PDA

View Full Version : Em có cần dùng Thuốc Phơi Nhiễm không? bị cào trầy

hoangmang
03-08-2013, 14:35
Sáng nay em đi hát karoke với bạn em.Trong đám bạn em có 1 người bị HIV.Em và người đó có giỡn qua giỡn lại nên trên cánh tay em bị cào 1 2 đường em nhìn chỉ thấy xước chấm chấm nhỏ màu đỏ.Kiểu như xước không chảy máu.Và bạn em cũng có bị cào giống zay.Em có cần dùng PEP không anh chị em lo quá

ntqn1992
03-08-2013, 14:49
H không lây nhiễm như vậy , Nếu bị cào thì chỉ là do phần móng tay của người bạn của bạn cào vào thôi. --> điều kiện để lây H là trên cơ thể bạn có vết thương hở và máu của người có H dính trên vết thương hở của bạn thì lúc đó mới có nguy cơ. Bạn yên tâm , không sao.

hoangmang
03-08-2013, 15:07
Em cám ơn.Anh Tuấn trả lời cho em với.Gắp gắp

Tuanmecsedec
03-08-2013, 15:13
Sáng nay em đi hát karoke với bạn em.Trong đám bạn em có 1 người bị HIV.Em và người đó có giỡn qua giỡn lại nên trên cánh tay em bị cào 1 2 đường em nhìn chỉ thấy xước chấm chấm nhỏ màu đỏ.Kiểu như xước không chảy máu.Và bạn em cũng có bị cào giống zay.Em có cần dùng PEP không anh chị em lo quá

HIV sống chủ yếu trong môi trường máu và các dịch cơ thể như tinh dịch,
dịch âm đạo.Thật ra, móng tay hoàn toàn không phải là nguyên nhân làm lây nhiễm HIV.

Theo như bạn mô tả, bạn chỉ vô tình bị móng tay cào trầy da chảy máu. Điều đó không làm cho bạn bất kỳ chút nguy cơ lây nhiễm HIV nào. Chỉ khi máu của người sống với HIV xâm nhập được trực tiếp vào máu trong cơ thể của bạn thì khi ấy nguy cơ lây nhiễm HIV của bạn mới xảy ra. Móng tay, móng chân của người sống với HIV hầu hết các trường hợp không có vi rút này nên không làm lây nhiễm cho người khác.

HIV có nhiều trong máu, tinh dịch, dịch âm đạo ..... Nồng độ HIV trong các dịch cơ thể của người có HIV được thể hiện trong bảng sau

<tbody>

Loại dịch

Lượng HIV

Máu
Rất nhiều

Dịch tiết âm đạo
Nhiều

Tinh dịch
Nhiều

Sữa mẹ
Trung bình

Nước ối
Trung bình

Nước bọt
Hầu như không có

Mồ hôi
Hầu như không có

Nước mắt
Hầu như không có

Nước tiểu
Hầu như không có

</tbody>

Bạn không thể tìm thấy HIV trên móng tay vì HIV là một vi rút yếu. Nó sẽ dễ dàng bị tiêu diệt khi ra khỏi môi trường sống quen thuộc là máu và các dịch cơ thể khác như đã nêu.

hoangmang
03-08-2013, 18:13
Em cám ơn anh Tuấn.Em và bạn ấy giỡn nhau nên bi xước nhẹ trong lúc giỡn đó anh.Vậy trường hợp em không cần dùng PeP hả anh.Em xin lỗi vì em nghe bạn em có hay đi OS với HJ nhiều lần trong massa nên em nghĩ bạn em đã bị nhiễm thôi anh

Nguyen Ha
03-08-2013, 18:23
Em cám ơn anh Tuấn.Em và bạn ấy giỡn nhau nên bi xước nhẹ trong lúc giỡn đó anh.Vậy trường hợp em không cần dùng PeP hả anh.Em xin lỗi vì em nghe bạn em có hay đi OS với HJ nhiều lần trong massa nên em nghĩ bạn em đã bị nhiễm thôi anh

Trường hợp của bạn không cần dùng Pep.

hoangmang
04-08-2013, 09:58
Cách đây 3 năm em nhớ là bị sốt phát bang trong khoan 1 tuần thì hết.Nó nổi chấm đỏ liti khắp người những không có trên mặt.Khoảng thời gian đó em có có QH hay chít gì cả.Chỉ có hay va chạm trong đá banh mini với hay đi chơi với tụi bạn thôi.Vì em lúc đó đang học 12.Các anh chị có phải do HIV không.Có ai bị sốt giống em không vậy

lamlo922
04-08-2013, 10:04
muốn biết bạn có bị nhiễm H hay không chỉ có cách là xn nhé bạn. Không nhìn nhận bị nhiễm H qua triệu chứng nhé

