PDA

View Full Version : anh tuấn và các mod cho em hỏi

kienthuc
12-02-2014, 16:22
cách đây hơn 1 tháng em có vết thương hở ở chân hôm sau em có đến một số shop đồ và quán trà sữa lúc đó em đi chân đất.Vậy cho em hỏi em có nguy cơ nhiễm HIV không nếu em dẫm phải vết máu mà mắt thường không nhìn thấy được? Em có đến trung tâm y tế quận tư vấn và cô tư vấn trả lời là HIV sống trong máu tới 72h nhưng ở diễn đàn lại nói máu sẽ khô rất nhanh nếu lượng ít ? vậy em kiến thức nào là đúng anh chị có thể cho em dẫn chứng được không ạ

Tuanmecsedec
12-02-2014, 16:25
cách đây hơn 1 tháng em có vết thương hở ở chân hôm sau em có đến một số shop đồ và quán trà sữa lúc đó em đi chân đất.Vậy cho em hỏi em có nguy cơ nhiễm HIV không nếu em dẫm phải vết máu mà mắt thường không nhìn thấy được? Em có đến trung tâm y tế quận tư vấn và cô tư vấn trả lời là HIV sống trong máu tới 72h nhưng ở diễn đàn lại nói máu sẽ khô rất nhanh nếu lượng ít ? vậy em kiến thức nào là đúng anh chị có thể cho em dẫn chứng được không ạ

Bạn có đến đi CHÂN ĐẤT thì có gì liên quan đâu mà lo lắng suy diễn đến có máu rồi dính vào vết thương.

songchungvoi_HIV
12-02-2014, 16:26
HIV đâu có sống dưới đất bạn. HIV chỉ sống trong máu tươi nguyên thủy và dịch tiết tươi, tất cả các dịch đó phải ở trong cơ thể người.

kienthuc
12-02-2014, 16:32
HIV đâu có sống dưới đất bạn. HIV chỉ sống trong máu tươi nguyên thủy và dịch tiết tươi, tất cả các dịch đó phải ở trong cơ thể người.
sao cái cô ở trung tâm y tế bảo hiv sống ở máu ngoài môi trường tới 72h nên em sợ dẫm phải máu nhỏ mà mình không nhìn thấy

songchungvoi_HIV
12-02-2014, 16:39
sao cái cô ở trung tâm y tế bảo hiv sống ở máu ngoài môi trường tới 72h nên em sợ dẫm phải máu nhỏ mà mình không nhìn thấy
Bạn có thấy vũng máu k????????? Bạn nghĩ coi Máu khi nó tràn ra mặt đất nó co 1thấm xuống đất k? và sao đ1o nó có khô không??? Bạn làm như máu dư lắm cho ra ngày đất chơi, Phí nhể. Nói theo kiểu bạn thì ở nông thôn người dân đi chân đất vậy nhiễm HIV hết rùi

kienthuc
12-02-2014, 16:46
không ý mình chỉ thắc mắc là tại sao cô y tế lại nói là virut sống tới 72h trong máu còn mình đọc ở diễn đàn thì lại nói là virut ra môi trường chết ngay

songchungvoi_HIV
12-02-2014, 16:47
không ý mình chỉ thắc mắc là tại sao cô y tế lại nói là virut sống tới 72h trong máu còn mình đọc ở diễn đàn thì lại nói là virut ra môi trường chết ngay
Cô Ý Tá đó mù kiến thức bạn ui

Tuanmecsedec
12-02-2014, 16:47

Bạn xem các chủ đề này được trả lời rất rõ ràng :

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://www.diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)
Chủ đề: lây nhiễm giót máu ra môi trường... (http://diendanhiv.vn/threads/8014-lay-nhiem-giot-mau-ra-moi-truong)
Chủ đề: Thời gian sống của víu HIV ở môi trường ngoài không khí!!! (http://www.diendanhiv.vn/threads/5869-Thoi-gian-song-cua-viu-HIV-o-moi-truong-ngoai-khong-khi)
Chủ đề: Em muốn được tham vấn về thời gian sống của HIV trong máu khi ở ngoài không khí (http://diendanhiv.vn/threads/1330-Em-muon-duoc-tham-van-ve-thoi-gian-song-cua-HIV-trong-mau-khi-o-ngoai-khong-khi)

kienthuc
12-02-2014, 22:06
vậy mấy anh cho em hỏi nếu một người vừa mới chảy một ít máu ra môi trường rồi có người có một vết thương hở dẫm lên thì có nguy cơ bị nhiễm không ạ

songchungvoi_HIV
12-02-2014, 22:08
vậy mấy anh cho em hỏi nếu một người vừa mới chảy một ít máu ra môi trường rồi có người có một vết thương hở dẫm lên thì có nguy cơ bị nhiễm không ạ
Ít là bao nhiêu???? Cở 1 vũng màu như tai nạn Giao Thông?

