp hành,vì vây ban xn lai `12 tuan cho đúng thủ tục

vandieutot
06-02-2014, 12:30
Mình sẽ cố gắng. Cám ơn các anh và các bạn ạ.

Tuanmecsedec
06-02-2014, 12:43
Đúng là e quá lo lắng nhưng e lo cái hành vi ko kiểm tra bcs khi qh xong.
E có bcs nhưng em sợ nó tét 1 đường nhỏ, em qh nhanh lắm vì mất hứng, ko được 1p nửa.

Dù cho bạn lo lắng có cơ sở.Nhưng bạn đã có kết quả xét nghiệm như vậy thì yên tâm.

vandieutot
06-02-2014, 14:50
Dù cho bạn lo lắng có cơ sở.Nhưng bạn đã có kết quả xét nghiệm như vậy thì yên tâm.

Em cám ơn anh Tuấn cho e lời khuyên. Em sẽ cố gắng ko nghĩ tới nó nữa. Các anh nói an toàn thì em se an toàn kp sao hết.
Nhưng em cũng cầu mong cho em ko bị gì hết.