Tuanmecsedec
04-08-2013, 10:05
Cách đây 3 năm em nhớ là bị sốt phát bang trong khoan 1 tuần thì hết.Nó nổi chấm đỏ liti khắp người những không có trên mặt.Khoảng thời gian đó em có có QH hay chít gì cả.Chỉ có hay va chạm trong đá banh mini với hay đi chơi với tụi bạn thôi.Vì em lúc đó đang học 12.Các anh chị có phải do HIV không.Có ai bị sốt giống em không vậy

Sốt phát ban thì ai cũng có thể bị.Muốn biết tình trạng sức khỏe chỉ có đi khám hoặc xét nghiệm.

hoangmang
04-08-2013, 10:36
Anh kêu em đi xét nghiệm là em có nguy cơ từ việc va chạm đá banh hả anh.Anh trả lời em

Tuanmecsedec
04-08-2013, 10:43
Anh kêu em đi xét nghiệm là em có nguy cơ từ việc va chạm đá banh hả anh.Anh trả lời em

Câu trả lời của mình là chỉ có xét nghiệm mới biết tình trạng,chứ không phải dựa vào các biểu hiện để đánh giá có nhiễm hay không.Việc đá bóng thì bạn cứ tưởng tượng (môn bóng đá ) là môn HOT nhất thể thao trên thế giới.Một ngày sẽ có rất nhiều cầu thủ,đá miệt vườn đến đá phong trào và cả đá chuyên nghiệp,họ va chạm nhau rất nhiều.Có ai bị HIV về vấn đề đi đá bóng đâu.

hoangmang
04-08-2013, 10:50
Vậy hả anh.Năm lớp 10 em cũng bị sốt rồi nôn nên đưa đến bv em nhớ chắc họ cũng xét nghiệm máu cho em rồi.Nhưng mà qua 3 năm em chưa có đi.Em chỉ biết HIV/AIDS qua 3 đường kiem tiem,truyền máu- QH ko bao- Mẹ sang con thui mà.Anh Tuấn cho em hỏi có trường hợp nào nhiễm mà do xay sát ngoài da ngoài lậy qua 3 đường đó không anh

Tuanmecsedec
04-08-2013, 11:32
Vậy hả anh.Năm lớp 10 em cũng bị sốt rồi nôn nên đưa đến bv em nhớ chắc họ cũng xét nghiệm máu cho em rồi.Nhưng mà qua 3 năm em chưa có đi.Em chỉ biết HIV/AIDS qua 3 đường kiem tiem,truyền máu- QH ko bao- Mẹ sang con thui mà.Anh Tuấn cho em hỏi có trường hợp nào nhiễm mà do xay sát ngoài da ngoài lậy qua 3 đường đó không anh

Khi máu (có HIV) tiếp xúc trực tiếp lên vùng da đang có vết thương hở.

hoangmang
04-08-2013, 11:36
Trường hợp anh nói máu tiếp xúc vết thương hở.Trường hợp nay rất hy hữu phải không anh.Cám ơn anh

Nguyen Ha
04-08-2013, 12:20

Không phải do HIV đâu bạn ạ. Ngay từ đầu mọi người đã chia sẽ là bạn không sao. Yên tâm đi bạn.

mong cống hiến
04-08-2013, 13:04
Sao bạn biết người ta bị HIV hả? Nếu lo kiểu đó sao còn đi chơi chi, ở nhà trùm mền ngủ tới giờ ăn có người đưa tận tay... Lây H kiểu này là một điều không tưởng.

hoangmang
04-08-2013, 15:26
Em xin đính chính lại trường hợp 1 đó là thằng bạn em nó bị nhiễm rồi.Vì em nghe nó nói bị con gì cắn mà nó gãi bí loét 1 miếng luôn nó cho em thấy em nghi ngờ là đúng mấy anh ah

hoangmang
04-08-2013, 18:39
Mấy anh chị có ai bi sốt phát bang chua vậy

Nguyen Ha
04-08-2013, 19:21
Như mọi người đã chia sẻ với bạn, bạn không có nguy cơ. Còn sốt phát ban gần như ai cũng bị.