kienthuc
13-02-2014, 09:28
thì cỡ mấy giọt mà mắt thường không thấy được ấy

Tuanmecsedec
13-02-2014, 09:33

Mấy giọt máu mà mắt thường không nhìn thấy,trừ khi nào mắt không còn chức năng nhìn thấy,NÓI CHÍNH XÁC HƠN LÀ BỊ ĐUI.Chuyện của bạn lo lắng không có cơ sở ở một tiệm hay một Shop bán đồ.Lấy đâu có máu.

songchungvoi_HIV
13-02-2014, 09:34
Bấm vào đây xem: #15 (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong?p=52101&viewfull=1#post52101)

kienthuc
13-02-2014, 09:51
thì giả sử có một người cũng chảy máu chân như em rồi đi trước em rồi em dậm lên vết máu ngay lập tức ạ

songchungvoi_HIV
13-02-2014, 09:55
thì giả sử có một người cũng chảy máu chân như em rồi đi trước em rồi em dậm lên vết máu ngay lập tức ạ
Chuyện giả sử của bạn là k có nguy cơ.

kienthuc
13-02-2014, 09:59
a có thể giải thích rõ hơn dùm em là tại sao không có nguy cơ không anh

songchungvoi_HIV
13-02-2014, 10:00
a có thể giải thích rõ hơn dùm em là tại sao không có nguy cơ không anh
Giải thích ở đây:
Bấm vào đây xem: #15 (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong?p=52101&viewfull=1#post52101)

kienthuc
15-02-2014, 17:43
vậy cho em hỏi trong trường hợp của em thì khi nào mới có nguy cơ hả anh có phải khi mình dẫm lên một vũng máu tươi mới đáng lo phải hok anh

songchungvoi_HIV
15-02-2014, 17:45
vậy cho em hỏi trong trường hợp của em thì khi nào mới có nguy cơ hả anh có phải khi mình dẫm lên một vũng máu tươi mới đáng lo phải hok anh
Khi nào chân bạn đang chảy máu kiểu gà cắt tiết và dẫm lên vũng máu cở vũng máu người bị tai nạn giao thông mới có nguy cơ

kienthuc
27-02-2014, 15:44
haiz anh ơi mặc dù đã được tư vấn nhưng lâu lâu em lại suy nghĩ về chuyện này rồi cảm thấy bất an :( có cách nào giúp em với

songchungvoi_HIV
27-02-2014, 15:53
haiz anh ơi mặc dù đã được tư vấn nhưng lâu lâu em lại suy nghĩ về chuyện này rồi cảm thấy bất an :( có cách nào giúp em với
Bạn xem các chủ đề sao:
Chủ đề: Ám ảnh quá mức vì sợ nhiễm HIV. (http://diendanhiv.vn/threads/470-Am-anh-qua-muc-vi-so-nhiem-HIV)Chủ đề: Bệnh thần kinh (hoang tưởng) (http://diendanhiv.vn/threads/8260-Benh-than-kinh-hoang-tuong)Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)Chủ đề: Hiểu đúng về HIV để tránh những nỗi 'lo hão' (http://diendanhiv.vn/threads/2867-Hieu-dung-ve-HIV-de-tranh-nhung-noi-lo-hao)

kienthuc
27-02-2014, 15:57
em nghĩ nếu người ta chảy máu thì đầu tiên phải cầm máu chứ ai đâu mà để máu chảy giọt giọt rồi đi vậy phải hok anh

songchungvoi_HIV
27-02-2014, 16:06
em nghĩ nếu người ta chảy máu thì đầu tiên phải cầm máu chứ ai đâu mà để máu chảy giọt giọt rồi đi vậy phải hok anh
Cho dù có thì sao, K ai nhiễm HIV theo cách nghĩ như bạn.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông

