PDA

View Full Version : Cho em hỏi Thời gian xét ngihiệm và các phương pháp xét nghiệm.

Themod
11-02-2014, 08:09
Em đang rất lo lắng, các anh tư vấn giúp em với.
Qua các lần tư vấn các anh đã hướng dẫn em cách XN, em xin trình bày như sau, các anh cho ý kiếm giúp em:
_XN combo: 4tuần >> Phương pháp này có xảy ra DT giả không ak??
_XN : 6tuần>> đây là phương pháp gì ạ?
_XN : 8 tuần>> đây là phương pháp gì ạ?
_XN : 10tuần
_XN : 12tuần
Giải thích giúp em nhé cả nhà?? Em đang rất hoang mang.

HIV/AIDS
11-02-2014, 08:22
4 tuần combo , từ 6 tuần có thể dùng tet nhanh hoặc elisa, hoặc bạn có thể dùng tất cả combo đều được. tất cả các pp đều có dương tính giả trừ pp WB

Tuanmecsedec
11-02-2014, 08:24
Em đang rất lo lắng, các anh tư vấn giúp em với.
Qua các lần tư vấn các anh đã hướng dẫn em cách XN, em xin trình bày như sau, các anh cho ý kiếm giúp em:
_XN combo: 4tuần >> Phương pháp này có xảy ra DT giả không ak??
_XN : 6tuần>> đây là phương pháp gì ạ?
_XN : 8 tuần>> đây là phương pháp gì ạ?
_XN : 10tuần
_XN : 12tuần
Giải thích giúp em nhé cả nhà?? Em đang rất hoang mang.

Phương pháp xét nghiệm HIV DUO dựa trên nguyên tắc: khi HIV xâm nhập vào trong cơ thể nó sẽ bắt đầu quá trình tự nhân bản nhanh chóng và các sản phẩm phụ của quá trình này là một loại protein-các kháng nguyên HIV p24- được tạo ra với số lượng rất lớn, trong khoảng 10 ngày từ khi có nguy cơ hay trước, trong thời gian kháng thể kháng HIV đang được hình thành. Các kháng nguyên p24 sau đó sẽ duy trì ở mức rất cao trong một vài tháng đầu tiên sau khi bị nhiễm HIV và suy giảm cùng với sự sụt giảm tải lượng vi rút nhưng sẽ không bao giờ biến mất.

Vì vậy, với việc kháng nguyên p24 được hình thành trước khi kháng thể hình thành sẽ cho phép thu hẹp khoảng thời gian giữa 2 thời điểm đã nhiễm bệnh và thời điểm có thể phát hiện được (thời gian cửa sổ). Đa số người mới bị nhiễm HIV sẽ hình thành kháng thể kháng HIV 1 hoặc 2 trong vòng 28 ngày. Với sự kết hợp, tìm kiếm cả hai kháng nguyên p24 và kháng thể HIV 1 và cũng có HIV 1 và 2 sẽ cho phép phát hiện sớm HIV nhiều hơn so với việc tìm kiếm kháng thể HIV đơn lẻ.

Phương pháp HIV Combo (Ag/Ab) là tìm kháng thể và kháng nguyên (P24),với phương pháp này rất nhạy dễ cho ra dương tính giả.Vì vậy khi phương pháp này có phản ứng thì cần làm các phương pháp khác,thường thì 3 phương pháp hoặc western blot

Với phương pháp tìm kháng thể đơn lẻ (HIV Ab),theo nghiên cứu thì đã có thấy kháng thể xuất hiện từ tuần thứ 2 > 12 tuần.Bạn xét nghiệm 6 tuần,nếu kết quả âm tính thì tín hiệu khả quan cao.Nhưng bạn cần xét nghiệm lại sau 12 tuần.Vì vậy từ 6 tuần trở đi chỉ cần xét nghiệm tìm kháng thể,không cần thiết xét nghiệm HIV Ag/Ab

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Themod
11-02-2014, 08:34
Tuần thứ 4 XN combo dễ gây ra DT giả>>Vậy có lẽ em nên XN từ tuần thứ 6 trở đi quá.
Ôi trời ơi, còn tới 5 tuần nữa mới biết mình thế nào, hại não quá.