hoangmang
04-08-2013, 20:09
Dạ trong diễn đàn có chị là nhiệt tình nhất em cám ơn chị.Em tập trung lo học thôi.Mà chị có bị chưa chị :D

mong cống hiến
04-08-2013, 20:12
Vậy thì lo học đi, đừng hỏi lungtung

hoangmang
04-08-2013, 20:33
Anh ơi anh có bị chưa anh

hoangmang
08-08-2013, 08:45
Anh chị ơi biểu hiện sốt phát bang của em có giống với phát ban của HIV không vậy.Có ai bị chưa cho em biết với.Năm 12 em bị sốt nổi chấm đỏ liti 3 ngày là hết Trừ phần mặt,lòng bàn tay ,chân,của quí..Nó không phải hồng bang hoặc sẩn đỏ anh chị ơi.Mà hình như năm đó là 2009 đang dịch sốt phát bang hay sao ấy.Lúc đó thì em chưa quan hệ với ai với chích xì ke nữa

Tuanmecsedec
08-08-2013, 09:09
Anh chị ơi biểu hiện sốt phát bang của em có giống với phát ban của HIV không vậy.Có ai bị chưa cho em biết với.Năm 12 em bị sốt nổi chấm đỏ liti 3 ngày là hết Trừ phần mặt,lòng bàn tay ,chân,của quí..Nó không phải hồng bang hoặc sẩn đỏ anh chị ơi.Mà hình như năm đó là 2009 đang dịch sốt phát bang hay sao ấy.Lúc đó thì em chưa quan hệ với ai với chích xì ke nữa

Đã bị phát ban thì ai cũng như ai bạn,không phân biệt.Phát ban thì nhiều nguyên nhân,như cảm sốt .v.v.v.v

hoangmang
09-08-2013, 18:10
Anh Tuấn ơi cho em hỏi thêm vấn đề này.Hồi chiều nay em mới đá banh mini chung với mấy ông lớn tuổi hơn.Em có té và bị trầy chảy máu chảy ra khoản 1 giọt cạnh đầu gối.Lúc em chảy máu xong thì em ra thay người khoản chưa tới 10 phút em vô lại đá tiếp.Lúc em đang giữ trái banh trong chân thì chân của ông đó va vào chân em ngay chổ xước chảy máu luôn khoản 1 hay 2s gì đó anh để lấy banh từ chân em.Em không thấy máu ở chân ông đó.Lúc đó chỉ mồ hôi trong chân ổng nhiều thôi.Nếu có vết xước nhỏ trên bắp chân ông đó mà em không nhìn thấy thì em có nguy cơ không anh Tuấn.

hoangmang
09-08-2013, 19:19
Anh Tuấn ơi giúp em với anh

hoangmang
09-08-2013, 19:52
sao không ai trả lời giúp em vậy nè

Tuanmecsedec
09-08-2013, 21:42
Anh Tuấn ơi cho em hỏi thêm vấn đề này.Hồi chiều nay em mới đá banh mini chung với mấy ông lớn tuổi hơn.Em có té và bị trầy chảy máu chảy ra khoản 1 giọt cạnh đầu gối.Lúc em chảy máu xong thì em ra thay người khoản chưa tới 10 phút em vô lại đá tiếp.Lúc em đang giữ trái banh trong chân thì chân của ông đó va vào chân em ngay chổ xước chảy máu luôn khoản 1 hay 2s gì đó anh để lấy banh từ chân em.Em không thấy máu ở chân ông đó.Lúc đó chỉ mồ hôi trong chân ổng nhiều thôi.Nếu có vết xước nhỏ trên bắp chân ông đó mà em không nhìn thấy thì em có nguy cơ không anh Tuấn.

Bạn quá lo lắng rồi, HIV không lây như bạn diễn tả đâu.

hoangmang
10-08-2013, 08:39
Cám ơn anh Tuấn dành thời gian tư vấn giúp em.Vết thương em bị té trầy khoản 2 3cm 2 3 đường rộng cũng 2 3cm chảy 1 2 giọt máu ra đó anh.Em cũng xung quá biết dị cẩn thận hơn để chân ổng khỏi chạm vào chân em

hoangmang
10-08-2013, 19:00
Như vậy cũng không sao hả anh

Tuanmecsedec
10-08-2013, 22:01
Như vậy cũng không sao hả anh

Bạn yên tâm đi.

hoangmang
11-08-2013, 08:29
Dạ em cám ơn anh dành thời gian trả lời em

hoangmang
17-08-2013, 21:29
Nếu người đó bị HIV thì có tiếp xúc với mồ hôi lên vết thương của em vì mồ hôi ít virus nên trường hợp này không sao hả anh Tuấn.Em thấy ớn quá vì vết thương em trầy rộng

Tuanmecsedec
17-08-2013, 22:01
Nếu người đó bị HIV thì có tiếp xúc với mồ hôi lên vết thương của em vì mồ hôi ít virus nên trường hợp này không sao hả anh Tuấn.Em thấy ớn quá vì vết thương em trầy rộng

Nồng độ HIV trong các dịch cơ thể .Tuyến mồ hôi không lây nhiễm HIV.