UTMIENTAY
28-02-2014, 08:42
Bạn có thể đến gặp các bác sỹ chuyên về tâm lý

kienthuc
10-03-2014, 16:46
anh ơi có thể cho em biết 2 nhận định trên của anh có chính xác không ạ

songchungvoi_HIV
10-03-2014, 16:49
anh ơi có thể cho em biết 2 nhận định trên của anh có chính xác không ạ
Vậy bạn nghĩa BQT Taolao@.com hỷ???

kienthuc
10-03-2014, 16:54
không em chỉ muốn biết thêm về cái a nói thôi

songchungvoi_HIV
10-03-2014, 16:59
không em chỉ muốn biết thêm về cái a nói thôi
Bấm vào đây xem:
#38 (http://diendanhiv.vn/threads/8960-em-moi-quan-he-voi-GMD-va-co-dung-tay-cho-vao-AD-cua-co-ta?p=80151&viewfull=1#post80151) #40 (http://diendanhiv.vn/threads/8960-em-moi-quan-he-voi-GMD-va-co-dung-tay-cho-vao-AD-cua-co-ta?p=80168&viewfull=1#post80168)

kienthuc
10-03-2014, 17:19
haiz chỉ tại cái tính em nó đa nghi hôm đó em có đi chung với bạn em mà bạn em nói là không thấy có máu me hay bất cứ vật gi dưới sàn hết nhưng mà em vẫn cảm thấy lo lo làm sao ấy =.=

songchungvoi_HIV
10-03-2014, 17:27
haiz chỉ tại cái tính em nó đa nghi hôm đó em có đi chung với bạn em mà bạn em nói là không thấy có máu me hay bất cứ vật gi dưới sàn hết nhưng mà em vẫn cảm thấy lo lo làm sao ấy =.=
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)Chủ đề: Hiểu đúng về HIV để tránh những nỗi 'lo hão' (http://diendanhiv.vn/threads/2867-Hieu-dung-ve-HIV-de-tranh-nhung-noi-lo-hao)Chủ đề: Bệnh thần kinh (hoang tưởng) (http://diendanhiv.vn/threads/8260-Benh-than-kinh-hoang-tuong)Xuất hiện dạng bệnh tâm thần mới: ám ảnh mình bị HIV

Gần đây, Phòng khám sức khoẻ tâm thần của Bệnh viện Bạch Mai tiếp nhận nhiều bệnh nhân với căn bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh.

http://dantri4.vcmedia.vn/FaA3gEccccccccccccos/Image/2013/03/kham-3313-39a50.jpg
BS Trịnh Bích Huyền thăm khám cho bệnh nhân rối loạn ám ảnh cưỡng bức.

Điều đáng nói là bệnh nhân toàn là những người có kiến thức đủ rộng để biết con đường lây truyền HIV nhưng vẫn sợ rất

Chị Nguyễn Thị Thúy Q. (32 tuổi, đã tốt nghiệp đại học và đang công tác ở một tổ chức quốc tế) đến phòng khám sức khoẻ tâm thần với phong thái rất tự tin. Chị cho biết mình chuyên tư vấn về sức khoẻ sinh sản và trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS.

Tuy nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV, phải điều trị bằng thuốc. Tự chị cũng cảm thấy mình bất thường khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng cũng lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus...

BS Trịnh Bích Huyền, Viện Sức khoẻ tâm thần, Bệnh viện Bạch Mai cho biết, qua thăm khám, bệnh nhân Q. được chẩn đoán mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức. Khi mắc phải chứng bệnh này, bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý nhưng vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn. Ở trường hợp chị Q., dù có kiến thức về y hẳn hoi nhưng bệnh nhân cứ lo mình nhiễm bệnh một cách rất vô lý; biết mình lo vô lý nhưng vẫn không thoát ra được ý nghĩ đó.

Nhiều trường hợp giống chị Q., thậm chí đã đi xét nghiệm, cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, lại đi xét nghiệm tiếp... Lo quá mà chỉ ăn với đi khám, dù bác sĩ khám đã giải thích rõ các đường lây và cho rằng sự lo lắng là không có cơ sở nhưng bệnh nhân vẫn lo. Điều đặc biệt là một số bệnh nhân công tác trong ngành y, hiểu biết về HIV, tuyên truyền về HIV mà vẫn lo lắng đến kỳ quặc.