songchungvoi_HIV
11-02-2014, 08:42
Tuần thứ 4 XN combo dễ gây ra DT giả>>Vậy có lẽ em nên XN từ tuần thứ 6 trở đi quá.
Ôi trời ơi, còn tới 5 tuần nữa mới biết mình thế nào, hại não quá.
Tất cả các test nhanh với dộ nhạy cao dễ cho DT giả, khuyến cáo trước khi XN k đc dùng bất kỳ viên thuốc nào hết, khi mẫu máu DT với test nhanh k đc phép khẳng định DT HIV mà phải XN lại = 3 PP Eliza.
Các bịnh dễ cho xn DT giả:
1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Themod
11-02-2014, 08:54
Trong kết quả XN có ghi rõ DT giả và DT HIV hả anh.??

songchungvoi_HIV
11-02-2014, 08:55
Trong kết quả XN có ghi rõ DT giả và DT HIV hả anh.??
KQ tét nhanh khi có DT k đc Kết lậu DT HIV. Bạn phải XN lại HIV = 3 PP Eliza.

Themod
11-02-2014, 09:01
Theo anh em nên xét nghiệm vào tuần thứ mấy, em được 1 tuần rồi.
Em định qua pastuer XN combo, có DT thì làm 3 PP luôn
Chi phi 3 PP Eliza là bao nhiêu vậy anh??

dragon
11-02-2014, 09:03
1 tuần thì chưa thể nói nên gì cả, em chờ đủ 4 tuần làm 1 phát combo , 12 tuần xn lại theo khuyến cáo

songchungvoi_HIV
11-02-2014, 09:04
Theo anh em nên xét nghiệm vào tuần thứ mấy, em được 1 tuần rồi.
Em định qua pastuer XN combo, có DT thì làm 3 PP luôn
Chi phi 3 PP Eliza là bao nhiêu vậy anh??
Eliza phải ít nhất 12 tuần XN mới chính xác, nếu muốn XN sớm thì sau 4 tuần đến Hoà Hoả XN Combo HIV Ag/Ab và Combo sau 2 giờ có KQ

Themod
11-02-2014, 09:08
Pastuer có XN combo không anh, nhà em ở gàn pastuer.

songchungvoi_HIV
11-02-2014, 09:14
Pastuer có XN combo không anh, nhà em ở gàn pastuer.
Anh k rõ Pastuer có Combo k nữa. theo TV này thì hình như Pastuer có đấy:
xinhaygiupminh (http://diendanhiv.vn/members/5315-xinhaygiupminh)
Nhóm Cần Tư Vấnhttp://diendanhiv.vn/images/ranks/forum_member_c.png<dl class="userinfo_extra" style="margin: 5px 0px; float: left; width: 180px; font-size: 11px; height: auto !important;"><dt style="margin: 0px 10px 0px 0px; padding: 0px; float: left; min-width: 60px; width: auto !important;">Ngày tham gia</dt><dd style="margin: 0px; padding: 0px 0px 3px;">23-11-2013</dd><dt style="margin: 0px 10px 0px 0px; padding: 0px; float: left; min-width: 60px; width: auto !important;">Bài viết</dt><dd style="margin: 0px; padding: 0px 0px 3px;">86</dd><dt style="margin: 0px 10px 0px 0px; padding: 0px; float: left; min-width: 60px; width: auto !important;">Cảm ơn</dt><dd style="margin: 0px; padding: 0px 0px 3px;">88</dd><dd style="margin: 0px; padding: 0px 0px 3px; white-space: nowrap; display: inline; float: left;">Được cảm ơn: 31 lần</dd></dl>

vào 9.1.2014, em nhận KQ AT của paster sinh phẩm Murex combination. vậy là ok luôn hả các anh chị.

Giờ em lại bị cảm, người tự nhiên bị lạnh hoài. Em sợ lắm

Themod
11-02-2014, 09:26
A Hiếu, combo thường cho kết quả là thế nào; DT, AT hay thế nào vậy anh.

songchungvoi_HIV
11-02-2014, 09:28
A Hiếu, combo thường cho kết quả là thế nào; DT, AT hay thế nào vậy anh.
Nếu k có nguy cơ, k máu k có kháng nguyên và kháng thể HIV thì AT

Themod
11-02-2014, 09:37
Dạ, để em gọi dt cho bên pastuer coi ngta tư vấn khám thế nào.
Đau bụng quá, sáng h em chưa ra khỏi cái máy vi tính.