<tbody>

Loại dịch

Lượng HIV

Máu

Rất nhiều

Dịch tiết âm đạo

Nhiều

Tinh dịch

Nhiều

Sữa mẹ

Trung bình

Nước ối

Trung bình

Nước bọt

Hầu như không có

Mồ hôi

Hầu như không có

Nước mắt

Hầu như không có

Nước tiểu

Hầu như không có

</tbody>

hoangmang
18-08-2013, 11:33
Trong mồ hôi hầu như không có nhưng không bằng 0 phải không anh Tuấn.Em sợ lúc đó mồ hôi đá banh ra nhiều lỡ có con virus nào chui lọt vào được không anh Tuấn.Vì em bị trầy rộng và chảy máu hơi nhiều :sure:

Nguyen Ha
18-08-2013, 12:12
Trong mồ hôi hầu như không có nhưng không bằng 0 phải không anh Tuấn.Em sợ lúc đó mồ hôi đá banh ra nhiều lỡ có con virus nào chui lọt vào được không anh Tuấn.Vì em bị trầy rộng và chảy máu hơi nhiều :sure:

Bạn mang tên hoangmang cũng đúng với tâm trạng của bạn vậy.
HIV ko dễ lây như vậy, vết thương tiếp xúc với mồ hôi ko làm lây nhiễm HIV.
Bạn dành thời gian tìm hiểu kiến thức HIV có sẵn trên diễn đàn đi.

hoangmang
18-08-2013, 16:44
Vậy em hoàn toàn yên tâm hả chỉ.Em bị ám ảnh chị thông cảm.Mà em cũng không biết chắc ông đó có bị HIV không nữa.Em giờ đi đâu cũng thấy HIV hết chị.Có khi nào hi hữ không chị

Nguyen Ha
18-08-2013, 19:59
Vậy em hoàn toàn yên tâm hả chỉ.Em bị ám ảnh chị thông cảm.Mà em cũng không biết chắc ông đó có bị HIV không nữa.Em giờ đi đâu cũng thấy HIV hết chị.Có khi nào hi hữ không chị

Không bao giờ có chuyện hi hữu như bạn nói cả.

hoangmang
19-08-2013, 09:28
Cám ơn chị.Em thấy trên diễn đàn này có mấy người nói bị HIV mà không biết nguy cơ như bạn của SONGLAI với wine..thật sự làm em hoang mang thêm :sweat:

hoangmang
20-08-2013, 08:50
Anh Tuấn và chị Hà ơi.Em có đi massa với Handjob cũng được tầm 3 tháng rồi.Hồi đó uống bia khoản 2 chai là người em bắt đầu nổi mẫn đỏ,nhưng bây giờ uống 2 chai vô nó không nổi nữa thậm chí 4 chai cái này là tại em lên đô hay trong người em có kháng thể chống lại HIV nên mới dậy em lo qua.Với lại dạo này em ăn nhiều nữa không biết có phải người có HIV ăn hơn bình thường ví mất sức không :cry:

Tuanmecsedec
20-08-2013, 10:24
Anh Tuấn và chị Hà ơi.Em có đi massa với Handjob cũng được tầm 3 tháng rồi.Hồi đó uống bia khoản 2 chai là người em bắt đầu nổi mẫn đỏ,nhưng bây giờ uống 2 chai vô nó không nổi nữa thậm chí 4 chai cái này là tại em lên đô hay trong người em có kháng thể chống lại HIV nên mới dậy em lo qua.Với lại dạo này em ăn nhiều nữa không biết có phải người có HIV ăn hơn bình thường ví mất sức không :cry:

Câu này mình mới nghe :brick:

Nguyen Ha
20-08-2013, 15:18

Ôi trời! HIV hôm nay lại thêm một tội nữa rồi nhé. Oan quá!

hoangmang
20-08-2013, 20:01
Như vậy là không có liên quan đến uống bia với ăn uống hả chị Hà anh Tuấn.Sao kể từ 3 tháng nay em bắt đầu ăn nhiều lên kg với uống bia ít đỏ lại.Em không giám đi xét nghiệm nên đoán mò zi thôi. Mọi người giúp em với :sosad:

Nguyen Ha
20-08-2013, 20:51
Như vậy là không có liên quan đến uống bia với ăn uống hả chị Hà anh Tuấn.Sao kể từ 3 tháng nay em bắt đầu ăn nhiều lên kg với uống bia ít đỏ lại.Em không giám đi xét nghiệm nên đoán mò zi thôi. Mọi người giúp em với :sosad:

Không liên quan gì cả. Đừng suy đoán lung tung. Hơn 3 tháng rồi bạn đi xn để giải toả tâm lý.

hoangmang
20-08-2013, 21:01
Giờ em không giám đi xét nghiệm chị ơi.Năm nay em năm cuối ĐH roi.Em chờ sang năm ra trường rồi đi luôn.Không biết lúc đó cuộc đời em sẽ đi theo hướng nào nữa chị :sosad:

hoangmang
09-09-2013, 17:37
Anh chị ơi cách đây 3 năm em thường đá banh dưới biển với mấy thằng xăm mình.Em không biết có dẩm phải kim tiêm mà em không biết không .Vì cát nó lún với hạt dương nhiều và cành cây khô nữa, không biết có thằng nào hại đời người khác chôn kim xuống cát biển không nữa.Em sợ đạp mà không biết.Có anh chị nào đã từng đạp kim tiêm chưa chia sẽ cảm giác với em với.Em đã từng đạp gai rồi không biết có phải cảm giác giống vậy không mọi người :zk2055:

hoangmang
10-09-2013, 09:40
Anh chị nào ơi chia sẽ em vớiiiiiiiiiiii

songchungvoi_HIV
10-09-2013, 10:19
Anh chị ơi cách đây 3 năm em thường đá banh dưới biển với mấy thằng xăm mình.Em không biết có dẩm phải kim tiêm mà em không biết không .Vì cát nó lún với hạt dương nhiều và cành cây khô nữa, không biết có thằng nào hại đời người khác chôn kim xuống cát biển không nữa.Em sợ đạp mà không biết.Có anh chị nào đã từng đạp kim tiêm chưa chia sẽ cảm giác với em với.Em đã từng đạp gai rồi không biết có phải cảm giác giống vậy không mọi người :zk2055:
Chuyện của hơn 3 năm về trước bây giờ mới hỏi liệu có còn đáng tin cậy không, Không có chuyện giả sử, đap kim là đạp kim, dẫm kim là dẫm kim, ngay thời điểm đó mà không biết giờ đưa ra hỏi bố ai biết được, Vui lòng hỏi gì thực tế dùm bạn ợ, Chơi đá banh với nhiều chướng nại vật thì ai biết lúc đ1o là dẫm phải cái gì? Nên tìm mua cái máy quya ngược thời gian về lại quá khứ ngay tại thời điểm đó kiểm chứng đê, xem mình dẫm phải cái gì bạn ợ.
:2375547:

hoangmang
10-09-2013, 14:44
vậy theo anh nguy cơ em có cao không anh.Em cũng nhớ mang máng là em không đạp kim sao ấy:monkeys13:

hoangmang
10-09-2013, 20:13
mọi ngờui ơi giúp trấn an tinh thần em với.

songchungvoi_HIV
10-09-2013, 20:23
vậy theo anh nguy cơ em có cao không anh.Em cũng nhớ mang máng là em không đạp kim sao ấy:monkeys13:
Trùi đất ơi chuyện gì không nhớ và xảy ra ngần ấy thời gian, vậy em muốn uống gì anh mua cho, thui uống PEpsi nhé, ngày 2 chai, uống 4 tuần nhé, 56 chai là oik. Sau khi xong 56 chai Pepsi, em nên dùng Comfor để bắt cái em cần bắt nhé, Ah mà em bắt con gì em tự biết he.
:th_yoyo1:

hoangmang
11-09-2013, 09:28
Anh nói chung chung em khó hiểu quá.Có phải nếu đá banh mà mình đạp kim tiêm thì biết liền hả anh.Em cũng nhớ mang máng là không có gì xảy ra mà vẫn bình thường anh ạ.

CrisM
11-09-2013, 11:04
Mọi ngưòi đã chia sẻ lên tới 3 trang mà vẫn còn lăn tăn, bỏ tgian đọc lại từ đầu đến cuối đi

songchungvoi_HIV
11-09-2013, 11:06
Anh nói chung chung em khó hiểu quá.Có phải nếu đá banh mà mình đạp kim tiêm thì biết liền hả anh.Em cũng nhớ mang máng là không có gì xảy ra mà vẫn bình thường anh ạ.
Như vậy thì không cần lo nhé.

hoangmang
13-09-2013, 14:42
Mọi ngưòi đã chia sẻ lên tới 3 trang mà vẫn còn lăn tăn, bỏ tgian đọc lại từ đầu đến cuối đi

Topic của em tuy 3 trang nhưng nhiều nguy cơ chứ đâu phải 1 nguy cơ đâu anh