BS Trịnh Bích Huyền cho biết, người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Điều trị chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức không dễ; việc điều trị cũng dai dẳng. Để hạn chế mắc rối loạn ám ảnh cưỡng bức, mọi người nên tự tìm cách cân bằng; tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, trồng cây xanh... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi cảm thấy căng thẳng, cũng nên chia sẻ với bạn bè, người thân, đừng khư khư giữ ý nghĩ lo lắng trong đầu. Và sau cùng, khi thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... nên đi khám để được điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa tâm thần.

Theo Hoài Hương
Kiến thức

kienthuc
11-03-2014, 08:57
mà anh ơi nếu vết thương không còn chảy máu thì nếu có dậm máu cũng không sao hả anh

Nguyen Ha
11-03-2014, 09:05
mà anh ơi nếu vết thương không còn chảy máu thì nếu có dậm máu cũng không sao hả anh

Bạn đừng hoang tưởng nữa. 2 trang chia sẻ với câu hỏi hoang tưởng cứ hỏi đi hỏi lại. Bạn vui lòng đọc lại những gì được chia sẻ đi nhé.

kienthuc
15-03-2014, 15:26
anh ơi hôm bữa em có đi xn ở trung tâm y tế quận tân bình lúc đó là được 6 tuần rồi kết quả âm tính vậy có thể yên tâm được chưa anh

songchungvoi_HIV
15-03-2014, 15:36
anh ơi hôm bữa em có đi xn ở trung tâm y tế quận tân bình lúc đó là được 6 tuần rồi kết quả âm tính vậy có thể yên tâm được chưa anh
Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vàodòng máu của người lành
Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một số tếbào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng,các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông.
Bạn xem xong bạn tự dánh giá xem mình có nguy cơ k???

kienthuc
15-03-2014, 15:43
nói vậy thì HIV quá khó lấy nhiễm rồi sao em thấy người ta cảnh báo tùm lum hết vậy =.=

songchungvoi_HIV
15-03-2014, 15:45
nói vậy thì HIV quá khó lấy nhiễm rồi sao em thấy người ta cảnh báo tùm lum hết vậy =.=
Em nghe mà k nghe cho kỷ: "HIV khó lây mà dễ phòng" Có nghe câu khẩu hiệu truyền thông này bao giờ chưa???

kienthuc
15-03-2014, 15:49
vậy a cho em hỏi tb limpho T ra môi trường là chết ngay hả a sao e hok đọc được tài liệu nào nói về vấn đề này

songchungvoi_HIV
15-03-2014, 15:51
vậy a cho em hỏi tb limpho T ra môi trường là chết ngay hả a sao e hok đọc được tài liệu nào nói về vấn đề này
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông.
Bạn xem xong bạn tự dánh giá xem mình có nguy cơ k???

kienthuc
15-03-2014, 16:32
nhưng anh ơi sao em hỏi bác sĩ vi sinh ông ấy bảo là vết thương không còn chảy máu vẫn có nguy cơ nếu dậm máu HIV

songchungvoi_HIV
15-03-2014, 16:35
nhưng anh ơi sao em hỏi bác sĩ vi sinh ông ấy bảo là vết thương không còn chảy máu vẫn có nguy cơ nếu dậm máu HIV
Ông BS Taolao@.com.vn
Xem tài liệu này:
4- TUYẾN PHÒNG THỦ ĐẦU TIÊN:
Phần da và những chất màng nhầy (hay chất nhờn) của cơ thể là tuyến phòng thủ đầu tiên, có nhiệm vụ ngăn chận sự xâm nhập của vi trùng gây bệnh. Hệ thống hô hấp, và tiêu hóa thường được xem ở tận bên trong cơ thể. Tuy nhiên, chúng cũng có những bộ phận tiếp giáp bên ngoài, được bao phủ với những màng nhầy, nhằm chống lại sự thấm thấu của vi trùng. Các đơn vị phòng thủ do phần da cung cấp gồm nhiều loại khác nhau như:
4.1-Những lớp ngoài của phần da là các màng tế bào chết, tạo nên mô tầng bao phủ tự nhiên, để cản trở vi trùng xâm nhập từ bên ngoài. Những tầng lớp nầy có thể bị làm trầy, nhưng không gây tác hại đến cơ thể.
4.2-Chất dầu nhờn của phần da bắt nguồn từ những tuyến bả nhờn tiết ra, có tính chất không thấm nước, và giúp ngăn ngừa sự tấn công của vi trùng.
4.3-Những màng nhầy (chất nhờn) mang tính chất hóa học, chúng được tiết ra có công dụng ngăn cản, và chống lại sự tấn công của vi trùng.
4.4-Nước bọt mang tính chất acid nhẹ có trong miệng, và mạnh hơn chất acid chứa trong bao tử. Cả hai chất nầy là lợi khí, để tối thiểu hóa sự tấn công của các vi khuẩn. Trong mũi, màng nhầy có chứa ít chất Cilia, và cấu trúc những sợi lông nhỏ có nhịp rung động hướng ra ngoài hai lỗ mũi, để đẩy các chất bẫn, bụi, vi khuẩn ra ngoài.
4.5-Những mạch máu trong da đẩy dồn máu đến vùng bị đe dọa, để mang theo những lực lượng chống đỡ sự phát triển của vi trùng.
5-SỰ XÂM NHẬP QUA MÔI GIỚI TRUYỀN NHIỄM:
Khi phần da bị phá vỡ sẽ tạo nên một vết thương, và vùng bị ảnh hưởng chung quanh vết thương. Trước tiên, chất huyết tương (Clotted Blood) trong máu có nhiệm vụ bao phủ lên trên mặt vết thương. Ngoài việc ngăn chận sự chảy máu nơi vết thương, huyết tương còn tạo nên một màng phòng thủ chống lại sự nhiễm trùng. Nếu sự nhiễm trùng xảy ra vào lúc bị thương, vùng bị ảnh hưởng chung quanh vết thương trở nên viêm, thâm đỏ, và đau nóng, hay bị rung động. Sau đó, vết thương có thể trở nên ung mũ. Lập tức, nhiều lượng máu được đẩy mạnh đến vùng bị thương. Cho nên, tạo ra sự gia tăng nhiệt độ nơi đó. Những tế bào bạch huyết (White Blood cells) trong máu thoát ra khỏi các mạch máu, để đi xuyên qua các thành mao quản mỏng, và thấm thấu vào các mô tầng (Tissues). Nơi đó, chúng cố gắng mọi nỗ lực để vô hiệu hóa, và tiêu diệt những vi khuẩn xâm nhập.
Ngoài ra, Interferon là một loại chất đạm (Protein), có tính chất cơ chế phòng thủ không riêng biệt, để chống lại sự nhiễm độc. Interferon có thể sinh ra bởi nhiều loại tế bào khác nhau trong cơ thể, để chống lại sự nhiễm độc của một loại tế bào đặc biệt. Không như những chất kháng thể khác, Interferon có thể bước vào bên trong những tế bào bị nhiễm độc, để hoạt động ngăn chận hàng loạt mầm độc. Các y sĩ có thể cung cấp Interferon cho những bệnh nhân bị nhiễm độc tố, nhằm nâng cao sức đề kháng của họ. Sự xâm nhập vào cơ thể bởi những nhiễm độc tố như : Vi khuẩn, mầm độc, mốc meo, được xem như một trận chiến. Có những cuộc chạm trán nhỏ địa phương, tại những điểm tấn công. Sau đó, những trận chiến lớn xảy ra. Trong cuộc chiến tranh nầy, những tế bào và những thành phần hóa học của máu, những tế bào mô tầng, và các phần chất lỏng mô tầng bạch huyết, được thể hiện như những lực lượng đề kháng của cơ thể, có nhiệm vụ chống lại với những độc tố ngoại xâm. Những tế bào bạch huyết cầu (White Blood Cells) có thể được so sánh như lực lượng bộ binh, chiến đấu bằng tay, và tẩy sạch chiến trường sau khi hành động.
Những vi khuẩn xâm nhập chỉ huy cuộc tấn công hóa học, chống lại những mô tầng cơ thể. Chúng sinh ra những chất hóa học, được gọi là độc tố, kháng nguyên, hay Immunogens, nhằm gây độc hại cho cơ thể. Những chất độc nầy có thể xuất hiện nơi vùng vi khuẩn tấn công, hoặc tại các nơi khác, trên khắp cơ thể. Chúng có thể gây nguy hại cho các cơ quan tim, thần kinh hệ, thận. Ngoài ra, chúng còn tạo nên những cơn nóng sốt cho cơ thể.
Và bấm vào đây xem:
Chủ đề: Nội sinh của da (http://diendanhiv.vn/threads/2957-Noi-sinh-cua-da)

kienthuc
15-03-2014, 17:02
nhưng mà mấy cái tuyến phòng thủ này nó có hiệu quả với HIV không

songchungvoi_HIV
15-03-2014, 17:05
nhưng mà mấy cái tuyến phòng thủ này nó có hiệu quả với HIV không
Ui buồn cười nhể?? Tuyến phòng thủ của cơ thể là do Tạo Hóa làm ra đấy, nếu k có tuyến phồng thủ này bạn chết 8 kiếp rùi

kienthuc
15-03-2014, 17:55
vậy sao mấy người dậm kim tiêm vẫn bị vậy anh

songchungvoi_HIV
15-03-2014, 18:02
vậy sao mấy người dậm kim tiêm vẫn bị vậy anh
Ai nói em là đạp kim tiêm là bị nhiễm??? Hiện tại chưa có ca nào nhiễm HIV do đạp kim tiêm, chỉ có nhiễm HIV từ tiêm chích chung kim tiêm.

kienthuc
15-03-2014, 18:45
haiz anh ơi em sống lành mạnh chỉ tại ông bác sĩ ấy bảo có nguy cơ mà thấp thấp lắm nên em vẫn hơi lo lắng

songchungvoi_HIV
15-03-2014, 19:18
haiz anh ơi em sống lành mạnh chỉ tại ông bác sĩ ấy bảo có nguy cơ mà thấp thấp lắm nên em vẫn hơi lo lắng
Thì đã là BS thì nhìn đâu cũng thấy vi trùng với virut cả

Nguyen Ha
15-03-2014, 19:40

Hãy đọc lại 3 trang chia sẻ này đi sẽ hết lo lắng.

kienthuc
16-03-2014, 10:23
dạ em cũng không có ý kéo dài tại vì em hỏi mấy ông bác sĩ mấy ổng toàn bảo có nguy cơ nhưng mà thấp lắm nên h em chẳng biết phải nghe ai hết hjx

songchungvoi_HIV
16-03-2014, 10:27
dạ em cũng không có ý kéo dài tại vì em hỏi mấy ông bác sĩ mấy ổng toàn bảo có nguy cơ nhưng mà thấp lắm nên h em chẳng biết phải nghe ai hết hjx
Nhưng songchung khẳng định k có nguy cơ. Khi nào cái chân bạn rách toẹt ra, máu chảy lênh lắn rùi bạn nhúng cái chân đó vào vũng máu mới có nguy cơ

songchungvoi_HIV
16-03-2014, 10:28
Bạn nên đổi nick lại: Kiến thiếu suy trầm trọng mới đúng

Nguyen Ha
16-03-2014, 10:32

Bạn được chia sẻ từ đầu đến giờ, bạn không có nguy cơ. Còn việc bạn tin mấy ông bs kia nói có nguy cơ thì bạn cứ xách dép chạy theo mấy ông ấy nghe tư vấn, khỏi vào dd hỏi làm gì mất thời gian của bạn.

kienthuc
20-03-2014, 19:32
dạ ông bác sĩ ấy nói là không nên lo lắng nguy cơ trong trường hợp này là một phần triệu rồi ông ấy bảo đời người ai chẳng bị vài lần mà lo cái gi nhưng khi em hỏi vết thương của em lúc đó đã 1 ngày và không còn chảy máu chỉ có huyết tương thôi như vậy virut có vào được không thì ông ấy bảo có thể vào được. Em chỉ thắc mắc câu sau của ông ấy thôi

Nguyen Ha
20-03-2014, 19:51
dạ ông bác sĩ ấy nói là không nên lo lắng nguy cơ trong trường hợp này là một phần triệu rồi ông ấy bảo đời người ai chẳng bị vài lần mà lo cái gi nhưng khi em hỏi vết thương của em lúc đó đã 1 ngày và không còn chảy máu chỉ có huyết tương thôi như vậy virut có vào được không thì ông ấy bảo có thể vào được. Em chỉ thắc mắc câu sau của ông ấy thôi

Bạn nên nhớ rằng vết thương ngoài da chỉ trong tích đã đã được da làm lành từ trong ra ngoài nên nó ngăn chặn được sự thâm nhập của virut.veest thương đã qua 1 ngày thì niêm mạc da đã đóng cửa bảo vệ lâu rồi.

kienthuc
28-04-2014, 15:24
anh chị cho em hỏi xét nghiệm 83 ngày âm tính bằng pp elisa có an toàn chưa ạ hay phải đúng 84 ngày

Buonqua
28-04-2014, 15:31
anh chị cho em hỏi xét nghiệm 83 ngày âm tính bằng pp elisa có an toàn chưa ạ hay phải đúng 84 ngày
Nếu có nguy cơ xét nghiệm 83 ngày âm tính thì 100% không có hiv.

songchungvoi_HIV
28-04-2014, 15:49
Ngay từ đầu đã bảo là k có nguy cơ rùi, XN đến chết cũng thế thui

Nguyen Ha
28-04-2014, 16:38

83 ngày hay 84 ngày cũng như nhau.

kienthuc
28-04-2014, 17:07
vâng cảm ơn anh chị

kienthuc
28-04-2014, 20:05
mà anh chị ơi sao em thấy có bài post bạn nào test nhanh 3 tháng rồi 6 tháng bị lật kèo có thật ko a

Nguyen Ha
28-04-2014, 20:12
mà anh chị ơi sao em thấy có bài post bạn nào test nhanh 3 tháng rồi 6 tháng bị lật kèo có thật ko a

Vớ vẩn! :khi875437:

songchungvoi_HIV
28-04-2014, 20:13
Chuyện đó k liên quan đến bạn

kienthuc
28-04-2014, 21:20
uả là sao a nói rõ hơn dc ko có thật hả a

songchungvoi_HIV
28-04-2014, 21:51
uả là sao a nói rõ hơn dc ko có thật hả a
Nói hay k nói k cần thiết, chuyên nào ra chuyên đó, Cái nào sai cái nào đúng BQT khắc biết, bạn chỉ cần biết bạn k có nguy cơ là đc rùi

kienthuc
28-04-2014, 22:47
a nói gi mơ hồ quá làm em cũng hơi lo hjx hjx

Nguyen Ha
28-04-2014, 22:51
a nói gi mơ hồ quá làm em cũng hơi lo hjx hjx

Lo vớ lo vẩn!

kienthuc
28-04-2014, 22:52
hok biết trước h có ai xn elisa 12 tuần rồi mà bị lật kèo không chị

Nguyen Ha
28-04-2014, 22:54

Không bao giờ có, khoa học và thực tế đã chứng minh.

kienthuc
28-04-2014, 23:07
em cũng nghĩ là ko có nhưng tự nhiên hôm qua vô diễn đàn có cái bài post của bạn nào nói là có ng xn test nhanh 3 tháng AT nhưng 6 tháng elisa thì lại bị

Charles
28-04-2014, 23:10
em cũng nghĩ là ko có nhưng tự nhiên hôm qua vô diễn đàn có cái bài post của bạn nào nói là có ng xn test nhanh 3 tháng AT nhưng 6 tháng elisa thì lại bị

Đó là do một số TV vào diễn đàn quăng bom với mục đích gây hoang mang cho các bạn khác thôi chứ làm gì có sự thật. Các bạn không tin tưởng vào kết quả XN của chính mình thì còn tin vào đâu được nữa.

noisohaicuatoi-hiv
28-04-2014, 23:12
Các anh chị đã nói rồi, hãy tin tưởng vào các anh chị đi, đừng lo lắng quá mà tress nhé!

ConThuongMeNhat
29-04-2014, 00:07
Hic có link ko bạn? Dẫn chứng rõ ràng chứ nói vậy làm ng` khác hoang mang!

tôi ơi đừng tuyệt vọng
29-04-2014, 06:25
vậy đưa dẫn chứng đi bạn....

kienthuc
29-04-2014, 08:18
http://diendanhiv.com.vn/threads/11859-xet-nghiem-roi-nhung-van-hoang-mang
em đọc từ bài post này

songchungvoi_HIV
29-04-2014, 08:19
http://diendanhiv.com.vn/threads/11859-xet-nghiem-roi-nhung-van-hoang-mang
em đọc từ bài post này
Kệ họ, k liên quan tới bạnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn nnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn nnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn nnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn

kienthuc
29-04-2014, 08:24
mà a ơi pp elisa hiệu quả hơn so với determine phải không a =.= như vậy em có thể yên tâm được chưa a

songchungvoi_HIV
29-04-2014, 08:26
mà a ơi pp elisa hiệu quả hơn so với determine phải không a =.= như vậy em có thể yên tâm được chưa a
Sinh phẩm nào cũng lội hại hết, Một khi đã nhiễm HIV thì có mà chạy đằng Trời

kienthuc
29-04-2014, 08:31
vậy cái trường hợp gi kia là sao a =.= a kể trường hợp bạn đó được không

songchungvoi_HIV
29-04-2014, 08:35
BQT k cần giải thích, nhắc lại k liên quan tới bạn. Ok??

Nguyen Ha
29-04-2014, 08:35

Trường hợp đó họ cố tình spam. Phản khoa học hiểu chưa.

kienthuc
01-05-2014, 21:19
a Hiếu có biết bv DH y dược dùng pp elisa loại nào xn không anh sao e thấy sau 3h là có kết quả à

songchungvoi_HIV
01-05-2014, 21:25
a Hiếu có biết bv DH y dược dùng pp elisa loại nào xn không anh sao e thấy sau 3h là có kết quả à
K cần quan tâm sinh phẩm XN, 3 giờ có KQ là test nhanh HIV 1/2 Ab tìm kháng thề

kienthuc
01-05-2014, 21:28
vậy theo quy định của bộ y tế thì đủ 12 tuần thì phương pháp nào cũng như nhau hả anh

Nguyen Ha
01-05-2014, 21:30
Miễn sao kết quả như mong muốn là được mà bạn.

songchungvoi_HIV
01-05-2014, 21:30
vậy theo quy định của bộ y tế thì đủ 12 tuần thì phương pháp nào cũng như nhau hả anh
Chính xác k cần chỉnh

Charles
01-05-2014, 21:32

12 tuần thì XN bằng phương pháp nào cũng chính xác.

kienthuc
02-05-2014, 20:53
Vậy mấy anh chị cho em hỏi như nguy cơ của em là ít thì xn 83 ngày là yên tâm 100% rồi phải ko ạ

Tuanmecsedec
02-05-2014, 20:55
Vậy mấy anh chị cho em hỏi như nguy cơ của em là ít thì xn 83 ngày là yên tâm 100% rồi phải ko ạ

Dù có nguy cơ thực sự,nếu 83 ngày âm tính là đã an toàn.

songchungvoi_HIV
02-05-2014, 20:55
Có nguy cơ đâu mà k chính xác với chính chủ???? :khi875437:

kienthuc
03-05-2014, 18:11
anh ơi sao xn 12 tuần rồi mà e vẫn còn sợ sợ vậy anh haiz

songchungvoi_HIV
03-05-2014, 18:12
anh ơi sao xn 12 tuần rồi mà e vẫn còn sợ sợ vậy anh haiz
Có nguy cơ đâu mà sợ sợ?? :khi875437:

kienthuc
03-05-2014, 18:18
ban đầu cũng không có sợ gi lắm nhưng tự nhiên em đọc trên mạng ghi là có nguy cơ khi máu tiếp xúc vào vết thương nên đâm ra lo Hjx hông biết trước h có ai bị nhiễm do máu dính vào vết thương chưa anh

Charles
03-05-2014, 18:22
ban đầu cũng không có sợ gi lắm nhưng tự nhiên em đọc trên mạng ghi là có nguy cơ khi máu tiếp xúc vào vết thương nên đâm ra lo Hjx hông biết trước h có ai bị nhiễm do máu dính vào vết thương chưa anh

Kết quả XN 12 tuần ÂT của bạn đã khẳng định bạn an toàn 100% rồi. Yên tâm đi nhé.

songchungvoi_HIV
03-05-2014, 18:25
Có, với điều kiện máu của người nhiễm thật sự, Còn bạn thì khác, k có nguy cơ

kienthuc
29-05-2014, 21:36
haiz a Hiếu ơi tự nhiên hôm nay lại nhớ đến nguy cơ em lại có cảm giác sợ sợ hjx